Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Phương pháp nuôi dạy con cái

Bé nhà mẹ có đòi "bay lên vũ trụ" không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.1K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trẻ em thì cần phải được vui chơi vận động thì mới phát triển tốt được. Theo như mình thấy thì ở Tp cũng có nhiều khu vui chơi cho trẻ em. Nhưng nơi để trẻ em vừa được vui chơi vừa được học để phát triên toàn diện thì chưa có nhiều lắm. Không biết có nơi nào mà trẻ em vừa được vui chơi vừa đươc phát triển kỹ năng sống , kỹ năng cộng đồng giống như là tham gia các trò chơi hướng nghiệp nhập vai không nhỉ?
    "Cảm thấy mọi người thân thiết với mình, cần đến mình là điều thú vị nhất, là điều sung sướng nhất trên đời."

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rãnh rỗi cuối tuần mình hay đưa bé về quê nội chơi. Bà thường làm bánh hay nấu chè cho cả nhà ăn nữa. Bé nhà em lại phụ bà nhào bột, tạo hình đủ thứ con vật hết nhìn đáng yêu lém. Ăn rồi bà ngồi kể chuyện cổ tích cho bé nghe, kể chuyện về các thành viên trong gia đình để bé biết quan tâm mọi người trong gia đình hơn. Có lúc bé gọi mình bằng biệt danh hồi nhỏ nghe dễ thương lắm

• 104 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Hôm qua cháu lại lại vặn vẹo em câu đố mà ở lớp cô giáo hỏi "Cô tư ơi, con cá heo không gọi là con cá thế nó là con gì". Em bị đứng hình trong vòng 5 giây các mẹ à. Biết là động vật có vú sống dưới nước nhưng giải thích một lúc cháu gái chẳng hiểu luôn.

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngovubao Xem bài viết
    Hôm qua cháu lại lại vặn vẹo em câu đố mà ở lớp cô giáo hỏi "Cô tư ơi, con cá heo không gọi là con cá thế nó là con gì". Em bị đứng hình trong vòng 5 giây các mẹ à. Biết là động vật có vú sống dưới nước nhưng giải thích một lúc cháu gái chẳng hiểu luôn.
    Theo em, với suy nghĩ của bé hiện giờ thì loài nào sống dưới nước và tên gọi là cá thì thuộc loài cá thôi. Chị có thể cho bé xem các hình ảnh của cá heo trên tivi hoặc máy tính rồi giải thích cho bé rằng cá heo tuy sống dưới nước nhưng lại là loài động vật có vú, vì cá heo có vú nằm trên thân dưới và nuôi con bằng sữa mẹ như 1 số loài động vật trên cạn. Và tổ tiên của cá heo xưa kia sống trên cạn, nhưng do thiếu điều kiện sống nên đã di chuyển xuống nước, dần dần tiến hóa mất dần 2 chân sau và mọc vây cho phù hợp với điều kiện sống. Bé nhà em cũng hay hỏi mấy câu hóc búa như vậy, mỗi lần thế em phải search đủ thứ trên net để giải thích tường tận cho bé
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★

• 84 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi icie Xem bài viết
    Theo em, với suy nghĩ của bé hiện giờ thì loài nào sống dưới nước và tên gọi là cá thì thuộc loài cá thôi. Chị có thể cho bé xem các hình ảnh của cá heo trên tivi hoặc máy tính rồi giải thích cho bé rằng cá heo tuy sống dưới nước nhưng lại là loài động vật có vú, vì cá heo có vú nằm trên thân dưới và nuôi con bằng sữa mẹ như 1 số loài động vật trên cạn. Và tổ tiên của cá heo xưa kia sống trên cạn, nhưng do thiếu điều kiện sống nên đã di chuyển xuống nước, dần dần tiến hóa mất dần 2 chân sau và mọc vây cho phù hợp với điều kiện sống. Bé nhà em cũng hay hỏi mấy câu hóc búa như vậy, mỗi lần thế em phải search đủ thứ trên net để giải thích tường tận cho bé
    Bé nhà chị có những câu hỏi cũng hay, đỡ hơn bé nhà em đòi làm phi hành gia. Các mẹ thông thái cho em hỏi là bây giờ em muốn bé thực hành làm phi hành gia thì có mô hình thực tế ở thành phố để bé chơi không?

• 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bekan Xem bài viết
    Bé nhà chị có những câu hỏi cũng hay, đỡ hơn bé nhà em đòi làm phi hành gia. Các mẹ thông thái cho em hỏi là bây giờ em muốn bé thực hành làm phi hành gia thì có mô hình thực tế ở thành phố để bé chơi không?
    Mẹ bé có thể thiết kế cho bé căn phòng giống như không gian làm việc của các phi hành gia hoặc không gian ngoài vũ trũ. Xung quanh chiếc giường ngủ hay trần của căn phòng bé sẽ là thái dương hệ bao la với mặt trời, trái đất, sao hỏa, sao kim...
    Bạn có thể dùng giấy dán tường có ảnh hoặc sơn vẽ thêm vài UFO để cho bé thêm trí tưởng tượng. Bé sẽ cảm thấy như được ngủ trong vũ trụ bao la. Và đây cũng là cách dễ nhất để dạy bé về thái dương hệ, các hành tinh xoay quanh mặt trời.

Chỉnh sửa lần cuối bởi mom_yulia; 17/10/2013 vào lúc 02:26 PM.
    "Cảm thấy mọi người thân thiết với mình, cần đến mình là điều thú vị nhất, là điều sung sướng nhất trên đời."

• 31 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mà các chị có để ý thấy mấy bé trai thường có những ước mơ rất hoành tráng, có tầm hơn so với bé gái không?
    Em để ý rồi nhé, mấy bé trai thì thường bay ra vũ trụ, làm robot khổng lồ, rồi thì đi vòng quanh thế giới, bác sĩ cứu nhân loại,... còn mấy bé gái thì thường chỉ là cô giáo dạy học sinh, mơ trồng được cả cánh đồng hoa, mơ làm ca sĩ,... Cũng lạ nhỉ!
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ biết nhà em đòi làm gì không? "Mai mốt con làm sơn móng tay nhiều màu giống cô Huyền" Giời ạ, mỗi lần dắt con theo chỗ làm đẹp là nó còn điệu hơn mẹ. "Cô ơi sơn con màu đỏ đỏ í". Dắt con thế này chỉ tổ làm con hư.

• 86 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trẻ con lứa tuổi này bắt chước và học rất nhanh, thấy bố mẹ hay người xung quanh làm gì là làm theo thế đó. Bé nhà em hôm nay nó muốn làm ca sĩ giống chị gì teen teen ấy, mai nó lại muốn làm công nhân quét rác ngay (vì được cầm cây chổi dài quét, chổi nhà cán nó ngắn quá ko đủ chuyên nghiệp =)))

• 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bé nào mà mê làm ca sĩ như con em không? Hát ở lớp với các bạn chưa đã, về nhà cu cậu véo von, ê a suốt luôn ấy. Chưa kể nhiều khi cu cậu quên lời bài hát, thế là chế lời bài hát lại ngay. Nhìn bé vậy em cũng thấy vui lắm

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4