• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Không biết các bạn có con khoảng 2 tuổi trở lên có hay giáo dục cách cư xử cho các bé không? Cách đây khá lâu mình mua được một cuốn khá hay "bé học lễ giáo" để dạy bé nhà mình. Nếu các bạn quan tâm mình sẽ post dần lên. Quyển này dưới dạng thơ, dễ hiểu dễ nhớ nên bé dễ tiếp thu và làm theo lắm.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me Tho trang cu post len di. Cu De con be chac chua hieu dau nhung thoi thi de me De doc thuoc truoc.
    • 627 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Hay quá mẹ Thỏ trăng post lên đi. Hà còi nhà mình dạo này toàn thấy hát cải lương - bác Osin dạy mà :evil:
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng mua ở đâu chỉ giúp mình với. Cám ơn trước nhé
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Hay quá , Mẹ Thỏ Trắng post lên nhé.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mình mua quyển này từ cách đây tới 2 năm cơ, mua ở hiệu sách Tràng tiền HN

Mình post lên nhá: Bé học lễ giáo

Cô dạy đi đứng đàng hoàng
    Không xô không lấn chen hàng đẩy nhau

Ngồi học bé nhớ thẳng lưng
    Chân tay ngay ngắn chớ đừng ngả nghiêng

Đến bữa bé tự xúc ăn
    Đừng ham nói chuyện cơm văng khắp bàn

Uống nước nhớ uống từ từ
    Vội vàng đánh đổ bé hư không nào

Đông người bé chớ hét to
    Cười nói chạy nhảy phiền cho mọi người

Trao đồ lễ phép hai tay
    Hai tay đón nhận điều hay bé làm

Đi học quần áo gọn gàng
    Tóc không để rối nhớ mang dép giày

Đi tiêu đi tiểu đúng nơi
    Giữ cho sạch đẹp mọi nơi mọi nhà

Đồ chơi bé cất gọn gàng
    Ngăn nắp sạch sẽ cô càng yêu hơn

(còn nữa)
    Các mẹ thông cảm, mình quên mang sách nhớ có vẻ hơi lộn xộn, ko rõ có phải sắp xếp đúng như vậy không nữa. Thế nên ko dám post tiếp, để t2 mình mang sách đi rồi post tiếp cho chính xác vậy. Hôm nay (CN) mình trực mạng nên tranh thủ post 1 ít
    Mấy cái này dễ thuộc lắm, mình dạy bé nhà mình từ hồi 2 tuổi, bé thuộc và mình cũng thuộc luôn mỗi khi bé làm sai mình hay nhắc lại mấy câu thơ có liên quan để bé vui vẻ sửa chữa khuyết điểm. Đến giờ mình cũng vẫn còn nhớ, chỉ có điều thứ tự các câu thì ko nhớ lắm Để T2 vậy nhá
    Mình mua một số quyển mà mình cho là hay, dễ giáo dục cho bé, mà cũng ngắn thôi, 1 cuốn câu đố, một cuốn giải thích các câu hỏi tại sao. Bé nhà mình tiếp thu mấy cuốn này nhanh lắm và rất thích để mình post dần lên cho các mẹ tham khảo.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 497 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Me Tho Trang oi , bai tho hay qua. Su nha minh duoc 1 tuoi 1 thang roi , minh cung dang bat dau day con , be duoc cai la rat biet nghe loi ,hễ cai nao ba me khong cho lam , la vài lan la be khong ngich cai do nua. Co bai tho nay , minh vua doc vua day be rat hay va vui. Cam on Me Tho nhieu nhe.
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Lan ơi mình cũng rất muốn cho bé đọc thêm các sách cho trẻ con nhưng không biết bắt đầu từ đâu vì Bi còn nhỏ quá, mình đã mua 365 chuyện kể hàng đêm rồi nhưng mà mẹ đọc thì mẹ nghe, bố thì ngồi cười, con thì chạy lung tung khắp nhà.:roll
    :rolleyes: Mình thấy mẹ Mía đọc quyển trang dày Con chó vàng có cái đuôi bằng tre cho Mía , quyển như thế thì mình đọc Trái bóng không đùa.
    Lan post lên tư vấn cho mình và các mẹ nên đọc gì cho bé nhé.:P
    Mình rất thích cách giáo dục bé Thỏ trắng của Lan.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mẹ Bibau ơi
    Mình rất sẵn sàng chia sẻ cùng các mẹ. Hihi vì tương lai các bé mà
    Bé nhà bạn có thích xem tranh không? Bạn đọc truyện cho bé bằng truyện tranh ấy. Mình hay mua ở hiệu sách tự chọn đường Hàng Bài, gần chỗ bán đĩa lậu đối diện trường Trưng Vương ấy. Hoặc hiệu sách Tràng tiền cũng nhiều
    Bạn mua mấy quyển trong bộ "vườn cổ tích" giá chỉ khoảng 1800 đến 2800 một cuốn thôi. Ví dụ quyển "Popy và Gâu gâu" hoặc "Dê con qua cầu" hoặc "Thỏ con ngoan ngoãn" chẳng hạn. Loại truyện này tranh vẽ đẹp, màu sắc và nội dung lại rất đơn giản. Mỗi tranh chỉ có một câu thôi. Ngoài ra mình thấy có bộ truyện Bubu cũng hay và giàu tính giáo dục. Nhưng ngày xưa mình ko bắt đầu bằng truyện ấy vì đơn giản là khi đó chưa có loại truyện ấy Còn bây giờ bé nhà mình cũng hay "đọc" truyện ấy nhưng lại bằng tiếng Anh. ĐÚng ra là bố mẹ đọc cho nghe chứ bé chưa biết đọc.
    Hihi, mình dạy bé đủ thứ riêng học vần thì chần chừ mãi mấy tháng gần đây mới dám dạy vì sợ cải cách quá . Phải mua sách hướng dẫn về mới dám tự tin dạy đấy.
    Hồi xưa bé ham nghe truyện quá mà lại chỉ thích nghe đi nghe lại 1 truyện cho tới khi htuộc lòng nên mẹ khổ lắm . Sau mình phải scan truyện rồi đọc ghi âm vào máy tính, đưa lên Powerpoit cho bé xem. Tất nhiên là kéo ghế xa máy tính tiếc là bây giờ mình lại chẳng còn các file ấy chứ ko thi attch cho các mẹ thì cũng đỡ
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng ơi, mình cũng rất thích cái cuốn "bé học lễ giáo" đó! Bé Khanh nhà mình hồi ấy cũng thuộc hết quyển, dù chưa biết đọc nhưng cứ nhìn vào hình là đọc được câu thơ ấy, vì mỗi trang là 1 hình minh họa, có màu đẹp, dưới hình là 1 câu thơ. Khi bé Khanh lớn tí, thích đọc truyện thì mình lại gởi cuốn ấy cho bà chị bên Pháp, nghĩ bụng sẽ mua lại sau. Đến khi có cu Rennes, đi tìm lại cuốn ấy thì không thấy nữa, tiếc ghê! Mà mẹ Thỏ trắng mới mua hả??? Hay là bây giờ họ mới tái xuất bản, để hôm nào ra nhà sách xem lại!

Mình cũng thích sưu tầm mấy loại sách giáo dục, có 1 quyển dành cho bé 3, 4 tuổi, tựa đề là "Thử tài của bé", trong ấy gồm nhiều câu đố dạng hình vẽ, giúp mẹ phát hiện trí thông minh của con, xem bé học được gì ở trường, hoặc tự mẹ hướng dẫn thêm cho con cũng được! Một dạng vừa chơi vừa học! Ngoài ra, trong phòng bé mình dán đầy các tờ áp phích (cũng mua ở nhà sách) có vẽ tranh từng ô nhỏ, dưới mỗi tranh vẽ là 1 câu tiếng Anh và 1 câu tiếng Việt. Có nhiều loại áp phích như là : "Những việc nên tránh" (gồm những hình và câu như "không xô đẩy nhau khi lên xuống cầu thang"; "không sờ tay vào ổ điện" ; "không nghịch bàn ủi, sẽ bị phỏng tay" v v...; hoặc là "Lễ phép và lịch sự" ("phải biết cảm ơn khi được cho quà"; "phải xin lỗi khi làm đau người khác" v v...; hoặc là "Những việc nên làm" (Đánh răng buổi tối trước khi đi ngủ và buổi sáng thức dậy; làm bài xong trước khi đi chơi...v..v...). Lúc bé còn nhỏ, mình hay bế con lên cho nhìn hình và đọc cho nó nghe, nó thích lắm! Mỗi khi bé phạm sai lầm gì, mình lại chỉ tay lên hình nhắc nhở nó! Mấy tấm áp phích vừa có tính giáo dục, lại vừa trang trí luôn.

Các mẹ có con lớn cồ, từ 7 tuổi trở lên thì thử mua cuốn (mình quên mất tựa sách rồi) nhưng đại khái là "Chỉ số thông minh IQ", trong đó các bé được làm bài theo dạng chọn câu đúng a, b, c, d. Nội dung nằm trong kiến thức học ở trường và cả kiến thức xã hội do suốt quá trình cha mẹ hướng dẫn nữa ! Có các cấp độ từ dễ, vừa và khó. Mấy bài khó thì bé sẽ làm không hết, nhưng sau khi được mẹ giải đáp rồi thì bé sẽ lấy đó làm kiến thức cho mình!!! Sách này thì chỉ có các loại dành cho bé từ 7, 8 tuổi, rồi 9, 10 tuổi, 11, 12 tuổi... hình như là 4, 5 cuốn gì đấy! Mình hay lê la ra Fahasa Nguyễn Huệ, trong khu sách Thiếu Nhi ấy!
    MBKB (T/P HCM)
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Phải đấy mẹ Rennes ơi. Mấy cuốn đó là KT chỉ số IQ dành cho trẻ trên 7 tuổi cơ.
    Mình cũng thích sưu tầm mấy cuốn sách giáo dục lắm. Mấy cái áp phích đấy thì mình ko mua treo được vì tường trong phòng nhóc nhà mình nó đã treo đầy ảnh của nó, tranh nó vẽ ở trường, dán các ngôi sao dạ quang lên cả trần nhà luôn. Nhưng mình mới mua được mấy cuốn bằng tiếng Anh cũng giáo dục về chủ đề như thế đấy. Bé thích lắm. Để mình tìm xem có quuyển mà mẹ Rennes giới thiệu ko? Còn quyển "bé hcọ lễ giáo mình mua khá lâu rồi, từ hồi bé nhamình 2 tuổi cơ. Ko biết bây giờ có còn bán nữa ko Mẹ Rennes mua cuốn "ông ơi vì sao lại thế" cũng hay đấy. Nó giải thích các câu hỏi tại sao của bé. Ví dụ sao con ong bay lại kêu vù vù, gà có tai không, vì sao vịt bơi đựoc.... Có nó, mẹ đỡ phải vắt óc để trả lời các câu hỏi vô tận của trẻ. Mỗi tối trước khi ngủ đọc 2-3 câu hỏi và trả lời. Ngoài ra có 1 cuốn nữa cũng hay là 135 câu đố cũng dưói dạng thơ về hoa quả đồ vật.
    Để hôm nào rảnh mình sẽ post dần lên cho các mẹ nghiên cứu. Hôm nay mình vội quá ko kip mang quyển "bé hcọ lễ giáo " đi nên chưa post tiếp được. Các mẹ thông cảm chờ mai nhé
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 948 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Thỏ trắng nhé! Nghe chị ví dụ mấy câu hỏi trong "Ông ơi, vì sao lại thế?" mình thấy thích quá, vì có vẻ thích hợp cho mấy đứa trẻ con (sẽ tìm trong này thử) chứ mấy cuốn mình mua, cũng dạng hỏi đáp, nhưng "cao siêu" quá, cho mẹ thì được chứ cho con thì không thích hợp, vậy mà tối nào trước khi ngủ, chúng nó cũng bắt đọc cho mấy mẫu, không biết thích thiệt hay là chiêu câu giờ đây !!!??? :rolleyes:

Mấy cuốn sách loại này mẹ Thỏ trắng mua ở nhà sách nào thế? Hỏi trước để nếu không tìm thấy trong này thì khi ra đấy công tác sẽ tìm mua. Cảm ơn mẹ TT nhiều nhé!
    MBKB (T/P HCM)
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mình mua ở hiệu sách Tiền Phong, hiệu sách Tràng tiền cũng có. Hồi đầu mình mua rất dễ. Sau có mua thêm tặng con đứa bạn thì phải đi tìm rã cẳng mới thấy. Nhưng gần đây thì lại thấy có vẻ nhiều.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Me be Tho trang oi, ban cho minh xin cac thong tin sau cua quyen sach : Be hoc le giao nhe, minh lam trong nganh xuat ban, se mo mam xem co tai ban tiep khong hay con luu o dau khong de thong bao cho cac me :
    - Ten tac gia
    - Ten Nha xuat ban
    - Nam xuat ban
    - So trang sach.

Con bo sach : "Ong oi, vi sao lai the " thi minh quen biet tac gia cua bo sach nay, hien nay moi in tai ban tiep vi ban kha chay. Neu mua truc tiep tu tac gia se duoc tru 30% day. Mot bo co 3 quyen ( moi quyen chi khoang hon chuc ngan thoi).
    Ngoai ra con mot so bo sach loai nay cung cua tac gia nay, danh cho cac be tuoi tu Tieu hoc den cap 2, minh da xem qua roi, thay rat bo ich ( cung cap cac kien thuc so cap ve lich su loai ngwoi, dia ly, khoa hoc ky thuat, khoa hoc hien dai, tin hoc, kinh te, y hoc, sinh hoc, vat ly hoc.... - duoi dang nhung bai viet rat don gian, loi le gian di, de hieu, di dom, giup be tim hieu cuoc song xung quanh). Thuc ra nhung van de ntn bon minh nhieu khi cung khong the tra loi hoac giai thich tuong tan cho cac be duoc dau, vi cach giai thich cua minh chua phu hop voi lua tuoi cua cac be.
    Nhan day, gioi thieu voi cac ban bo sach :Vu tru quanh em, cua NXB Giao duc - 2 tap, viet ve cac hien tuong trai dat, hanh tinh, cac vi sao, quy luat thien ha, quy luat vu tru. Sach nay danh cho cac be tu 6 tuoi tro len, minh da tung mua tang cho may dua chau va con ban be, cac chau deu rat thich. 7500dd/quyen.
    Me nao thay quyen sach nao hay , bo ich thi gioi thieu de moi nguoi tham khao nhe,
    A, co 1 dia chi ban sach Thieu nhi, Truyen van hoc, truyen lich su rat phong phu , mua o do luon duoc tru tu 30-40 % gia bia sach, dac biet la truyen thieu nhi (365 truyen ke hang dem, Truyen co tich Andexen, Truyen Co Grim, Tup leu Bac Tom.... - nhung truyen ma ngay xua bon minh cung rat thich nay duoc in lai tren giay bia trang bong, in mau, co hinh anh minh hoa dep) : Cua hang Bà Mão - So 5 Đinh Lễ ( vao trong, len gac 2). Minh rat hay mua o do, cac sach khac cung rat phong phu. Va khi tinh tien nho nhac nguoi ban tru phan tram cho nhe, tuy khong nhieu nhung cung co the mua them vai quyen truyen cho cac be tu phan tram duoc tru do day.
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Lan ơi, cảm ơn Lan đã tư vấn để chiều nay mình đi mua luôn. Lan có thể cho mượn sách đó để photo được không hoặc mẹ nào có nhã ý scan ra thì tốt quá.
    Bao giờ có quyển gì hay thì Hạnh và các mẹ ới nhé.
    Hạnh ơi cho tớ đăng ký mua 2 bộ Ông ơi tại sao lại thế. Lúc nào được thì nhắn tớ.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mẹ echcom ơi, các bạn ấy đã trả đĩa cho mẹ echcom điã chưa vậy. À mà quyển ông ơi vì sao lại thế có 3 tập kia à. Mình chỉ mua được 1 tập thôi, thế lúc nào gặp nhau mẹ echcom mang cả bộ cho mình xem với nhá để mình nhờ mua nốt 2 tập còn lại. Thông tin quyển bé học lễ giáo ngày mai mình sẽ post lên
    Mẹ bibau muốn scan quyển gì nào? Mình sẽ scan rồi gửi qua mail cho, đưa lên diễn đàn sợ nặng quá admin mắng
    ĐỂ về mình xem con gái có quyển nào hay mình sẽ đưa thôgn tin lên cho các mẹ, lâu ko rờ đến nên cũng ko nhớ nữa
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Ừ, để mai mình mang đi đã nhé
    ơ thế các mẹ họp mặt hôm nào thế, sao mình chả biết gì cả. Bao giờ họp mặt các mẹ nhắn cho mình biết với nha. Đi để còn gặp mặt các mẹ cho thoả lòng chứ
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Thông tin về 2 quyển ấy đây
    Bé học lễ giáo - Nhà xuất bản trẻ
    135 câu đố giúp bé phát triẻn trí thông minh - nhà xuất bản giáo dục

Lát nữa mình sẽ tranh thủ giờ nghỉ trưa post lên cho các mẹ dần dần. Còn scan thì phải chờ 1, 2 hôm nữa mình rỗi rãi mới làm được. Hihi, chịu khó chờ nhá các mẹ. scan thì có luôn hình ảnh nhưng lại nhiều file ảnh, chắc gửi hơi lâu và mẹ nào internet miễn phí mới dám nhận nhỉ Thôi thì mình post lên phục vụ đa số các mẹ trước vậy
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 587 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Mình thấy NXB Kim Đồng có bộ sách “Những điều bạn chưa biết” gồm 3 tập cũng rất hay. Bộ sách này dành cho các bé bậc tiểu học hay bậc THCS thì phải, vậy mà mình đọc thấy cũng có nhiều điều mình chưa biết :rolleyes: ops:

Mẹ Ếch ơi, mình cũng muốn mua 1 bộ “Ông ơi ...” . Khi nào có Hạnh nhắn cho mình đến lấy nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Mình post lại quyển bé học lễ giáo lên đây (đúng theo thứ tự)

Cô dạy đi đứng đàng hoàng
    Không xô ko lấn chen hàng đẩy nhau

Ngồi học bé nhớ thẳng lưng
    Chân tay ngay ngắn chớ đừng ngả nghiêng

Đến bữa bé tự xúc ăn
    Đừng ham nói chuyện cơm văng khắp bàn

Uống nước nhớ uống từ từ
    Vội vàng đánh đổ bé hư không nào?

Trao đồ lẽ phép hai tay
    Hai tay đón nhận điều hay bé làm

Ho ngáp bé lấy tay che
    Không khạc không nhổ vỉa hè chốn đông