• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.79K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Gửi các mẹ có con tuổi bắt đầu nhận biết màu sắc, chữ, số
    Mình có kinh nghiệm này để giúp bé vừa chơi vừa học, post lên đây cho các mẹ tham khảo. Hồi bé nhà mình bắt đầu học màu sắc, mình mua bộ ghép hình bằng gỗ (mỏng, to cỡ quyển sách, ghép các miếng lại thành hình ấy, mỗi hình chỉ 3,4 miếng thôi) sau đó mình tô màu sáp vào mặt sau, mỗi miếng 1 màu. Tương tự các phần ghép dưới nền mình cũng tô màu như thế. Sau đó hướng dẫn bé, màu đỏ gắn vào ô màu đỏ chẳng hạn. Bé thuộc nhanh lắm. Khi bé lớn khoảng 3-4 tuổi bé thích học chữ cái. Mình mua bộ tranh ghép đơn giản bằng bìa (cỡ bằng cuốn vở, hình công chúa hoàng tử hay chuột Micky ấy, đừng mua tranh ghép nhiều miếng nhỏ quá, bé sẽ mau chán) Mình cũng lật mặt sau viết chữ hoặc số vào như thế. Bé sẽ tìm chữ để gắn vào đúng vị trí của chữ đó và hoàn thành bức tranh. Khi ghép hết được cả bức tranh bé sẽ vui lắm. Các bạn thử xem sao. Vừa chơi vừa học là cách học nhanh nhớ lâu nhất đấy
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thử thách: Dạy con biết nhận biết màu sắc

Một hôm, có chị hàng xóm đến nhà mình khoe rằng, con chị ấy biết nhận biết rất nhiều màu sắc, mà bé ấy cũng bằng tuổi con nhà mình. Lúc này mình mới nhớ ra rằng, ngoài 2 màu xanh và đỏ, mình chưa dạy bé thêm các màu nào trong giai đoạn bé đang bi bô nói rất nhiều này. Thế là mình liền đi siêu thị...

• Có nên dạy trẻ 34 tháng học viết, chữ, số???

Con trai tôi 34 tháng tuổi, cháu rất thích học số và chữ, thường xuyên ngồi ghép số có 2 chữ số và đọc, rồi lấy bảng chữ ra đọc các chữ cái đã biết (cháu biết gần hết chữ cái in). Tôi thấy cháu hay lấy bảng ra viết chữ o tròn, và đòi tôi cầm tay dạy viết số và chữ. Thấy cháu có hứng học viết và học...

• Lợi ích từ hát ru cho con

Mỗi tối trước khi đi ngủ mình đều hát cho bé nghe, thói quen này được hình thành từ khi bé còn...

• Nên bắt đầu cho bé học bơi từ lúc nào?

Được bơi lội tung tăng trong nước quả là điều rất tuyệt vời với con trẻ, đặc biệt là vào những ngày...

• Đẩy con ra khỏi nhà và bắt con "quậy" đi!

Sau một ngày dài ngồi ở trường, bé trở về nhà lại tiếp tục giải trí cùng TV với nhiều các kênh...

• 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Một điều khi dậy con học số đếm không dạy học thuộc lòng mà dậy với nhận thức. Không dậy 1, 2, 3, 4..10 mà nên lấy ví dụ cụ thể để bé ước chừng được số lượng. Thế nào là 1, thế nào là 2... thế nào là 1000
    Lấy một đống kẹo ra, đếm 1 là lấy 1...
    Thỉnh thoảng kết hợp nói với con như: ra lấy cho mẹ 2 cái đĩa, 3 cái bát... thế là nó cũng học được rồi... vừa học vừa chơi mà rất thực tế, cụ thể
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mẹ Lan chịu khó nhể :4:
    Mình dạy một hồi vẫn quẩn quanh với mấy màu cơ bản ko xong, cho con đi học vẽ. Vài hôm về nó đã đọc vanh vách cả mấy màu ko cơ bản
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

BÁc cầu kỳ tô sáp nhỉ, nhà cháu thì lấy luôn.. sáp làm màu, nói một hồi, rồi con lấy bút sáp màu đỏ, màu xanh...., nó thuộc rất nhanh, nhưng thấy hơi nghi ngờ, vì đưa bút chi nào nó cũng đọc được màu, nhưng khi đưa bảng màu thì thấy nó ngồi... suy nghĩ một hồi rồi mới nói (hình như là.. may quá nói trúng), nên hơi băn khoăn không hiểu nó nhìn thấy màu thật hay là do.. học thuộc lòng :-))
    • 104 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ chụi khó thật đấy, em chỉ cho Bob nhà em một hồi là cả mẹ chán, con cũng chán. Sau đấy em cho cu cậu đi học vẽ, đúng như mẹ Bong&Bambee nói chỉ mấy bữa mà các màu đã thuộc vách vách, lại òn biết vẽ ông mặt trời, quả bưởi tặng mẹ nữa (tất nhiên là ông mặt trời méo).
    Con cái là giấy mơ của cha mẹ !
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Úi giời, đây là cách để dạy mấy bé chưa biết vẽ chứ . Loại có thể đi học vẽ rồi thì tự nó biết cần gì phải dạy, :4: . Hồi mình dạy màu cho Thỏ mình cũng mua bút màu sáp, nhưng nó chỉ biết bóc hết lớp giấy ngoài, bẻ gẫy bút, hoặc định đưa lên miệng cắn, . Đành dạy theo cách kia thì mới ổn, vì ko làm gì được mấy khối gỗ mà :4:
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 405 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocmai Xem bài viết
    Úi giời, đây là cách để dạy mấy bé chưa biết vẽ chứ . Loại có thể đi học vẽ rồi thì tự nó biết cần gì phải dạy, :4: . Hồi mình dạy màu cho Thỏ mình cũng mua bút màu sáp, nhưng nó chỉ biết bóc hết lớp giấy ngoài, bẻ gẫy bút, hoặc định đưa lên miệng cắn, . Đành dạy theo cách kia thì mới ổn, vì ko làm gì được mấy khối gỗ mà :4:
    Mẹ Thỏ Trắng ơi, em đọc bài bên topic tiếng anh, thấy Thỏ Trắng học tiếng Anh tốt quá. Bố mẹ dạy Thỏ Trắng tiếng anh từ 2 tuổi đúng ko ạ? Chị có thể tư vấn cách dạy cho em với được ko? Cảm ơn chị trước nhé!
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dán số vào các đồ vật quanh nhà con cũng nhớ đấy ạ, ví dụ như 1 cái quạt, 2 chiếc dép