Các môn ngoại khóa, nhạc thơ, sách cho bé

Đồng hành cùng con học lớp 5, chuẩn bị thi Ams 6 -Tầng 2

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 183K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

41 Người đang theo dõi

• 819 Bài viết

• 2,993 Được cảm ơn

Có mẹ nào thông thái giải thích hộ cái: phân biệt câu KỂ và câu TẢ.

Thường đầu bài cho 1 đoạn văn ngắn, sau đó có câu hỏi kiểu như: Các câu trên có nội dung KỂ hay TẢ, tại sao ?

Mình search trên Google không thấy, mà sách vở của con cũng kg đề cập, Bố mẹ nào có biết giải thích giùm cái, cảm ơn nhìu.,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đây là theo bài chữa trong vở của con nhà em ở lớp học thêm:
    Câu kể: Hôm nay, chúng em được học ngoại khóa ở trung tâm Panasonic Risupia. ( nêu thông báo về sự việc)
    Câu tả: Khu trưng bày sản phẩm trong trung tâm không rộng lắm nhưng rất khang trang, đẹp mắt, với khá nhiều thiết bị hiện đại. ( tái hiện hình ảnh về sự vật)

Trích dẫn Nguyên văn bởi seulpeul Xem bài viết

Thường đầu bài cho 1 đoạn văn ngắn, sau đó có câu hỏi kiểu như: Các câu trên có nội dung KỂ hay TẢ, tại sao ?

Mình search trên Google không thấy, mà sách vở của con cũng kg đề cập, Bố mẹ nào có biết giải thích giùm cái, cảm ơn nhìu.,
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 924 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Hôm rồi mình có thắc mắc làm thế nào để phân biệt được văn tả/ văn kể, con có nói rõ tại sao nhưng mẹ cháu sợ nhớ k chính xác thì lại hiểu sai, để tôi về mẹ cháu bảo con vào trả lời cho bạn nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 924 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Đợt rồi, lạnh rét quá các con học thêm ở TD nghỉ học hết, ở HM mình k rõ mà cũng quên k hỏi đứa bạn.
    Tuần trước gặp nó, nó đang kêu trời kêu đất vì tan ở trường hối hả đễn cho kịp học, tối về khuya, nhà xa gần chục kms về đến nhà gần 10h đêm, lao vội vào ăn + học bài, mình quá khâm phục luôn về nghị lực, chịu khó của PH cũng như các con.
    Chẳng biết nói gì, chỉ mong các con sức khoẻ, an toàn, học tốt để đạt thành tích xứng tầm công sức bố mẹ vất vả hàng ngày.
    • 819 Bài viết

• 2,993 Được cảm ơn

Tính đến ngày thi còn 4.5 tháng nữa, mình lo lắng thắt ruột. Mà thời tiết lại khắc nghiệt thế này.

Còn bao nội dung toán phải tua đi tua lại nữa, mà khó nhất là hình học, chuyển động, phần trăm, logic. Lại còn 1 lô tiếng Việt nữa. Còn phải thi HSG cấp trường/quận, thi Toán mạng Violimpic...ặc ặc.

Sao trẻ giờ khổ thế không biết nữa.

Đang nghe ngóng xem năm nay Học mãi còn tổ chức thi thử 2 tuần 1 bài như năm ngoái không nữa, Cái đó rất cần thiết để các con rèn bản lĩnh đi thi.
    Một vài thày cô mở lớp luyện thi đề Ams cũ, đề thi vào lớp chọn. Các mẹ có cho con đi luyện đề không ?
    • 13 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Con nhà mình mới lớp 4 mà đa thấy lo rồi.
    • 924 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Tính đến ngày thi còn 4.5 tháng nữa, mình lo lắng thắt ruột. Mà thời tiết lại khắc nghiệt thế này.Còn bao nội dung toán phải tua đi tua lại nữa, mà khó nhất là hình học, chuyển động, phần trăm, logic. Lại còn 1 lô tiếng Việt nữa. Còn phải thi HSG cấp trường/quận, thi Toán mạng Violimpic...ặc ặc. Sao trẻ giờ khổ thế không biết nữa. Đang nghe ngóng xem năm nay Học mãi còn tổ chức thi thử 2 tuần 1 bài như năm ngoái không nữa, Cái đó rất cần thiết để các con rèn bản lĩnh đi thi. Một vài thày cô mở lớp luyện thi đề Ams cũ, đề thi vào lớp chọn. Các mẹ có cho con đi luyện đề không ?
    Mình chỉ duy nhất cho con học ở TD, ngoài ra nghỉ ở nhà, k học thêm bất kỳ đâu và cũng k làm thêm nhiều gì cả. Ưu tiên hàng đàu của mình vẫn phải hoàn thành tất cả bài tập trên lớp ở trường học chính quy, sau đó đến bài tập chỗ học thêm, nếu có time làm vài bài nâng cao ở sách thêm, không thì nghỉ. Chẳng cày nhiều, sức cũng chỉ có hạn, đến đó cũng k thể nhồi thêm được nữa thì nghỉ. Nếu bạn thấy con vẫn có khả năng tiếp thu tốt, đảm bảo sức khoẻ thì nên duy trì làm nhiều và tham gia các cuộc thi, những phải phân bổ sao cho đảm bảo cân bằng giưuax học và sức khoẻ, mình nghĩ thế.P.s: Câu tả: Là miêu tả một sự vật nào đó. Câu kể: Kể lại một sụ vật/hiện tượng nào đó.Ranh giới phân biệt giữa 2 loại này rất mong manh, nên các con được học thì cô sẽ chỉ cho cách phân biệt và cấu trúc của nó, còn bảo nói lại tại sao thì con bảo khó giải thích lắm, vì đôi khi các con trong lúc làm vẫn bị đá lẫn nhau giữa 2 dòng văn này.Con mình bảo mình thế, sorry hnay mới vào trả lời bạn. Chúc bạn và con ôn thi tốt, thi các giải đạt kết quả cao và có nhiều sức khoẻ để học.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tung Bin Anh Xem bài viết
    Mình chỉ duy nhất cho con học ở TD, ngoài ra nghỉ ở nhà, k học thêm bất kỳ đâu và cũng k làm thêm nhiều gì cả. Ưu tiên hàng đàu của mình vẫn phải hoàn thành tất cả bài tập trên lớp ở trường học chính quy, sau đó đến bài tập chỗ học thêm, nếu có time làm vài bài nâng cao ở sách thêm, không thì nghỉ. Chẳng cày nhiều, sức cũng chỉ có hạn, đến đó cũng k thể nhồi thêm được nữa thì nghỉ. Nếu bạn thấy con vẫn có khả năng tiếp thu tốt, đảm bảo sức khoẻ thì nên duy trì làm nhiều và tham gia các cuộc thi, những phải phân bổ sao cho đảm bảo cân bằng giưuax học và sức khoẻ, mình nghĩ thế.
    Mình cũng giống quan điểm nhà Tung Bin Anh. Con ôn thi, cố gắng để vào được ngôi trường mà con mơ ước nhưng vẫn phải giữ sức khoẻ, vẫn phải enjoy với cuộc sống sinh hoạt, học tập hàng ngày. Lịch học luôn đảm bảo hoàn thành bài tập ở lớp, bài tập đội tuyển, bài học thêm (con học HM), nếu còn thời gian thì xem lại các dạng bài và làm thêm bài nâng cao toán, TV.
    • 240 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Con nhà mình năm nay lớp 5 học nhàn tênh, hay tại mình cũng AQ nhỉ? ở quận thì năm nay bỏ hẳn thi học sinh giỏi cấp quận, vậy nên trường cũng chẳng có đội tuyển gì cả, cũng chẳng học thêm ở học mãi hay Trí Đức gì cả, không ra Trung tâm chỉ học 1 nhóm các bạn, cũng chẳng biết con ở vị trí nào nữa, cái khí thế hừng hực của những năm trước để mong muốn cho con vào Ams cũng giảm bớt nhiệt rồi. Tóm lại là mình cũng mong muốn cho con có tuổi thơ, nên đỗ cũng tốt, không cũng chẳng sao cả.Nói thế lại giảm nhiệt của các mẹ rùi, biết đây ăn tết xong, mình lại xốc tinh thần lên chút nhỉ.
    • 924 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mequoctrung Xem bài viết
    Con nhà mình năm nay lớp 5 học nhàn tênh, hay tại mình cũng AQ nhỉ? ở quận thì năm nay bỏ hẳn thi học sinh giỏi cấp quận, vậy nên trường cũng chẳng có đội tuyển gì cả, cũng chẳng học thêm ở học mãi hay Trí Đức gì cả, không ra Trung tâm chỉ học 1 nhóm các bạn, cũng chẳng biết con ở vị trí nào nữa, cái khí thế hừng hực của những năm trước để mong muốn cho con vào Ams cũng giảm bớt nhiệt rồi. Tóm lại là mình cũng mong muốn cho con có tuổi thơ, nên đỗ cũng tốt, không cũng chẳng sao cả.Nói thế lại giảm nhiệt của các mẹ rùi, biết đây ăn tết xong, mình lại xốc tinh thần lên chút nhỉ.
    Nhìn thấy bạn cái phải chạy vào ngay, kakaka, tớ thỉ chi cho học mỗi TD thì giống nhà bạn cho học nhóm thui, chả tham gia thi thố gì cả, nên nói thật so với nhiều bạn, mình thấy con mình chơi và xem phim suốt ngày, k biết có phải giống mẹ nó mình cũng AQ không?
    Trước công nhận thì cũng khí thế chút AMS, nhưng giờ chả có gì phải lăn tăn cả, chỉ có mỗi đáp án là k đỗ AMS vẫn tiếp cấp 1 lên, chả đi đâu khác, hic.
    Tớ với bạn khéo ra ngoài nói chuyện riêng k làm nhụt chí các mẹ đấy, chúc mẹ cháu và con trai vẫn học giỏi và sức khoẻ nhé.
    • 28 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bạn có thể cho mình biết thông tin Cô Ngân ko ?
    • 819 Bài viết

• 2,993 Được cảm ơn

Có cái hình cũng lượm được trên WTT, quá đẹp, lấy hình này để cho các con nghiên cứu tả không khí tết, tả việc gói bánh chưng...chuẩn bị cho những bài văn HSG thi đợt tới.

• 206 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Có cái hình cũng lượm được trên WTT, quá đẹp, lấy hình này để cho các con nghiên cứu tả không khí tết, tả việc gói bánh chưng...chuẩn bị cho những bài văn HSG thi đợt tới.

Mẹ nó ơi, xem hình này các con mà hỏi "thế các bố không phải gói bánh chưng ạ?" thì trả lời sao nhỉ?
    • 206 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BebeBenben Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, xem hình này các con mà hỏi "thế các bố không phải gói bánh chưng ạ?" thì trả lời sao nhỉ?
    Chúc các bố mẹ và các con đón Tết vui vẻ, vui chơi thoải mái, để ra Tết tiếp tục có sức khỏe và tinh thần ôn luyện hiệu quả!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 358 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

Em thử đăng ký cho con học ở Học mãi 01 tháng em Stop luôn.

Ban đầu hai mẹ con cũng hăng hái ngồi học với nhau lắm. Sau suy cho cùng ngồi học cái mớ bòng bong rốt cục để làm gì?

Nhìn con bé hàng xóm nhà em, học trung tâm học Mãi, học Trung tâm Trí Đức, rồi học một thầy toán nổi tiếng nữa, ăn cơm được 5 phút đã lên học, em thấy khổ quá, mất hết tuổi hồng của nó. Thấy kể đêm hôm đưa đi đón về đã chết mệt rồi.
    • 77 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

CÂU KỂ nhằm nêu sự việc. VÍ DỤ Hôm qua, chúng tôi đi tham quan.
    CÂU TẢ nhằm tái hiện đặc điểm của sự vật, hiện tượng. VÍ DỤ Sau cơn mưa, bầu trời trong trẻo, sáng sủa.
    Chúc các bé học tốt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Thuychau201; 17/02/2013 vào lúc 01:57 PM.
    • 168 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Các mẹ ơi hết tết rồi còn có mấy tháng nữa thôi,tình hình các con thế nào rồi hả các mẹ,mình thì sốt ruột mà thấy bé Rùa nhà mình cứ nhơn nhơ như không lúc nào hỏi cũng con đang ôn luyện đấy chứ có nghỉ đâu...mà thấy con chơi dài à.hu hu không biết tình hình thi cứ thế nào.Chúc các con năm nay đạt được ước mơ của mình nhé.
    • 168 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Mèo & Cún Xem bài viết
    Mình cũng giống quan điểm nhà Tung Bin Anh. Con ôn thi, cố gắng để vào được ngôi trường mà con mơ ước nhưng vẫn phải giữ sức khoẻ, vẫn phải enjoy với cuộc sống sinh hoạt, học tập hàng ngày. Lịch học luôn đảm bảo hoàn thành bài tập ở lớp, bài tập đội tuyển, bài học thêm (con học HM), nếu còn thời gian thì xem lại các dạng bài và làm thêm bài nâng cao toán, TV.
    Con mẹ Mèo Cún học ở HM học lớp nào vậy?bé nhà mình cũng học ở đấy
    • 953 Bài viết

• 4,102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songnhim75 Xem bài viết
    Các mẹ ơi hết tết rồi còn có mấy tháng nữa thôi,tình hình các con thế nào rồi hả các mẹ,mình thì sốt ruột mà thấy bé Rùa nhà mình cứ nhơn nhơ như không lúc nào hỏi cũng con đang ôn luyện đấy chứ có nghỉ đâu...mà thấy con chơi dài à.hu hu không biết tình hình thi cứ thế nào.Chúc các con năm nay đạt được ước mơ của mình nhé.
    Đến thời điểm này, các cháu gần như đã học hết chuơng trình rồi. Các mẹ bắt đầu cho cháu luyện đề thi dần là được rồi:
    1. Ôn lại kiến thức (khi học theo từng dạng, các cháu quen với dạng đó nên việc giải bài tương tự cùng dạng là dễ dàng, Khi làm đề, nhiều dạng khác nhau cùng lúc ==> các cháu cần suy nghĩ, động não nhiều hơn)
    2. Qua làm đề, biết phần nào cần bổ sung, phần nào yếu.
    3. Qua các câu làm sai, cần rút ra kinh nghiệm, lập các tips để ôn tập, tránh nhầm lẫn sai sót lần sau
    4. Rèn luyện tâm lý khi thi....

Trước mắt cứ làm lại đề các năm trước của 1 số trường điểm. Nếu cần thêm đề, ChuTieu sẽ soạn và gửi lên sau.
    Đề thi các năm trước hình như ChuTieu đã post rồi....
    Mời ghé thăm blog và download tài liệu: http://chutieuthichhoctoan.wordpress.com/
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 58 Bài viết

• 328 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songnhim75 Xem bài viết
    Con mẹ Mèo Cún học ở HM học lớp nào vậy?bé nhà mình cũng học ở đấy
    Bé nhà mình học 5.OB.
    Mình đang tìm hiểu chương trình luyện thi cấp tốc online của HM để con xem lại các chuyên đề con chưa nắm chắc. Có mẹ nào để ý chương trình này chưa?