Các môn ngoại khóa, nhạc thơ, sách cho bé

Giúp bé học nhạc lý, đọc nốt nhạc tốt.

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.04K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,260 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Hi các mẹ.
    Bé nhà mình đã học piano được vài buổi. Nhưng bé đến tháng 8 mới được 5 tuổi. Ở tuổi này mức độ tập trung chưa cao, bé mải chơi, hay quên. Bé nhà mình tạm thời thì ko thấy chán đàn. Nhưng đọc nốt nhạc thì chỉ nhớ được nốt đồ. Còn các nốt khác vẫn nhầm lẫn chưa phân biệt được. Có thể nhìn ngón tay và phím đàn thì biết nốt. Nhưng đọc bản nhạc thì vẫn nhầm. Bé chưa biết chữ. Vậy làm thế nào để bé phân biệt được các nốt chỉ khác nhau khi viết các dòng khác nhau. Mỗi ngày bé ngồi được 30 phút với đàn. Đánh những nốt trên bài đã từng đánh đúng (có thể do cảm tính, đã thuộc bài nên đánh đc hết). Mặc dù có đôi lúc mình phải quát, mắng, đánh vì bé nghịch, nhưng bé cũng ko ghét đàn (ngồi vào là chỉ thích nghịch và đánh những thứ mình thích, chứ bảo đánh theo sách vở thì ko).
    Các mẹ có kinh nghiệm dạy nhạc lý cho bé chưa biết chữ rồi chỉ cho mình với. Đến giờ thì ko còn kiên nhẫn với con được nữa rồi. Ko biết có phải bé tiếp thu kém ko? Liệu có nên cho bé tiếp tục chơi đàn?
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 13 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Nhưng đọc nốt nhạc thì chỉ nhớ được nốt đồ. Còn các nốt khác vẫn nhầm lẫn chưa phân biệt được. Có thể nhìn ngón tay và phím đàn thì biết nốt. Nhưng đọc bản nhạc thì vẫn nhầm. Bé chưa biết chữ. Vậy làm thế nào để bé phân biệt được các nốt chỉ khác nhau khi viết các dòng khác nhau.
    Mẹ Bảo Bình thử làm thế này xem nhé:
    - Vẽ khuôn nhạc ra 1 bảng to, dễ nhìn, điền các nốt vào các dòng và khe trong khuôn đó.
    - Chỉ lần lượt từng nốt từ thấp nhất, phát âm và để bé đọc theo: mi, fa, son..
    - Cho bé đọc đi đọc lại vài lần, ngược, xuôi.
    - Chép 1, 2 bài vào đó để bé tập đọc các nốt.
    Hy vọng là sau vài buổi bé sẽ nhớ được vị trí các nốt.

Hi, đấy là cách mình nhớ nốt nhạc, mẹ thử xem nhé.
    Trẻ em hôm nay - thế giới ngày mai.!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,260 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhiều. Mình sẽ thử xem sao. Mới đầu mình nhìn bản nhạc còn nhầm. Phải đếm các nốt từ cao xuống hoặc thấp lên. Bây h dạy con thì thuộc rồi. Mà con thì vẫn nhầm.
    Hi vọng dần dần con sẽ nhớ. Các mẹ còn cao kiến nào ko? Giúp mình với, mình kém phương pháp sư phạm, đâm ra con ko biết là dễ cáu.

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 105 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

úi cái này phải chầm chậm bạn ơi. Bé nhà mình 5 tuổi, học piano sắp được 1 năm rồi mà cũng chỉ thuộc vị trí 7, 8 nốt gì đó trên khuông thôi, 4 nốt của khóa son, 4 nốt của khóa pha. Bạn đừng bắt bé học nhanh & nhiều quá, con dễ chán. Ở tuổi này mục tiêu vĩ đại nhất là phải làm cho bé yêu thích đàn. Chứ học piana các bé dễ chán lắm.

• 137 Bài viết

• 2,367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹBảoBình Xem bài viết
    Hi vọng dần dần con sẽ nhớ. Các mẹ còn cao kiến nào ko? Giúp mình với, mình kém phương pháp sư phạm, đâm ra con ko biết là dễ cáu.
    Tớ làm cho con 1 khuông nhạc rất to, và cho con tập nhẩy trên đó, bất ngờ là con thuộc vị trí nốt nhạc rất nhanh, (chỉ vài hôm), mà con học rất vui, tớ còn phải tính mới biết nốt gì nhưng ku con thì thuộc nốt nhạc trên khuông nhạc nhanh hơn nhiều. Chúc mẹ con bạn học piano tốt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,260 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ. Hôm trước mình có kẻ 5 dòng và dùng 1 ring để chỉ cho con, và kết quả là bé cũng biết thêm 1 nốt rê. Ko bị nhầm lẫn với các nốt khác. Tạm thời mình cũng ko ép con nữa, khi nào tự nhiên thích thì bày ra cho con nhớ. Mấy hôm trước có vẻ nản nên mình tạm ngừng cho con đỡ chán. Hi vọng sẽ biết các nốt tiếp theo. Cảm ơn các mẹ nhiều.

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi