• 1 Lượt chia sẻ
  • 8.37K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 63 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Chào các bố, các mẹ,

Mình có đứa con lớn đam mê vẽ vô cùng. Từ ngày chưa đầy 2 tuổi cháu đã cầm bút vẽ Ông mặt trời. Đến nay cháu gần 8 tuổi. Không có ai dạy nhưng cháu cứ vẽ đẹp dần lên. Cho đến giờ ai xem tranh cũng phải ngạc nhiên tại sao cháu vẽ được vậy. Mình thì vẫn nhấn mạnh việc học văn hoá của con và luôn nhắc con chỉ được vẽ vào thời gian rảnh rỗi. Gần đây có người khuyên mình nên có hướng cho cháu phát triển ngành hội hoạ. Mình thì không muốn cho cháu mai sau là hoạ sĩ vẽ tranh để bán mà chỉ muốn cháu theo các nghề có liên quan. Mong các bố các mẹ có lời khuyên cho bố mẹ cháu với. Mình nên làm gì để cháu vừa học tốt văn hoá, vừa phát triển được năng khiếu. Bố mẹ cháu xin cảm ơn ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,314 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Cháu nhà mình còn bé. Nhưng cho mình tham gia ý kiến với nhé.

1- Cho cháu học vẽ rất tốt cho trí não. Tăng sức tưỏng tưọng. Sau này, làm việc sẽ tốt hơn.
    2- Xã hội bây giờ đã phát triển nhiều. Rất nhiều ngành nghề liên quan đến thẩm mỹ hội hoạ kiếm tiền đầy túi 3 gang mà bạn chưa biết. 20 năm sau, bạn phải ngó sang các nước Phương Tây bây giờ để tưởng tượng xem VN mình sẽ ra sao để định hướng nghề nghiệp cho con.
    - Thiết kế: thời trang, xây dựng, nghệ thuật
    - Vẽ: tranh, trang điểm, vẽ truyện tranh.

3- Có thể cháu sẽ ko đi theo con đưòng vẽ vời đâu. Chỉ là một sở thích thôi. Bạn đừng ngại. Ox mình 12 tuổi vẫn đi vẽ tranh áp phích cổ động nhưng giờ có theo nghề đâu.

Nếu cháu có đam mê, hãy để cho tuổi thơ của cháu hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    Cháu nhà mình còn bé. Nhưng cho mình tham gia ý kiến với nhé.

1- Cho cháu học vẽ rất tốt cho trí não. Tăng sức tưỏng tưọng. Sau này, làm việc sẽ tốt hơn.
    2- Xã hội bây giờ đã phát triển nhiều. Rất nhiều ngành nghề liên quan đến thẩm mỹ hội hoạ kiếm tiền đầy túi 3 gang mà bạn chưa biết. 20 năm sau, bạn phải ngó sang các nước Phương Tây bây giờ để tưởng tượng xem VN mình sẽ ra sao để định hướng nghề nghiệp cho con.
    - Thiết kế: thời trang, xây dựng, nghệ thuật
    - Vẽ: tranh, trang điểm, vẽ truyện tranh.

3- Có thể cháu sẽ ko đi theo con đưòng vẽ vời đâu. Chỉ là một sở thích thôi. Bạn đừng ngại. Ox mình 12 tuổi vẫn đi vẽ tranh áp phích cổ động nhưng giờ có theo nghề đâu.

Nếu cháu có đam mê, hãy để cho tuổi thơ của cháu hạnh phúc.
    Mình thì vẫn để cho cháu vẽ tự nhiên theo ý thích nhưng đôi khi phải nhắc vì mải vẽ nên cứ nấn ná chứ không làm nagy các việc như xuống nhà ăn cơm, đi tắm... hoặc học xong là vẽ ngay lập tức. Mình chỉ sợ việc vẽ ảnh hưởng đến việc học.

Có thể nói cháu đam mê một cách thực sự. Hễ có ai có hiểu biết về hội hoạ góp ý cho cháu một số điểm thiếu sót là cháu ngồi nghe chăm chú và tiếp thu rất nhanh, rất nhập tâm.

Cảm ơn mẹ NNTM đã cho ý kiến. Vậy theo bạn mình có cần cho bé đi học ở cung TN không? Hay có cần tìm cho cháu một người thầy dìu dắt? Hay cứ để cháu tự vẽ, tự sáng tạo cốt sao vẫn đảm bảo học văn hoá?
    • 2,314 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Bạn cho đi học đi, nếu bé thích thực sự.

Nhưng cũng cần có thoả thuận với bé là

1- Đã theo học phải nghiêm túc
    2- Nếu khi nào chán học vẽ, hoặc muốn nâng cao cứ nói với bố mẹ.
    3- Phải đảm bảo học tốt các môn văn hoá và nghiêm túc việc nhà, vệ sinh cá nhân. đại để là gương mẫu. Sẽ được bố mẹ tạo đièu kiện tối đa để học vẽ.

Nói thực với bạn là vợ chồng mình vẫn đang bàn nhau sẽ cho bé nhà mình đi học thêm văn thể mỹ gì đó ở cung thiếu nhi. Con gái là phải cầm kì thi hoạ.

Nhưng với tiêu chí là cháu sẽ có một năng khiếu cảm nhận cái đẹp để tạo gu riêng cho cuộc sống sau này. Nếu học vất vả quá hoặc ảnh hưởng đến học văn hoá sẽ cho thôi ngay.

Theo mình bạn cứ cho cháu đến cung thiếu nhi học lớp cùng các bạn để xem thầy giáo đánh giá năng khiếu của cháu rồi tính dần. Tìm thầy dạy riêng thì hơi căng thẳng quá đấy.
    • 63 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    Bạn cho đi học đi, nếu bé thích thực sự.

Nhưng cũng cần có thoả thuận với bé là

1- Đã theo học phải nghiêm túc
    2- Nếu khi nào chán học vẽ, hoặc muốn nâng cao cứ nói với bố mẹ.
    3- Phải đảm bảo học tốt các môn văn hoá và nghiêm túc việc nhà, vệ sinh cá nhân. đại để là gương mẫu. Sẽ được bố mẹ tạo đièu kiện tối đa để học vẽ.

Nói thực với bạn là vợ chồng mình vẫn đang bàn nhau sẽ cho bé nhà mình đi học thêm văn thể mỹ gì đó ở cung thiếu nhi. Con gái là phải cầm kì thi hoạ.

Nhưng với tiêu chí là cháu sẽ có một năng khiếu cảm nhận cái đẹp để tạo gu riêng cho cuộc sống sau này. Nếu học vất vả quá hoặc ảnh hưởng đến học văn hoá sẽ cho thôi ngay.

Theo mình bạn cứ cho cháu đến cung thiếu nhi học lớp cùng các bạn để xem thầy giáo đánh giá năng khiếu của cháu rồi tính dần. Tìm thầy dạy riêng thì hơi căng thẳng quá đấy.
    Cảm ơn bạn một lần nữa.
    • 2,302 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình đọc được topic này của mẹ Luti bên rất hay, copy qua đây để các mẹ cùng share nhé:http://www./forum/viewtopic.php?t=5339

Mình cũng đã upload vào link này
    http://community.webshots.com/album/551431394QlPSAs

Hy vọng các mẹ sẽ thích. Một lần nữa cám ơn Mẹ Luti
    • 1,069 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Hehe, thế mới hỉu hôm nọ mẹ Kin lại bảo Kin sang bên kia chơi đi, mẹ không biết vẽ đâu . Được cái học hỏi nhanh
    Saving my energy.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui, cái quyển dạy vẽ với bàn tay này hay quá nhỉ. Mình đi tìm mãi ở trên mạng những quyển kiểu này mà toàn mất tiền, mà cái chính là mình không biết nội dung bên trong thế nào có phù hợp cho tuổi con mình hay không mà mua. Còn tìm ở hiệu sách và thư viện bên chỗ mình thì toàn sách dạy vẽ rất phức tạp, con gái mình bé quá chưa học được. Cám ơn mẹ Hà Kin nhé.
    • 2,302 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Các mẹ dạy con vẽ thế nào?

Kin 2.5 tuổi, em bắt đầu bằng việc mua thước kẻ có nhiều hình: vuông, tam giác, tròn, elip, traitim... Kin vẽ theo. Giờ thì Kin vẽ được hình tròn không cần thước, thêm thắt vài tia nắng vào thành ông mặt trời đấy.

Hôm trước em đi nhà sách, thấy có quyển dạy vẽ hay quá. Vào 2 lần vẫn còn, đến lần 3 thì hết. Cái quyển sách của TQ, bằng bìa cứng, họ khoét sẵn nhiều hình cây, hoa, lá... Em thấy nét cơ bản lắm. Có mẹ nào biết quyển ấy không? Giá khoảng 50K. Giờ em đang tiếc hùi hụi, lùng cả ngày nay từ Tràng Tiền về Kim mã không có.

Tuy nhiên em mua được quyển Bé Tập Vẽ của NXB Cà Mau (quyển nâng cao nhưng đơn giản lắm) và bạn em giới thiệu cho mua quyển Em Tập vẽ của NXB Tp. HCM cũng hay lắm. Trong link mà em đưa ở dưới có đấy.

Có bác nào biết quyển Bé Tập Vẽ của NXB Cà Mau (quyển cơ bản màu đỏ) ở đâu bán không? chỉ cho em với. Tks các bác nhiều!

Tính em hay tiếc xèng, cái bộ sáp màu ý các bác, em dạy con màu sắc luôn. Có 3K, vừa được vẽ, vừa được học. Chứ mua cái tranh to đùng ở hiệu sách, được vài màu cơ bản mà đắt lè nhỉ. Có bác nào giống em không?
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em đang dạy cho bé các nét vẽ cơ bản (các con thú, các đồ vật đơn giản), các mẹ biết sách nào hướng dẫn chỉ em với ạ. Cám ơn các mẹ nhiều.
    www.vietpet.com
    www.chophuquoc.org
    • 194 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bubba
    Chào các mẹ, em đang dạy cho bé các nét vẽ cơ bản (các con thú, các đồ vật đơn giản), các mẹ biết sách nào hướng dẫn chỉ em với ạ. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Mình thấy ở bên co topic làm đồ chơi và chơi với con, cũng có một quển dạy bé vẽ, bạn có thể tham khảo nhé
    http://www./forum/viewtopic.php?t=5339
    Mẹ tutu bên đấy đã tổng hợp thành sách này http://www.4shared.com/dir/1034332/b5cd4006/b_tp_v.html
    Chúc mẹ và bé thấy thú vị.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn vào văn phòng phẩm Hồng hà mà mua,mình thấy bán loại sách tập vẽ cho bé raats hay,có nhiều loại cho bạn lựa chọn.
    • 53 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Tìm hôm wa tới giờ mới phát hiện ra 1 trang web dạy vẽ cơ bản, trưa nay đem về con mình rất thích, ngồi vẽ ngay, giới thiệu với các bố mẹ nhé.
    http://www.dragoart.com/for-kids-c406-1.htm
    have fun!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,471 Bài viết

• 10,532 Được cảm ơn

Tux Paint - giúp bé thỏa sức thể hiện khả năng tưởng tượng Description.

Với một khung toan rộng rãi và những công cụ vẽ rất đa dạng, Tux Paint sẽ giúp bé thỏa sức thể hiện khả năng tưởng tượng và sáng tạo của mình. Ngoài ra, chương trình còn có những ưu điểm rất phù hợp tâm lý trẻ em (theo các nhà sản xuất là lứa tuổi từ 3 đến 12): hiệu ứng âm thanh vui nhộn, giao diện thân thiện, dễ dùng.

Có nhiều cách để giúp bé khám phá Tux Paint: Bạn có thể hướng dẫn bé tự vẽ một bức tranh hoàn toàn mới hoặc mở một bức tranh mẫu trong thư viện của chương trình để chỉnh sửa, tô màu... Khi bé chọn một lệnh nào đó, chương trình đều đưa ra hướng dẫn bằng những hộp thoại hoặc các dòng chữ xuất hiện ở đáy giao diện.

Download Tux Paint
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)