• 5 Lượt chia sẻ
  • 8.42K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Mình là dân xã hội nên dốt các kiến thức về khoa học tự nhiên lắm. Con mình gần 4 tuổi; để bày trò cho con chơi, mình tìm một số trang web hướng dẫn các trò vui vui giúp trẻ nhỏ quan sát và học hỏi. Nay mình vừa áp dụng vừa chia sẻ với các mẹ có con ở lứa tuổi mầm non như mình luôn nhé!

1. Nổi - chìm
    Vào giờ tắm của bé, bạn cầm theo vào phòng tắm một chục món đồ nặng, nhẹ khác nhau, làm bằng các chất liệu khác nhau như muỗng inox, bàn chải đánh răng, tuýp sữa rửa mặt, cái ly nhựa, cái muỗng ăn kem bằng gỗ, viên bi, cục xà bông ... và lần lượt yêu cầu bé đoán xem khi thả vào thau nước, món nào chìm, món nào nổi. Bé đoán xong thì bạn đưa cho bé món đồ để bé tự thả vào nước rồi giải thích cho bé hiểu vì sao nó chìm/nổi. Dần dần khả năng phán đoán của bé sẽ ngày càng chính xác hơn.

2. Đại dương thu nhỏ

(hình ảnh: Internet)
    Lấy một cái ly thủy tinh to hoặc một cái chai nhựa trong, gỡ nhãn giấy ra (mình thích dùng chai nước hơn), đổ nước vào 3/4 chai. Dùng phẩm màu xanh nhỏ vào chai nước rồi lắc lên cho màu và nước hòa lẫn vào nhau để tạo ra nước màu xanh biển. Tiếp đó bạn chế dầu ăn vào để bé thấy rằng dầu và nước không hòa lẫn vào nhau. Có cầm cái chai xóc mạnh thì một lát sau dầu và nước vẫn tách ra làm 2 lớp riêng. Đặt chai nằm ngang rồi lắc lư chai, bé sẽ thấy mặt nước sóng sánh như sóng biển vậy. Bài học về tỷ trọng đầu tiên của bé chỉ đơn giản như vậy thôi :Smiling:

Hôm sau mình và con thí nghiệm xong tiếp trò mới sẽ chia sẻ tiếp với các bạn nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đẩy con ra khỏi nhà và bắt con "quậy" đi!

Sau một ngày dài ngồi ở trường, bé trở về nhà lại tiếp tục giải trí cùng TV với nhiều các kênh...

• Cho trẻ mầm non chào cờ: Không khả thi!

(Dân trí) - Tại TPHCM, chào cờ đầu tuần ở một số nơi trở thành những giờ sinh hoạt rất lý thú với học sinh. Tuy nhiên, việc đưa ra sáng kiến cho trẻ mầm nonchào cờ đầu tuần đã vấp phải sự phản đối của nhiều nhà giáo. Năm học 2008-2009, trường mầm non quận Tân Bình có sáng kiến cho trẻ lớp Lá...

• Đĩa đọc truyện đọc thơ cho trẻ mầm non

Mình thấy ngoài hàng đĩa có bán bộ đĩa đọc chuyện đọc thơ cho trẻ mầm non gồm 6 đĩa rất hay. Đây là chương trình do nhà sản xuất Tuyết Mai phối hợp với Bộ Giáo dục ghi âm các bài thơ, bài đồng dao ca dao, câu chuyện kể theo chương trình mầm non của Bộ Giáo dục. Mình thấy bộ đĩa này rất hay, bé nhà...

• Dưới 2 tuổi cho con nghịch iPhone, iPad chẳng khác nào giết con!

Trẻ từ 0 đến 2 tuổi không được tiếp xúc với thiết bị điện tử dưới bất cứ hình thức nào- Viện Nghiên...

• Lợi ích từ hát ru cho con

Mỗi tối trước khi đi ngủ mình đều hát cho bé nghe, thói quen này được hình thành từ khi bé còn...

• 485 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Nhà mình cũng làm thí nghiệm như mẹ lenka Các con rất thích. Mình mua sách theo bộ này (gồm 2 -3 cuốn), rồi lọc cái nào dễ làm thì làm ở nhà, cũng vui
    http://www.vbook.com.vn/kien-thuc-ba...nha-tap-2.html

Tớ ra Đinh Lễ mua chứ ko mua online theo trang trên. Sách mỏng và giá cũng rẻ Các mẹ có thể tham khảo để mẹ con vừa học vừa chơi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Hôm nay thêm 1 trò nữa nhé!

3. Hạt nho nhảy (dancing)
    Đổ một lon nước ngọt có gas không màu hoặc nhạt màu vào ly thủy tinh trong, bỏ vào ly vài hạt nho. Bong bóng khí sẽ đẩy các hạt nho lên xuống trong ly nhìn rất ngộ. Các bé thích lắm!

Mẹ 452010 có bộ sách hay quá! Bạn có thể chia sẻ với mọi người những thí nghiệm nào mà các con bạn cảm thấy thích thú nhất không?
    • 485 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mình lấy ví dụ về thí nghiệm học theo sách trên nhé:
    1. Mua hoa loa kèn màu trắng, cắm vào lọ nước màu, màu sẽ chạy lên cánh hoa.
    Kinh nghiệm: nếu cắt cuống hoa ngắn đi thì màu sẽ nhanh lên cánh hoa hơn, còn ko thì nó lên lá trước, sau đó mới lên hoa hihi.
    Thí nghiệm này giúp con hiểu khái niệm hoa cũng hút nước lên để uống như em bé hihi.

2. Đốt nến, lấy cái cốc thủy tinh úp lên, nến sẽ dần tắt do đã đốt cháy o xy.
    Kinh nghiệm: mua nến hoặc bẻ nến thấp cho dễ úp cốc
    Bài này giúp con hiểu nến cũng "thở" như con, hết ko khí là nến cũng tắt.

Có thể hỏi con phán đoán xem việc gì sẽ xảy ra trước khi làm thí nghiệm và sau đó sẽ làm thí nghiệm để kiểm tra xem mình đoán có đúng ko.

(còn nữa)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,839 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Cảm ơn 452010. Các thí nghiệm của bạn rất gần gũi và dễ thực hiện. Mình tiếp 1 thí nghiệm vui khi nhỏ mình được dịp làm

5. Lá thư bí mật

Chuẩn bị: 1 trái chanh, chút nước, que gòn loại để ngoáy lỗ tai, giấy trắng, đèn bàn.
    Thực hiện: vắt chanh lấy nước, cho vào đấy vài giọt nước rồi khuấy đều. Dùng tăm bông nhúng ướt rồi viết một thông điệp gì đấy lên tờ giấy trắng. Khi để khô chẳng phát hiện ra tờ giấy có gì bất thường. Khi đưa tờ giấy lại gần bóng đèn để nhờ hơi nóng từ đèn tỏa ra làm nóng tờ giấy thì nét chữ khi nãy viết bằng chanh sẽ hiện ra.

Chanh là dung dịch hữu cơ bị oxy hóa và chuyển sang màu nâu khi được hơ nóng. Ngoài chanh thì có thể thay thế bằng các dung dịch như nước cam, rượu, mật ong, v.v...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lenka; 25/05/2011 vào lúc 10:49 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 485 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ lenka nhé, cái thí nghiệm của mẹ nó tớ cũng thấy có trong sách kia đấy, nhưng chưa dám làm vì sợ ko thành công. Hôm nay đọc bài mẹ nó xong, tớ sẽ về làm thử xem có ra ảo thuật ko hihi.