• 401 Lượt chia sẻ
  • 142K Lượt đọc
  • 458 Trả lời

116 Người đang theo dõi

• 535 Bài viết

• 1,129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tweenty bird Xem bài viết
    .
    Mẹ cháu yên tâm, chỉ cần phân biệt rạch ròi các ngôn ngữ, con người có thể nói rất nhiều ngôn ngữ mà không bị ảnh hưởng ngôn ngữ này với ngôn ngữ kia, đó là nhờ cách phản xạ và học thẳng như thế đó. Vô tư với tiếng Việt đi.
    Mẹ cháu rất cảm ơn bác về những lời khuyên bổ ích cho việc học ngoại ngữ dành cho các bé. Nhân đây bác cho mẹ cháu hỏi với. Chả là con bé lớn nhà em năm nay học lớp 3, cháu học tiếng Pháp từ lớp 1chương trình tiếng Pháp tăng cường trong trường tiểu học. Như vậy cháu có thể theo học tiếng Anh tại trường của bác được ko? Độ tuổi nào là thích hợp để các cháu học theo kiểu như cháu nhà em học ngoại ngữ thứ 2. Cảm ơn bác rất nhiều!:Rose:
    • 315 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Con gái mình đang học tại justkid (mới được 1 buổi), cháu tên là Ngọc Mai. Mình thấy cháu về có vẻ rất khoái chí và cũng nói được vài câu (hỏi tên, sức khoẻ). Quả thật mình thấy âm ngữ của cháu rất mềm và hay. Mình thấy rất yên tâm khi cho con học ở đây. Nhờ mẹ T.B. lưu ý giùm nhé, thỉnh thoảng mình có thể hỏi về tình hình học tập của cháu ở đây được k?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Con nhà mình trình độ nghe nói tương đương cuối quyển Let's Go 2 (đi kiểm tra ở Cung thiếu nhi cô bảo thế) nhưng nó chưa biết viết (tiếng Việt bây giờ mới tập viết chứ còn nói gì đến TA!)

Các mẹ có cách gì để dạy con viết TA không thì bảo cho mình với! Viết và ngữ pháp thì chắc không thú vị bằng nghe nói, không biết phải làm thế nào để dỗ chúng nó nhỉ các mẹ ơi? Các mẹ có sách gì dạy viết và ngữ pháp (nhất là BT ngữ pháp) hay hay để dỗ trẻ con 6 tuổi không?
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bac Tweenty Bird quý mến!
    Tôi rất tâm đắc với những kinh nghiệm mà Bác đã chia sẻ.Đại diện các Mẹ cảm ơn Bác thật nhiều.Tôi quan trọng và uư tiên hàng đầu trong việc giáo dục con cái ngay tai nhà.Tiếng Anh bây giờ là một ngôn ngữ thời thượng rồi.Tôi cũng cho các con mình làm quen dần với tiếng Anh ngay tu nhỏ khi bé chỉ mới bi bô tập nói.Tại sao trẻ Em o nước ngoài nói được TA?Bởi trẻ có môi trường giao tiếp.Các con chúng ta cũng vậy thôi...Môi trường nảo cũng tốt,Làm thế nào để tạo cho Bé có một lòng yêu học tập ngay từ nhỏ... tạo cho bé một sức bât...một nền tảng.Dĩ nhiên là chúng ta luôn mong muốn con chúng ta có 1 tương lai tốt đẹp. Có rất nhiều con đường dẫn đến sự thành công.Với tôi sách là một vấn đề không thể thiếu trong hành trình học tập của các con tôi.Thi thoảng kể cho các con nghe những mẫu chuyên bằng Tiếng Anh tôi cũng cảm thấy mình được Relax.Nhìn thấy chúng lớn khôn và thông minh tôi thật hạnh phúc .Tôi luôn khuyến khích các con tôi học tâp ,chơi đùa cũng như bầu bạn cùng với chúng .Các con tôi nói tiếng Anh rất tốt.Tôi thường chọn cho chúng những bộ sách Tiềng Anh có những phương pháp học sáng tạo.Những kỹ năng tư duy ...để kích thích sự phát triển của não bộ hãy tập cho con có thói quen lật sách...Dù chúng chưa biết chi đâu.Hoặc thi thoảng chúng làm hỏng sách của bạn.Đừng cáu gắt hay đánh đít chúng mà hãy tìm những lời giải thích để trẻ có thể nhận ra lỗi lầm.Ban đầu các con tôi cũng nghịch lắm...Nhưng đừng vì thế mà sợ con quá nhỏ mà không cho chúng học các Mẹ nhe!Tôi muốn chia sẻ một địa chỉ tại HCMC.Thi thoảng di công tác tôi thường ghé STAR INTERNATIONAL de mua sách,CD_ROM,đồ chơi cho các con tôi.O Star International tôi luôn được tư vấn khá tận tình. Giá cả lại tốt hơn so với nhiều nơi mà tôi đã tham khảo. Tôi khá thích sách ...và tôi nghĩ chúng luôn co giá trị cho công việc cũng như trong vấn đề giáo dục con cái.Tôi mới vừa mua o StarInt 1 bộ Fun Thinker Bo sách phát triên IQ cho Bé.Hai nhóc nhà tôi lại dành nhau và tôi lại phải "tháp tùng" thêm một bộ nữa.2 vợ chồng tôi chia thành 2 đội và chơi cùng với các con.Hãy khuyến khích các con bằng những giải thưởng nhỏ ....Con 1 Bo nua cũng rất đặc biệt.I Wonder Why cung tai Star...bán luôn.Mua về cho các con thế nhưng Tôi đọc thì nhiều hơn...Mỗi buổi tối đi ngủ chúng đều muốn tôi kể cho chúng nghe một câu chuyện.Tôi không nhớ hết đến bây giờ tôi đã cho chúng bao nhiêu kiến thức...Nhưng tôi cảm thấy cái giá trị đích thực khi đầu tư vào vấn đề này.Tôi đang là một người Me hạnh phúc va tôi luôn muốn chia sẻ với tất cả các bật phụ huynh.Nẽu vấn đề về tài chính làm bạn đắn đo để co thể chon cho con mình những bộ sách tốt.Hãy gọi đến Star International để được tư vấn thêm.Star Int luôn có những chính sách thanh toán linh động. Vì thế.các Me yên tâm và chẳng phăi lo lắng chi nhiêu đâu.Tôi đang sở huữ những bộ sách hay này cho các con tôi và thư viện của gia đình tôi và dĩ nhiên là tôi muốn các bạn cũng có.
    Mến chúc Bác Tweenty Bird cùng tất cả các Mẹ luôn có một cuộc sống an vui và hạnh phúc bên những công chúa & hoàng tử đáng yêu của mình....
    Thân mến!Mẹ Daniel,Yoomi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_GD; 12/11/2007 vào lúc 04:57 PM. Lý do: sửa phần quảng cáo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 489 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Tweenty Bird về những trao đổi trên, mình muốn hỏi bạn và các bạn có kinh nghiệm một chút là khi dạy con hoàn toàn bằng tiếng Anh cũng có một số vấn đề, mong các bạn giúp đỡ.

Với trẻ lớn thì không sao vì các con đã biết hết các khái niệm trong tiếng việt nên rất dễ hình dung, nhưng với trẻ 3-5 tuổi, nhiều khi các con hiểu tiếng Anh nhưng không biết tiếng Việt đó là gì nên mình nghĩ vẫn cần phải giải thích, ví dụ owl là con cú mèo, nhưng trong tiếng Việt các con có thể không biết con vật đó là cú mèo.
    Ngoài ra, 5 tuổi các con bắt đầu học chữ, mình thấy con minh học bảng chữ cái tiếng Anh rất nhanh, nhưng thật khó khăn để giảng cho cháu biết sự khác nhau giữa chữ cái tiếng Anh và tiếng Việt. Khi dạy con viết tên nó chẳng hạn, hay dạy là chữ cái nào bắt đầu cho từ nào, theo các bạn nên dậy bằng tiếng Anh hay tiếng Việt. Nếu dạy bằng tiếng Anh thì dễ nhớ, nhưng hàng ngày tiếp xúc với các sự vật, rồi khi đi học lớp một các con lại học bằng tiếng Việt.

Con nhà mình 4 tuổi, nhiều khi mình rất lúng túng khi con hỏi "mẹ ơi chữ bố là gì" (nó chỉ ám chỉ chữ cái đầu tiên thôi), vậy phải nói với nó là chữ B hay chữ D (Dad)? hay là vẫn phải giảng giải cả hai thứ tiếng....
    Mong các bạn trao đổi thêm nhé
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi devameo Xem bài viết
    Mẹ cháu rất cảm ơn bác về những lời khuyên bổ ích cho việc học ngoại ngữ dành cho các bé. Nhân đây bác cho mẹ cháu hỏi với. Chả là con bé lớn nhà em năm nay học lớp 3, cháu học tiếng Pháp từ lớp 1chương trình tiếng Pháp tăng cường trong trường tiểu học. Như vậy cháu có thể theo học tiếng Anh tại trường của bác được ko? Độ tuổi nào là thích hợp để các cháu học theo kiểu như cháu nhà em học ngoại ngữ thứ 2. Cảm ơn bác rất nhiều!:Rose:
    Mẹ cháu ơi, không biết khả năng tiếp thu và trình độ Tiếng Pháp của cháu thế nào rồi, chứ về lý thuyết thì không vấn đề gì. Tuy nhiên, mẹ cháu cũng phải xem có overload cháu quá không, vì đã học một ngoại ngữ rồi thì cái ngoại ngữ kia bắt đầu muộn cũng không sao, khi đã học một ngoại ngữ rồi thì khả năng học ngoại ngữ thứ 2 nhanh lắm, không nhất thiết phải học từ khi quá sớm. Nếu là con mình thì mình cứ từ từ, cho con master Tiếng Pháp trước đã.
    Cheers,
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MiQuay Xem bài viết
    Chị Hà ơi, em là mẹ Nam Phương, Nam Khánh đây.
    Lớp tiếng Anh thứ 7 mấy h bắt đầu hả chị, em định cho Nam Phương 10 tuổi đến xem có lớp nào hợp với bạn ấy không :Battin ey:
    Là em đấy à, Nam Phương nhà mình trình độ thế nào rồi? Lớp thứ 7 các bạn ấy học được 4 buổi rồi, đang học superkids 1 cho có nền tảng nhưng sẽ đi nhanh cái này thôi, vì các con cũng kha khá sau 4 buổi. Lớp bắt đầu lúc 2.45PM, em cứ cho cháu đến thử nhé, thầy sẽ feedback ngay sau buổi học là con có nên học hay không, hiện nay trình độ các cháu khá đồng đều trong lớp đó. Tuy nhiên, thực sự mà nói khi đi học ngoại ngữ thì trình độ cao hơn hay thấp hơn một chút cũng không quá là vấn đề đâu, vì cái opportunity là để communicate, và thầy cô luôn luôn cân bằng và tạo điều kiện cho những cháu cao hơn hay thấp hơn. Chị toàn vứt con mình vào lớp mẫu giáo, để khuyến khích các em học, mà sau một tháng thì tiếng Anh con mình cũng lên mà bọn trẻ con mẫu giáo cũng tiến bộ vượt bậc, cô giáo cứ bảo một phần nhờ Lan Chi.
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhitnhie Xem bài viết
    Cảm ơn bạn Tweenty Bird về những trao đổi trên, mình muốn hỏi bạn và các bạn có kinh nghiệm một chút là khi dạy con hoàn toàn bằng tiếng Anh cũng có một số vấn đề, mong các bạn giúp đỡ.

Với trẻ lớn thì không sao vì các con đã biết hết các khái niệm trong tiếng việt nên rất dễ hình dung, nhưng với trẻ 3-5 tuổi, nhiều khi các con hiểu tiếng Anh nhưng không biết tiếng Việt đó là gì nên mình nghĩ vẫn cần phải giải thích, ví dụ owl là con cú mèo, nhưng trong tiếng Việt các con có thể không biết con vật đó là cú mèo.
    Ngoài ra, 5 tuổi các con bắt đầu học chữ, mình thấy con minh học bảng chữ cái tiếng Anh rất nhanh, nhưng thật khó khăn để giảng cho cháu biết sự khác nhau giữa chữ cái tiếng Anh và tiếng Việt. Khi dạy con viết tên nó chẳng hạn, hay dạy là chữ cái nào bắt đầu cho từ nào, theo các bạn nên dậy bằng tiếng Anh hay tiếng Việt. Nếu dạy bằng tiếng Anh thì dễ nhớ, nhưng hàng ngày tiếp xúc với các sự vật, rồi khi đi học lớp một các con lại học bằng tiếng Việt.

Con nhà mình 4 tuổi, nhiều khi mình rất lúng túng khi con hỏi "mẹ ơi chữ bố là gì" (nó chỉ ám chỉ chữ cái đầu tiên thôi), vậy phải nói với nó là chữ B hay chữ D (Dad)? hay là vẫn phải giảng giải cả hai thứ tiếng....
    Mong các bạn trao đổi thêm nhé
    Bạn ơi, vấn đề ở chỗ là bạn không nên nghĩ tiếng Việt phải là nền tảng cho tiếng Anh. Khi bạn giảng giải owl, bạn không nhất thiết phải nói đó là cú mèo, bạn có thể cho con xem tranh để nó biết owl nó là con gì, như thế nào. Bé biết từ đó bằng tiếng Việt trước hay tiếng Anh trước đều ổn.
    Bạn phải phân biệt rạch ròi hai thứ tiếng, ví dụ bạn lấy tiếng Việt là chính, và tiếng Anh thì rõ ràng là ngoại ngữ, và trong quá trình trao đổi hàng ngày, mọi thứ phải bằng Tiếng Việt, và bạn chia cho con bạn một ngày 30 phút nói tiếng Anh chẳng hạn, thì lúc đó bạn nói bằng Tiếng Anh.
    Còn chữ cái và viết thì nên cẩn thận. Theo mình, trừ khi con bạn định đi học tiểu học quốc tế nơi TA là ngôn ngữ chính, không nên cho con học chữ viết tiếng Anh quá sớm. Học ngoại ngữ thì kỹ năng viết là kỹ năng phát triển sau cùng, không nên cho con tập viết tiếng anh khi cháu chưa vào lớp 1, để cháu học chữ viết tiếng Việt đã. Bạn cũng chẳng cần mất công giảng giải hai bảng chữ cái là gì, bạn phân biệt 2 giờ học, tiếng việt và tiếng Anh, và khi bạn đưa bảng chữ cái ra đọc ei, (đọc là a, apple) bi, ci và đưa cái khác ra đọc a,bờ, cờ, đây là bảng chữ cái tiếng Việt, chúng nó hiểu ngay. Nếu con bạn vẫn confuse thì quên bảng chữ cái TA đi, để cho nó học tiếng Việt đã, tiếng Anh nói mà không cần đến chữ không bao giờ là vấn đề.
    Con mình khi về nước học bảng chữ cái tiếng việt cũng confuse, vì bên Úc 4 tuổi là chúng nó biết hết bảng chữ cái TA rồi, vào mẫu giáo lớn 5 tuổi cô giáo bảo chị ơi sao nó chậm thế, học mãi không xong bảng chữ cái tiếng việt, đúng thật, về nhà cứ chỉ chữ E nói là i, ý thức thì nó hiểu nhưng tại cái bảng chữ cái kia nó ăn sâu quá vào đầu rồi, nên mình stop chữ cái Tiếng anh, để yên cho nó học hết lớp 1. Vậy mà bây giờ, vừa hết lớp 1, cầm cuốn sách TA đọc từ đầu đến cuối chẳng sót chữ nào, đọc chuyện ấy, chẳng hiểu học từ bao giờ.
    Vậy nên, đừng đau đầu các mẹ ạ, all in a good time, câu nói của Rhett Butler trong Cuốn theo chiều gió mẹ cháu thích nhất, đâu sẽ vào đó thôi, cái gì cũng sẽ vào đúng thời điểm của nó.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Nam Phương học tiếng Anh hàng ngày tại trường Đoàn Thị Điểm và CN tại Apollo chị ạ, nhưng ở trường thì chủ yếu học ngữ pháp. Nếu lớp chỉ giới hạn độ 4-5 bạn thì tốt, em muốn bạn ấy được giao tiếp nhiều hơn, học phí cao lên 1 chút cũng được :Smiling:
    Em ơi, học ở Apollo thì cũng communication là chủ yếu đấy chứ, chị thấy cháu học thế là đủ rồi, không thì lại học nhiều quá. Em tạo thêm cho nó môi trường là ổn, ví dụ xem phim Tiếng Anh, có điều kiện hơn thì kiếm đứa bạn nào nói TA chẳng hạn, còn học thì thế thôi.
    • 299 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chao mẹ tweendy bird,
    Mình cũng muốn cho con trai mình học tốt tiếng Anh. Con trai mình gần được 4 tuổi. Cháu rất thích hoc tiếng Anh và bản thân mình nhận thấy khi cháu tham gia học tiếng Anh ở trương thì cháu mạnh dạn, tự tin lên rất nhiều.
    Mình biết ở Just Kid của bạn có mở các lớp tiếng Anh cho các bé mầm non. Mình muốn hỏi trình độ của con mình có thể tham gia được không? Ở trường cháu đã học Super Me, Finger Prints nhưng dĩ nhiên chỉ mới ở mức nhớ các từ. Về nhà mẹ cũng hay giành khoảng 10' buổi tối để nói chuyển tiếng Anh về bài học ở trường của con, chỉ là những mẫu câu đơn giản thôi.
    Xin ý kiến mẹ nó với ạ. Cảm ơn nhiều
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Sách hay cho Bé---Các Mẹ đã mua chưa?Nhanh chân lên nhe!Không thì hết đấy.
    • 602 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi bầu Xem bài viết
    Ngoài lề một chút: Các mẹ chỉ cho mình với cho mua đĩa phim hoạt hình WD bằng tiếng Anh hoàn toàn ở đâu với. Thanks so much.
    Mẹ nó ở Hà Nội à? Hôm lâu lâu rồi mình đi tìm mua đĩa hát ru cho nhóc nhà mình thì phát hiện ra một cửa hàng chuyên bán băng đĩa giáo dục ở đường Trần Phú, chỗ gần ngã tư cắt đường Điện Biên Phủ. Hôm đấy mình cũng định tìm mua mấy cái đĩa như kiểu đĩa Xuân Mai có hình, tiếng đầy đủ nhưng chị chủ hàng bảo là ở đây toàn đĩa giáo dục thôi, nếu đĩa hát ru, hát tiếng Việt thì chỉ có tiếng, ko hình. Còn nếu muốn đĩa có hình thì toàn tiếng Anh. Bây giờ mình mới thấy cái đó hay thật, bé sẽ chịu học tiếng Anh hơn nhiều. Chứ mấy cái đĩa như kiểu bé Xuân Mai hát (gào) bài của người lớn mình thấy sợ lắm. Cừa hàng này tên là Tuyết Mai hay sao í (hình như là doanh nghiệp Tuyết Mai), bé bé nên nhìn hơn khó, ở bên tay phải bạn nhé (đường 1 chiều).
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Vấn đề là em không hài lòng với Apollo chị ạ :Sad:
    Em định tìm cho bạn ấy chỗ học tiếng Anh giao tiếp khác chứ không phải cho đi học thêm 1 chỗ nữa.

Hàng ngày bạn ấy đều nghe đĩa tiếng Anh 15p, xem Disney Channel mỗi buổi sáng 30p, tuần 3 buổi vào mạng mỗi buổi 1 tiếng chơi trò chơi, nghe nhạc.
    Thế em có cho con đi học thứ 4, thứ 6 được không, tuần học 2 buổi, mỗi buổi 1 tiếng, 5.30-6.30, trước khi học có ăn nhẹ, lớp này trình độ superkids 3 or get set go 3, con em học được chưa, nói chung thầy combine và đưa thêm nhiều materials của mình vào, lớp đó hiện giờ mới học được 1 buổi, trình độ chúng nó khá, mới có 4 cháu, đang bù lỗ huhuhu
    • 602 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

@ Tweenty bird: bé nhà mình mới được 16 tháng, bạn có thể tư vấn cho mình cách dạy bé tiếng Anh được ko (hihi, tiếng Việt chưa nói được), hay tuổi này chưa học được nhỉ?? Thanks bạn nhiều nhiều. Mình rất hâm mộ bạn.
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Megaubi Xem bài viết
    @ Tweenty bird: bé nhà mình mới được 16 tháng, bạn có thể tư vấn cho mình cách dạy bé tiếng Anh được ko (hihi, tiếng Việt chưa nói được), hay tuổi này chưa học được nhỉ?? Thanks bạn nhiều nhiều. Mình rất hâm mộ bạn.
    Mẹ cháu ơi, tuổi này thì gọi là cho cháu exposed vào môi trường đa ngôn ngữ, ví dụ cho cháu nghe nhiều bài hát tiếng Anh, học hát các bài hát tiếng Anh (tuổi này học qua âm nhạc là ổn nhất), xem hoạt hình tiếng Anh, xem cái Baby Einstein ấy, thấy ở trên diễn đàn ngày xưa mọi người cũng share cái đó mà, cái đĩa đấy cho baby làm quen vơi objects bằng tiếng Anh, vừa là phát triển trí tuệ nữa, còn có điều kiện thì thuê bảo mẫu người Philipinno:Laughing: Nói đùa chứ hiệu quả đấy, mình nghĩ con bé nhà mình sau này nó học Tiếng Anh nhanh vì lúc trên dưới 1 tuổi toàn nghe và xem phim, ca nhạc tiếng Anh, chẳng thích mấy cái đĩa tiếng Việt như các bé khác. Mình nhớ ngày xưa cũng tầm 14, 15 tháng là cứ suốt ngày véo von cái bài Last thing on my mind của Steps ấy, buồn cười lắm.
    • 420 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Dear tweenty bird!
    Hôm qua em viết cho chị một thư rất dài, vậy mà lỗi mạng không gửi được. Hôm nay đành phải ngồi cặm cụi gõ lại đây.
    Em có một số vấn đề cần chị tư vấn giúp về việc học ngoại ngữ của con em. Nhóc nhà em 28 tháng tuổi, nói tiếng Việt còn chưa sõi lắm, nhưng em cũng ôm mộng cho con học song ngữ từ bây giờ. Thật ra, em cũng muốn gửi con ở chỗ chị nhưng vì đăng kí muộn nên phải chờ, mà em thì không chờ được vì phải đi làm. Em ấm ức lắm. Hiện giờ con em đang học ở một trường mẫu giáo. Ở đó các con cũng được làm quen với TA hàng ngày nhưng không phải như ở chỗ chị là được giao tiếp với các cô giáo người nước ngoài. Ở đây, cô hiệu trưởng chủ trương cho các con học TA qua phần mềm, tiếp xúc với người nước ngoài chỉ thỉnh thoảng chủ yếu để các con không bỡ ngỡ thôi. Cô hiệu trưởng ở đây nói rằng học TA qua phần mềm là chuẩn nhất, còn người nước ngoài mà không phải người bản ngữ phát âm cũng không chuẩn sẽ làm hỏng kĩ năng phát âm của các con. Điều đó làm em thấy băn khoăn. Và em cần chị tư vấn giúp một số điều sau:
    1. Trên quan điểm của chị, chị thấy chủ trương trên như thế nào? Học TA qua phần mềm thì có những hạn chế gì so với học giao tiếp trực tiếp với người nước ngoài? Em cũng chưa để ý xem phương pháp dạy của các cô ở đây ra sao, có lẽ buổi sau em phải xem lại. Nếu mà dạy theo kiểu đây là con mèo, TA nghĩa là cat thì thật không ổn. Em đã được một cô bé ở đây giơ ra hình con cá và hỏi em: Cá đọc là gì hả cô?
    2. Ở trường có sử dụng phần mềm dạy TA nói là mua bản quyền của Anh, tên là LEARNING BOX hay sao ý, nếu em không nhầm. Em ngồi dự giờ các con học thì thấy phần này cũng hay, phù hợp với lứa tuổi như con em. Cô hiệu trưởng nói, nếu phụ huynh có nhu cầu thì trả tiền bản quyền cho bên Anh mỗi năm mấy trăm đô gì đó thì sẽ được cài đặt ở nhà cho các con học. Theo chị có cần thiết phải làm như thế hay không? Em cũng đã xem trang web starfall.com mà chị giới thiệu, đúng là rất hay nhưng có vẻ hơi khó cho con em vì không có nhiều hình thức sinh động làm cho con nhanh chán. Chắc phải lớn hơn chút nữa khi con có ý thức học thì sẽ thiết thực hơn. Chị có thể giới thiệu cho em một số trang web khác hay là các đĩa chương trình dạy TA cho trẻ em có trên thị trường VN? Chị nhớ cho em cả tên của đĩa chương trình đó để em tìm mua nhé. Em cảm ơn chị nhiều!
    3. Em dự định một thời gian nữa sẽ cho con đi học thêm TA. Ở chỗ chị có lớp nào phù hợp với độ tuổi con em không? Học vào những buổi nào? Nếu có chị thông tin chi tiết giúp em với nhé! Em mong sớm nhận được hồi âm của chị!
    • 602 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tweenty bird Xem bài viết
    Mẹ cháu ơi, tuổi này thì gọi là cho cháu exposed vào môi trường đa ngôn ngữ, ví dụ cho cháu nghe nhiều bài hát tiếng Anh, học hát các bài hát tiếng Anh (tuổi này học qua âm nhạc là ổn nhất), xem hoạt hình tiếng Anh, xem cái Baby Einstein ấy, thấy ở trên diễn đàn ngày xưa mọi người cũng share cái đó mà, cái đĩa đấy cho baby làm quen vơi objects bằng tiếng Anh, vừa là phát triển trí tuệ nữa,...
    Thanks Twenty bird nhé, mình sẽ áp dụng ngay cho em bé.
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hant73 Xem bài viết
    Con gái mình đang học tại justkid (mới được 1 buổi), cháu tên là Ngọc Mai. Mình thấy cháu về có vẻ rất khoái chí và cũng nói được vài câu (hỏi tên, sức khoẻ). Quả thật mình thấy âm ngữ của cháu rất mềm và hay. Mình thấy rất yên tâm khi cho con học ở đây. Nhờ mẹ T.B. lưu ý giùm nhé, thỉnh thoảng mình có thể hỏi về tình hình học tập của cháu ở đây được k?
    Mẹ cháu ơi, giờ mới thấy message của mẹ cháu. Cuối tháng các thầy cô sẽ làm monthly report cho các cháu, bắt đầu từ tháng 9, mẹ cháu yên tâm nhé.
    • 168 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehois Xem bài viết
    Dear tweenty bird!
    Hôm qua em viết cho chị một thư rất dài, vậy mà lỗi mạng không gửi được. Hôm nay đành phải ngồi cặm cụi gõ lại đây.
    Em có một số vấn đề cần chị tư vấn giúp về việc học ngoại ngữ của con em. Nhóc nhà em 28 tháng tuổi, nói tiếng Việt còn chưa sõi lắm, nhưng em cũng ôm mộng cho con học song ngữ từ bây giờ. Thật ra, em cũng muốn gửi con ở chỗ chị nhưng vì đăng kí muộn nên phải chờ, mà em thì không chờ được vì phải đi làm. Em ấm ức lắm. Hiện giờ con em đang học ở một trường mẫu giáo. Ở đó các con cũng được làm quen với TA hàng ngày nhưng không phải như ở chỗ chị là được giao tiếp với các cô giáo người nước ngoài. Ở đây, cô hiệu trưởng chủ trương cho các con học TA qua phần mềm, tiếp xúc với người nước ngoài chỉ thỉnh thoảng chủ yếu để các con không bỡ ngỡ thôi. Cô hiệu trưởng ở đây nói rằng học TA qua phần mềm là chuẩn nhất, còn người nước ngoài mà không phải người bản ngữ phát âm cũng không chuẩn sẽ làm hỏng kĩ năng phát âm của các con. Điều đó làm em thấy băn khoăn. Và em cần chị tư vấn giúp một số điều sau:
    1. Trên quan điểm của chị, chị thấy chủ trương trên như thế nào? Học TA qua phần mềm thì có những hạn chế gì so với học giao tiếp trực tiếp với người nước ngoài? Em cũng chưa để ý xem phương pháp dạy của các cô ở đây ra sao, có lẽ buổi sau em phải xem lại. Nếu mà dạy theo kiểu đây là con mèo, TA nghĩa là cat thì thật không ổn. Em đã được một cô bé ở đây giơ ra hình con cá và hỏi em: Cá đọc là gì hả cô?
    2. Ở trường có sử dụng phần mềm dạy TA nói là mua bản quyền của Anh, tên là LEARNING BOX hay sao ý, nếu em không nhầm. Em ngồi dự giờ các con học thì thấy phần này cũng hay, phù hợp với lứa tuổi như con em. Cô hiệu trưởng nói, nếu phụ huynh có nhu cầu thì trả tiền bản quyền cho bên Anh mỗi năm mấy trăm đô gì đó thì sẽ được cài đặt ở nhà cho các con học. Theo chị có cần thiết phải làm như thế hay không? Em cũng đã xem trang web starfall.com mà chị giới thiệu, đúng là rất hay nhưng có vẻ hơi khó cho con em vì không có nhiều hình thức sinh động làm cho con nhanh chán. Chắc phải lớn hơn chút nữa khi con có ý thức học thì sẽ thiết thực hơn. Chị có thể giới thiệu cho em một số trang web khác hay là các đĩa chương trình dạy TA cho trẻ em có trên thị trường VN? Chị nhớ cho em cả tên của đĩa chương trình đó để em tìm mua nhé. Em cảm ơn chị nhiều!
    3. Em dự định một thời gian nữa sẽ cho con đi học thêm TA. Ở chỗ chị có lớp nào phù hợp với độ tuổi con em không? Học vào những buổi nào? Nếu có chị thông tin chi tiết giúp em với nhé! Em mong sớm nhận được hồi âm của chị!
    Mẹ cháu ơi, mình có một danh sách các trang web tiếng Anh, sẽ post lên sớm nhé. Thực ra cô Hiệu trưởng nói đúng đấy, nếu mà học từ người phát âm không chuẩn thì đúng là các con học sẽ không được chuẩn. Theo mình là học Tiếng Anh qua phần mềm rất tốt, tuy nhiên không thể thay thế human interaction được. Qua phần mềm, máy tính, website thì có thể có phát âm chuẩn, có thể rèn được kỹ năng nghe và đọc nhưng khó có thể nói là nó rèn được phản xạ, và kỹ năng giao tiếp, mà cái này thì lại vô cùng cần thiết. Nhưng với tuổi con bạn thì thế cũng là tạm được, gọi là được exposed với ngôn ngữ thứ 2, và với tuổi này thì chủ yếu làm quen với từng từ một, nhìn từ, nhìn hình ảnh, nghe phát âm...
    Mình nghĩ để học Tiếng Anh ở ngoài thì tầm 4 tuổi mới nên học. Điều đó không có nghĩa là 4 tuổi mới học được Tiếng Anh, mà ở cái tuổi dưới 4 tuổi, trẻ con mà đến lớp 1 tuần 2 tiếng chỉ để học Tiếng Anh thì không hiệu quả, vì trẻ con bao giờ cũng mất một khoảng thời gian mỗi lần đến như thế để làm quen lại với thầy, cô, lớp học... cho đến khi chúng nó thấy mình safe để bộc lộ mình. Nếu ở lớp các con đang chơi, đang học và lại học Tiếng Anh thì ổn vì khoảng thời gian làm quen sẽ ít đi, chúng nó đang trong môi trường quen thuộc của chúng nó, cảm thấy mình safe.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 26 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

To Tweenty bird : Con trai mình năm sau đi học lớp một(sinh năm 2002), cháu đã được học finger prints và đang học superme 1 ở May School. Chỗ bạn có lớp nào tương đương cho cháu học được không, vì đưa cháu lên mayschool học xa quá ( nhà tớ ở gần trường justkid). Cháu đã làm quen với tiếng anh 1 năm rồi ( 1 tuần 2 buổi với người nước ngoài).Nếu có tớ sẽ cho cháu đến làm quen và nếu cháu theo được tớ sẽ chuyển hẳn về đấy đi học cho gần nhà.Cám ơn bạn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeTitBo; 14/09/2007 vào lúc 10:56 PM. Lý do: thêm nội dung