• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.42K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khi nào cho con học tiếng Anh

Chào các mẹ
    Em thấy nhiều mẹ có nhu cầu cho con tiếp xúc với tiếng Anh từ sớm, nên cũng muốn góp chút thông tin tư vấn theo hiểu biết của mình.
    Là giáo viên tiếng Anh ở Mayschool, và cũng mở lớp cho các bé tại nhà, em đã dạy một số lớp đầu vào tiếng anh, 5 tuổi, 6 tuổi, 7 tuổi, 8 tuổi, và thấy rằng các mẹ có điều kiện thì nên cho con đi học từ khi bé bắt đầu được 5 tuổi. Con đi học, thứ nhất là có môi trường để dạn dĩ mạnh dạn hơn, thứ hai là nghe cô giáo phát âm chuẩn thì định hướng âm của con sau này cũng tốt.
    Có những bé 8 tuổi bắt đầu làm quen với tiếng Anh, sau một thời gian học tại trường tiểu học, nghe và tiếp thu âm không tốt lắm, thì việc sửa âm cho bé lúc đó rất khó. Con đã thiết lập thành thói quen rồi, nên phải mất thời gian lâu hơn và cẩn thân hơn mới cải thiện được. Điều này nếu bố mẹ không để ý, hoặc học với cô giáo trên lớp khó mà phát hiện ra.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 389 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miuxinh125 Xem bài viết

Chào các mẹ
    Em thấy nhiều mẹ có nhu cầu cho con tiếp xúc với tiếng Anh từ sớm, nên cũng muốn góp chút thông tin tư vấn theo hiểu biết của mình.
    Là giáo viên tiếng Anh ở Mayschool, và cũng mở lớp cho các bé tại nhà, em đã dạy một số lớp đầu vào tiếng anh, 5 tuổi, 6 tuổi, 7 tuổi, 8 tuổi, và thấy rằng các mẹ có điều kiện thì nên cho con đi học từ khi bé bắt đầu được 5 tuổi. Con đi học, thứ nhất là có môi trường để dạn dĩ mạnh dạn hơn, thứ hai là nghe cô giáo phát âm chuẩn thì định hướng âm của con sau này cũng tốt.
    Có những bé 8 tuổi bắt đầu làm quen với tiếng Anh, sau một thời gian học tại trường tiểu học, nghe và tiếp thu âm không tốt lắm, thì việc sửa âm cho bé lúc đó rất khó. Con đã thiết lập thành thói quen rồi, nên phải mất thời gian lâu hơn và cẩn thân hơn mới cải thiện được. Điều này nếu bố mẹ không để ý, hoặc học với cô giáo trên lớp khó mà phát hiện ra.
    ặc hồi con mình được 5 tuổi mình cũng có hỏi một mẹ trên này là giao viên tiếng Anh ở cung thiếu nhi là đã đi học được chưa thì mẹ đó khuyên mình là chưa nên vì con phát âm còn chưa hết ngọng và nên để đến khoảng 6 tuổi hãy cho đi, mình cũng thấy hợp lý thế là để đến hè vừa rồi 6 tuổi mới cho đi học thử được khoảng 10 buổi (1 khóa) ở American School thì thấy chỉ thích đi để chơi là chính, chả học được mấy, chắc con tớ chả có năng khiếu hay sao ý. Túm lại là cô giáo nước ngoài hỏi vẫn đứng thộn ra, chả biết trả lời thế nào, hehhe, toàn chờ cô phụ giảng giúp mới trả lời được. Chán. Chả biết hè này có nên cho đi học nữa ko?
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em khẳng định là bé từ 5 tuổi có thể đi học tốt roài chị ạ, quan trọng là cách thức học mà giáo viên hay trung tâm ngoại ngữ đưa ra có phù hợp không.
    Lớp hè vừa rồi em dạy, đầu vào sinh năm 2005, 4 buổi đầu đến lớp con toàn khóc với cả đòi về, còn sợ thầy giáo nước ngoài nữa chứ. Em vào lớp, chào 15 phút các con vẫn im thin thít không nói gì, chỉ vài bạn là lí nhí chào cô. Nhưng sau 1 tháng học khác hẳn chị ơi, bây giờ hào hứng chuẩn bị học tiếp sau khoá hè lắm.
    Tuy nhiên, cả lớp em dạy tại trường lẫn ở nhà, thì đều có khoảng 10% các bé nhút nhát, ít nói hơn các bạn. Bé nhà chị em không biết có nhút nhát không, nhưng thích chơi thì chị yên tâm, con sẽ học được nhiều thứ qua các trò chơi lắm đấy ạ. Đối với trẻ 5 tuổi, 1 buổi học của con là chơi, là tô màu, là hát và múa, thế nhưng hiệu quả cao lắm.
    Có điều kiện chị nên cho con đi học, quan trọng là tham khảo giáo trình học và cách thức giảng dạy trước cho kĩ, xem có hợp lí không :Smiling:
    Chị có thắc mắc gì em sẽ giải đáp giúp, nếu trong hiểu biết của em :Clown:
    • 873 Bài viết

• 1,536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pizza Xem bài viết
    ặc hồi con mình được 5 tuổi mình cũng có hỏi một mẹ trên này là giao viên tiếng Anh ở cung thiếu nhi là đã đi học được chưa thì mẹ đó khuyên mình là chưa nên vì con phát âm còn chưa hết ngọng và nên để đến khoảng 6 tuổi hãy cho đi, mình cũng thấy hợp lý thế là để đến hè vừa rồi 6 tuổi mới cho đi học thử được khoảng 10 buổi (1 khóa) ở American School thì thấy chỉ thích đi để chơi là chính, chả học được mấy, chắc con tớ chả có năng khiếu hay sao ý. Túm lại là cô giáo nước ngoài hỏi vẫn đứng thộn ra, chả biết trả lời thế nào, hehhe, toàn chờ cô phụ giảng giúp mới trả lời được. Chán. Chả biết hè này có nên cho đi học nữa ko?
    em cứ theo phương pháp ' ngon, bổ, rẻ" của các mẹ trên diễn đàn này này:Smiling:. Chị cho bé nhà chị nghe băng, đĩa 1 năm rồi, kết quả rất khả quan đấy.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songlinh8502 Xem bài viết
    em cứ theo phương pháp ' ngon, bổ, rẻ" của các mẹ trên diễn đàn này này:Smiling:. Chị cho bé nhà chị nghe băng, đĩa 1 năm rồi, kết quả rất khả quan đấy.
    Đúng rồi, nếu có thời gian chị có thể hỗ trợ trực tiếp bé nhà mình bằng cách cho con nghe băng, đĩa nhiều. Em dạy các bé học cũng đều có đĩa CD kèm theo, thường xuyên dặn con về nhà nghe trước. Các bé nhớ nhanh và lâu lắm, có bài hát nghe lâu rồi mà bật lại trên lớp vẫn hát múa tốt.
    Chị cho con nghe đĩa của giáo trình gì thế? Có điều kiện, chị kết hợp cho con học giáo trình luôn nhé Sẽ hiệu quả và bé biết thêm nhiều lắm.
    • 389 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Em khẳng định là bé từ 5 tuổi có thể đi học tốt roài chị ạ, quan trọng là cách thức học mà giáo viên hay trung tâm ngoại ngữ đưa ra có phù hợp không.
    Lớp hè vừa rồi em dạy, đầu vào sinh năm 2005, 4 buổi đầu đến lớp con toàn khóc với cả đòi về, còn sợ thầy giáo nước ngoài nữa chứ. Em vào lớp, chào 15 phút các con vẫn im thin thít không nói gì, chỉ vài bạn là lí nhí chào cô. Nhưng sau 1 tháng học khác hẳn chị ơi, bây giờ hào hứng chuẩn bị học tiếp sau khoá hè lắm.
    Tuy nhiên, cả lớp em dạy tại trường lẫn ở nhà, thì đều có khoảng 10% các bé nhút nhát, ít nói hơn các bạn. Bé nhà chị em không biết có nhút nhát không, nhưng thích chơi thì chị yên tâm, con sẽ học được nhiều thứ qua các trò chơi lắm đấy ạ. Đối với trẻ 5 tuổi, 1 buổi học của con là chơi, là tô màu, là hát và múa, thế nhưng hiệu quả cao lắm.
    Có điều kiện chị nên cho con đi học, quan trọng là tham khảo giáo trình học và cách thức giảng dạy trước cho kĩ, xem có hợp lí không :Smiling:
    Chị có thắc mắc gì em sẽ giải đáp giúp, nếu trong hiểu biết của em :Clown:
    Cám ơn bạn nhiều, tớ bản thân thì rất thích cho con đi học, chủ yếu là để nó dạn dĩ hơn, tự tin hơn chứ chưa hy vọng nó sẽ nói tiếng anh như gió hehhe, (mình hy vọng là học ngoại ngữ là phải giao tiếp thì qua đó con mình sẽ mạnh dạn hơn). Tiện thể bạn cho hỏi là bạn có thể giới thiệu cho bé nhà tớ nên học ở đâu được ko, giáo trình gì, học cô người việt hay nước ngoài thì hơn... tks bạn
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Test âm của con

Ở độ tuổi 5-6, nhiều bé còn nói ngọng, phát âm tiếng Việt chưa tròn âm rõ nghĩa, nên hầu như các mẹ có cho con đi học cũng không quá kì vọng vào kết quả học của con. Tuy nhiên, các mẹ nên chú ý nhé, vì đây là lứa tuổi con định hướng speaking cho mai sau
    Thời gian con bắt đầu làm quen với tiếng Anh này, các mẹ cố gắng thỉnh thoảng kiểm tra con xem, từ con đọc có đúng không, thông qua đó có thể biết cô giáo con dạy con trên lớp âm chuẩn hay không chuẩn. Trẻ con làm theo như một cái máy, vì vậy cô đọc là thế này, con sẽ đọc y hệt không sai được ( thường khoảng 14 lần cô đọc một từ, con sẽ nhớ và đọc theo tốt)
    Học sinh của em, đi học lớp 1, hôm đó đến lớp học từ "con mèo" - "Cat", lẽ ra đọc đúng phải là /kat/, nhưng con toàn đọc là /ket/, đó là do thói quen cô giáo dạy từ trước. Phải mất 3 buổi lặp đi lặp lại, em mới sửa được cách đọc đó cho học sinh:Sigh:

Các mẹ có con đi học thêm tiếng Anh rồi, hôm nào test thử xem bé đọc có tương đối tốt không nhé :Smiling:

a cat (con mèo): /kat/
    pizza( bánh pizza): /pisơ/ , không đọc là /piza/ đâu các mẹ nhé :Sad:
    nose( cái mũi): / nauzz/, không phải /nausờ/ ( hic type font hơi bị lỗi các mẹ thông cảm:Sick
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi, hồi trước các con đi học,ở trung tâm hay ở trường tiểu học thường học giáo trình Let's go. Nhưng bây giờ, ít trung tâm ngoại ngữ cho học giáo trình ấy lắm, vì nó không thật sự hợp với trẻ.
    Em gợi ý nên thử tham khảo và sử dụng bộ sách Superme, Playway, Get set go, có cả đĩa nghe kèm, hiệu quả và thú vị với bé lắm đấy ạ ( vì có hát, tô màu, vẽ, truyện mà

Còn về trung tâm nào tốt thì chị tham khảo topic của các mẹ trên diễn đàn nè, em chưa học thử, chưua dạy thử nhiều nơi nên không có nhận xét nhiều đâu hihi
    • 199 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bạn ở đâu. Bé nhà mình đầu năm mới 4 tuổi như rất dạn khả năng tư duy ngôn ngữ rất tốt, không biết đã đi học được chưa, bạn có mở lớp không???
    • 77 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

[QUOTE=miuxinh125;8268885]Khi nào cho con học tiếng Anh

QUOTE]

Chào bạn, bạn cho mình xin địa chỉ lớp học được không, nhóc nhà mình năm nay b ắt đầu học lớp 1, mình muốn cho cháu học vào thứ 7, chủ nhật mà chưa tìm được lớp.
    • 5,925 Bài viết

• 10,939 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Con mình sinh đầu năm 2005, đang muốn cho học ở May School Triệu Việt Vương, bạn có dạy ở đấy không? Nếu có thì bao giờ có lớp mới cho tuổi này báo cho mình với nhé, cảm ơn bạn.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Con mình sinh đầu năm 2005, đang muốn cho học ở May School Triệu Việt Vương, bạn có dạy ở đấy không? Nếu có thì bao giờ có lớp mới cho tuổi này báo cho mình với nhé, cảm ơn bạn.

Chào chị, xin lỗi chị vì thời gian vừa rồi em bận, không online nên chưa trả lời cho chị được. Hiện em đang dạy ở MS, nhưng để nắm được lịch học cụ thể của trường thì chị nên gọi điện đến giáo vụ bên Mai Hắc Đế hoặc TVV, các chị sẽ trả lời cho chị chính xác nhất. Chị cứ đăng kí cho con, bao giờ có lớp mới giáo vụ nhà trường sẽ thông báo đến phụ huynh chị ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bé 3 tuổi bắt đầu học ngoại ngữ được rồi các mẹ ạ, nhưng phải chú ý cách dạy. Dưới 3 tuổi (1 tuổi càng tốt) bé học rất tốt. Bé không có khái niệm ngoại ngữ là gì hết, nếu nói tiếng Anh với bé, bé sẽ trả lời bằng tiếng Anh, nói tiếng Việt bé sẽ trả lời bằng tiếng Việt. Học càng nhiều ngôn ngữ lúc nhỏ IQ càng cao. Mẹ nào co điều kiện nên cho bé tham gia lớp học càng sớm càng tốt.
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ở trường em nhận các bé 4 tuổi là sớm nhất, hic, em thấy con 4 tuổi đi học đã là cả 1 vấn đề rồi. Nhưng quả thật là sau vài tháng học, bé 4 tuổi dạn dĩ hơn nhiều :Angel:
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Miuxinh125 ơi, cho mình hỏi với: Con trai của mình hiện tại 5 tuổi, sang năm học lớp 1 rồi nhưng hiện tại cháu nói vẫn ngọng lắm ví dụ: 'con' hay đọc thành 'ton'....
    Mình rất muốn cho con đi học tiếng anh nhưng mình lo rằng cháu bị ngọng thì không phát âm chuẩn được, vậy có nên cho cháu đi học vào thời điểm này hay để đến lúc học lớp 2 cho cháu đi học???
    Rất mong mẹ tư vấn vơi. Cảm ơn mẹ nó rất nhiều.