Các môn ngoại khóa, nhạc thơ, sách cho bé

Lớp rèn tư duy toán học cho bé từ 4-12 tuổi - Uc Mas

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 82.4K Lượt đọc
  • 301 Trả lời

30 Người đang theo dõi

• 133 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình vừa đọc tin về cách dạy làm toán siêu tốc: http://www.vnexpress.net/GL/Xa-hoi/G...9/03/3BA0D58F/

Sau đó vào website của họ thấy giới thiệu về chương trình rất hay. Không biết ở VN thời gian tới có thể học cái này ở đâu, mẹ nào có thông tin cụ thể hơn vào đây bóng bàn nhé. :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 19/10/2010 vào lúc 11:17 AM. Lý do: tên topic viết hoa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 157 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

cái này e cũng đang muốn học mặc dù là sinh năm 88 nhưng mà khả năng tính nhẩm cửa e kém, lúc nào cũng chờ đặt bút thui

• 1,296 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Lâu rồi mới vào nhà nên có thể nhiều mẹ ở đây không biết mình. Mình xin giới thiệu, mình là thành viên Hội Khỉ quý III/2004 một thời làm mưa làm gió trên WTT này, đến độ các bác admin còn phải nhắc nhở là hết 100 trang phải mở nhà mới không sập chung cư :Laughing:

Hôm nay mở topic này là muốn hỏi thăm các mẹ về việc có nên dạy bé học toán quá sớm không? Mà thực chất là dạy cả các thứ liên quan đến lớp 1 cho 1 thằng đực mải chơi mới đang mẫu giáo lớn?

Chuyện là thế này, vì mẹ và con có được cái tính mải chơi như nhau nên mẹ và cô giáo đến giờ này chả kèm về toán cho con. Tuy nhiên, mẹ phát hiện ra rằng hình như con hưởng đc chút gen của ông ngoại dạy Toán nên tự nhiên tính nhẩm cộng trừ phạm vi 20 rất OK. Cách đây 2 tuần qua 1 người quen, mình biết có lớp dạy về toán cho trẻ nhỏ với cái tên UCMas nguyên bản chương trình từ Malaysia. Và với hy vọng con cũng có tí máu toán trong người thì mẹ đã đăng ký. Sau 1 buổi học dài 2 tiếng có nghỉ, con học bên trong, mẹ lỏm bên ngoài thì mình cảm thấy khá thú vị. Cô giáo cho các bé làm quen với các con số và chơi với chúng như những con/đồ vật. Ví dụ đố các mẹ biết số 3 giống cái j? Hoá ra là cái tai. Số 6 là cái còi bóng đá và số 8 là thằng người tuyết… cứ thế các con có vẻ hứng thú với toán hơn và rất vui vẻ tham gia các trò chơi, đặc biệt là làm quen với bàn tính. Theo quản lý lớp thì nếu học hết các bé sẽ có thể cộng trừ phép tính gồm nhiều con số và với nhiều đơn vi vô cùng.

Nghe cũng rất thích, xem cô giạy cũng hay. Nhưng theo các mẹ, có nên cho con học như vậy k? Mình cảm thấy ưng ý, và cảm nhận được lớp ko dạy bé cộng 1 với 1 là 2, mà học cách tư duy về toán. Cái này có nên cho bé học ở tầm tuổi này không nhỉ?? Đã có ai cho bé học lớp tương tự chưa? Vì mình biết chương trình này cũng đã có ở Việt Nam trong năm nay với 1,2 trung tâm thì phải.

Mong các mẹ có chút kinh nghiệm nuôi con lớn hơn hoặc có con bằng bé nhà này xin vài góp ý về vấn đề này nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vicvit; 06/10/2009 vào lúc 02:35 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 886 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Mẹ Vicvit ơi mẹ nó cho con học ở TTâm nào vậy? Mình thấy hay đấy chứ! Nếu mẹ nó cho con hoc o HN thì giới thiệu cho mình với nhé! Thanks!

• 110 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vicvit Xem bài viết
    Lâu rồi mới vào nhà nên có thể nhiều mẹ ở đây không biết mình. Mình xin giới thiệu, mình là thành viên Hội Khỉ quý III/2004 một thời làm mưa làm gió trên WTT này, đến độ các bác admin còn phải nhắc nhở là hết 100 trang phải mở nhà mới không sập chung cư :Laughing:

Hôm nay mở topic này là muốn hỏi thăm các mẹ về việc có nên dạy bé học toán quá sớm không? Mà thực chất là dạy cả các thứ liên quan đến lớp 1 cho 1 thằng đực mải chơi mới đang mẫu giáo lớn?

Chuyện là thế này, vì mẹ và con có được cái tính mải chơi như nhau nên mẹ và cô giáo đến giờ này chả kèm về toán cho con. Tuy nhiên, mẹ phát hiện ra rằng hình như con hưởng đc chút gen của ông ngoại dạy Toán nên tự nhiên tính nhẩm cộng trừ phạm vi 20 rất OK. Cách đây 2 tuần qua 1 người quen, mình biết có lớp dạy về toán cho trẻ nhỏ với cái tên UCMas nguyên bản chương trình từ Malaysia. Và với hy vọng con cũng có tí máu toán trong người thì mẹ đã đăng ký. Sau 1 buổi học dài 2 tiếng có nghỉ, con học bên trong, mẹ lỏm bên ngoài thì mình cảm thấy khá thú vị. Cô giáo cho các bé làm quen với các con số và chơi với chúng như những con/đồ vật. Ví dụ đố các mẹ biết số 3 giống cái j? Hoá ra là cái tai. Số 6 là cái còi bóng đá và số 8 là thằng người tuyết… cứ thế các con có vẻ hứng thú với toán hơn và rất vui vẻ tham gia các trò chơi, đặc biệt là làm quen với bàn tính. Theo quản lý lớp thì nếu học hết các bé sẽ có thể cộng trừ phép tính gồm nhiều con số và với nhiều đơn vi vô cùng.

Nghe cũng rất thích, xem cô giạy cũng hay. Nhưng theo các mẹ, có nên cho con học như vậy k? Mình cảm thấy ưng ý, và cảm nhận được lớp ko dạy bé cộng 1 với 1 là 2, mà học cách tư duy về toán. Cái này có nên cho bé học ở tầm tuổi này không nhỉ?? Đã có ai cho bé học lớp tương tự chưa? Vì mình biết chương trình này cũng đã có ở Việt Nam trong năm nay với 1,2 trung tâm thì phải.

Mong các mẹ có chút kinh nghiệm nuôi con lớn hơn hoặc có con bằng bé nhà này xin vài góp ý về vấn đề này nhé. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.
    mje nó ơi mình cũng biết đến chương trình ucmas này. Nhưng chỉ băn khoăn tý là liệu các bé học bằng cái bàn tính thì có bị lệ thuộc vào đó ko. trong khi hiện nay, ng ta dùng máy tính, thì con nhà mính đi đâu cũng cặp kè cái bàn tính, tay thì cứ gẩy gẩy. Mai kia vào lớp 1, cháu cũng vác theo cái bàn tính thì kỳ quá. Mình sợ, cứ lệ thuộc vào bàn tính thì đâm ra lẩn thẩn, ngơ ngơ thì sợ lắm
    không biêt ý các mẹ thế nào
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,884 Bài viết

• 33,366 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gavakhi Xem bài viết
    mje nó ơi mình cũng biết đến chương trình ucmas này. Nhưng chỉ băn khoăn tý là liệu các bé học bằng cái bàn tính thì có bị lệ thuộc vào đó ko. trong khi hiện nay, ng ta dùng máy tính, thì con nhà mính đi đâu cũng cặp kè cái bàn tính, tay thì cứ gẩy gẩy. Mai kia vào lớp 1, cháu cũng vác theo cái bàn tính thì kỳ quá. Mình sợ, cứ lệ thuộc vào bàn tính thì đâm ra lẩn thẩn, ngơ ngơ thì sợ lắm
    không biêt ý các mẹ thế nào
    Có phải cái này không hả các mẹ :Laughing:.
    http://www.ucmasvietnam.com/default.aspx?tabid=413
    Mình thì thấy hay nếu các bé còn nhỏ , có thời gian để học. Học từ cái bàn tính gảy này sau đó phát triển lên tính nhẩm mà không dùng bàn tính nữa. Mình cũng muốn cho con đi học mà bây giờ không còn thời gian .
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khongtaonickduoc Xem bài viết

Hôm nay em chia sẻ cái vụ học Abacus của con gái bé bỏng 5 tuổi của em. Hình dung abacus nó là cái gì thì các bố mẹ xem ở trên youtube nhé (hay lắm)
    http://www.youtube.com/watch?v=V2kLQ...eature=related
    http://www.youtube.com/watch?v=ayvAF...eature=related

Trong lớp học đó bé con cũng học luôn tính nhẩm (hiện giờ con em vẫn dùng bằng tay) - mental math
    http://www.youtube.com/watch?v=hh9cU...eature=related

.
    Giáo dục Mỹ: Học để biết…tự học

Theo chương trình của VN, Lên lớp 7 học dùng cái bàn tính Casio (Trong nghành GD chỉ độc quyền Casio :Thinking: ) . Các bé lười nghĩ thì cứ nhăm nhăm bấm máy tính. Khi thi mà làm rơi cái máy tính thì kể như tèo :Smiling:.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ciub@; 07/10/2009 vào lúc 07:26 AM.
    -------------------------------------------------------------------------------

• 1,652 Bài viết

• 10,146 Được cảm ơn

Cái này về bản chất cũng kiểu tương tự như phương pháp Kumon nhỉ? Rèn cho trẻ tư duy và khả năng tính toán nhanh trong thời gian ngắn.

Con mình cũng 2004. Bạn này học Toán rất tốt, hiện tại đang dẫn đầu lớp. Mình vẫn muốn con học tốt hơn, vì sự thực những trẻ giỏi Toán sau này bao giờ tư duy cũng nhanh nhạy, mạch lạc, khoa học hơn trẻ bình thường.

UCMAS có vẻ không được ưu việt như Kumon. Nhưng Kumon chưa có ở HN. Nên có lẽ mình sẽ cho bé tham dự thử chương trình UCMAS xem sao.

• 1,296 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã comment nhé. Mình cũng cảm thấy rất có hứng với cái lớp này. May mình cũng rất thích môn toán nên cũng chỉ mong con giai có được cái sở thích giống mình thôi, chứ chả dám mơ xa là giỏi toán đâu. Được cái bây giờ cứ nói đến toán, đến cái tai, cái thuyền ca nô số 4, cái kẹo Giáng sinh số 7… là bé thích rồi.

Mà đúng như mẹ Ciup@ đã nói, học bàn tính nhưng không phải các bé học 1 viên là 1 thêm 1 viên là 2 đâu. Mình thấy từ bàn tính, các bé tự nhẩm được các phép tính đơn giản thuộc trình độ của mình. Còn đối với những con số lớn thì các bé vẫn tư duy tính nhẩm, hoàn toàn khác với máy tính Casio. Vì CS chỉ đưa con số vào là ra kết quả, còn bàn tính (không biết các mẹ đã tìm hiểu về nó chưa) hoàn toàn các bé vẫn phải động não, mà động não hơi bị nhiều. Vì tay đưa là đầu phải nhẩm, mắt phải nhìn hàng đơn vị, sang đơn vị kế tiếp lại nhẩm và nhớ để tay có thể đẩy được hạt. Vậy mới nói cái môn này là tư duy toán chứ k phải tính toán.

Do nhà mình ở Vạn Bảo nên Pi nhà mình học ở Trung tâm UCMas Alpha phố Nguyễn Khánh Toàn, khu đô thị mới Nghĩa Đô. Các mẹ nào quan tâm cứ alô số 04.22608066 để hỏi về chương trình học và địa chỉ cụ thể nhá.

À mà thêm đoạn này nữa, trước khi học các bé được kiểm tra. Đoạn này Pi nhà mình hơi bị thích. Ví dụ là viết từ 1 đến 10, cộng một số phép tình vô cùng đơn giản (đoạn này Pi nhà này tính quá nhanh luôn) và nói chuyện với cô giáo để kiểm tra độ tập trung và tài quan sát. Vui ra phết, con kiểm tra mà các mẹ buôn tá lả :Laughing:

• 2,255 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Em vừa đăng ký cho con giai em sinh năm 2002 học ở công ty mẹ của Khai Trí ở 23 cửa đông,tuy nhiên phải chờ đủ hs mới bắt đầu đc. Nếu mẹ nào có con tầm tuổi đó và nhà ở mạn hoàn kiếm-ba đình đký học cùng bạn chíp với nhé.
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua

• 866 Bài viết

• 1,525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp_chíp Xem bài viết
    Em vừa đăng ký cho con giai em sinh năm 2002 học ở công ty mẹ của Khai Trí ở 23 cửa đông,tuy nhiên phải chờ đủ hs mới bắt đầu đc. Nếu mẹ nào có con tầm tuổi đó và nhà ở mạn hoàn kiếm-ba đình đký học cùng bạn chíp với nhé.
    Học phí bao nhiêu 1 khóa hả mẹ nó?