• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Các môn ngoại khóa, nhạc thơ, sách cho bé

Đồng hành cùng con học lớp 5, chuẩn bị thi Ams 6 -Tầng 2

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 185K Lượt đọc
  • 1.52K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 470 Bài viết

• 321 Được cảm ơn

Dê nhà mình cũng đang học lớp 4 và cũng đang học TĐ. Hi vọng sẽ học được nhiều kinh nghiệm hơn từ toppic này. Cảm ơn chú tiểu thích học toán và các mẹ đã chia sẻ.
    • 820 Bài viết

• 3,033 Được cảm ơn

Lâu lâu quay lại, thấy topic này vẫn ở trang 1, thế là vẫn còn mừng, vì các bố mẹ cũng đầy quyết tâm.

Con mình đang học lớp 5, cũng đang điên cuồng ôn thi. Mặc dù kết quả chưa ra đâu vào đâu cả nhưng cũng liều mình chia sẻ với các bố mẹ.

Toán khó, nhưng ở chừng mực nào đó, các bé trai có thể học thành khá giỏi được.

văn thì đối với các bé trai, còn muôn vàn khó khăn hơn. Mình rất ân hận là cho con học thêm văn hơi muộn. GIờ cải thiện quá khó.Ít ra vẫn còn 5 tháng để cố nốt.
    1 lời khuyên cho các bố mẹ thích con học Ams,cầu giấy...: nên cho con đi học thêm Tiếng Việt từ hồi lớp 3. Năng cho con đi dã ngoại, giải thích về tự nhiên, cây cỏ, màu sắc, hành động...hoặc đọc những truyện như kiểu Đất rừng phương Nam, dễ mèn...để các bé phát triển vốn từ, học cách diễn đạt. Phần Tiếng Việt thấy khó ở phần Quan hệ từ, câu đơn câu ghép, liên kết trong đoạn văn. Phần Văn khó ở Cảm thụ, tả cảnh sinh hoạt, tả người đang hành động cái gì đó (cái này đề Ams không có). Tuy nhiên gần đây đề Văn Ams lại thêm cái phần viết free-style như kiểu Viết về mơ ước của em, hay cảm nghĩ của em về mùa hè etc....

@Chú tiểu: cái topic toán tiểu học của chú đã bị xóa. Mình cần hỏi chú mấy bài toán tiểu học lớp 5, post ở đâu ấy nhỉ ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 953 Bài viết

• 4,107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi seulpeul Xem bài viết

@Chú tiểu: cái topic toán tiểu học của chú đã bị xóa. Mình cần hỏi chú mấy bài toán tiểu học lớp 5, post ở đâu ấy nhỉ ?
    Topic cùng học toán luyện thi AMS đã bị MOD chuyển vào "giải toán lớp 5". Đã đề nghị mod chuyển lại nhưng ko được.
    Chị có thể post vào "Giải Toán lớp 5".
    Mời ghé thăm blog và download tài liệu: http://chutieuthichhoctoan.wordpress.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,414 Bài viết

• 2,035 Được cảm ơn

Học mãi đóng cửa Tiểu học thật à các mẹ? Thế các con đã học ở đây sẽ phải tìm chỗ khác à? Mà sao TĐ vẫn tiếp tục???? Lăn tăn vì con cũng đang học HM
    • 1,521 Bài viết

• 4,392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancy76 Xem bài viết
    Học mãi đóng cửa Tiểu học thật à các mẹ? Thế các con đã học ở đây sẽ phải tìm chỗ khác à? Mà sao TĐ vẫn tiếp tục???? Lăn tăn vì con cũng đang học HM
    Em nghĩ chắc chỉ đóng cửa tạm thời hoặc sẽ chuyển sang hình thức hoạt động với quy mô nhỏ hơn thôi. Nhu cầu thị trường lớn như vậy, hơn nữa nhà mình trên bảo dưới mấy khi nghe, hoặc chỉ đối phó qua loa cho xong chuyện. Cái vụ điều chỉnh giờ làm đó, giờ chả thấy ăn thua nữa.
    Nếu đóng cửa thì phải triệt để, tất cả đều học ở nhà, đi thi ai có gì thi nấy. Còn cứ lấp lửng thế này phụ huynh mới mệt, đôn đáo tìm chỗ học mới cho con.
    • 953 Bài viết

• 4,107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Titibongbong Xem bài viết
    Em nghĩ chắc chỉ đóng cửa tạm thời hoặc sẽ chuyển sang hình thức hoạt động với quy mô nhỏ hơn thôi. Nhu cầu thị trường lớn như vậy, hơn nữa nhà mình trên bảo dưới mấy khi nghe, hoặc chỉ đối phó qua loa cho xong chuyện. Cái vụ điều chỉnh giờ làm đó, giờ chả thấy ăn thua nữa.
    Nếu đóng cửa thì phải triệt để, tất cả đều học ở nhà, đi thi ai có gì thi nấy. Còn cứ lấp lửng thế này phụ huynh mới mệt, đôn đáo tìm chỗ học mới cho con.
    Nghĩ cũng nản nhỉ. Nền giáo dục nước ta kiểu gì mà để các cháu đang tuổi ăn, tuổi chơi, phải học hành tối ngày, còn đâu tuổi thơ nữa.
    Đành rằng là vẫn cần đào tạo mũi nhọn, cần trường chuyên lớp chọn, nhưng trường chuyên hay lớp chọn là nơi dành cho các cháu có khả năng, có tư duy, thông minh và có tố chất..... Vì thế đề thi cũng chỉ cần nhắm vào mục đích chọn lọc những học sinh có các yếu tố đó. Đằng này, mới thi vào lớp 6 thôi mà ChuTieu thấy nhiều bài khó, rất khó, cháu nào học rồi thì biết, còn ko học thì chịu, thậm chí học rồi cũng chịu, lời giải thì ko tự nhiên, đánh đố....Và chừng nào còn thi theo kiểu đó, chừng ấy vẫn còn dạy và học thêm
    Thôi thì, thuận theo thời cuộc, các cháu cứ cố gắng vậy. Mong sao các cháu có sức khỏe để học tập.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ChuTieuThichHocToan; 19/12/2012 vào lúc 02:12 PM.
    Mời ghé thăm blog và download tài liệu: http://chutieuthichhoctoan.wordpress.com/
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 820 Bài viết

• 3,033 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nancy76 Xem bài viết
    Không thấy thông báo đóng cửa. Hôm qua có hỏi thì mọi người bảo không nhận học sinh mới, còn đội cũ vẫn học bình thường.

Hôm trước vào HM kiếm bộ đề Ams cũ, thì thấy tất cả các lịch học cấp 1 biến mất, phần tiểu học ơ website chính thức cũng biến mất. Sau đó mình nghiên cứu Nghị định 17 của BGD thì đã hiểu ra.

Đại ý cấm tất cả hình thức học thêm, mà trường Tiểu học tự tổ chức trừ những môn năng khiếu như Thể thao nhạc họa. Các cô giáo đang dạy cấp 1 thì không được tổ chức mở lớp dạy thêm. Nhưng người khác - có bằng sư phạm thuê "các cô này" dạy thêm thì được, ví dụ như các cụ giáo viên nghỉ hưu mở lớp thì OK, nhưng phải thông báo hoặc đăng kí với đội quản lý.

Tình hình cấm dạy thêm thế này thì luyện thi Ams căng thẳng thật. Mình có thể tự túc dạy con Toán được, nhưng Văn thì toi rồi, không tự dạy con phần Cảm thụ hoặc free-style được. Ặc ặc.

Vậy mẹ nào mở topic về luyện TV cho con đi, để xem có giáo viên dạy văn nào vào cho vài chiêu không ? :-)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi seulpeul; 19/12/2012 vào lúc 02:19 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 74 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Con trai mình học ở HM, đi học về mang 1 tờ thông báo của HM là ngừng dạy khối tiểu học từ tháng 1/2013. Ra hỏi mấy cô giáo vụ thì trả lời rất mập mờ. Chẳng biết là có đóng thật không.
    • 10 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChuTieuThichHocToan Xem bài viết
    Nghĩ cũng nản nhỉ. Nền giáo dục nước ta kiểu gì mà để các cháu đang tuổi ăn, tuổi chơi, phải học hành tối ngày, còn đâu tuổi thơ nữa.
    Đành rằng là vẫn cần đào tạo mũi nhọn, cần trường chuyên lớp chọn, nhưng trường chuyên hay lớp chọn là nơi dành cho các cháu có khả năng, có tư duy, thông minh và có tố chất..... Vì thế đề thi cũng chỉ cần nhắm vào mục đích chọn lọc những học sinh có các yếu tố đó. Đằng này, mới thi vào lớp 6 thôi mà ChuTieu thấy nhiều bài khó, rất khó, cháu nào học rồi thì biết, còn ko học thì chịu, thậm chí học rồi cũng chịu, lời giải thì ko tự nhiên, đánh đố....Và chừng nào còn thi theo kiểu đó, chừng ấy vẫn còn dạy và học thêm
    Thôi thì, thuận theo thời cuộc, các cháu cứ cố gắng vậy. Mong sao các cháu có sức khỏe để học tập.
    Đã cấm thì chỗ nào mà chả phải ngừng. Chỗ nào hết phép trước thì ngừng trước. Thấy bảo HM không có giấy phép dạy lớp 1,2 và đã hết hạn dạy lớp 3,4,5. Ngừng tạm thời rồi " ta lại tính". Chắc thế nên các cô giáo vụ mới úp mở, muốn hiểu thế nào thì hiểu.
    Kể ra bây giờ trẻ con không phải đi học thêm bắt buộc vào thứ bảy thì đứa nào cũng sướng. Nhưng có thể vẫn nhiều cháu thích học ở các lớp khác mà chúng thấy hay, bổ ích chứ nhỉ?
    • 6 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Chú tiểu thích học toán nói đúng đấy ạ. Thi Ams chắc còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Quan trọng nhất là rèn được tư duy để con trở nên yêu thích toán và biết cách áp dụng các phương pháp để làm, tránh học vẹt. Nhiều bạn ở trường trong đội tuyển toán nhưng khi gặp các bài dạng khác ôn luyện thì thường không làm được.
    Bé nhà mình năm lớp 4 hồi đầu cũng chỉ được 9/15, cao lắm là 10/15. Nhưng bắt đầu cuối năm lớp 4 bạn ý quen cách học và tư duy hơn thì điểm vượt được ngưỡng 10/15 và duy trì được đến giờ. Mẹ hoaphungdong thử tìm hiểu thêm những bài con chưa làm được là do nguyên nhân gì thì khắc phục dần là ổn thôi.
    Bạn cũng có con đang học TĐ ạ? Con nhà mình lên lớp 4 TV thì khá ơn còn toán lại kém đi nên mình lo quá! Công nhận là các cháu 4H1 khá thật. có cháu đạt điểm tối đa trong bài K tra toán bạn nhỉ. Cu cậu nhà mình vốn ẩu lại ngại tính toán, bài thì khó nên chưa bao giờ làm hết bài Ktra bạn ạ. Mình đang hồi hộp không biết điểm kiểm tra vừa rồi thế nào. Bài văn thì con tự tin lắm vì con rất thích buổi đi thăm TT PANASONIC nên con bảo viết dc khá dài. Còn toán thì ... còn những 4 câu chưa làm được. Cô giáo vẫn khen con thông minh nhưng điểm thì chán quá! Nếu cuỗi năm nay cu cậu không khá lên chì mình chuyển hướng sang MC hoặc GV bạn ạ.
    • 470 Bài viết

• 321 Được cảm ơn

Con mình cũng học lớp 4 TĐ. Con mình thường sợ bài tiếng việt hơn toán. Lần nào thi cũng chỉ ôn mỗi môn TV mà sợ nhất TLV. lần này con viết về chuyến đi Bắc Phú Cát mà cũng chỉ được viết 7 câu thôi mà. Nhà mình không đúng tuyễn GV, LQĐ hay 1 trường nào đó được một chút cả, MC học phí cao. Thi Ams thì khó quá. Cũng chưa biết cho con vào đâu. Cứ để lên lớp 5 rồi tính tiếp.
    • 2,414 Bài viết

• 2,035 Được cảm ơn

HM đã trở thành CLB Khôi Nguyên phải k các mẹ?
    • 43 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

hom nay mình vừa gọi ra TTHM hỏi lịch nghỉ tết dương lịch vô tình được giới thiệu về CLB Khôi Nguyên của HM, xin chia se thông tin với các bố mẹ : Gọi là CLB nhưng các nhóm của CLB vẫn trên nền tảng các lớp các con đang học, thời gian học có thay đổi tí chút : từ 5h45 đến 9h15, nhưng 30' đầu giờ là giao lưu giữa các con có các GV chủ trì (vì có nhiều bạn trường xa về ko kịp), giữa giờ học có ăn nhẹ, thời gian còn lại gọi là nghiên cứu TNXH và khoa học nhưng vẫn là học Toán, Tiếng Việt do các GV các con đang học đảm nhiệm. Mình có hỏi về học phí (vì giờ học tăng và lại thêm ăn nữa) thì được trả lời lớp .0 thì học phí ko đổi (còn các lớp khác chắc có tăng nhưng mình lại ko hỏi kĩ. Thời gian bắt đầu áp dụng hình thức CLB là từ đầu năm 2013. Lịch nghỉ tết của các con là 31/12 và 1/1 ạ
    • 2,719 Bài viết

• 2,398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathaiha Xem bài viết
    hom nay mình vừa gọi ra TTHM hỏi lịch nghỉ tết dương lịch vô tình được giới thiệu về CLB Khôi Nguyên của HM, xin chia se thông tin với các bố mẹ : Gọi là CLB nhưng các nhóm của CLB vẫn trên nền tảng các lớp các con đang học, thời gian học có thay đổi tí chút : từ 5h45 đến 9h15, nhưng 30' đầu giờ là giao lưu giữa các con có các GV chủ trì (vì có nhiều bạn trường xa về ko kịp), giữa giờ học có ăn nhẹ, thời gian còn lại gọi là nghiên cứu TNXH và khoa học nhưng vẫn là học Toán, Tiếng Việt do các GV các con đang học đảm nhiệm. Mình có hỏi về học phí (vì giờ học tăng và lại thêm ăn nữa) thì được trả lời lớp .0 thì học phí ko đổi (còn các lớp khác chắc có tăng nhưng mình lại ko hỏi kĩ. Thời gian bắt đầu áp dụng hình thức CLB là từ đầu năm 2013. Lịch nghỉ tết của các con là 31/12 và 1/1 ạ
    èo học gì mà kinh thế từ 5h45 đến tận 9h5 cơ á?? con đi học từ 7h sáng về tối lại đi học tiếp đến tận 9 h tối cơ à hihihic chết mất
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tunchit1000; 27/12/2012 vào lúc 01:24 PM.
    • 953 Bài viết

• 4,107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunchit1000 Xem bài viết
    èo học gì mà kinh thế từ 5h45 đến tận 9h5 cơ á?? con đi học từ 7h sáng về tối lại đi học tiếp đến tận 9 h tối cơ à hihihic chết mất
    Học thế thì người lớn còn mệt huống chi trẻ con.
    Mẹ nào tự kèm được các cháu thì tốt, sáng đi học, chiều đón về cho chơi thể thao hoặc xem tivi, ăn tối xong ngồi vào bàn học, tập trung, hiệu quả....
    Đi học cũng phải có thời gian để "ngấm" chứ. Học nhiều quá, chứa ko hết, ko có thời gian thẩm thấu....
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathaiha Xem bài viết
    The nay la Khoi Nguyen bat truoc Tri Duc a? Cach day hai nam, con mlnh hoc ơ Tri Duc da co tim hieu tnxh roi. Ca di hoc thuc te nua. Kieu hoc nay la dac diem cua TD
    • 43 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhtung1290 Xem bài viết
    The nay la Khoi Nguyen bat truoc Tri Duc a? Cach day hai nam, con mlnh hoc ơ Tri Duc da co tim hieu tnxh roi. Ca di hoc thuc te nua. Kieu hoc nay la dac diem cua TD
    Đúng rồi! Học tập cái hay của TT khác cũng là hay cho Học Mãi.
    Hồi trước mình không cho con học ôn thi ở HM cũng vì thấy ở đó bắt các cháu học 2 buổi/tuần và họ mở quá nhiều lớp còn Trí Đức ít lớp, sát sao hơn, chỉ học 1 buổi/tuần và có kết hợp học về TNXH được đi tham quan rất bổ ích. Con mình đặc biệt hào hứng với kiểu bài kiểm tra IQ và TNXH của lớp Trí Đức.

HM đổi tên thành CLB . CLB tức là vui vẻ, bổ ích nhưng mà học bằng ấy thời gian cho 1 buổi sau khi các cháu đã học cả ngày ở trường thì liệu có vui nhiều không nhỉ?
    • 820 Bài viết

• 3,033 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benvan Xem bài viết
    Đúng rồi! Học tập cái hay của TT khác cũng là hay cho Học Mãi.
    Hồi trước mình không cho con học ôn thi ở HM cũng vì thấy ở đó bắt các cháu học 2 buổi/tuần và họ mở quá nhiều lớp còn Trí Đức ít lớp, sát sao hơn, chỉ học 1 buổi/tuần và có kết hợp học về TNXH được đi tham quan rất bổ ích. Con mình đặc biệt hào hứng với kiểu bài kiểm tra IQ và TNXH của lớp Trí Đức.

HM đổi tên thành CLB . CLB tức là vui vẻ, bổ ích nhưng mà học bằng ấy thời gian cho 1 buổi sau khi các cháu đã học cả ngày ở trường thì liệu có vui nhiều không nhỉ?
    Con mình đã từng học ở HM và hiện đang ở Trí đức.

Đánh giá thế này: Trí đức dạy văn rất tuyệt. Toán ở mức OK.
    Học mãi: giáo trình văn và toán rất qui củ, rất chuyên nghiệp. Với nội dung của Toán và Văn lớp 5, tuần phải 02 buổi mới đủ.
    Cảm giác TD một buổi cho toán là chưa đủ vì toán nội dung rất dài, cỡ hơn 12 chuyên đề, TD dạy toán nhanh và các con ở TD cũng toàn hàng tuyển khá giỏi rồi, khả năng tự học tốt nên họ chỉ cần dùng 1 buổi.

Mình đã từng tự dạy con chuyển động phải mất 1 tháng, mỗi tuần 3 buổi mới xong. Hình thì loay hoay nửa tháng chưa xong, chắc phải thêm 1 tháng nữa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 924 Bài viết

• 2,476 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói HM học thế này thì đúng là k ổn rồi, các con đã đi học cả ngày, thêm tuần 2 buổi, trời mưa rét lạnh thế này thì đến ngừoi lớn còn chịu k nổi thì làm sao các con còn đảm bảo sức khoẻ và khả năng " thẩm thấu" nữa đây???
    Mình k PR cho TD nhưng mình thấy học thêm tuần buổi/ vào ngày nghỉ là hợp lý, đỡ khổ mẹ, đỡ vất vả con mà con vân đảm bảo kiến thức học trên lớp. Mục tiêu AMS với được thì tuyệt, nhưng chưa phải là tất cả để vắt kiệt sức khoẻ của các con thế này được. Cấp 2 vào AMS đâu đã khẳng định 100% cấp 3 cũng lại vào được AMS.
    Các con vẫn còn nhiều chặng đường phía trước để đạt mục tiêu cơ mà. Thương cho các con nhiều hơn.
    P.s: Đây là quan điểm mình đưa ra, ai thấy hợp thì cùng quan điểm, không hợp đưa ra ý kiến chứ k dẫn đến tranh luận gắt gao hay ném đá nhé. Mỗi người một mục tiêu và xác định cái đích đi khác nhau mà, hihi.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tôi cũng có nhận xét giống bạn Benvan. Tôi thích mô hình dạy học ở Trí Đức vì không nặng nề mà khá phong phú và gắn với thực tế nhiều, phù hợp với trẻ con . Việc cô giáo thường xuyên kiểm tra vở, yêu cầu bố mẹ ký vở cho con ban đầu tôi cũng thấy hơi phiền nhưng sau thấy đúng là cần thiết. Các đề bài ở Trí Đức hay hơn ở Anh Minh, nhất là môn Tiếng Việt và ở đây quản lý các cháu khá quy củ (vì con tôi đã học Anh Minh nên có thể nhận xét, so sánh, còn Học Mãi thì tôi đã từng đến đăng ký cho con nhưng khi thấy tên cô giáo chủ nhiệm của con ở trường lại đang dạy ở Học Mãi thì tôi rút êm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)