Các môn ngoại khóa, nhạc thơ, sách cho bé

Lớp 6- mời các bố mẹ có con học lớp 6 tham gia.

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 97.5K Lượt đọc
  • 456 Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 387 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình xin mở mục này muốn để trao đổi tình hình học của các cháu vì trên này thấy cũng có nhiều mẹ có con học lớp 6.
    Xin tự giới thiệu trước mình là bố , đang phải kèm con gái học lớp 6 (trường công lập) gần như tất cả các môn. Mình theo sát chương trình học của cháu từ mẫu giáo. Thật sự thấy chương trình và cách dạy học hiện nay còn nhiều vấn đề mọi người đang bàn cãi. Nhưng việc ta thì ta cứ phải lo cái đã , không chờ ai lo được cả. Chờ nhà nước lo thì các cháu thành ông bà cả rồi.
    Từ lâu mình cũng nghĩ nếu cứ đưa các cháu đến trường , đón về , đưa đi học thêm mà mình không ở bên cạnh thì nhiều chuyện mình cũng không biết để chấn chỉnh ngay. Mình nghĩ nên có cái room nào đó để trao đổi thì hay hơn, vì các cháu tuổi này chưa tự lực tìm hiểu trao đổi chuyện học hành được, cần có sự trợ giúp của bố mẹ.
    Mình cho cháu học tiếng anh trên Paltalk và luôn ngồi bên cạnh nên thấy có những cái cần chấn chỉnh, biết được cái mạnh cái yếu của cháu. Mình nghĩ nếu tập hợp được một số cháu thì cũng có thể lập được một room cho các cháu trao đổi với sự có mặt của bố mẹ bên cạnh , thông qua đó biết được cái mạnh cái yếu của các cháu trong các môn của chương trình hiện nay.
    Cháu nhà mình thì môn tiếng anh tạm gọi là khá (mình không biết tiếng anh mà tiếng anh thì cháu hơn mình nên cứ đánh giá vậy), toán lý tạm ổn do bố kèm . Về môn tiếng anh thì cháu quen các anh, chị, cô chú trên mạng nhiều vì cháu nhỏ tuổi nhất mấy room đó. Nên mình nghĩ là lập một room là có lợi.
    Nếu lập được room lớp 6 này thì ai có gì thắc mắc có thể hỏi và phụ huynh nào trả lời được thì trả lời giùm.Trao đổi tất cả các môn như học nhóm.
    Với lời lẽ lủng củng như trên mong các bố mẹ thông cảm và hiểu ý Ciub . Xin cám ơn.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 172 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Ôi thế thì hay quá! Cho mình tham gia với. Con gái lớn mình cũng học lớp 6. Mà các bé cũng sắp thi học kỳ 2 rồi. Bé nhà mình thì tự học là chính chỉ khi nào có bài gì khó thì mới cầu cứu tới mẹ thôi. Tối nào cũng học tới 11h, 12h thấy xót con lắm (nhưng mà đoạn đầu tối thì cũng la cà xem phim hoạt hình , nhất là High School Musical gì gì đó ôi thôi mê đắm đuối luôn ) Có được một room để trao đổi thắc mắc, kinh nghiệm cho các ba mẹ thì quá tuyệt rồi. Cám ơn bác chủ topic về ý kiến tuyệt vời này. Các ba mẹ ơi tham gia nhiệt tình nhé!

• 792 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yen_thuytrieu Xem bài viết
    Mình đã có một chương trình định sẵn cho việc học ngoại ngữ của con trai và có thể nói rằng sẽ thành công xin đưa đây để các ông bố bà mẹ tham khảo .
    Vào lơp 6 bé nhà mình mới bắt đầu được học ngoại ngữ như một môn chính khóa ở trường , mình muốn cháu phải thật giỏi môn này sau vài năm có thể nghe , nói và viết như tiếng việt vì tâm niệm như thế nên mình không đắn đo mời một thày giáo về dạy riêng cho con ( tuần 3 buổi , mỗi buổi 1,5h ), mình quyết định tư vấn cho con và rót vào tai con tầm quan trọng của môn học này , mình bảo nếu không học là coi như sau này mù chữ hiii và thế là qua một năm cháu đã tiến bộ vượt bậc , hiện tại đang học ngữ pháp chương trình lớp 9 phổ thông và dự tính một năm nữa sẽ hết lớp 12 , kết hợp với việc mỗi ngày 2 h nghe và xem phim học trên đĩa rồi làm bài trên mạng .Giờ thì có thể hoàn toàn yên tâm về môn này và đảm bảo vài năm nữa cháu có thể nghe nói như tiếng mẹ đẻ .
    Chào bạn. Qua bài của bạn mình thấy hơi chột dạ: Con bạn học trong 1 năm mà đã học gần hết ngữ pháp tiếng Anh ở THCS? Ở tiểu học cháu đã học ít nào chưa? Chắc cháu cũng đã được tiếp xúc nhiều với tiếng Anh thì mới có thể học nhanh đến thế. Bạn nói mời thầy 1 tuấn 3 buổi (1,5 tiếng) , kết hợp nghe 2 h/ ngày, làm bài trên mạng...và lượm hết kiến thức 3 năm trong 1 năm thì quả là mình bái phục. Ngoài ra cháu vẫn còn phải học chương trình chính khóa ở trường nữa chứ.
    Đừng nghĩ là mình nghi ngờ nhưng thực sự mình muốn hỏi cách bố trí thời gian của gia đình và cháu thế nào để có thể học được một cách hiệu quả như vậy?
    Ngoài ra theo mình để "nghe nói được như tiếng mẹ đẻ" đòi hỏi 1 lượng kiến thức và ký năng giao tiếp thật tốt. Nếu bạn chỉ cho cháu học với thầy (kiểu 1 kèm 1) và nghe đài, xem phim..e rằng chưa đủ. Sao bạn ko cho cháu tới 1 trung tâm TA nào đó để cháu có điều kiện giao tiếp rộng hơn và với người nước ngoài.
    Cuối cùng, mong bạn chia sẻ cách bố trí thời gian học tập của cháu để bà con học tập được it nhiều...
    • 5,196 Bài viết

• 9,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhanhLinh Mom Xem bài viết
    Chào bạn. Qua bài của bạn mình thấy hơi chột dạ: Con bạn học trong 1 năm mà đã học gần hết ngữ pháp tiếng Anh ở THCS? Ở tiểu học cháu đã học ít nào chưa? Chắc cháu cũng đã được tiếp xúc nhiều với tiếng Anh thì mới có thể học nhanh đến thế. Bạn nói mời thầy 1 tuấn 3 buổi (1,5 tiếng) , kết hợp nghe 2 h/ ngày, làm bài trên mạng...và lượm hết kiến thức 3 năm trong 1 năm thì quả là mình bái phục. Ngoài ra cháu vẫn còn phải học chương trình chính khóa ở trường nữa chứ.
    Đừng nghĩ là mình nghi ngờ nhưng thực sự mình muốn hỏi cách bố trí thời gian của gia đình và cháu thế nào để có thể học được một cách hiệu quả như vậy?
    Ngoài ra theo mình để "nghe nói được như tiếng mẹ đẻ" đòi hỏi 1 lượng kiến thức và ký năng giao tiếp thật tốt. Nếu bạn chỉ cho cháu học với thầy (kiểu 1 kèm 1) và nghe đài, xem phim..e rằng chưa đủ. Sao bạn ko cho cháu tới 1 trung tâm TA nào đó để cháu có điều kiện giao tiếp rộng hơn và với người nước ngoài.
    Cuối cùng, mong bạn chia sẻ cách bố trí thời gian học tập của cháu để bà con học tập được it nhiều...
    Mình cũng có con học lớp 6, nhưng thấy có nhiều vấn đề trong chuyện học của con quá! Môn gì cũng thấy có ... vấn đề :Sigh: .
    Mình cũng giống bạn, vừa thấy bái phục nếu con bạn ấy học được thế, vừa thấy muốn học hỏi nếu được về cách bố trí thời gian quá!
    Con mình thích tiếng anh, dù ko giỏi lắm, chỉ giỏi phần ngữ pháp thôi, do cách dạy của các cô. Nhưng mình ko dám cho con đi học thêm trong năm vì thấy con quá khổ với đủ các môn học từ khoa học cho tới ... lý, toán! Ko có ngày nào con ko phải mang bài về nhà làm, dù đã đi học cả ngày. 10 h đêm vẫn còn ngồi kỳ cạch học thuộc, làm bài :Sick: (con mình hơi câu giờ - chậm và lươn khươn, ko nhanh nhẹn, chăm chú lắm). Tuy nhiên như vậy là quá tải rồi.
    Nhưng cuối tuần con phải học phụ đạo môn toán của trường cho học sinh giỏi, học thêm môn văn của cô chủ nhiệm vì cháu quá yếu môn văn, học thêm chút tiếng anh với cô giáo dạy tiếng anh vì cháu thích môn này, một chút toán với thầy dạy toán, thế là con ko được nghỉ ngày nào. Bố mẹ thương con lắm mà chả biết làm gì cả, cũng may là con có trách nhiệm với việc học của con.
    Mình thấy các mẹ còn cho con học thêm la liệt mà hãi quá! Mình dù muốn con học giỏi toán lý hóa và tiếng anh. Nhưng thôi, đành "tha" cho con thôi. Chỉ đi học thêm vào hè là cũng quá lắm rồi. Hè cũng để cho các con nghỉ ngơi, mà phải học nữa thì cũng tội lắm!!! Nhưng ko học thì học vào lúc nào??? :Sigh:
    • 172 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Nhưng cuối tuần con phải học phụ đạo môn toán của trường cho học sinh giỏi, học thêm môn văn của cô chủ nhiệm vì cháu quá yếu môn văn, học thêm chút tiếng anh với cô giáo dạy tiếng anh vì cháu thích môn này, một chút toán với thầy dạy toán, thế là con ko được nghỉ ngày nào. Bố mẹ thương con lắm mà chả biết làm gì cả, cũng may là con có trách nhiệm với việc học của con.
    Mình thấy các mẹ còn cho con học thêm la liệt mà hãi quá! Mình dù muốn con học giỏi toán lý hóa và tiếng anh. Nhưng thôi, đành "tha" cho con thôi. Chỉ đi học thêm vào hè là cũng quá lắm rồi. Hè cũng để cho các con nghỉ ngơi, mà phải học nữa thì cũng tội lắm!!! Nhưng ko học thì học vào lúc nào??? :Sigh:
    Giống y nhà mình. Nhưng ngộ cái là bé nhà mình thích đi học thêm hè lắm, chưa thi học kỳ mà đã xin mẹ đăng ký cho đi học thêm hè rồi. :Thinking:

• 1,890 Bài viết

• 4,808 Được cảm ơn

(con mình hơi câu giờ - chậm và lươn khươn, ko nhanh nhẹn, chăm chú lắm)
    Ôi, bạn nói cứ như là nói về con nhà tớ ý, híc híc. Con trai tớ cũng vậy, lươn kha lươn khươn, lúc nào cũng con làm xong bài rồi. Tớ đau đầu với cậu này quá, có lúc tớ cũng chẳng biết kiểm tra như thế nào nữa. Từ lớp 4 tiểu học con tớ đã học theo kiểu bài khó, không làm được mới hỏi bố mẹ, nhưng dễ kiểm tra hơn, sang cấp 2 cái kiểu kiểm tra đấy không còn phù hợp nữa thì phải. Con tớ cũng học yếu môn tiếng Anh, tớ nhờ 1 bà đã về hưu gần nhà kèm cặp, một tuần có một buổi, cu cậu có tiến bộ hơn nhưng không ăn thua, nhìn con bạn yen_thuytrieu tớ thèm lắm, vì học giỏi TA được như thế là con bạn cũng rất chăm chỉ phải không?
    Bố mẹ nào có phương pháp kèm cặp, kiểm tra kiểm soát việc học hành của con thì chia sẻ cho tớ với, tớ đang bối rối vụ này.
    Mà các con đã thi học kỳ 2 chưa các bác ơi, con tớ thi gần xong rồi, ngày mai thi Văn, ngày kia thi toán là xong rồi đấy, thế mà vẫn tranh thủ đọc chuyện tranh :Sigh: , bảo con không học ôn à? cậu ý bảo con ôn xong hết rồi, bó tay :Nottalkin:
    • 387 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

môn tiếng anh thuộc về bộ môn năng khiếu ~ nếu có khiếu học sẽ nhàn và nhanh hơn , nhưng mà các ông bố bà mẹ như chúng mình cũng phải đôn đốc các bé học nữa chứ tuổi các bé vẫn còn mải chơi lắm . Con trai nhà mình thì mẹ cũng phải nhắc nhở nhiều lắm vì nghịch và mải chơi , học nhiều thì cũng còi cọc đi đấy ... Học thêm 1 năm hết ngữ pháp của 3 năm cũng không lấy gì làm đáng kinh ngạc cả . Bạn đã xem qua chương trình THCS chưa ? vấn đề là học rồi có nắm được không thôi . Ở vùng nông thôn nhà mình các trung tâm dạy ngoại ngữ rất chán chính vì thế mới phải tốn tiền thuê gia sư đấy , đến trung tâm nghe ào ào có khi còn nguy hiểm hơn không đi học ( nghe phát âm mà không chính xác thì ngồi nhà học trên video còn tốt hơn ) . trên video toàn giáo viên người Anh dạy thôi , còn việc nghe cũng quan trọng xem nhiều phim tiếng anh rèn kĩ năng nghe tốt , muốn giỏi ngữ pháp thì phải chăm làm bài tập dưới mọi hình thức ( trong sách vở và tốt nhất là trên mạng ) , muốn nói tốt đúng ra là có môi trường giao tiếp với người nc ngoài nhưng mà ở đây cũng không có điều kiện dc như thế , mình nghĩ cũng phải từ từ vì con học dc như thế cũng là quá đạt rồi, bé nhà mình thì từ nhỏ học nhiều vì cháu cũng hơi đặc biệt ( biết đọc từ lúc dc 17 tháng tuổi ) , nên các môn về lĩnh vực xã hội cháu hiểu rộng vì đọc quá nhiều sách vở và có trí nhớ tốt nên hầu như môn gì cũng giỏi , mình thấy nếu cháu xem cuộc thi nào đó trên tivi cũng có thể trả lời dc nhiều câu hỏi , ví dụ cuộc thi đường lên đỉnh olimpia các câu về tiếng anh có thể trả lời đúng hết với những câu hoi tăng tốc IQ nó cũng rất nhanh và đúng , lĩnh vực vượt trội của cháu là về văn học lịch sử và địa lí , nhưng cũng đứng đầu môn toán luôn . để nghe và nói tiếng anh tốt thỉnh thoảng mình vẫn phải trực tiếp ngồi chát với cháu bằng tai nghe qua chát voice với người nc ngoài trong room đấy . Mình thực ra không có điều kiện sống ở thành phố nên có lẽ cháu cũng chịu thiệt thòi nếu không cháu còn tiến bộ nhiều hơn nữa .
    Mình đã xem mấy bài của Yen_thuytrieu rồi. Nhưng theo mình nghĩ một phần là do sự thông minh có sẵn của bé. Nhưng cũng có những bé khi còn nhỏ thì thông minh nhưng khi lớn thì cũng không có gì nổi trội , hoặc nổi ở những mặt mà nhiều khi không mong muốn.
    Nhưng bé nhà bạn thì mình vẫn đánh giá cao sự quan tâm của gia đình hướng cho bé đúng cách và đúng hướng. Từ sự cảm nhận về thiệt thòi vì ở nông thôn nên bạn mới quan tâm bồi dưỡng trí tuệ văn hóa cho cháu.
    Mình trước đây cũng ở trung tâm nhưng khi chuyển ra ngoại thành thì mình thấy có nhiều cái lợi trong việc giáo dục con. Đó là do hoàn cảnh mỗi gia đình.
    Mình cũng làm nhiều điều giống như mẹ Yen_thuytrieu . Trước đây vì không biết tiếng anh nên bị mất nhiều cơ hội . Phần nữa là nghe mọi người kêu ca nền GD , nên mình cũng bỏ nhiều công tìm hiểu những cách GD của nước ngoài rồi so sánh.
    Cuối cùng cũng nghĩ là mình phải dạy con mình là chính, không mong chờ ở nền GD hiện nay. Và mình cũng nghĩ tiếng Anh là tiếp cận với nền tri thức TG nhanh nhất , nhiều kiến thức nhất.
    Mình cho bé tiếp xúc phim hoàn toàn tiếng anh từ khi 5 tuổi. Đến 6 tuổi mới cho đi học ở trung tâm. Lúc đó chưa có Internet, mà lúc đó mình còn chưa biết mở và tắt máy tính nữa chứ đừng nói là sử dụng.
    Nhưng đến bây giờ có Internet là một lợi thế , nên mình cho bé học trên Internet là chính , hè mới cho học ở trung tâm để giảm áp lực học hành và đi lại nhiều. Trong năm học thì dành thời gian nhiều cho bài vở trên lớp. Cũng may là tìm được trường có lớp học 1 buổi. Về nhà mình kèm các môn ở trường xong cho lên mạng. Các môn học thì hỏi gì mình giải đáp và nếu khó thì cha con cùng tìm trên mạng.
    Như vậy đỡ rất nhiều công sức và thời gian vì không đi học thêm. Mình cũng mua rất nhiều các loại sách về tự nhiên , thiên nhiên cây cỏ động vật, khí hậu trái đất...cho cháu đọc. Thích nuôi các loài vật thì cho nuôi... nên giữa kiến thức trong sách cháu đọc được và thực tế cháu hiểu biết nhiều. Tuyệt đối không đọc các sách mà các bạn cho mượn.
    Tạm thời phải nhường máy cho cháu đã , mong được trao đổi chia sẻ kinh nghiệm cùng mọi người tiếp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,890 Bài viết

• 4,808 Được cảm ơn

Hiii !!! mỗi khi mình hỏi con đã học xong chưa ?> nó bảo xong hết rồi thì lâp tức thế nào cũng được nghe câu này của mình " mày thiên tài thật rồi , người ta học cả đời chưa xong và vẫn còn dốt vậy mà mày học xong rồi sao con? ngồi xuống bàn và đọc sách đi . sao mà ngày nào cũng xem báo mẹ gọi thôi mới chịu thôi mà không thấy con chán và bảo xong rồi nhỉ ? giá mà đam mê học hành như thế thì tốt quá , phải bắt học kể cả giỏi rồi . Có lần mình cầm quyển từ điển danh nhân thế giới và hỏi nó bất kì nhân vật nào trong đó , nó trả lời đúng thì không sao nhưng trả lời sai là lập tức nghe được giọng không hay của mình rằng " người ta nổi tiếng như thế mà con bảo không biết mẹ chịu mày rồi " . nếu có gì không biết nó hỏi mình thì mình sẽ nói rằng " mẹ già rồi không biết gì hết đừng hỏi nữa tự tìm hiểu đi , mẹ đã bảo là vì học hành dở dang nên giờ mẹ mới phải ngồi đây chờ mày đi học về chỉ có học thật giỏi mới bay được đi và thoát khỏi nghèo khổ thôi .
    Ối giời ơi, mẹ nó biết không, tủ sách của ông con tớ có tương đối đầy đủ sách về các nhà bác học thế giới. Nhưng ông con mình bảo: mẹ ơi, nhà bác học a,b,c gì đó lúc nhỏ học cũng phình phường lắm mẹ ợ, híc híc, Chí Phèo thế là cùng :Crying:
    • 387 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng dạy nhiều điều giống như kiểu Y_tt nhưng mình không đưa những danh nhân thế giới ra vì làm như vậy cháu sẽ nghĩ là mình mong muốn vậy mà cháu thấy khó thực hiện thì cháu sẽ " Chí Phèo". Mình chỉ thỉnh thoảng khen những người quen biết gần gần mà cháu thấy và giải thích là họ học giỏi hơn bố. Cháu khen nhà ai đẹp hay ai có xe đẹp thì chỉ nói là họ làm lương cao vì họ học giỏi.
    Những môn học thì mình cũng không ép và không ra nhiều bài tập, mà chọn những dạng tiêu biểu cho làm thử , nếu làm được thì thôi , dạng nào chưa quen thì làm tiếp. Cho phép hỏi bất cứ điều gì, bất cứ lúc nào và cùng nhau trao đổi , nếu bí thì hỏi những người quen qua Internet hoặc tra trong google. Vì mình đọc trong các diễn đàn thấy nói ở NN họ dạy như vậy. Nên minh hướng cháu học như vậy. Còn điểm số thì mình nhắc nhở cố gắng càng cao càng tốt chứ không ép.
    Về điểm số thì thật sự trong chương trình có những cái mà khi cháu hỏi mình cũng bó tay. Vì nhiều từ ngữ quá "trừu tượng" so với tuổi các cháu.Mà nó đã không hiểu thì nó trả lời sai. Có hôm nó bảo hôm nay môn GDCD con 1 điểm, mình hỏi cô hỏi cái gì và trả lời sao , khi xem sách thì mình thấy đúng là bó tay.
    Cũng như lúc nãy cháu hỏi "Địa y" là gì , trời tối mà mình cũng phải mang đèn pin dẫn cháu đi tìm. Thử hỏi những bé ở nhà cao tầng thì đi tìm cũng khó mà để ngày mai thì quên mất.
    Nên mình thấy có nhiều cái trong chương trình đưa ra mà các cháu chưa thấy , chưa biết , chưa hiểu thì làm sao nó thuộc được , mà học vẹt thì làm sao nhớ lâu. Nên cũng không nên ép điểm số.
    Có rất nhiều cái các bé chưa thấy , chưa hiểu nên khó nhớ. Các thầy cô cứ khảo bài thì chịu thật , chưa kể có những nơi còn cho học sinh khảo bài nhau sai một chữ cũng không được sau đó ghi sổ báo cáo cô. Nhiều cái thật sự cũng bực.
    Mình quan niệm học để hiểu biết nên mình dạy theo pp cần tăng khả năng tư duy và hiểu biết chứ cũng không ép điểm số. Nhiều khi thấy cũng bế tắc nên tìm hiểu nhiều về các trường cũng cứ nghĩ chuyển trường ......Nhưng nói chung cũng chưa đến nỗi nào. Hy vọng vài năm nữa có thay đổi gì không.
    Mục này mở ra có lẽ cũng hơi muộn vì các cháu chuẩn bị thi học kỳ và nghỉ hè. Mình nghĩ có một cái room các cháu cùng trình độ nhau cùng trao đổi , đưa ra các thắc mắc , có phụ huynh giám sát thì lợi hơn là các cháu tự hỏi nhau hay học tổ học nhóm. Vì nhiều room 9x thấy lăng nhăng lắm.
    Nếu thấy cần thiết cũng có thể tìm cách mở một room ở yahoo, Skype hay Paltalk chat voice được. Vì mình cho cháu học tiếng Anh trên Paltalk thấy rất hay. Tiện lợi, đỡ mệt , đỡ thời gian đi lại, rẻ tiền , ai tham gia cũng được, mà người lớn ngồi ngay cạnh được.
    Hè này chắc là ai cũng tăng cường tiếng Anh , nếu ai muốn cho các bé học thêm lúc nhàn rỗi ở nhà thì mình giới thiệu trong Paltalk cài vào máy như Skype có nhiều người cả nước ngoài và VN dạy rất hay. Bé nhà mình và 1 bé nữa lớp 5 là nhỏ nhất trong đó. Hầu như ngày nào cũng vào, và hè chắc vào nhiều hơn. Trong đó dạy 24/24/ 7 ngày/ tuần.
    Cách vào: vào Paltalk.com - download - cài như Skype và yahoo nhưng phần mềm này nhẹ hơn, máy mình cài cả 3 thứ không ảnh hưởng lẫn nhau- Sau khi cài thì bấm vào All ROOMS -> EDUCATION -> Learn Diferent Languages -> có nhiều room học. Cả người VN và nước ngoài dạy, ai muốn vào học cũng được.
    Mình cũng mong có nhiều bạn cùng tuổi vào học cho vui.:Applause: .Và các cháu cũng cần giao tiếp đàm đạo chứ nhiều khi ở nhà mà bố mẹ cứ mang môn Giáo dục công dân ra dạy thêm thì chán chết.
    • 1,890 Bài viết

• 4,808 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ciub Xem bài viết
    Hè này chắc là ai cũng tăng cường tiếng Anh , nếu ai muốn cho các bé học thêm lúc nhàn rỗi ở nhà thì mình giới thiệu trong Paltalk cài vào máy như Skype có nhiều người cả nước ngoài và VN dạy rất hay. Bé nhà mình và 1 bé nữa lớp 5 là nhỏ nhất trong đó. Hầu như ngày nào cũng vào, và hè chắc vào nhiều hơn. Trong đó dạy 24/24/ 7 ngày/ tuần.
    Cách vào: vào Paltalk.com - download - cài như Skype và yahoo nhưng phần mềm này nhẹ hơn, máy mình cài cả 3 thứ không ảnh hưởng lẫn nhau- Sau khi cài thì bấm vào All ROOMS -> EDUCATION -> Learn Diferent Languages -> có nhiều room học. Cả người VN và nước ngoài dạy, ai muốn vào học cũng được.
    Mình cũng mong có nhiều bạn cùng tuổi vào học cho vui.:Applause: .Và các cháu cũng cần giao tiếp đàm đạo chứ nhiều khi ở nhà mà bố mẹ cứ mang môn Giáo dục công dân ra dạy thêm thì chán chết.
    Cảm ơn bố nó về thông tin bổ ích. Tớ cũng rất thích con giỏi tiếng Anh, nhưng quả thật là con trai tớ cũng lười lắm, mà bắt ép cháu thì cũng không được, cháu học không hứng thú, nhưng tớ sẽ hướng dần dần cho cháu yêu thích môn TA.
    Công nhận là bố mẹ hay áp dụng môn giáo dục công dân thật :Laughing:
    To Yen_tt: hi hi, các bà hay xót cháu lắm, thấy bố mẹ mắng là bênh ngay.
    • 5,196 Bài viết

• 9,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nambebe Xem bài viết
    Cảm ơn bố nó về thông tin bổ ích. Tớ cũng rất thích con giỏi tiếng Anh, nhưng quả thật là con trai tớ cũng lười lắm, mà bắt ép cháu thì cũng không được, cháu học không hứng thú, nhưng tớ sẽ hướng dần dần cho cháu yêu thích môn TA.
    Công nhận là bố mẹ hay áp dụng môn giáo dục công dân thật :Laughing:
    To Yen_tt: hi hi, các bà hay xót cháu lắm, thấy bố mẹ mắng là bênh ngay.
    Mình cũng cài rồi, ko biết là học thế nào nhỉ? Vừa lượn vào mà chả hiểu gì lại lượn ra (vì đang ở cơ quan)! Các bố, mẹ ơi, làm nào mà cho các con nhà chúng mình giao lưu được nhỉ???
    Con gái mình thích môn tiếng anh lắm lắm ấy, vì cháu ngưỡng mộ mẹ lắm (muốn đi du học như mẹ mà). Khỗ nối mình thì chỉ thích con học giỏi môn tự nhiên thôi, vì sợ con thích môn ngoại ngữ sau này lại đi học ngoại ngữ như gì nó thì mệt lắm (em mình học giỏi ngoại ngữ lắm, cũng giỏi các môn khác, nhưng lại chọn học ngoại ngữ, nhưng bây giờ lại ko có công việc ốn định, vì làm bên giao thông, xây dựng, chả biết chuyên môn gì :Sad.
    Hè đang muốn cho con đi học 1 khóa tiếng A tử tế 1 chút để bật lên khả năng nói của con mà ko biết có tìm được cho con ko??? Đăng săn bên BC mà ko biết có đăng ký nổi ko đây!!!
    Con mình lươn khươn lắm, nên về nhà chả còn có thời gian học gì ngoài xem tv và làm bài về nhà, học thuộc! Ko làm được việc nhà gì ngoài rửa bát buổi tối, mẹ kêu gọi lạc cả giọng mà ko fải hôm nào cũng quét nhà với tưới cây được :mad:. Con mình lại học 2 buổi 1 ngày nữa cơ, khổ lắm! Chả có thời gian để chơi, cứ dán mắt vào TV :Crying:. Như ngỗng ấy!
    • 387 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng cài rồi, ko biết là học thế nào nhỉ? Vừa lượn vào mà chả hiểu gì lại lượn ra (vì đang ở cơ quan)! Các bố, mẹ ơi, làm nào mà cho các con nhà chúng mình giao lưu được nhỉ???
    .
    -Bạn cài paltalk rồi thì bấm nút ALL ROOM ở phía bên phải ấy.
    Sau đó tìm Education ở cột bên trái.
    Tìm Learn Different Langueges ở cột lớn.
    Khi bấm vào đó hiện ra rất nhiều Room học. Thường cháu nhà mình hay học ở Learn English from Seattle to Hanoi.

-Hoặc từ All room -> Asia -> Việt nam -> cũng có nhiều room học tiếng Anh, nhưng cũng có nhiều room linh tinh.

- Hoặc bạn có thể vào theo đường này : http://chat.paltalk.com/g2/group/114...oupDetails.wmt
    • 792 Bài viết

• 2,255 Được cảm ơn

Con trai hoc xong theo quy định đọc báo thể thao nửa tiếng rồi phải hậm hực trả máy ngay cho mẹ và đi ngủ sớm mai còn dậy chuẩn bị bài ~ bé nhà mình cũng chỉ học ngày một buổi ở trường còn lại học thêm ở nhà và ở trường các buổi trống trong tuần , thế mà nó vẫn có thời gian đá bóng , chơi bi vv và vv ... trò gì cũng quá đam mê nữa . Những khi cháu ngồi nghe học trên máy thì mình toàn ngồi hàng giờ bên cạnh rót mật vào tai cháu đấy hiiii kể cũng hơi buồn cười , kinh tế nhà mình thì chỉ bt thậm chí là nghèo đó nhưng mình thấy nhiều người rất có điều kiện và muốn con giỏi lại không thể làm được , muốn con học hành tiến bộ và ngoan ngoãn thực ra bố mẹ phải tốn công lắm, phải dõi theo đăm đắm từng bước chân con ngày ngày tháng tháng .. và rất mệt ...Nó đi học lớp 1 khác gì mình cũng học lại lớp 1 với nó và dạy nó làm gì cũng thế thật mất công sức nhiều lắm lắm , những khi bé ham chơi quá giờ la cà về muộn nửa giờ mình toàn ngồi ở cửa đợi con và thấy con bước vào nhà là bảo " có biết rằng mẹ nhìn đồng hồ từng phút con về muộn hay không và nhìn về hướng các bạn con tan trường về đến nỗi mẹ bị ngáo cổ đây này " có khi con cũng thanh minh chạy tội thì phải đối phó rằng " này mày nghĩ mẹ già cỗi lú lẫn rồi phải không ?> nhìn lại mẹ xem .. vẫn còn thông minh tỉnh táo lắm đấy ~ có người bằng tuổi mẹ còn chưa thèm lấy chồng kia kìa " hiiiiiiiiiiiii phải để bộ mặt lạnh , mới biết là con cái hư hỏng là do lỗi của cha mẹ chúng ta đấy ,vì không giám sát chúng chặt chẽ để chúng học hành kém cỏi mà đã học kém thì chỉ muốn bỏ học thôi , nếu không được phép bỏ học thì thế nào chúng cũng học để chống đối và sẽ sinh ra nhiều chuyện buồn .. tốt nhất là phải bắt học không thể thương chiều bỏ qua được .
    Ok. Vậy là mình đã hiểu tại sao con bác Y-TT học tốt được như vậy rồi. Trước tiên là cháu nhà bác rất thông minh. 1 điều nữa là quả tình các bác quan tâm đến con cái thật! Mình vẫn luôn tự nhủ con cái là điều quan tâm hàng đầu nhưng thú thực là chưa bao giờ sát sao được với con như các bác :Sad: . Lên diễn đàn này em học hỏi được rất nhiều. Cũng tự mình nhận thấy là mình thật may vì cho tới hiện tại các cháu nhà em cũng khá "ngon lành" ( dĩ nhiên là trong mắt mẹ rooling: ). Về môn tiếng Anh em cho cháu học từ năm lớp 1, học thêm thì toàn học trung tâm thôi. Em thì lại ko thích kiểu thầy dạy kèm vì quả tình tìm được 1 người dạy ưng ý thì rất khó. Mời được thầy giỏi đến nhà có khi còn đắt hơn cả ra trung tâm có người nước ngoài dạy! Hiện tại cháu (lớp 6) nhà em cũng khá vững ngữ pháp và giao tiếp rất tự nhiên. Có thời gian thì cháu làm bài trên mạng, đọc truyện tiếng Anh...nói chung có nhiều cách để con học, vấn đề là cháu thích thế nào.
    Hình như bác Y-TT ở HP? HP thì cũng ko phải là nông thôn đâu :Battin ey:. Em thấy bác rất quan tâm đến việc học của con và chắc chắn đã tìm được cách phù hợp nhất với cháu. Còn muốn học ở TT người nước ngoài dạy tốt thì em thấy cũng có đấy chứ, như Apolo chẳng hạn.
    Cám ơn các bác đã trao đổi rất cởi mở và em cũng ngẫm ra được ít nhiều. Hiện nay các con đang thi học ký II, chúng ta cùng chúc cho các con thi tốt nha.
    • 5,196 Bài viết

• 9,661 Được cảm ơn

[quote=ciub;1591760]-Bạn cài paltalk rồi thì bấm nút ALL ROOM ở phía bên phải ấy.
    Sau đó tìm Education ở cột bên trái.
    Tìm Learn Different Langueges ở cột lớn.
    Khi bấm vào đó hiện ra rất nhiều Room học. Thường cháu nhà mình hay học ở Learn English from Seattle to Hanoi.

-Hoặc từ All room -> Asia -> Việt nam -> cũng có nhiều room học tiếng Anh, nhưng cũng có nhiều room linh tinh.

- Hoặc bạn có thể vào theo đường này : http://chat.paltalk.com/g2/group/114...oupDetails.wmt[/quote
    Cảm ơn Ciub, nhưng mình tạo nick rồi, lượn vào room rồi, nhưng thấy nói các chủ đề như vậy thì con mình ko hiểu được. Nên mình lại lượn ra. Lúc nãy rỗi lại lượn vào lượt nữa, nhưng có vẻ khó cho con gái quá!
    Mình tưởng có room riêng cho bọn trẻ con cơ. Bé mình ko nghe được, ko nói được mà.
    • 387 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

.
    Cảm ơn Ciub, nhưng mình tạo nick rồi, lượn vào room rồi, nhưng thấy nói các chủ đề như vậy thì con mình ko hiểu được. Nên mình lại lượn ra. Lúc nãy rỗi lại lượn vào lượt nữa, nhưng có vẻ khó cho con gái quá!
    Mình tưởng có room riêng cho bọn trẻ con cơ. Bé mình ko nghe được, ko nói được mà.
    Đó là room học tiếng Anh mẹ nó ạ. Trong room đó có em bé từ 10 tuổi (vào học cùng mẹ) đến những người 30-40 , nhưng số đông là HSSV.
    Mình thấy cách học này hay nên mới nghĩ là nếu nhiều người tham gia thì mới có thể tạo một room riêng cho các bé.Nếu cùng lứa tuổi và cùng trình độ mới nói sang những môn học khác và những chuyện khác được. Vì mình thấy các room của các nước khác có phân chia lứa tuổi.
    Bởi vì Cái room đó hàng vài trăm người ở khắp các nước biết và tham gia nhưng vì giờ giấc khác nhau nên có những lúc chỉ có 2-3 người.
    Có những room của HSSV họ hẹn nhau , lên lịch ngày giờ nhiều khi chỉ một ngày trong tuần gặp nhau trao đổi.
    Vì vậy mình mới nghĩ có thể mở một room cho các bé ở khắp các nơi vào cùng trao đổi . Vì ngồi tại nhà nên phụ huynh biết mọi chuyện . Chứ cứ tình trạng phụ huynh chở đi và đón về , hoặc các em tự đi học thì nhiều khi các em trao đổi những điều bất lợi mà phụ huynh không biết. Còn nếu cứ giữ ở nhà mà chỉ xem ti vi thì nhiều khi như ngỗng thật.
    Mình thấy trong lớp học ở đây thật ra rất nghiêm chỉnh. Nếu bạn vào thấy những người có chữ @ ở đầu là trật tự lớp. Ai nói năng lộn xộn bậy bạ thì bấm đuổi ra được ngay , ai muốn nói phải giơ tay. Nhiều khi thấy còn nghiêm hơn các lớp học ở ngoài.
    • 270 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

@Y-TT: Con trai bạn thông minh thật đấy. Chắc các môn khác cháu cũng giỏi. Con gái mình có điều kiện học tiếng Anh từ khi 5 tuổi, nghe và nói rất tốt. Tuy nhiên mình không biết có cách nào để nâng vốn từ vựng cho cháu. Mẹ Y-TT có kinh nghiệm gì không. Con gái mình suốt ngày xem CN và Disney một cách say mê nên chỉ rành vốn từ của bọn teen và từ lóng. Mình đang chưa biết cách nào giúp cháu tự thích thú học và tăng được vốn từ vựng khoa học, xã hội. Hè này các cháu ở nhà cả ngày, bố mẹ đi làm, ở nhà chỉ toàn game thì hỏng. Mà cắt mang/khóa máy tính thì hơi tiêu cực.
    • 5,196 Bài viết

• 9,661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ciub Xem bài viết
    Đó là room học tiếng Anh mẹ nó ạ. Trong room đó có em bé từ 10 tuổi (vào học cùng mẹ) đến những người 30-40 , nhưng số đông là HSSV.
    Mình thấy cách học này hay nên mới nghĩ là nếu nhiều người tham gia thì mới có thể tạo một room riêng cho các bé.Nếu cùng lứa tuổi và cùng trình độ mới nói sang những môn học khác và những chuyện khác được. Vì mình thấy các room của các nước khác có phân chia lứa tuổi.
    Bởi vì Cái room đó hàng vài trăm người ở khắp các nước biết và tham gia nhưng vì giờ giấc khác nhau nên có những lúc chỉ có 2-3 người.
    Có những room của HSSV họ hẹn nhau , lên lịch ngày giờ nhiều khi chỉ một ngày trong tuần gặp nhau trao đổi.
    Vì vậy mình mới nghĩ có thể mở một room cho các bé ở khắp các nơi vào cùng trao đổi . Vì ngồi tại nhà nên phụ huynh biết mọi chuyện . Chứ cứ tình trạng phụ huynh chở đi và đón về , hoặc các em tự đi học thì nhiều khi các em trao đổi những điều bất lợi mà phụ huynh không biết. Còn nếu cứ giữ ở nhà mà chỉ xem ti vi thì nhiều khi như ngỗng thật.
    Mình thấy trong lớp học ở đây thật ra rất nghiêm chỉnh. Nếu bạn vào thấy những người có chữ @ ở đầu là trật tự lớp. Ai nói năng lộn xộn bậy bạ thì bấm đuổi ra được ngay , ai muốn nói phải giơ tay. Nhiều khi thấy còn nghiêm hơn các lớp học ở ngoài.
    Con mình ko hứng thú học ở trên web như này, mà mình cũng hay chiếm máy tính làm việc, chát etc. Có lẽ việc tìm cho con 1 khóa học nghe nói tiếng anh căn bản vẫn cần thiết với nhà mình. Sáng mai mình phải quan BC hỏi xem sao. Nghe nói khó đăng ký lắm! Thôi, cứ thử xem sao đã. Mình mong muốn con sử dụng thành thạo tiếng anh, vì cần cho con không chỉ bây giờ.
    • 387 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Snowball Xem bài viết
    @Y-TT: Con trai bạn thông minh thật đấy. Chắc các môn khác cháu cũng giỏi. Con gái mình có điều kiện học tiếng Anh từ khi 5 tuổi, nghe và nói rất tốt. Tuy nhiên mình không biết có cách nào để nâng vốn từ vựng cho cháu. Mẹ Y-TT có kinh nghiệm gì không. Con gái mình suốt ngày xem CN và Disney một cách say mê nên chỉ rành vốn từ của bọn teen và từ lóng. Mình đang chưa biết cách nào giúp cháu tự thích thú học và tăng được vốn từ vựng khoa học, xã hội. Hè này các cháu ở nhà cả ngày, bố mẹ đi làm, ở nhà chỉ toàn game thì hỏng. Mà cắt mang/khóa máy tính thì hơi tiêu cực.
    Vậy con gái mình giống con gái bạn Snowball.
    Theo mình nghĩ thì việc tăng vốn từ khoa học và xã hội cũng phải từ từ thôi vì những vốn từ này bằng tiếng Việt nhiều khi cũng khó hiểu rồi.
    Còn việc chơi game mình cũng để ý kỹ những game cháu chơi. Nhiều game con gái chơi mình để ý thấy cũng rất hay. Khi chơi phải khai báo hộp thư của cha mẹ , họ thông báo là cháu tạo nick trong room đó , chơi đến đâu . Còn Việc cháu tạo nick riêng thì chuyện vào hộp thư xem là cái mình phải lo từ vài năm trước.
    Trong những game mà con mình hay chơi , họ làm cũng vui , nhiều cái đẹp thích hợp cho cá tính con gái . Nhiều khi họ ra các câu hỏi phải trả lời mới chơi tiếp được, những câu hỏi như trò chơi " ai là triệu phú" ấy . Nhiều khi họ cũng lồng các môn học như lý hóa rất nhẹ nhàng để tăng hiểu biết. Có hôm cháu nhà mình hỏi trong trò chơi có cái bánh răng phải đốt nóng rồi làm lạnh mới dùng được, hay cái lò xo cũng vậy. Cái này là môn "nhiệt luyện" ở đại học nhưng cũng giải thích sơ cho cháu.
    Mình nghĩ những game họ làm cũng rất hay để giảm áp lực học hành mà vẫn tăng khả năng hiểu biết. Vấn đề là để ý xem cháu chơi game gì thôi. Mình thấy cháu nhà mình khả năng nghe nói tốt là nhờ chơi game, những hướng dẫn (help) thì cũng tăng khả năng từ vựng được. Vì game hấp dẫn thì cũng phải tra từ , phải nghe nhiều mới quen.
    Thí dụ những cái game mình upload bên " những môn ngoại khóa " cho các bé, bảo đảm không thầy cô nào phát âm nhiều và đúng như trong đó được. Không có ông thầy nào nói ra rả suốt ngày được , không ai phát âm 1000 lần một từ cho các bé nghe được, chỉ có máy thôi.
    Mình cũng cho con học tiếng anh từ 5 tuổi nên khả năng nghe nói cũng tốt. Mình thấy nghe trên game và phim nói nhiều rất nhiều nên cũng có lơi. Đương nhiên cũng nên theo học ở trung tâm nào đó.
    Mình thấy hình như nhiều mẹ cứ phải thấy con ngồi ôm quyển sách và lẩm bẩm thì mới là học.
    Trong cái room paltalk ở trên học theo kiểu người lớn, đa số là những sinh viên và những người đã đi làm. Cháu nhà mình nhiều khi thấy nó cũng thích nhưng nhiều khi nó cũng chán , nó bảo nhiều cái con không hiểu gì vì đả động tới nhiều vấn đề của người lớn mà nói tiếng Việt nó cũng không hiểu chứ là tiếng anh.
    Hay mẹ Snowball cứ cho bé vào room xem,có thể làm quen với con bé nhà mình chúng chơi những thứ có hợp nhau không ? có gì mình thông báo cho. Bé nhà mình biết bé nhà mẹ Y_TT rồi. Bé nhà mẹ Y_TT đúng là rất chăm học . Còn bé nhà mình nó chỉ học chỗ nào nó thích, còn không là nó chơi game. Mình thấy game cũng có lợi nên không cấm, chỉ nhắc nhở hạn chế.
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Mình có con sang năm sẽ học lớp 6 công lập, cho mình "nhào zô" topic này để học hỏi với nhé. Học lớp 6 thì khó nhất là môn gì ? Có nhất thiết phải cho con đi học thêm không ? Những sách tham khảo hay là sách nào ?
    Con nhà mình cũng có chút khả năng tiếng Anh. Mình đã cài Paltalk vào máy cho cháu thử, nhưng không biết con của các bố mẹ lên máy lúc nào để trao đổi , cùng học?
    Cảm ơn các bố mẹ rất nhiều.
    • 270 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

@ciub: Mình không rành về máy tính lắm, chắc sẽ nhờ người quen cài Paltalk rồi cho con vào room thử. Con gái mình thích làm quen bạn mới, thích giao lưu. Bạn ciub cho mình xin web của những game bổ ích mà con gái bạn hay chơi với. Mình thấy con gái mình hay chơi những game online rất vớ vẩn như Boom, Ghost... chỉ luyện kỹ năng bấm phím nhanh thôi, ngoài ra ngôn ngữ của các bạn chơi nhiều khi rất tục.
    Mình cũng có chút kinh nghiệm dạy con tiếng Anh. Nghỉ hè mình thường đi mua DVD phim tiếng Anh cho con xem. Thường bọn trẻ thích phim mới, được quảng cáo trên TV. Mình luôn chọn những phim chỉ có phụ đề tiếng Anh, không chọn phim có thuyết minh hay phụ đề tiếng Việt. Nên chọn những phim có ý nghĩa nhân văn/giáo dục, tránh những phim bạo lực hoặc dạng siêu nhân vô bổ (kiểm tra qua wikipedia). Khả năng cảm nhận ngoại ngữ của bọn trẻ rất lớn. Tự ngôn ngữ ngấm vào các con, chúng chẳng cần tra từ điển mà vẫn hiểu. Trước mình hay mua phim hoạt hình, bây giờ con lớn rồi, đi chọn phim cho teen chắc hơi mất công.