• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.4K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 3,327 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ thông thái một tí, em mua cho đứa cháu bộ domino bằng gỗ nhưng em chả nhớ cách chơi thế nào (hồi nhỏ em cũng hay chơi trò này nhưng giờ không thể nào nhớ ra, chán thế). Có mẹ nào biết thì bày cho em với. Thanks các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 376 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

chị có thể vào yahoo phần game domino mà xem vài lần là nhớ ngay ,chủ yếu là chia mỗi ben 8 viên thì phải,rồi 1 người có con luc lục hoặc con kép nào đó đặt ra trước,người kia có lục gì đó thì nối vao,ko có thì phải bốc dưới lên,cứ thế cho đến khi ai hết quân trước thì thắng,hoặc ko thì tính điểm xem ai thấp hơn thì thắng,ôi quên thực ra bên domino yahoo còn phải tính tổng điểm tròn 5,10,15,...nữa cơ ạ,nên theo cách VN mình thì chỉ nối nhau đầu này vào đầu kia cho khớp thui ạ,em nói thế cũng chẳng bít có khó hiểu quá ko nữa,mong là chị nhớ ra hihi,số người càng đông thì chia ban đầu càng ít quân chị ạ,tùy thôi chứ em ko nhớ chính xác
    • 3,327 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhlinhcun Xem bài viết
    chị có thể vào yahoo phần game domino mà xem vài lần là nhớ ngay ,chủ yếu là chia mỗi ben 8 viên thì phải,rồi 1 người có con luc lục hoặc con kép nào đó đặt ra trước,người kia có lục gì đó thì nối vao,ko có thì phải bốc dưới lên,cứ thế cho đến khi ai hết quân trước thì thắng,hoặc ko thì tính điểm xem ai thấp hơn thì thắng,ôi quên thực ra bên domino yahoo còn phải tính tổng điểm tròn 5,10,15,...nữa cơ ạ,nên theo cách VN mình thì chỉ nối nhau đầu này vào đầu kia cho khớp thui ạ,em nói thế cũng chẳng bít có khó hiểu quá ko nữa,mong là chị nhớ ra hihi,số người càng đông thì chia ban đầu càng ít quân chị ạ,tùy thôi chứ em ko nhớ chính xác
    thank you mẹ nó nhé, mình sẽ thử xem thế nào. Cũng hướng dẫn qua cho bọn trẻ rồi nhưng thấy cứ làm sao ấy. Mình sẽ thử lại xem
    • 170 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Tho Xem bài viết
    Nhờ các mẹ thông thái một tí, em mua cho đứa cháu bộ domino bằng gỗ nhưng em chả nhớ cách chơi thế nào (hồi nhỏ em cũng hay chơi trò này nhưng giờ không thể nào nhớ ra, chán thế). Có mẹ nào biết thì bày cho em với. Thanks các mẹ nhiều
    Đúng là "buồn ngủ gặp chiếu manh" rồi. Hi hi. Mẹ nó ơi mua bộ domino ở đâu thế? Mình đang định mua cho con trai mà chưa biết tìm ở đâu. Thanks mẹ nó nhé!
    • 1,351 Bài viết

• 1,094 Được cảm ơn

cách chơi domino thì có nhiều lắm, tùy vào lứa tuổi để "làm luật". nhà tớ thì hay chơi thế này:
    - chia cho mỗi nguời chơi 1 số quân 5 hoặc 8, sau đó ai có quân đôi cao nhất thì được bắt đầu. lần lượt theo chiều kim đồng hồ người chơi bên tay trái sẽ nối quân của mình vào. Nếu ko nối được thì phải bốc quân mới. được phép bốc tối đa 3 lần, nếu sau 3 lần mà vẫn ko nối được thì mất lượt.
    - Người nào hết quân trước tiên thì thắng.
    - những người còn lại có 2 cách tính:
    1. người nào còn nhiều quân hơn thì thua (áp dụng cho các bạn bé chưa biết tính)
    2. tổng số điểm trên các quân còn lại của người nào nhiều hơn thì thua.

tớ thấy còn có trò triomino còn hay hơn nhiều, thay vì chỉ có 2 đầu thì quân trimino hình tam giác và có 3 hàng số. trò này thì các bố mẹ chơi cũng hăng lắm. Nhà tớ tụ tập cả ông bà bố mẹ lại chơi, còn con bé quá ngồi ngoài nhìn thôi. mỗi tội khó kiếm khủng khiếp. nhà tớ có một bộ được tặng từ NN. Sao mà những trò đơn giản thế này mà nhà mình ko làm để bán cho đồng bào nhỉ.
    Mẹ Motilium

• 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Domino là trò chơi trí tuệ và khá quý tộc. Muốn chơi phải có không gian và mặt bằng tốt. Hiện trên thị trường tìm cũng khá hiếm. lại khá đắt. Nếu rảnh các mẹ có thể qua shop bên em. Bên em có loại Domino của Thái lan, chất lượng khỏi chê, giá cũng mềm khoảng 500K một hộp lớn có đủ các thanh, cối xay gió, cầu trượt, dốc, bóng, con lăn... chơi mệt nghỉ. Giao hàng tại nhà theo yêu cầu luôn.
    • 125 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bọn trẻ chỉ cần mua bộ đôminô bằng gỗ thôi (mình ko nhớ lắm, nhưng rẻ thôi, đến 100K đâu, mình mua từ năm kia nên ko nhớ lắm), đồ chơi gỗ của Việt Nam ý.
    Loại này trông ngộ nghĩnh đáng yêu nên trẻ rất thích.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cunsin; 28/08/2012 vào lúc 03:19 PM.