• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 591 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Sau vấn đề truyện tranh thiếu nhi bị lên án, nhiều phụ huynh tỏ ra lo lắng và cảnh giác cao độ với truyện tranh, đến mức "cạch" nó luôn.
    Hôm rồi, em gặp 1 anh tới Tháng sách HN ở 22B Hai Bà Trưng, đi vào quầy sách Đông A tìm 1 lượt rồi hỏi: "mua sách cho IQ trẻ 1-2 tuổi thì lấy cuốn nào hả em?"
    Chỉ một kho các cuốn IQ, anh ấy vẫn lắc đầu: "sách lớn quá, cháu chưa học được"
    Ngớ người ra một lúc mới hiểu, các ông bố, bà mẹ rất muốn con mình phát triển IQ nên cứ tìm các đầu sách ấy, mà đâu bít trẻ còn quá nhỏ, cần học những bài học đơn giản nhất rồi mới làm các bài IQ được

Em cũng có mấy đứa cháu lít nhít 1-3 tuổi, lại đang làm ở công ty sách nữa nên thường được các bà chị ủy nhiệm chọn các cuốn sách phù hợp cho chúng đọc. Và em bít rằng ko phải các cuốn truyện tranh đều " xấu" cả :Battin ey:
    Nhân tiện, em giới thiệu qua với các mẹ 1 bộ sách khá hay dành cho lứa tuổi 2-5 mang tên: "Tủ sách mầm non" và "vườn ươm trí tuệ"

Đây là bộ sách dạng túi gồm 8 cuốn (Học phép lịch sự, Bé giỏi giao tiếp, Cuộc sống quanh em, Nhận biết thời gian, Các thói quen tốt, Bốn mùa của bé, Khám phá thế giới Làm quen ngôn ngữ) sẽ giúp trẻ tìm hiểu kiến thức, nâng cao khả năng nhận biết, phát triển ngôn ngữ và nuôi dưỡng những thói quen tốt.

Dành cho các bé với lứa tuổi mầm non đang trong quá trình "học ăn học nói, học gói học mở" thì những câu chuyện ngắn gọn, dễ hiểu, có minh họa đẹp mang nội dung giáo dục và định hướng thói quen như bộ sách này là rất thích hợp. Mở đầu mỗi truyện luôn có lời "nhắn" dành cho phụ huynh và kết thúc là mục "đố bé" để bố mẹ giúp bé thử "động não" và kiểm tra khả năng hiểu cũng như ứng dụng câu chuyện mà bé vừa đọc vào cuộc sống. Ngoài ra, các mẹ còn có thể hướng dẫn bé vừa chỉ tranh vừa kể chuyện nữa đấy.

Với lại, giá cả của bộ sách không "mắc" lắm: 10-12.000/ cuốn. Mua cả bộ "tủ sách mầm non chỉ với giá: 40.000, bộ vườn ươm trí tuệ: 48.000d
    Các mẹ có thể được giảm giá ưu đãi khi đến trực tiếp công ty Đông A mua sách đấy!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

Hôm qua em nhận được lời cám ơn từ một mẹ.Mẹ này mua cuốn sách toán lớp 3 của em ở hội chợ Giáng Sinh Hồng.Về nhà rét nên cứ nằm trong chăn đố con giải hết các bài toán đó.Mẹ ấy hoan hỉ báo cho em con mẹ ấy làm rất tốt bài thi HK toán trong khi cả lớp méo mặt vì có bài khó...và quan trọng hơn cả là cậu ta bắt đầu tỏ ra thích học toán.

Ồ vui quá!
    Như vậy là các mẹ thiếu thông tin chứ em giỏi giang gì?
    Tên sách thì đơn giản mà! Em mở topic này giúp các mẹ tên sách,tác giả,NXB,giá tiền... để các mẹ tham khảo và tìm mua sách cho con.
    Hy vọng các mẹ khác cùng vào đây góp thông tin bổ ích về nội dung,tên sách...Diễn đàn ta ngày càng đông vui hơn bổ ích hơn.
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 260 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Em đang chờ bác post thông tin lên đây, thằng bé nhà e nó mới học lớp 1, nó kg thích học toán lắm, nó chỉ thích dạng: hình bên có .............tam giác, ..........hình vuông v.v. bác xem có sách j để nó thích học môn này kg ? Thanks bác

• 890 Bài viết

• 3,689 Được cảm ơn

Mẹ Laida mở mục này hay quá!:Rose::Rose::Rose: Cho mình đặt cục gạch ngồi hóng hớt tất cả các mẹ. Mà biết đâu mình lại có đầu sách mẹ nào đó thích. .. Laida mở hàng đi! Đang sốt hết cả ruột... muốn biết sách toán lớp 3 gì mà hay thế?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,990 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Con gái em cũng học lớp 3 đây. Vừa trả bài thi toán HK1 được 10 điểm, mừng quá. Trước khi thi HK em có cho con làm các đề thi trong quyển hướng dẫn thi học kỳ dành cho lớp 3, có kiểm tra cả thời gian nữa, có lẽ thế nên kết quả khả quan.

Em cũng tò mò muốn biết quyển sách đố trong chăn đấy là quyển gì đây ạ.

@Chị Laida: Em được cho 2 quyển sách luyện toán lớp 3 mà em cho con ngắm nghía từ hồi hè đến giờ vẫn không thể làm được quá 5 trang đầu của sách. Sorry cả nhà là em không nhớ tên và tgiả để em về xem lại. Điều em thắc mắc ở đây là liệu việc học của con em có nguy hiểm lắm không khi mà nó không thể hiểu nổi những bài toán khó như trong cuốn sách đó? trong khi toán ở trường và những bài nâng cao cô giao cho thì cháu đều giải được.
    • 251 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Em lại lót dép đợi bác Laida đây, cám ơn bác đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu!
    • 477 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

:Rose:Chị ơi, con em chuẩn bị vào lớp 1, chị có sách nào phù hợp với lứa tuổi này thì chỉ cho em với nhé! Cám ơn chị nhiều:Rose:
    • 251 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Em cũng muốn hỏi là để bắt đầu dạy chữ cho cháu thì mình có thể tham khảo những sách nào
    • 564 Bài viết

• 3,566 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Yểng Xem bài viết
    Con gái em cũng học lớp 3 đây.

@Chị Laida: Em được cho 2 quyển sách luyện toán lớp 3 mà em cho con ngắm nghía từ hồi hè đến giờ vẫn không thể làm được quá 5 trang đầu của sách. Sorry cả nhà là em không nhớ tên và tgiả để em về xem lại. Điều em thắc mắc ở đây là liệu việc học của con em có nguy hiểm lắm không khi mà nó không thể hiểu nổi những bài toán khó như trong cuốn sách đó? trong khi toán ở trường và những bài nâng cao cô giao cho thì cháu đều giải được.
    Theo mình thì 2 quyển sách bạn cho con "ngắm nghía" đó là những quyển sách toán nâng cao, những bài toán hay và khó, dành cho các con thích học toán và có tư duy về toán tốt, có thể gọi đó là những học sinh giỏi toán. Nếu con bạn làm được không quá 5 trang mà vẫn làm toán ở trường tốt thì cũng không có gì nguy hiểm cả, có nghĩa là con bạn vẫn theo chương trình cơ bản một cách bình thường. Con trai mình cũng học lớp 3 đây, thỉnh thoảng mình cũng cho con "ngắm nghía" những bài toán nâng cao đó, cũng có bài con làm được, bài không, những bài quá khó thì mình cũng bỏ qua, những bài khó vừa nếu có sự giúp đỡ của mẹ thì con sẽ làm được thôi. Mình thấy toán lớp 3 cứ vẽ sơ đồ thì giảng cho con cũng dễ hiểu hơn.

Còn bây giờ thì mẹ Yểng chờ mẹ Laida "bình luận" nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 566 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Cho em xin 1 chân ngồi đây hóng hớt, học hỏi kinh nghiệm các bác.
    • 324 Bài viết

• 412 Được cảm ơn

Em kéo cái topic này lên để các mẹ cho ý kiến ạ. Em đang ngồi rình đây ạ.:Thinking::Thinking::Thinking:

Nhân tiện, em cảm ơn bác Laida về cuốn luyện tập về cảm thụ văn học nhé. Đọc xong cuốn này em có thể tự tin về ba hoa về các biện pháp tu từ với con trai rồi. Cảm ơn bác nhiều.

Cả mẹ Bánh gạo nữa ạ. Em cảm ơn bác về cuốn Văn học tuổi thơ. Em đã đặt mua và con rất thích ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bitun; 13/01/2009 vào lúc 11:34 AM.
    • 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

Các mẹ khác có thông tin gì,sách gì hay cứ giới thiệu đi.
    Sáng nay em đi Metro ôm hàng Tết:Laughing:
    Phải đến CQ em mới thư thả post bài:Laughing:Xin lỗi các mẹ phải chờ,mà con vừa thi xong chơi tẹt đi!
    Từ giờ đến Tết là có đủ,cả bình loạn nữa.Mẹ nào thấy có gì hay chia sẻ đi.Em cũng chỉ biết tý ti thôi.

Ai có nhu cầu về vấn đề gì,lứa tuổi... cứ đưa ra ,em ko biết sẽ ....đi hỏi người khác về trả lời các mẹ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 13/01/2009 vào lúc 11:48 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 416 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Huhu vậy là bác Laida vẫn chưa post tên sách được, bác có quyển gì nằm trong chăn đố cho các bé 4.5 tuổi thì post cho em xin tên với nhé. Tết này lạnh thế chắc mẹ con cháu chỉ nằm trong chăn đố nhau thôi. Cảm ơn bác nhiều
    • 564 Bài viết

• 3,566 Được cảm ơn

Mẹ Laida này hay thật, tung tin kiểu nửa kín nửa hở thế này làm cho các mẹ các con chui hết vào chăn chờ ... sách :Laughing::Laughing::Laughing:. Mà mẹ ôm những hàng gì ở Metro đấy, có gì bí mật không để mình còn mở một topic "Tết này khuân gì ở Metro?" và mời "Laida vào chia sẻ" :Laughing::Laughing::Laughing:.

Thấy mẹ Bitun cảm ơn mới thấy mình sơ suất, hihi, cảm ơn Laida về cuốn "Cảm thụ văn học" nhé. :Rose:Thôi, mình phải tranh thủ đi đọc đây, mới đọc được có mấy trang thôi, chứ không chăm được như mẹ Bitun, mới mang về được có mấy hôm mà mẹ í đã thấy đủ trình để ba hoa với con rồi. Các mẹ tài thật :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Hic hic trong lúc chờ sách độc đáo của bác laida tung ra thị trường các mẹ cho phép em được post danh mục sách mà em và bác laida đã tìm được để cung cấp cho các mẹ trong lễ hội Giáng Sinh hồng trước nhé:Smiling:
    Danh mục những cuốn sách Toán hay dành cho lứa tuổi Tiểu học

1-Bộ sách Bồi dưỡng toán lớp 1-5 của Nguyễn Áng
    2-50 bài toán trong mơ của Lê Thống Nhất-Trần Thị Kim Cương
    3-Giải toán vui-vui giải toán của Nguyễn Vĩnh Cận
    4-54 bài toán vui lớp 4 của Nguyễn Đức Tấn-Trần Thị Kim Cương
    5-Vui học toán 3-phần hình học của Nguyễn Đức Tấn
    6-Luyện giải toán 4,5
    7-100 bài toán chu vi và diện tích 4-5 của Nguyễn Áng
    8-123 bài toán số và chữ số của Nguyễn Áng –Đỗ Trung Hiệu
    9-Các bài toán điển hình lớp 4-5 của Đỗ Trung Hiệu
    10-Tuyển chọn các bài toán hay từ các cuộc thi toán quốc tế dành cho tiểu học của Nguyễn Văn Nho bao gồm 2 tập (Tập 1 : các bài toán số học, tập 2 : các bài toán hình học)

Các cuốn sách hay về IQ, EQ, Tự nhiên và xã hội... đã được các mẹ post lên ở các topic rồi, nếu mẹ nào rảnh thì chúng mình quy tụ về đây để mọi người tiện theo dõi nhé. Mình sẽ cố gắng thu thập cùng bác laida để topic này sẽ ngày càng phong phú.
    • 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

10 CHUYÊN ĐỀ BỒI DƯỠNG HS GIỎI TOÁN 4-5

( NXBGD )
    Tập 2 Giá: 17.000 VND

Tác giả: TRẦN DIÊN HIỂN
    Số trang: 156
    Khổ sách: 24.0 x 17.0

Tập 1 Giá: 15.000 VND

Tác giả: TRẦN DIÊN HIỂN
    Số trang: 136

Từ lâu, giải toán đã trở thành một hoạt động trí tuệ sáng tạo và hấp dẫn đối với nhiều học sinh, các thầy cô giáo và các bậc phụ huynh. Hai vấn đề dặt ra trong hoạt động giải toán là: nhận dạng bài toán và lựa chọn phương pháp giải thích hợp. Cuốn "10 CHUYÊN ĐỀ BỒI DƯỠNG HỌC SINH GIỎI TOÁN 4 - 5" cung cấp cho bạn đọc phương pháp nhận dạng các bài toán và lựa chọn phương pháp thích hợp để tìm ra lời giải. Cuốn sách được biên soạn theo chương trình sách giáo khoa mới. Nội dung cuốn sách được chia thành 10 chuyên đề, mỗi chuyên đề lại được chia thành các dạng toán điển hình. Đối với mỗi dạng có phần hệ thống những kiến thức (trong SGK và một số kiến thức cần bổ sung) cần nắm vững để giải các bài toán thuộc dạng đó. tiếp đó là minh họa một số ví dụ điển hình, hướng dẫn phương pháp phân tích để đi đến lời giải hợp lí.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 14/01/2009 vào lúc 10:55 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

Toán học không chỉ có ở nhà trường, ở sách giáo khoa mà còn có mặt khắp nơi: trong thiên nhiên, trong đời sống xung quanh ta.
    Để trở thành người giỏi toán, nhiều em nghĩ rằng cần phải giải nhiều toán. Điều đó rất đúng. Tuy vậy, giải nhiều toán chưa đủ. Điều quan trọng hơn là phải giải nhiều loại toán, và qua việc giải nhiều loại toán như vậy, cần rút ra những bài học giúp cho việc rèn luyện cách suy nghĩ chính xác, nhanh nhạy, thông minh.

Trong cuốn sách này các em sẽ gặp một số bài toán có vẻ quen thuộc nhưng nếu không suy nghĩ cẩn thận thì có thể có những lời giải sai, thậm chí không giải được và để giải các bài toán này, ngoài việc sử dụng các kiến thức đã học được trong chương trình, các em cần có cách suy nghĩ linh hoạt, khoa học, sáng tạo.
    Việc học tập là công việc của cá nhân, vì vậy mỗi bài toán, các em phải tự mình tìm ra lời giải, sau đó mới đối chiếu với các hướng dẫn ở phần thứ hai. Các em cũng đừng vội vàng bằng lòng với một cách giải mà luôn luôn tìm thêm nhiều cách giải khác. Làm được như vậy, việc học tập mới trở nên hứng thú và có ích và nhiều khi các em sẽ tìm được rất nhiều lời giải hay, hay hơn cả lời chỉ dẫn trong sách.

Tác giả: Nguyễn Vĩnh Cận
    Số trang: 76
    Khổ sách: 17 x 24
    Giá bìa: 12.000 đ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 14/01/2009 vào lúc 11:01 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

501 CÂU ĐỐ DÀNH CHO HỌC SINH TIỂU HỌC

( NXBGD )
    Giá: 11.000 VND

Tác giả: TẬP THỂ TÁC GIẢ
    Số trang: 120
    Khổ sách: 14.3 x 20.3

Được chia thành 02 phần. Câu đố, Giải đố với 501 câu hỏi và lời giải. Nội dung gần gũi với đời sống thường ngày như: Con gì? Cái gì? ở đâu? Nhiều câu đố như những bài thơ xinh xắn, giúp các em nâng cao năng lực thẩm mỹ và cảm thụ văn học cũng như năng lực sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt.

Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 14/01/2009 vào lúc 11:11 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

CÁC BÀI TOÁN ĐIỂN HÌNH Ở LỚP 4-5

( NXBGD )
    Giá: 15.500 VND

Tác giả: ĐỖ TRUNG HIỆU
    Số trang: 140

Các bài toán trong sách được sắp xếp từ cơ bản đến phát triển nhằm giúp học sinh rèn luyện kĩ năng giải toán và thao tác tư duy toán học phù hợp với trình độ của học sinh tiểu học. Mỗi dạng toán điển hình đều có cách giải theo quy trình với các bước giải được xác định như những quy tắc. Mỗi bài toán thường có nhiều cách giải khác nhau, nhưng trong khuôn khổ cuốn sách, tác giả chỉ lược chọn một số phương pháp thường gặp ở Tiểu học.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 14/01/2009 vào lúc 11:19 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 1,465 Bài viết

• 20,180 Được cảm ơn

Xem hình đầy đủ

CÁC DÃY SỐ Ở TIỂU HỌC

( NXBGD )
    Giá: 20.000 VND

Tác giả: PGS.TS ĐỖ TRUNG HIỆU
    Số trang: 140

Các bài toán về "Dãy số cách đều" được phân loại, sắp xếp xoay quanh hai vấn đề lớn là "Tìm các số hạng" và "Tính tổng các số hạng đó". Các bài tập về "Dãy số không cách đều" lại được sắp xếp xoay quanh nội dung chủ yếu là "Tìm quy luật của dãy số" mà mỗi dãy số có thể có nhiều quy luật được diễn đạt khác nhau. Đây là cuốn sách tham khảo chỉ có thể nêu lên một số cách giải quyết thường gặp, nên chắc chắn còn nhiều giải pháp khác nữa đang chờ đón lòng say mê học toán ở trẻ nhỏ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi laida; 14/01/2009 vào lúc 11:32 AM.
    laidaboxgd@yahoo.com