• 8 Lượt chia sẻ
  • 137K Lượt đọc
  • 455 Trả lời

109 Người đang theo dõi

• 5,157 Bài viết

• 9,567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tweenty bird Xem bài viết
    Chào đồng hương! Vừa gõ một cái tin cho bạn thì không hiểu ấn cái gì nó biến mất.
    Mình nghĩ thế này. Học ngoại ngữ có nhiều cách mà không nhất thiết kinh tế phải dư dả. Băng đĩa hiện giờ không phải là quá đắt, chỉ cần bố mẹ kiên trì. Internet cũng đã trở nên affordable hơn, có thể vào một số trang web dạy tiếng Anh cho con tự học, starfall.com chẳng hạn, vô cùng hay, nói thật nhé, con bé lớn của mình 7 tuổi bây giờ nó cầm sách tiếng Anh đọc từ đầu đến cuối chẳng sót chữ nào, mình thật sự bất ngờ vì mình không dạy cho nó đọc, Tiếng Anh nó tốt sẵn rồi nhưng là tiếng Anh nói thôi, lúc nó rời Úc nó chưa biết chữ, nó cũng không đi học ở đâu để người ta dạy nó đọc cả, còn ở trường tiểu học thì mình chỉ cầu mong họ đừng daỵ tiếng Anh ở trường thôi, chỉ tổ làm hỏng trẻ con, nhưng đấy, mình nghĩ nó biết đọc nhờ nó vào internet, starfall.com và một số các đĩa đọc tiếng Anh mình mang ở nước ngoài về, mình không bẻ được code để share với mọi người vì là đĩa gốc, bố mẹ nào làm được mình đưa đĩa cho.
    Cheers,
    Mình cũng vậy đó! Viết 1 bài rõ dài và mạng chán quá, mất tiêu :Crying:
    Mẹ nó ơi! (theo các mẹ gọi) còn mình đọc bài thì thấy là bố nó đấy chứ (hay mắt mình bị quáng gà nhỉ :Sigh :Laughing:
    Nói thật là mình lười kèm con lắm! Mình ko kiên nhẫn với con được, hơn nữa mình đi vắng suốt thôi. Bố cháu cũng chả kiên nhẫn hơn chút nào. Vì vậy chỉ có thể cho cháu đi học ở môi trường dạy theo kiểu người nước ngoài để cháu có phản xạ nói và phát âm chuẩn thôi. Cháu bị tình trạng là biết nhiều từ mà nói thì sợ sai đấy! Ngượng mà. Chứ đã học ngoại ngữ thì phải tự nhiên và ko sợ sai mới được. Vì mình thấy bản thân mình nói tốt (ko hay), nhưng ngữ pháp thì lơ mơ lắm! Vì do mình rất tự nhiên trong giao tiếp và nói ko sợ sai, mà có sợ cũng chả được vì toàn sai ngữ pháp . Nhưng bọn tây thì hiểu hết. Mỗi tội mà có dân ta tham gia cùng thì hơi ngượng thôi .
    Mà muốn cho cháu học ở nơi tốt thì bọn mình ko thể "chịu nhiệt" được lâu dài. Nếu chỉ học 1 khóa ngắn thì chả đâu vào đâu. Đang cố đeo đuổi chỗ lớp của Lebon mà ko biết có xong ko đấy!
    Bé nhà mình ko biết đọc phát âm, ko biết phát âm thế nào hết cả. Mà học thì quá máy móc nên chỉ biết điền từ là giỏi thôi. Bị mất cơ bản nên cũng rất lo. Thế là còn được toàn điểm cao ngất trời. Đúng là chán ghê!
    Mình sẽ cô gắng cho bé học theo cách của bạn. Còn bé thứ 2 gần 3 tuổi rồi được chị dạy tiếng anh như tiếng việt, cứ nói theo, nghe đến buồn cười. Mình sẽ cho bé thứ 2 đi học sớm chút.

• 168 Bài viết

• 521 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomvit07 Xem bài viết
    Hi, mẹ Tweenty bird.
    Cảm ơn chị đã có những lời khuyên bổ ích để bố mẹ có thể giúp con học tốt ngoại ngữ.
    Nhà mình cũng ở khu Trung hòa Nhân chính và đang muốn tìm lớp tiếng anh cho cháu trai lớn 7 tuổi. Vậy trường Just kid có tổ chức lớp TA cho lứa tuổi tiểu học ko? Bạn có thể cho mình biết địa chỉ và số tel để mình liên lạc đcj ko?( Ko biết sao mình ko vào dc trang web của trường )
    Cảm ơn bạn nhiều.
    Chào mẹ cháu,
    Just Kids có TA tiểu học đấy ạ, hiện đang có lớp học chiều thứ 7, 2.45-4.45' và đang chiêu sinh lớp mới. Mẹ cháu cứ cho con đến thử vào thứ 7 tuần sau, 8/9 nhé, mấy ngày lễ trường nghỉ. Địa chỉ trường: số 42 ngõ 61 trần duy hưng, gần phòng công chứng số 4, điện thoại 5569808.
    Cám ơn mẹ cháu quan tâm.

• 50 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Ôi, lâu không vào mạng, hôm nay vào đọc được topic hay quá và thấy các mẹ bàn luận sôi nổi quá. Cháu nhà mình học ở Just Kids được 3 tháng rồi. Về nhà mình cũng không để ý nên không nói tiếng Anh với con, chỉ hỏi con là học được những gì (đúng kiểu bố mẹ ở ta hay hỏi) và thấy con chẳng nhớ là mình học gì cả. Nhưng mình tin tưởng tweenty bird vì đã mục kích 2 chuột bạch nhà bác ấy nói tiếng Anh. Tối nay sau khi đọc bài của tweenty bird mình liền thử áp dụng ngay. Ôi thật sướng quá, mình nói câu nào tiếng Anh, con trả lời ngay chẳng ngại gì cả. Từ nào không biết thì hỏi và ghép ngay vào câu để trả lời. Hai mẹ con nói tiếng Anh suốt buổi tối. con còn chủ động bảo mẹ bật chương trình học tiếng Anh Gogo adventures để học tiếng Anh nữa chứ. 3 tháng không phải là lâu mà cháu đã học được như vậy thì mình nghĩ là nếu bố mẹ nào không có điều kiện nhiều thì có thể cho con đi học khoảng nửa năm vừa dạy thêm con ở nhà và cho con xem các chương trình dạy tiếng Anh thì khi con đã có nền tảng và phương pháp sẽ học rất nhanh. Thực ra tiền nào của đấy thôi. Nếu học lớp đông thì tốn ít tiền hơn nhưng có khi phải mất một khoảng thời gian không chỉ gấp đôi mà có khi gấp nhiều lần vẫn chưa đạt được trình độ của những đứa trẻ học lớp chất lượng cao và phương pháp tốt học trong thời gian ngắn. Tuy nhiên, cũng phải nói rằng không phải cứ giá đắt là chất lượng cao. Các bố mẹ nhiều khi cứ bị lóa mắt bởi những từ nước ngoài rất kêu mà không để ý tới chất lượng. Mình có lần cho con đi học ở trung tâm Việt Mỹ, giá tiền nếu đóng từng tháng khá là đắt 450.000d (cũng bằng với Just Kids). Chẳng biết là có phải không may hay là may, con mình cứ khóc bắt mẹ phải đứng ở cửa lớp, thế là mình được dự giờ luôn. Mình thấy một ông Tây xuất hiện và đi tua tất cả các lớp, mỗi cháu dừng lại chừng 30s tập phát âm vài từ, cái đó không thể gọi là giao tiếp với người bản xứ được. Mình liền cho con ở nhà luôn. Nếu bố mẹ nào muốn cho con học tiếng Anh thì nên tìm hiểu kỹ về lớp học và nên dự giờ để hiểu thêm về chất lượng. Các mẹ định cho con học tiếng Anh ở Just Kids nên đến dự giờ sẽ thấy rất bổ ích đấy và sẽ hiểu thêm về phương pháp dạy tiếng Anh mà tweenty bird đã đưa ra.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 168 Bài viết

• 521 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Hay quá, nói chuyện với chị rất nhiều lần rồi nhưng đọc bài viết của chị mới thấy thấm thía là không được hỏi con quả táo là gì con nhỉ.

Mặc dù mình cũng đã tốt nghiệp đại học khoa tiếng Anh hẳn hoi
    nhưng đúng là đã thấm nhuần tư tưởng dạy học tiếng Anh truyền thống nên vẫn cứ áp dụng điều ấy vào dạy cho con.

Cảm ơn chị nhé, mời chị cùng vào chia sẻ nhiều hơn nữa về các phương pháp học ngoại ngữ, càng cụ thể chi tiết càng tốt chị nhé.
    Hehehe, chào mẹ cháu, dạo này học hành thế nào rồi? Chỉ là một chút kinh nghiệm thôi, chúng ta học hỏi lẫn nhau. Thực ra mình học được từ con mình rất nhiều, đây, nó đang ngồi bên cạnh (Ịch ấy) và invent ra một bài hát: Hi I'm baby what's your name? I'm mummy I'm mummy. Cô dạy ở lớp là: Hi, I'm Mai Chi what's your name? I'm ...gì gì đó nhưng nó tự ghép baby và mummy vào đấy, nó bảo nó thích hát về mẹ và nó. Cái đó gọi là phát triển ngôn ngữ một cách tự nhiên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 168 Bài viết

• 521 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memeovang Xem bài viết
    Ôi, lâu không vào mạng, hôm nay vào đọc được topic hay quá và thấy các mẹ bàn luận sôi nổi quá. Cháu nhà mình học ở Just Kids được 3 tháng rồi. Về nhà mình cũng không để ý nên không nói tiếng Anh với con, chỉ hỏi con là học được những gì (đúng kiểu bố mẹ ở ta hay hỏi) và thấy con chẳng nhớ là mình học gì cả. Nhưng mình tin tưởng tweenty bird vì đã mục kích 2 chuột bạch nhà bác ấy nói tiếng Anh. Tối nay sau khi đọc bài của tweenty bird mình liền thử áp dụng ngay. Ôi thật sướng quá, mình nói câu nào tiếng Anh, con trả lời ngay chẳng ngại gì cả. Từ nào không biết thì hỏi và ghép ngay vào câu để trả lời. Hai mẹ con nói tiếng Anh suốt buổi tối. con còn chủ động bảo mẹ bật chương trình học tiếng Anh Gogo adventures để học tiếng Anh nữa chứ. 3 tháng không phải là lâu mà cháu đã học được như vậy thì mình nghĩ là nếu bố mẹ nào không có điều kiện nhiều thì có thể cho con đi học khoảng nửa năm vừa dạy thêm con ở nhà và cho con xem các chương trình dạy tiếng Anh thì khi con đã có nền tảng và phương pháp sẽ học rất nhanh. Thực ra tiền nào của đấy thôi. Nếu học lớp đông thì tốn ít tiền hơn nhưng có khi phải mất một khoảng thời gian không chỉ gấp đôi mà có khi gấp nhiều lần vẫn chưa đạt được trình độ của những đứa trẻ học lớp chất lượng cao và phương pháp tốt học trong thời gian ngắn. Tuy nhiên, cũng phải nói rằng không phải cứ giá đắt là chất lượng cao. Các bố mẹ nhiều khi cứ bị lóa mắt bởi những từ nước ngoài rất kêu mà không để ý tới chất lượng. Mình có lần cho con đi học ở trung tâm Việt Mỹ, giá tiền nếu đóng từng tháng khá là đắt 450.000d (cũng bằng với Just Kids). Chẳng biết là có phải không may hay là may, con mình cứ khóc bắt mẹ phải đứng ở cửa lớp, thế là mình được dự giờ luôn. Mình thấy một ông Tây xuất hiện và đi tua tất cả các lớp, mỗi cháu dừng lại chừng 30s tập phát âm vài từ, cái đó không thể gọi là giao tiếp với người bản xứ được. Mình liền cho con ở nhà luôn. Nếu bố mẹ nào muốn cho con học tiếng Anh thì nên tìm hiểu kỹ về lớp học và nên dự giờ để hiểu thêm về chất lượng. Các mẹ định cho con học tiếng Anh ở Just Kids nên đến dự giờ sẽ thấy rất bổ ích đấy và sẽ hiểu thêm về phương pháp dạy tiếng Anh mà tweenty bird đã đưa ra.
    Này mẹ cháu ơi, vậy hôm giao lưu mẹ cháu không ở lại hội thảo à? Vì hầu hết những gì mình viết lên đây thì đã chia sẻ hôm giao lưu meet the parents meet the teachers với phụ huynh trường mình rồi? Hôm kia mục kích sở thị Gia Bảo tranh luận với cô Katie, nó dùng Jerry (trong Tôm và Jerry) là her cô sửa là his, nó nhất định không chịu là his và giải thích rằng Jerry is a girl, trong đầu con của memeovang 1 đôi bạn luôn luôn phải là con trai và con gái, thảo nào thích Thanh Bình thế!!!

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bố mẹ Gia Bảo đâu có dạy vậy đâu? Chắc tại cháu xem phim tình củm Hàn quốc nhiều quá... mai chắc phải dặn bà nội chú ý thêm. Nhưng quả thật bạn Thanh Bình rất ngoan và dễ thương nên Gia Bảo quý thôi, các mẹ chớ nên suy diễn nhiều quá
    :Rose: :Rose: :Rose:

• 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Rất cảm ơn bạn vì những điều tâm huyết với baby, con mình nhiều khi mình stress, cái đáng nhớ thì chẳng nhớ toàn thông thiên văn ở tận đâu đâu, tiếng Việt sao chữ ch đơn giản thế mà không thể nào đọc được mới lạ, nhưng những cái có thể nói là vĩ mô thì rất nhớ(mà tuổi này chưa cần thiết để nhớ). Bạn biết không hôm nay mình đưa nó đi học mình chỉ vào cái oto và hỏi" What is this?" bạn biết nó trả lời sao không: It's oto :RollingEy:

• 5,648 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mehaichangdeptrai Xem bài viết
    Mà bác ơi, theo như bác nói là học sinh của bác sau 2-3 tháng học là nói đã rất hay, vậy bác nhận học sinh lứa tuổi nào?, có nhận thêm không? Em muốn cho con em (7 tuổi và 4 tuổi) theo học với, bác có đồng ý không?
    Bác trả lời em ngay bác nhé, mong tin bác nhiều.

Mẹ HCDT.
    Nhà em nữa ạ, bác ở Bắc hay Nam đấy em gửi gắm con gái em 4,5 tuổi. Hiện nay em vẫn bị mắc vào cái lỗi mà bác nêu ra đấy:
    - Mẹ: "đi" đọc là gì hả con?
    - Con: "go" giống như là con chó sủa ý mẹ nhỉ.
    - Mẹ: đúng đấy con ạ :Applause: :Applause: :Applause: (bây giờ thì em thấy là: thế mới chết em chứ).

• 177 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình thấy phương pháp mà Tweentybird nói rất đúng và tâm huyết nữa. Mình cũng đã mục sở thị gia đình bà chị họ mình: Bố người Thái, mẹ người Viêt. Kết quả là 2 đứa trẻ con (7 và 9 tuổi) nói tiếng Việt, Anh, Thái cứ như không ý.

• 2,591 Bài viết

• 4,072 Được cảm ơn

Thanks bác TV vì bài viết rất hay.
    Em cũng đã thấy hiệu quả của việc cho con nói TA mà không link qua TV rồi ạ . Khi mới bắt đầu cho con làm quen với TA ,em chỉ bộ đất nặn nó đang chơi và nói từng mầu =TA thì bây giờ ,nó nói những mầu nó đã biết =TA 1 cách rất tự nhiên và hầu hết những gì mà em chỉ thẳng vào đồ vật mà nói TA thì nó bật ra rất nhanh .một số từ không có hiện vật cụ thể mà cô giáo dạy nó thì xem ra mỗi lần hỏi nó phải nghĩ lung lắm .Nên em thấy phương pháp của bác quả là bổ ích .
    Tuy nhiên em có điều này muốn hỏi bác là bé nhà em còn nói ngọng tiếng Việt(nó 3 tuổi 9 tháng rồi ) chữ R gần như chữ L dù em cũng để ý sửa cho nó nhiều nhưng thi thoảng nó mới nói đúng thôi ,có lẽ vì nó bướng quá nên ít khi theo mẹ tập cái gì .
    Do đó nó nói tất cả những âm R trong TA thành ra L như Red-lét
    Green-glin remote - limot ,orange -olinge v..v hoặc nó cũng chưa nói được vần s trong các chữ sister thì nó chỉ nói là sic-ter thôi ,dù lần nào nó nói xong em cũng phải đọc lại chuẩn cho nó biết thế nào là đúng ,
    Thế thì theo bác em có nên cho nó tiếp tục học và nói TA không hay stop lại chờ đến khi nó nói chuẩn TV thì tiếp tục vì em sợ nếu nó cứ nói thế này thì it nữa nó nói quen mồm đi rồi tưởng màu đỏ phải nói là Lét thỉ chết .
    xin bác chỉ giáo nhé!::Rose: