Phương pháp nuôi dạy con cái

Bé nhà mẹ có đòi "bay lên vũ trụ" không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.14K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 84 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chẳng là hôm nay ở lớp cu cậu được cô giáo cho trình bày về ước mơ
    của em sau này. Chẳng nghĩ ngợi gì nhiều cu cậu muốn làm phi hành gia bay vào không gian của vũ trụ.
    Từ lúc về nhà cứ đòi mẹ phải mua bộ đồ giống mấy chú trong băng mà cô giáo mở ở trường. Rồi con phải đi vào cái tàu to to ây, rồi bay lên hái sao. Ôi thôi, nói hoài, giải thích hoài mà cu cậu cứ gào thét bắt bố mẹ phải thực hiện ngay cho bằng được. Em và bố nó cũng cố đi tìm những thứ để con đóng giả phi hành gia mà chưa thấy.
    Đúng là con nít, muốn làm gì cho bằng được mới yên. Các bé nhà mẹ có thế không ạ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bekan Xem bài viết
    Chẳng là hôm nay ở lớp cu cậu được cô giáo cho trình bày về ước mơ
    của em sau này. Chẳng nghĩ ngợi gì nhiều cu cậu muốn làm phi hành gia bay vào không gian của vũ trụ.
    Từ lúc về nhà cứ đòi mẹ phải mua bộ đồ giống mấy chú trong băng mà cô giáo mở ở trường. Rồi con phải đi vào cái tàu to to ây, rồi bay lên hái sao. Ôi thôi, nói hoài, giải thích hoài mà cu cậu cứ gào thét bắt bố mẹ phải thực hiện ngay cho bằng được. Em và bố nó cũng cố đi tìm những thứ để con đóng giả phi hành gia mà chưa thấy.
    Đúng là con nít, muốn làm gì cho bằng được mới yên. Các bé nhà mẹ có thế không ạ?
    Bé nhà mình cũng thế đó mẹ nó. Bé thích làm bác sĩ lắm, cứ nằng nặc đòi mẹ mua cho bộ đồ, dụng cụ bác sĩ cho bé. Bé khám hết mấy con búp bê, gấu nhồi bông rồi đến con mèo nhà luôn, trông vui lắm mẹ nó ạ.
    "Cảm thấy mọi người thân thiết với mình, cần đến mình là điều thú vị nhất, là điều sung sướng nhất trên đời."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy bé giờ được xem nhiều phim hoạt hình nên trí tưởng tượng phong phú lắm các chị ạ. Bé nhà em thì thích cứ 5 ngày lại thích một ngành, mà mỗi lần chuyển ngành là đòi mua bằng được những dụng cụ của ngành ấy. Em đến khổ với cái sự thay đổi ấy
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con nít 10 đứa hết 8 đứa muốn làm phi hành gia rồi chị ơi. Cứ để cho bé nó bay bổng với ước mơ của mình đi. Em để cho bé nhà em thích gì thì ước mơ đấy, không hướng bé vào bất cứ ngành nghề nào hết. Để cho bé từ từ nhận thức được trong quá trình trưởng thành sau này. Mà nếu bé đòi đồ chơi hay gì đấy, vợ chồng em cũng có mua, nhưng đến mức nào đấy thôi chứ không phải thứ gì đòi cũng mua cho, thế sẽ sinh thói hư.
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng thế, ước mơ làm siêu nhân rồi công an, bác sĩ... đủ hết cả. Thấy vậy nên em hay tìm cơ hội để cho bé thấy tận mắt từng công việc một, hoặc cho bé xem các chương trình liên quan đến ước mơ của bé, em nghĩ như vậy sẽ tạo điều kiện tốt hơn cho bé tự tìm hiểu, còn mình chỉ giúp con định hướng thôi.
    --------GongMinzy-----------
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé xem trên truyền hình thấy Lính Cứu Hoả cũng oai phong, anh hùng và cầm súng nước, đội nón bảo hiểm chạy khắp nhà, sân bắn nước lung tung luôn, dọn dẹp mệt nhưng nhìn con mình vui thích thú lắm à
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé phát triển bình thường là mình cũng đủ thấy vui lắm rồi các chị à, cuối tuần chở bé đi đến công viên chơi, thấy bé chạy nhảy mà mồ hôi cứ ướt hết cả áo, nhưng sau những lần đi chơi về như vậy thấy con mình mạnh khỏe và dạn dĩ hẳn ra
    • 104 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bé cháu nhà em thì mới có 6 tuổi nhưng thích làm điệu các chị à. Tối ngày thích lấy son phấn của mẹ ra tô tô trét trét. Rồi lấy áo và nón của mẹ khoác lên làm người mẫu, õng ẹo nhìn buồn cười lắm.
    Có hôm nàng lấy đồ bấm mi của mẹ, làm thế nào mà bị chảy máu, cả nhà phát hoảng, ú tim vì cô nàng.
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Nhưng mà em thấy nếu có cơ hội cũng nên cho bé thử sức với ngành nghề nào đấy, xem thử bé thích không. Chứ bây giờ bé còn nhỏ chưa biết suy nghĩ, thích này kia thì cũng chỉ là qua tivi, phim ảnh. Em không muốn hướng hay ép buộc bé vào ngành nghề nào, nhưng nếu bé thực sự mong muốn và ước mơ theo 1 ngành nghề nào đấy rồi phấn đấu và nuôi dưỡng ước mơ ngay từ bé thì cũng rất tốt, em rất ủng hộ luôn.
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà chị đòi bay lên vũ trụ còn đỡ, bé nhà em bữa nay đòi làm siêu nhân luôn mới chết chứ. Chả là suốt ngày xem phim hoạt hình siêu nhân nên giờ cứ nghĩ mình là siêu nhân biết bay, rồi biến hình nữa. Đòi mẹ mua cho quần áo, rồi mấy đồ dùng giống của siêu nhân mới chịu. Chắc phải sắp xếp thời gian cho bé tham gia các hoạt động vui chơi bổ ích, có tính chất giáo dục cao mới được.
    --------GongMinzy-----------
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trẻ em thì cần phải được vui chơi vận động thì mới phát triển tốt được. Theo như mình thấy thì ở Tp cũng có nhiều khu vui chơi cho trẻ em. Nhưng nơi để trẻ em vừa được vui chơi vừa được học để phát triên toàn diện thì chưa có nhiều lắm. Không biết có nơi nào mà trẻ em vừa được vui chơi vừa đươc phát triển kỹ năng sống , kỹ năng cộng đồng giống như là tham gia các trò chơi hướng nghiệp nhập vai không nhỉ?
    "Cảm thấy mọi người thân thiết với mình, cần đến mình là điều thú vị nhất, là điều sung sướng nhất trên đời."
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Rãnh rỗi cuối tuần mình hay đưa bé về quê nội chơi. Bà thường làm bánh hay nấu chè cho cả nhà ăn nữa. Bé nhà em lại phụ bà nhào bột, tạo hình đủ thứ con vật hết nhìn đáng yêu lém. Ăn rồi bà ngồi kể chuyện cổ tích cho bé nghe, kể chuyện về các thành viên trong gia đình để bé biết quan tâm mọi người trong gia đình hơn. Có lúc bé gọi mình bằng biệt danh hồi nhỏ nghe dễ thương lắm
    • 104 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hôm qua cháu lại lại vặn vẹo em câu đố mà ở lớp cô giáo hỏi "Cô tư ơi, con cá heo không gọi là con cá thế nó là con gì". Em bị đứng hình trong vòng 5 giây các mẹ à. Biết là động vật có vú sống dưới nước nhưng giải thích một lúc cháu gái chẳng hiểu luôn.
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngovubao Xem bài viết
    Hôm qua cháu lại lại vặn vẹo em câu đố mà ở lớp cô giáo hỏi "Cô tư ơi, con cá heo không gọi là con cá thế nó là con gì". Em bị đứng hình trong vòng 5 giây các mẹ à. Biết là động vật có vú sống dưới nước nhưng giải thích một lúc cháu gái chẳng hiểu luôn.
    Theo em, với suy nghĩ của bé hiện giờ thì loài nào sống dưới nước và tên gọi là cá thì thuộc loài cá thôi. Chị có thể cho bé xem các hình ảnh của cá heo trên tivi hoặc máy tính rồi giải thích cho bé rằng cá heo tuy sống dưới nước nhưng lại là loài động vật có vú, vì cá heo có vú nằm trên thân dưới và nuôi con bằng sữa mẹ như 1 số loài động vật trên cạn. Và tổ tiên của cá heo xưa kia sống trên cạn, nhưng do thiếu điều kiện sống nên đã di chuyển xuống nước, dần dần tiến hóa mất dần 2 chân sau và mọc vây cho phù hợp với điều kiện sống. Bé nhà em cũng hay hỏi mấy câu hóc búa như vậy, mỗi lần thế em phải search đủ thứ trên net để giải thích tường tận cho bé
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★
    • 84 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi icie Xem bài viết
    Theo em, với suy nghĩ của bé hiện giờ thì loài nào sống dưới nước và tên gọi là cá thì thuộc loài cá thôi. Chị có thể cho bé xem các hình ảnh của cá heo trên tivi hoặc máy tính rồi giải thích cho bé rằng cá heo tuy sống dưới nước nhưng lại là loài động vật có vú, vì cá heo có vú nằm trên thân dưới và nuôi con bằng sữa mẹ như 1 số loài động vật trên cạn. Và tổ tiên của cá heo xưa kia sống trên cạn, nhưng do thiếu điều kiện sống nên đã di chuyển xuống nước, dần dần tiến hóa mất dần 2 chân sau và mọc vây cho phù hợp với điều kiện sống. Bé nhà em cũng hay hỏi mấy câu hóc búa như vậy, mỗi lần thế em phải search đủ thứ trên net để giải thích tường tận cho bé
    Bé nhà chị có những câu hỏi cũng hay, đỡ hơn bé nhà em đòi làm phi hành gia. Các mẹ thông thái cho em hỏi là bây giờ em muốn bé thực hành làm phi hành gia thì có mô hình thực tế ở thành phố để bé chơi không?
    • 28 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bekan Xem bài viết
    Bé nhà chị có những câu hỏi cũng hay, đỡ hơn bé nhà em đòi làm phi hành gia. Các mẹ thông thái cho em hỏi là bây giờ em muốn bé thực hành làm phi hành gia thì có mô hình thực tế ở thành phố để bé chơi không?
    Mẹ bé có thể thiết kế cho bé căn phòng giống như không gian làm việc của các phi hành gia hoặc không gian ngoài vũ trũ. Xung quanh chiếc giường ngủ hay trần của căn phòng bé sẽ là thái dương hệ bao la với mặt trời, trái đất, sao hỏa, sao kim...
    Bạn có thể dùng giấy dán tường có ảnh hoặc sơn vẽ thêm vài UFO để cho bé thêm trí tưởng tượng. Bé sẽ cảm thấy như được ngủ trong vũ trụ bao la. Và đây cũng là cách dễ nhất để dạy bé về thái dương hệ, các hành tinh xoay quanh mặt trời.

Chỉnh sửa lần cuối bởi mom_yulia; 17/10/2013 vào lúc 02:26 PM.
    • 33 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mà các chị có để ý thấy mấy bé trai thường có những ước mơ rất hoành tráng, có tầm hơn so với bé gái không?
    Em để ý rồi nhé, mấy bé trai thì thường bay ra vũ trụ, làm robot khổng lồ, rồi thì đi vòng quanh thế giới, bác sĩ cứu nhân loại,... còn mấy bé gái thì thường chỉ là cô giáo dạy học sinh, mơ trồng được cả cánh đồng hoa, mơ làm ca sĩ,... Cũng lạ nhỉ!
    ┊  ┊  ┊  ┊
    ┊  ┊  ┊  ★
    ┊  ┊  ☆
    ┊  ★
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ biết nhà em đòi làm gì không? "Mai mốt con làm sơn móng tay nhiều màu giống cô Huyền" Giời ạ, mỗi lần dắt con theo chỗ làm đẹp là nó còn điệu hơn mẹ. "Cô ơi sơn con màu đỏ đỏ í". Dắt con thế này chỉ tổ làm con hư.
    • 86 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, trẻ con lứa tuổi này bắt chước và học rất nhanh, thấy bố mẹ hay người xung quanh làm gì là làm theo thế đó. Bé nhà em hôm nay nó muốn làm ca sĩ giống chị gì teen teen ấy, mai nó lại muốn làm công nhân quét rác ngay (vì được cầm cây chổi dài quét, chổi nhà cán nó ngắn quá ko đủ chuyên nghiệp =)))
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bé nào mà mê làm ca sĩ như con em không? Hát ở lớp với các bạn chưa đã, về nhà cu cậu véo von, ê a suốt luôn ấy. Chưa kể nhiều khi cu cậu quên lời bài hát, thế là chế lời bài hát lại ngay. Nhìn bé vậy em cũng thấy vui lắm
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2