• 25 Lượt chia sẻ
  • 51.7K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các bố mẹ tài năng ơi, mình nhớ ngày bé được mẹ dạy bài thơ"Làm anh". Bây giờ mình đã có 2 nhóc, cậu con trai lớn và cô con gái bé. Mình muốn dậy cho con trai bài thơ "Làm anh" nhưng chẳng còn nhớ nữa, chỉ nhớ có câu:
    "Làm anh thật khó
    Phải đâu chyện đùa
    Với em gái bé
    Phải người lớn cơ
    ......
    Là anh thật khó
    Nhưng mà thật vui
    Ai yêu em bé
    Thì làm được thôi"

Các bố các mẹ có còn nhớ bài thơ này thì post lên hộ nhé. Xin cám ơn nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dạy con trung thực

Có một cậu bé rất thích câu cá. Một hôm cậu ta phát hiện ra ông bảo vệ cái hồ ở gần đó đi vắng, vậy...

• Thương lắm ánh mắt “vô hồn” của bé thơ 2 tuổi

Mình Post lại bài của dân trí để cầu mong sao trong diễn đàn này sẽ có ai đó biết cách chữa trị hoặc nơi chữa trị, nhìn cháu bé mà mình đau quặn trong lòng, xót xa quá. Mong có mẹ nào làm đầu cầu giúp đỡ cho bé. Thương lắm ánh mắt “vô hồn” của bé thơ 2 tuổi (Dân trí) - Men theo con đường...

• Chim sẻ lựa đậu, bé ngoan giúp cô Tấm đi hội

Chim sẻ lựa đậu, bé ngoan giúp cô Tấm đi hội http://s16.postimg.org/v2gmlq205/lua_dau.jpg ...

• Bài thơ "Học làm bác sĩ"

Có mẹ nào thuộc bài thơ "học làm bác sĩ" ko? mấy hôm nay con gái đi học về đọc bài thơ này nhưng mấy câu cuối ko nhớ, mẹ bảo để đến hỏi cô mà cứ quên mất :Laughing: Học làm bác sĩ Mời mẹ ngồi ngay ngắn Để Bác sĩ khám cho Chắc là đi ngoài nắng Bệnh này là bênh ho Thuốc ngọt chứ...

• Dưới 2 tuổi cho con nghịch iPhone, iPad chẳng khác nào giết con!

Trẻ từ 0 đến 2 tuổi không được tiếp xúc với thiết bị điện tử dưới bất cứ hình thức nào- Viện Nghiên...

• 358 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mexucxich
    Các bố mẹ tài năng ơi, mình nhớ ngày bé được mẹ dạy bài thơ"Làm anh". Bây giờ mình đã có 2 nhóc, cậu con trai lớn và cô con gái bé. Mình muốn dậy cho con trai bài thơ "Làm anh" nhưng chẳng còn nhớ nữa, chỉ nhớ có câu:
    "Làm anh thật khó
    Phải đâu chyện đùa
    Với em gái bé
    Phải người lớn cơ
    ......
    Là anh thật khó
    Nhưng mà thật vui
    Ai yêu em bé
    Thì làm được thôi"

Các bố các mẹ có còn nhớ bài thơ này thì post lên hộ nhé. Xin cám ơn nhiều
    Mẹ Xúc xích ơi ! Như vậy nè :
    Làm anh thật khó
    Phải đâu chuyện đùa
    Với em bé gái
    Phải người lớn cơ

Khi em bé khóc
    Anh phải dỗ dành
    Nếu em bé ngã
    Anh nâng dịu dàng

Mẹ cho quà bánh
    Cho em phần hơn
    Có đồ chơi đẹp
    Cũng nhường em luôn

Làm anh thật khó
    Nhưng mà thật vui
    Ai yêu em bé
    Thì làm được thôi !

Hihi, Ngày hôm qua , khi 2 mẹ con tắm chung với nhau, bé Bống mới "dạy" cho mẹ xong đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn Sweet Girl và con gái Đan Khanh nhé . Tối nay mẹ Xúc xích có quà cho con trai rồi
    • 2,884 Bài viết

• 1,337 Được cảm ơn

S­ửa của mẹ cháu 1 tí ạ:
    Làm anh khó lắm
    Phải đâu chuyện đùa
    Với em gái bé
    Phải người lớn cơ

Khi em bé khóc
    Anh phải dỗ dành
    Khi em bé ngã
    Anh nâng dịu dàng

Mẹ cho quà bánh
    Chia em phần hơn
    Có đồ chơi đẹp
    Cũng nhường em luôn

Làm anh thật khó
    Nhưng mà thật vui
    Ai yêu em bé
    Thì làm được thôi !
    • 14,688 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Bài thơ dễ thương quá, đọc xong thấy lòng mình thật ấm áp. Sau này mình có con trai lớn cũng sẽ dạy bé bài này để bé học làm anh....
    • 61 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Tine Xem bài viết
    S­ửa của mẹ cháu 1 tí ạ:
    Làm anh khó lắm
    Phải đâu chuyện đùa
    Với em gái bé
    Phải người lớn cơ

Khi em bé khóc
    Anh phải dỗ dành
    Khi em bé ngã
    Anh nâng dịu dàng

Mẹ cho quà bánh
    Chia em phần hơn
    Có đồ chơi đẹp
    Cũng nhường em luôn

Làm anh thật khó
    Nhưng mà thật vui
    Ai yêu em bé
    Thì làm được thôi !
    Bài thơ hay và ý nghĩa quá, lang thang đi tìm, thấy topic này, tớ kéo lên cho nhiều mẹ thấy nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 291 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Con trai lớn nhà mình tháng trước ở lớp mẫu giáo cũng được cô dạy cho bài Làm anh. Cu cậu thích lắm, về chơi với em thỉnh thoảng lại nói "mẹ ơi, có đồ chơi đẹp anh nhường em luôn" rồi đưa cho em một thứ đồ chơi cu cậu đã ... chơi chán :Smiling: Sau đó tranh giành với em nhiều quá, bị phạt, không bao giờ đọc thơ "Làm anh" nữa. Bố bảo bài thơ này quá nhạy cảm :Laughing:
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui, hôm nay bi bo đi học về được cô giáo dạy bài thơ. mẹ có 2 quả táo cho hai anh em, nhưng mà bi bo lại là em, mà anh của bé bi bo lại nhỏ hơn tuổi ( vì con nhà bác). Bi bo lấy 2 quả ra so sánh, tưởng con chọn quả to ( vì hàng ngày vẫn thế) nhưng thật bất ngờ con bảo: Mẹ ơi quả này to, con nhường cho anh, hôm nay cô giáo dạy con bài thơ làm anh.:Smiling:
    Mẹ thử lại con là: Con là em cơ mà, anh bin là anh chứ. Nhưng con trai bảo: Con là em nhưng con lớn hơn anh thì phải nhường anh mới được. Xúc động quá các mẹ à. :Applause:
    tối nay mẹ bi bo phải vào học thuộc lại bài thơ này đấy các mẹ à