• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.72K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 1,467 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

cả nhà có PP nào dạy trẻ xem đồng hồ 1 cách dễ hiểu nhất không
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 65 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Bạn phần mềm "Bút chì thông minh chưa"? Trong đó co phần dạy trẻ xem đồng hồ rất hay.
    • 346 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Muốn trẻ em xem được đồng hồ trước hết bé phải biết số. Bé nhà mình hơn 4 tuổi đã xem được tất cả các loại đồng hồ số và kim
    Phàm làm việc gì, trước hãy xét kỹ đến hậu quả của nó!
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Mình có viết bài về cách dạy con xem giờ, bạn xem ở blog mình nhé
    http://my.opera.com/hoatrongvuon/blo...n-hoc-gio-time

hoặc ở đây
    http://lienrom.multiply.com/journal/item/573/573

Có thể đọc các comment để ý thêm về cách ròm dạy học trò nhận biết số 3 ở đâu, số 9 ở đâu, số 12, số 6 ở đâu trên cơ thể bọn trẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 343 Bài viết

• 648 Được cảm ơn

Như intel0805 nói, bé phải nhận biết được chữ số trước sau đó mẹ dậy bé xem giờ đúng trước, nói cho bé kim ngắn kim dài. như chị Liên nói mỗi khi có cơ hội đến giờ đúng thì hỏi bé mấy giờ, ngoài ra lúc ở nhà rảnh mẹ cho be 5 phút chơi với đồng hồ to thật ở nhà, quay kim giờ đúng hỏi bé mấy giờ rồi cho bé quay kim và hỏi lại mẹ, hỏi bé kiểm tra xem mẹ trả lời đúng không, chỉ 5 phút thôi, ngày hôm sau lại cho bé chơi tiếp 5 phút, mẹ cũng có thế cắt sổ đồng hồ từ trong báo ra lấy đũa hay que làm kim cho bé chơi quay giờ. khi bé thạo giờ đúng thì chuyển sang giờ rưỡi. Khi bé thạo giờ rưỡi thì chuyển sang giờ kém 15, quá 15. Khi bé thạo hết ngần đấy thứ thì mẹ dậy kém 5, quá 5 ....
    • 2,294 Bài viết

• 1,826 Được cảm ơn

Mình không xem được cách xem đồng hồ của chị Liên vì bị chặn, nhưng bạn không cần phải cắt đồng hồ như bạn Austism nói. Bạn có thể mua bộ đồ dùng học toán lớp 2, trong đó có cái đồng hồ với hai kim linh hoạt. Có thể xem thêm phần mềm "Bút chì thông minh".
    Bé phải biết tất cả các số, hiểu được 1 giờ có 60 phút. Kim phút đến số 12 là đầy 60 phút của giờ cũ, bắt đầu từ 0 phút của giờ mới. Học thuộc lòng bảng nhân 5, cộng trừ trong vòng 100. Ban đầu chỉ tính kim giờ đi từ số gốc (tính giờ hơn không tính giờ kém) từ đó nói X giờ Y phút. Khi thành thạo rồi từ khi kim phút ở số 6 thì tính theo giờ kém, lúc đó lấy 60-Y phút, giờ là X+1 giờ kém 60-Y phút.
    Nói thật là đến tận lớp 5 mình mới biết xem đồng hồ. Con nhà mình học lớp 2 cũng mới chỉ học đến 15 phút, 30 phút, nhanh chậm bao nhiêu thì chỉnh lại cho đúng như thế nào. Mình cũng đang dạy cả xem giờ kém luôn. Ở miền Nam gọi là thiếu bao nhiêu phút.
    • 295 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

Bạn ra ngoài hiệu sách mua một cái mô hình đồng hồ bằng giấy, sau đó ở nhà hai mẹ con cùng choi trò chơi với chiếc đồng hồ đó. Mình thấy rất hay. Trước hết là dạy cách xem giờ đúng, sau đó đến từng 10 phút, rồi đến 15 phút. Con nhà mình học tiếng Anh, nên mình phải dạy con nói giò bằng tiếng Anh, theo cách đó rất hiệu quả.
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Đây bài trong blog chị mẹ Bi bầu nhe

Mọi người khi dạy con học hay mua cái đồng hồ đồ chơi về dạy con mà quên mất dạy con bằng "giờ thực tế" nhanh hơn nhiều. Hôm qua trong trường họp TA mấy bà già phàn nàn dạy mệt quá. Ròm nói dạy chung còn đỡ mệt hơn dạy one by one nữa, bọn chúng điếc về five, ten, twenty, đã đành mà quarter, half cũng đơ luôn. Tí xíu nữa quay sang chửi cha mẹ không dạy con cứ để hết cho nhà trường, nếu nhà trường không dạy thì cha mẹ cứ nói sao không dạy con nên dùm.

Mà cái hệ thống Anh cũng kỳ, ngay từ khi Foundation stage thì dạy đi cho con biết, qua stage I cũng cho chơi luôn, cứ bảo nhau thôi để con chơi đến khi con qua KSII thì ôi thôi có nhiều đứa special needs cũng không phải mà bảo u mê cũng không luôn vì không biết sao mà nói. Thay vì một đứa low ability thì giờ kèm cho một "lũ ngỗng đực" luôn đó là lý do vì sao TA làm cực hơn teacher là vậy.

Chán chê mấy bả quay sang hỏi "Mrs. Au con bé Tú học giỏi về giờ lắm" nói cho tao chút kinh nghiêm đi. TA toàn mấy bà già không à hichic. Hôm qua nói mệt quá. vì share cách dạy Tú và Đăng cho các bà đó và cũng share cách dạy bọn con nít special needs của ròm với mấy bả luôn vì ròm trong trường có 2 ngày thứ 2 và thứ 3 còn thứ 4,5,6 mấy bả phải chiến đấu với chúng

1) Sáng sớm chúng dậy cho chúng nhìn đồng hồ, hỏi con dậy lúc mấy giờ?

2) Đánh răng rửa mặt xong hỏi mấy giờ rồi con? Khi con trả lời xong thì hỏi tiếp vậy là từ khi dậy đến khi đi đái, ỉa đánh răng rửa mặt con làm trong mấy phút. Cái này anh Đăng làm ngon lành lắm, cứ xòe tay ra đếm thấy thương gì đâu.

3) Ăn sáng thì bắt đầu lúc mấy giờ, mẹ quy định đến mấy giờ vậy là bao nhiêu phút. Nếu quá thời gian quy định của mẹ vậy là nhìn đồng hồ và xem thử con trễ bao nhiêu phút.

4) Bắt đầu ra khỏi nhà lúc mấy giờ, và con sẽ lên trường lúc mấy giờ vậy là mình đi trong bao lâu. Cái này áp dụng cho đi đâu cũng được chẳng hạn: mấy mẹ con mình đi Bullring nè, mình đi lúc 12:20' đến khi về nhà cho chúng nhìn đồng hồ và hỏi mình đi trong bao lâu?

5) Cho con coi hoạt hình, TV thì hỏi con là mấy giờ chiếu, và mấy giờ hết vậy là con coi TV được bao nhiêu phút?

5) Muốn dạy mấy điều trên thì xin vui lòng dạy kim dài nằm bên trái của số 6 và số 12 là TO, và nằm bên phải là PAST. Nhớ dạy luôn số 1 cách số 2 là 5 minutes trước nhé.

6) Nếu bắt đầu dạy thì dạy con đọc số trên mặt đồng hồ trước, bắt đầu bằng giờ thôi chẳng hạn bây giờ là 8h mình đi ngủ, hay là 9h mình vào học, 3h mình tan trường rồi mới đến 3:30pm mình về đến nhà. Hay là 8:30am mình ra khỏi nhà. Rồi lúc đó mới đến quarter là 8:15' con uống sữa xong?

Từ từ khoai cũng nhừ nhưng mà mình giúp cho con mình tiếp thu bài vở nhanh ở trường thì ráng nhịn vài phút nói với con thay vì làm chuyện khác thì đỡ cho con và mình đỡ nghe complain từ trường
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Mình nhớ mấy năm trước Kiki chưa biết xem đồng hồ, mình vẫn nhờ Kiki "xem giúp". Kiki chạy đi ngó rồi vào thông báo: Kim ngắn chỉ số 3 kim dài chỉ số 12. Mẹ kết luận, vậy là 3 giờ. Cứ như vậy một thời gian rồi nó cũng từ từ ngấm. Mình cũng hay làm như chị Liên. Đến giờ con đi ngủ thì mình chỉ đồng hồ cho con thấy, 7h rồi, đi tắm, đánh răng và đi ngủ. Đến giờ ăn cũng chỉ đồng hồ cho con thấy. Con mình biết xem những giờ liên quan đến thời khóa biểu của con trước (những giờ không liên quan, khôg thèm biết, hehehe). Những thứ khác từ từ đến sau. Nói lải nhải mãi với con riết rồi quen. Giờ nói chuyện với chồng cũng 1am rồi đi ngủ, 7.30am rồi đi ăn sáng, 3.30pm em đi về nhà đây...
    Success is a journey, not a destination.
    • 542 Bài viết

• 1,681 Được cảm ơn

Đúng rồi ạ, con em chẳng bao giờ dạy (ý là ngồi chỉ bảo sách vở) cho nó xem đồng hồ. Mình cứ nói chuyện với nó về thời gian, nó kiểm tra lại nhìn đồng hồ. Hay nó nhìn đồng hồ, rồi nhờ mẹ phiên dịch lúc đó là mấy giờ. Cứ vài lần thì nó biết. Đầu tiên bảo 3 rưỡi thì nó cũng chẳng biết rưỡi là 30 phút đâu, hay 15 phút là cái gì. Cứ kim dài chỉ vào số 6 là rưỡi, số 3 là 15 phút. Trẻ con nó cũng chẳng cần biết 5 phút 10 phút , .. 1giờ là có 60 phút đâu. Đầu tiên nó hiểu 5 phút là nhanh, 30 phút là lâu. Xong nó hiểu có 2 loại 8h, 8h sáng và 8h tối chứ nó cũng chẳng cần biết một ngày có 24h.

Em mua cho con cái đồng hồ điện tử có số giờ số phút. Nó nhìn đồng hồ tròn và đồng hồ số điện tử để so sánh tự biết luôn các khái niệm thời gian. Quan trọng là mình nói thông tin hay điều gì cho con thì cứ gắn thời gian vào nó sẽ hiểu từ từ. Đơn giản bảo nó 20 phút nữa đến giờ được xem TV hay chơi games thì nó canh kỹ lắm để còn nhắc mẹ.
    • 2,294 Bài viết

• 1,826 Được cảm ơn

Ban đầu thì mình cũng dạy y hệt như cách các mẹ nói đấy. Nhưng bây giờ nó học lớp 2 rồi nên mình mới bắt đầu dạy như mình nêu.
    Em sẽ áp dụng cách dạy của chị Liên để dạy cách xem đồng hồ bằng tiếng Anh nhé.
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Chị còn dạy học trò nhớ cái đầu con là số 12, cái chân con số 6, hai cái tay là số 3 và số 9 nữa kia ặc ặc nhưng quan trọng là con thuận tay nào thì mới dạy tiế. Tay phải con cầm viết thì nhớ là tay phải con cầm viết sẽ là số 3, tay trái sẽ là số 9 chứ vì con/trò đứng đối diện với đồng hồ để nhìn giờ. Còn nếu con thuận tay trái thì dạy ngược lại.

Dạy con còn đỡ ròm bị dạy cho dylexic child nữa kia, mà dylexia tiếng Việt mình không biết dịch.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Liên ròm; 26/02/2010 vào lúc 09:54 PM.
    • 2,042 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thông thường thì bé mấy tuổi thì có thể dậy xem đồng hồ được ạ ? Con em 4 tuổi không biết đã dạy được chưa ạ?
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

[img] http://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embebi Xem bài viết
    Các mẹ ơi thông thường thì bé mấy tuổi thì có thể dậy xem đồng hồ được ạ ? Con em 4 tuổi không biết đã dạy được chưa ạ?
    Dạy được nhưng kim ngắn là giờ, kim dài là phút và dạy bé xem giờ thôi chẳng hạn 6:00 bé ngủ dậy, 8h bé đi ngủ chứ mấy cái rưỡi, mười lăm phút hay năm, mười, hai chục phút thì bé chưa biết đâu em.
    • 887 Bài viết

• 1,590 Được cảm ơn

Con lớn nhà mình hồi 5 tuổi dạy mãi chẳng biết, mình chán chẳng dạy nữa. Khi đi học , nó tự biết xem . Con bé thì khi 4 tuổi mình bày xem khi tròn giờ : 1h, 2h....sau đó 1h30, 2h30 rồi bé biết xem giờ lúc nào mình cũng không biết luôn. Nói chung mình thấy vấn đề này chẳng quan trọng lắm để bắt bé học:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi songlinh8502; 27/02/2010 vào lúc 08:34 AM.
    • 463 Bài viết

• 695 Được cảm ơn

Mình có hình ảnh để dạy cho bé học cách xem đồng hồ này. Up lên các mẹ coi thử nhé.

Link:

http://www.ziddu.com/download/8777902/xemgio.rar.html
    • 3,809 Bài viết

• 6,421 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songlinh8502 Xem bài viết
    Con lớn nhà mình hồi 5 tuổi dạy mãi chẳng biết, mình chán chẳng dạy nữa. Khi đi học , nó tự biết xem . Con bé thì khi 4 tuổi mình bày xem khi tròn giờ : 1h, 2h....sau đó 1h30, 2h30 rồi bé biết xem giờ lúc nào mình cũng không biết luôn. Nói chung mình thấy vấn đề này chẳng quan trọng lắm để bắt bé học:Smiling:
    Mình thì thấy là quan trọng lắm. Dạy con xem giờ chỉ là một phần trong việc dạy con làm chủ thời gian. Việc xem giờ không đơn giản là đọc được cái đồng hồ mà còn gắn với nhiều kỹ năng quan sát, làm toán, tư duy logic. Trẻ con 4-5 tuổi bắt xem được đồng hồ là quá khó. Đến 7 tuổi, chương trình học ở trường con mình mới dạy đến xem giờ đúng và giờ rưỡi thôi (chưa có xem đến 15 phút đâu, cái này dành cho lớp tiếp theo). Việc dạy theo tay thuận như chị Liên chỉ là rất hay và dễ áp dụng tuy nhiên trẻ nhỏ phải học phân biệt bên phải và bên trái. Giúp chúng liên tưởng đến tay thuận cũng nhằm phân biệt đúng 2 bên mà thôi. Bài toán "làm gì trong bao lâu" cũng nhờ xem giờ mà ra. Đầu tiên là con phải biết khái niệm thời gian (giờ, phút, giây), biết xem giờ, rồi cộng trừ trong phạm vi 100. Bây giờ nói với 1 bạn lớp 1: Con ra khỏi nhà lúc 7 giờ kém 12 và đến trường lúc 7 giờ rưỡi. Vậy là con đi hết bao lâu? Bài này không phải bạn nào cũng giải dễ dàng đâu.

Như anh chàng nhà mình sáng dậy sớm việc đầu tiên là xem đồng hồ rồi cộng thêm 15 phút để đánh răng rửa mặt thay đồ, 15 phút để ăn sáng, 15 phút để đi bộ đến trường. Nếu vẫn dư thời gian thì con tự cho phép mình ngồi xem TV một chút bằng không thì phải chuẩn bị để đi học luôn kẻo muộn. Kỹ năng tính toán giờ giấc và lên kế hoạch, rồi thực hiện nghiêm túc kế hoạch kiểu này thì mẹ nó cũng nhiều khi phải học con (mẹ là chúa lề mề, việc nọ xọ việc kia mà)

Vì thế, xem cái đồng hồ không đơn giản chỉ là xem cái đồng hồ cho biết giờ. Mình thấy kỹ năng này quan trọng.
    Success is a journey, not a destination.
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Học giờ quan trọng lắm chứ sao lại không nhỉ? Mẹ Kiki đã phân tích hết rồi, ròm chỉ nói thêm là nếu con biết coi giờ con sẽ quyết định chuyện ăn uống học hành của con nhanh gọn lẹ sao không bị mất quyền lợi. Chẳng hạn nếu con ăn lâu con sẽ phải đi học liền như anh Kiki nhưng nếu anh ý biết tính toán giờ anh ấy ăn mau anh ấy sẽ được xem TV. Nhà này cũng vậy thôi, nếu ăn nhanh con sẽ có 5-7 phút coi TV còn không thì phải đi học.

Còn vấn đề kém bao nhiêu phút thì không dạy cho bọn trẻ 5-7 tuổi mà chờ chúng lớn, và 9 tuổi nhanh nhạy thì dạy được chứ chậm thì cũng chứ 8:45 chứ không dám dạy 9 kém 15'. Cách hay nhất để dạy cho con là graphic memory, cho chúng biết kim dài là phút, kim ngắn là giờ cứ đến giờ là chỉ thẳng vào đồng hồ và dạy cho chúng thôi. Chúng sẽ nạp vào bộ nhớ. Con trẻ không nhớ vì cách dạy của mình quá khô cứng, hãy tìm cách dạy sao mà con tiếp thu được và cảm thấy hứng thú là trẻ con tiếp thu rất nhanh. Nhớ hồi xưa mình dạy con gái bằng cái đồng hồ mình đặt tiệm làm có cái tên của con trong đó luôn và có hình công chúa con thích thế là con cứ mê mẩn ngồi học :Battin ey:, còn thằng cu thì có hình hắn ở trong đồng hồ luôn.
    • 2,042 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Học giờ quan trọng lắm chứ sao lại không nhỉ? Mẹ Kiki đã phân tích hết rồi, ròm chỉ nói thêm là nếu con biết coi giờ con sẽ quyết định chuyện ăn uống học hành của con nhanh gọn lẹ sao không bị mất quyền lợi. Chẳng hạn nếu con ăn lâu con sẽ phải đi học liền như anh Kiki nhưng nếu anh ý biết tính toán giờ anh ấy ăn mau anh ấy sẽ được xem TV. Nhà này cũng vậy thôi, nếu ăn nhanh con sẽ có 5-7 phút coi TV còn không thì phải đi học.

Còn vấn đề kém bao nhiêu phút thì không dạy cho bọn trẻ 5-7 tuổi mà chờ chúng lớn, và 9 tuổi nhanh nhạy thì dạy được chứ chậm thì cũng chứ 8:45 chứ không dám dạy 9 kém 15'. Cách hay nhất để dạy cho con là graphic memory, cho chúng biết kim dài là phút, kim ngắn là giờ cứ đến giờ là chỉ thẳng vào đồng hồ và dạy cho chúng thôi. Chúng sẽ nạp vào bộ nhớ. Con trẻ không nhớ vì cách dạy của mình quá khô cứng, hãy tìm cách dạy sao mà con tiếp thu được và cảm thấy hứng thú là trẻ con tiếp thu rất nhanh. Nhớ hồi xưa mình dạy con gái bằng cái đồng hồ mình đặt tiệm làm có cái tên của con trong đó luôn và có hình công chúa con thích thế là con cứ mê mẩn ngồi học :Battin ey:, còn thằng cu thì có hình hắn ở trong đồng hồ luôn.
    Mẹ Liên Ròm thông thái quá . Cái gì cũng biết . Em cảm ơn mẹ Liên Ròm nhiều lắm ạ . Mỗi tội hôm qua em dạy con em xem đồng hồ thì nó chả thèm quan tâm . Chắc mới 4 tuổi nên chưa ý thức được như các anh chị . Hic hic .
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100001583485016
    Tài sản lớn nhất của đời người............là những đứa con:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

[img] http://lb1f.lilypie.com/YU35p7.png [/ img]
    • 13,207 Bài viết

• 9,509 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi embebi Xem bài viết
    Mẹ Liên Ròm thông thái quá . Cái gì cũng biết . Em cảm ơn mẹ Liên Ròm nhiều lắm ạ . Mỗi tội hôm qua em dạy con em xem đồng hồ thì nó chả thèm quan tâm . Chắc mới 4 tuổi nên chưa ý thức được như các anh chị . Hic hic .
    Dạy thời gian đi với quyền lợi trẻ con biết liền à. Chẳng hạn đúng 4h mẹ mới cho con xem TV và bày nhìn vào 4h thì hắn cứ chăm cham vào cái đồng hồ 4h để xem TV thôi. Hoặc đòi đi công viên hay đi ăn kem cứ bảo 2h mẹ dẫn đi, và cho ẻm biết là được. Khpảng 1 tuần là em 4 tuổi biêt cái đồng hồ là cái gì liền hahahahahaha trời ơi con nít quyền lợi mà đi với học hành là học ngay.

Đây đồng hồ của cu nhà ròm:

Chỉnh sửa lần cuối bởi Liên ròm; 02/03/2010 vào lúc 02:53 PM.