• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Không biết các bạn có con khoảng 2 tuổi trở lên có hay giáo dục cách cư xử cho các bé không? Cách đây khá lâu mình mua được một cuốn khá hay "bé học lễ giáo" để dạy bé nhà mình. Nếu các bạn quan tâm mình sẽ post dần lên. Quyển này dưới dạng thơ, dễ hiểu dễ nhớ nên bé dễ tiếp thu và làm theo lắm.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 56 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Me Tho trang cu post len di. Cu De con be chac chua hieu dau nhung thoi thi de me De doc thuoc truoc.

• 627 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Hay quá mẹ Thỏ trăng post lên đi. Hà còi nhà mình dạo này toàn thấy hát cải lương - bác Osin dạy mà :evil:

• 112 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng mua ở đâu chỉ giúp mình với. Cám ơn trước nhé

• 497 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Hay quá , Mẹ Thỏ Trắng post lên nhé.

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Mình mua quyển này từ cách đây tới 2 năm cơ, mua ở hiệu sách Tràng tiền HN

Mình post lên nhá: Bé học lễ giáo

Cô dạy đi đứng đàng hoàng
    Không xô không lấn chen hàng đẩy nhau

Ngồi học bé nhớ thẳng lưng
    Chân tay ngay ngắn chớ đừng ngả nghiêng

Đến bữa bé tự xúc ăn
    Đừng ham nói chuyện cơm văng khắp bàn

Uống nước nhớ uống từ từ
    Vội vàng đánh đổ bé hư không nào

Đông người bé chớ hét to
    Cười nói chạy nhảy phiền cho mọi người

Trao đồ lễ phép hai tay
    Hai tay đón nhận điều hay bé làm

Đi học quần áo gọn gàng
    Tóc không để rối nhớ mang dép giày

Đi tiêu đi tiểu đúng nơi
    Giữ cho sạch đẹp mọi nơi mọi nhà

Đồ chơi bé cất gọn gàng
    Ngăn nắp sạch sẽ cô càng yêu hơn

(còn nữa)
    Các mẹ thông cảm, mình quên mang sách nhớ có vẻ hơi lộn xộn, ko rõ có phải sắp xếp đúng như vậy không nữa. Thế nên ko dám post tiếp, để t2 mình mang sách đi rồi post tiếp cho chính xác vậy. Hôm nay (CN) mình trực mạng nên tranh thủ post 1 ít
    Mấy cái này dễ thuộc lắm, mình dạy bé nhà mình từ hồi 2 tuổi, bé thuộc và mình cũng thuộc luôn mỗi khi bé làm sai mình hay nhắc lại mấy câu thơ có liên quan để bé vui vẻ sửa chữa khuyết điểm. Đến giờ mình cũng vẫn còn nhớ, chỉ có điều thứ tự các câu thì ko nhớ lắm Để T2 vậy nhá
    Mình mua một số quyển mà mình cho là hay, dễ giáo dục cho bé, mà cũng ngắn thôi, 1 cuốn câu đố, một cuốn giải thích các câu hỏi tại sao. Bé nhà mình tiếp thu mấy cuốn này nhanh lắm và rất thích để mình post dần lên cho các mẹ tham khảo.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 497 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Me Tho Trang oi , bai tho hay qua. Su nha minh duoc 1 tuoi 1 thang roi , minh cung dang bat dau day con , be duoc cai la rat biet nghe loi ,hễ cai nao ba me khong cho lam , la vài lan la be khong ngich cai do nua. Co bai tho nay , minh vua doc vua day be rat hay va vui. Cam on Me Tho nhieu nhe.

• 2,289 Bài viết

• 1,718 Được cảm ơn

Lan ơi mình cũng rất muốn cho bé đọc thêm các sách cho trẻ con nhưng không biết bắt đầu từ đâu vì Bi còn nhỏ quá, mình đã mua 365 chuyện kể hàng đêm rồi nhưng mà mẹ đọc thì mẹ nghe, bố thì ngồi cười, con thì chạy lung tung khắp nhà.:roll
    :rolleyes: Mình thấy mẹ Mía đọc quyển trang dày Con chó vàng có cái đuôi bằng tre cho Mía , quyển như thế thì mình đọc Trái bóng không đùa.
    Lan post lên tư vấn cho mình và các mẹ nên đọc gì cho bé nhé.:P
    Mình rất thích cách giáo dục bé Thỏ trắng của Lan.

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Mẹ Bibau ơi
    Mình rất sẵn sàng chia sẻ cùng các mẹ. Hihi vì tương lai các bé mà
    Bé nhà bạn có thích xem tranh không? Bạn đọc truyện cho bé bằng truyện tranh ấy. Mình hay mua ở hiệu sách tự chọn đường Hàng Bài, gần chỗ bán đĩa lậu đối diện trường Trưng Vương ấy. Hoặc hiệu sách Tràng tiền cũng nhiều
    Bạn mua mấy quyển trong bộ "vườn cổ tích" giá chỉ khoảng 1800 đến 2800 một cuốn thôi. Ví dụ quyển "Popy và Gâu gâu" hoặc "Dê con qua cầu" hoặc "Thỏ con ngoan ngoãn" chẳng hạn. Loại truyện này tranh vẽ đẹp, màu sắc và nội dung lại rất đơn giản. Mỗi tranh chỉ có một câu thôi. Ngoài ra mình thấy có bộ truyện Bubu cũng hay và giàu tính giáo dục. Nhưng ngày xưa mình ko bắt đầu bằng truyện ấy vì đơn giản là khi đó chưa có loại truyện ấy Còn bây giờ bé nhà mình cũng hay "đọc" truyện ấy nhưng lại bằng tiếng Anh. ĐÚng ra là bố mẹ đọc cho nghe chứ bé chưa biết đọc.
    Hihi, mình dạy bé đủ thứ riêng học vần thì chần chừ mãi mấy tháng gần đây mới dám dạy vì sợ cải cách quá . Phải mua sách hướng dẫn về mới dám tự tin dạy đấy.
    Hồi xưa bé ham nghe truyện quá mà lại chỉ thích nghe đi nghe lại 1 truyện cho tới khi htuộc lòng nên mẹ khổ lắm . Sau mình phải scan truyện rồi đọc ghi âm vào máy tính, đưa lên Powerpoit cho bé xem. Tất nhiên là kéo ghế xa máy tính tiếc là bây giờ mình lại chẳng còn các file ấy chứ ko thi attch cho các mẹ thì cũng đỡ
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 948 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Mẹ Thỏ trắng ơi, mình cũng rất thích cái cuốn "bé học lễ giáo" đó! Bé Khanh nhà mình hồi ấy cũng thuộc hết quyển, dù chưa biết đọc nhưng cứ nhìn vào hình là đọc được câu thơ ấy, vì mỗi trang là 1 hình minh họa, có màu đẹp, dưới hình là 1 câu thơ. Khi bé Khanh lớn tí, thích đọc truyện thì mình lại gởi cuốn ấy cho bà chị bên Pháp, nghĩ bụng sẽ mua lại sau. Đến khi có cu Rennes, đi tìm lại cuốn ấy thì không thấy nữa, tiếc ghê! Mà mẹ Thỏ trắng mới mua hả??? Hay là bây giờ họ mới tái xuất bản, để hôm nào ra nhà sách xem lại!

Mình cũng thích sưu tầm mấy loại sách giáo dục, có 1 quyển dành cho bé 3, 4 tuổi, tựa đề là "Thử tài của bé", trong ấy gồm nhiều câu đố dạng hình vẽ, giúp mẹ phát hiện trí thông minh của con, xem bé học được gì ở trường, hoặc tự mẹ hướng dẫn thêm cho con cũng được! Một dạng vừa chơi vừa học! Ngoài ra, trong phòng bé mình dán đầy các tờ áp phích (cũng mua ở nhà sách) có vẽ tranh từng ô nhỏ, dưới mỗi tranh vẽ là 1 câu tiếng Anh và 1 câu tiếng Việt. Có nhiều loại áp phích như là : "Những việc nên tránh" (gồm những hình và câu như "không xô đẩy nhau khi lên xuống cầu thang"; "không sờ tay vào ổ điện" ; "không nghịch bàn ủi, sẽ bị phỏng tay" v v...; hoặc là "Lễ phép và lịch sự" ("phải biết cảm ơn khi được cho quà"; "phải xin lỗi khi làm đau người khác" v v...; hoặc là "Những việc nên làm" (Đánh răng buổi tối trước khi đi ngủ và buổi sáng thức dậy; làm bài xong trước khi đi chơi...v..v...). Lúc bé còn nhỏ, mình hay bế con lên cho nhìn hình và đọc cho nó nghe, nó thích lắm! Mỗi khi bé phạm sai lầm gì, mình lại chỉ tay lên hình nhắc nhở nó! Mấy tấm áp phích vừa có tính giáo dục, lại vừa trang trí luôn.

Các mẹ có con lớn cồ, từ 7 tuổi trở lên thì thử mua cuốn (mình quên mất tựa sách rồi) nhưng đại khái là "Chỉ số thông minh IQ", trong đó các bé được làm bài theo dạng chọn câu đúng a, b, c, d. Nội dung nằm trong kiến thức học ở trường và cả kiến thức xã hội do suốt quá trình cha mẹ hướng dẫn nữa ! Có các cấp độ từ dễ, vừa và khó. Mấy bài khó thì bé sẽ làm không hết, nhưng sau khi được mẹ giải đáp rồi thì bé sẽ lấy đó làm kiến thức cho mình!!! Sách này thì chỉ có các loại dành cho bé từ 7, 8 tuổi, rồi 9, 10 tuổi, 11, 12 tuổi... hình như là 4, 5 cuốn gì đấy! Mình hay lê la ra Fahasa Nguyễn Huệ, trong khu sách Thiếu Nhi ấy!
    MBKB (T/P HCM)

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6