• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.81K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hi, minh vua co baby nen co tham gia vao forum cua WTT, mac du minh o xa Vn nua vong trai dat nhung van theo doi tin tuc o we nha wa internet va rat bat ngo lan dau long vi nhung truong hop tre so sinh bi bo roi, minh nghi voi cac be fat hien duoc va cuu song kip thoi nhung con so luong ko duoc fat hien thi sao? Da lam me nen minh that su dau xot khi nghi den nhung su song be nho bi tuoc doat, nhung sinh mang be nho ko co kha nang tu ve. Minh that su muon lam ji do ko chi la giup do ve vat chat ma con muon nho WTT lam cau noi cho minh voi nhung nguoi nao muon cung minh lam tu thien dong thoi neu duoc ung ho y kien minh co thoi gian se tranh thu ve vn de lam nhung chuong trinh ve tre so sinh bi bo roi dong thoi tim bien fap giup cac ban gai tre hieu ro suc khoe sinh san va nhung truong hop lam lo can duoc huong dan va giup do. Neu y kien nay duoc dong y xin lien lac voi minh: hanna.pham@rogers.com
    Xin cam on da danh thoi gian doc tin nay!
    Hanna Pham

• 765 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

mình rất ủng hộ chương trình của bạn... bạn có kế hoạch gì thì nhắn tin cho mình với...chính bản thân mình đã từng chứng kiến cảnh cháu bé vừa sinh ra bị bỏ rơi ờ bệnh viện hùng vương ... nhưng khi đặt vấn đề xin về làm con nuôi thì không được vì mình còn khả năng sinh đẻ và lúc đó mình lại đang có bầu.. mình nghỉ nếu tạo được thì lập hẳn 1 trại nuôi trẻ sơ sinh bị bỏ rơi để nuôi nấng dạy dỗ... ở việt nam vẫn có rất nhiều người sẵn sàng bỏ hết thời gian ra để chăm sóc nuôi dưỡng còn mình thì cố gắng lo về vật chất ... như thế sẽ cứu sống được biết bao nhiêu sinh mạng

• 4,956 Bài viết

• 747 Được cảm ơn

Mình cũng xin ủng hộ chương trình này của bác ! Bác có kế hoạch gì thì nhắn tin cho mình với nhé ! Mình sẽ làm cầu nối cho bác với 600 thành viên đã và đang cùng mình tham gia các hoạt động từ thiện trên cả nước Việt Nam ! Rất vui đc làm quen với bác ! Chúc bác luôn vui !
    YM của mình là : nhomai_2002sg
    Email : nhomai_2002sg@yahoo.com.vn

• 926 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Mình cũng rất ủng hộ kế hoạch này.

Đúng là sinh con rồi nuôi nấng trẻ nhỏ mới thấu hiểu đc nỗi đau xót khi nhìn thấy những đứa trẻ bị bỏ rơi, chúng quá thiệt thòi.

Từ khi mình có bắt đầu có bầu (đc 1 người bạn giới thiệu trang Web này) mình đã học hỏi đc rất nhiều từ WTT. Con mình cũng lớn lên mỗi ngày bằng những kinh nghiệm mình học đc cũng từ đây. Tự hứa với lòng mình phải cố gắng làm đc gì đó coi như trả ơn WTT đã cho mình nhiều những điều bổ ích đến vậy.

Nếu ko có WTT chắc mình ko nuôi dậy đc con hoàn hảo như này....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dora0688; 22/11/2008 vào lúc 09:29 AM.
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.

• 215 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hiện nay ở SG, các soeur dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn đang có mô hình này.
    Các soeur lập một mái ấm có tên là Nhà Bầu, tạo điều kiện giúp đỡ những em lỡ lầm không nơi nương tựa, để các em có thể sống, làm việc, sinh con và nuôi dưỡng đứa trẻ. Nếu sau khi sinh, vì hoàn cảnh các em buộc phải bỏ con thì các soeur sẽ nhận nuôi đứa trẻ luôn, sau này mẹ cháu có thể quay lại thăm con và nhận con... Nhà Bầu này hiện nằm ở An Nhơn - Gò Vấp.
    Mình chỉ biết thông tin như vậy. Rất tiếc là ĐT và địa chỉ Nhà Bầu mình để lạc đâu mất rồi. Các bạn có thể liên lạc với Dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn, 42 Tú Xương để tìm hiểu cụ thể. Hoặc ĐT trực tiếp với soeur THU 38416410 (từ 11h30 - 12h00 vào giờ ăn).
    Rất mong ý tưởng này sẽ thành sự thật.
    :Rose:

• 4,956 Bài viết

• 747 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mowgli Xem bài viết
    Các soeur lập một mái ấm có tên là Nhà Bầu, tạo điều kiện giúp đỡ những em lỡ lầm không nơi nương tựa, để các em có thể sống, làm việc, sinh con và nuôi dưỡng đứa trẻ. Nếu sau khi sinh, vì hoàn cảnh các em buộc phải bỏ con thì các soeur sẽ nhận nuôi đứa trẻ luôn, sau này mẹ cháu có thể quay lại thăm con và nhận con... Nhà Bầu này hiện nằm ở An Nhơn - Gò Vấp.
    Mình chỉ biết thông tin như vậy. Rất tiếc là ĐT và địa chỉ Nhà Bầu mình để lạc đâu mất rồi. Các bạn có thể liên lạc với Dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn, 42 Tú Xương để tìm hiểu cụ thể. Hoặc ĐT trực tiếp với soeur THU 38416410 (từ 11h30 - 12h00 vào giờ ăn).
    Nơi này thì em biết ! Thực ra các seur ở đây học theo cách làm của anh Tống Phước Phúc ở ngoài Nha Trang, người đã thành lập ra mái ấm Phước Phúc chuyên nhận nuôi các trẻ sơ sinh bị bỏ rơi và lập ra hẳn một nghĩa trang để dành cho các hài nhi đã chết !

• 926 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mowgli Xem bài viết
    Giá như có thêm những trung tâm như này để giúp đỡ các em teenager thì hay biết mấy. Các em lầm đường lạc bước nhưng vì chưa đủ tuổi để suy nghĩ chín chắn, sợ gia đình, sợ dư luận xã hội,.... nên có phút quyết định nông nổi, rồi hối hận cả đời.

Ko biết ngoài Bắc có những trung tâm như này ko các bố mẹ nhỉ?
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.

• 765 Bài viết

• 1,440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhomai_2002 Xem bài viết
    Nơi này thì em biết ! Thực ra các seur ở đây học theo cách làm của anh Tống Phước Phúc ở ngoài Nha Trang, người đã thành lập ra mái ấm Phước Phúc chuyên nhận nuôi các trẻ sơ sinh bị bỏ rơi và lập ra hẳn một nghĩa trang để dành cho các hài nhi đã chết !
    mình cũng đã lần ghé thăm chỗ của anh tống phước phúc và mình cũng ấp ủ chương trình này lắm rồi.... bây giờ có nhiều người ủng hộ mình sẽ bắt tay vào làm ngay... nếu bác nhomai-2002 có thể góp chung sức thì hy vọng việc này sẽ tốt.
    kế hoạch của mình như thế này... mình ấp ủ mấy năm rồi.. bây giờ nói ra để mọi người suy nghĩ và giúp đỡ nhé
    1/ đầu tiên sẽ tìm mua 1 miếng đất càng rẻ tiền càng tốt
    2/ sẽ xây dựng lên 1 ngôi nhà sạch sẽ.. cấp 4 cũng được
    3/ sẽ kiếm vài người tứ cố vô thân... mà yêu trẻ về chăm sóc
    4/ khi đó trường hợp nào cần thì cứ đến để sanh đẻ và mình có thể nuôi giúp con ... hoặc có trường hợp nào bỏ mình đến xin về.
    5/tìm những mẹ nào có lòng hảo tâm có thời gian để đến các trung tâm nạo thai mà khuyên nhủ và giúp đỡ những người lầm lỡ để không bỏ những đứa trẻ

mình sẽ kiếm nhiều cách để tạo quỹ gây dựng mọi thứ
    Cái này là ước mơ ấp ủ của mình thôi nếu có gì sai xót xin các bạn thông cảm và góp ý...

• 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Mình cũng xin được tham gia. Nếu các thiếu nữ trẻ được giáo dục cẩn thận về giới tính thì nhưng con số trẻ em bị bỏ rơi sẽ ít hơn rất nhiều. Mỗi lần đọc tin như vậy mà cứ rớt nước mắt. Ngoài vấn đề giáo dục giới tính để ngăn chặn tận gốc, mình nghĩ thêm thế này:

1. Xây dựng những trung tâm như Nhà Bầu ở các địa phương khác nhau và làm sao để những trung tâm này được biết đến rộng rãi hơn qua các phương tiện truyền thông để nếu các em có lầm lỡ thì còn biết mà tìm kiếm sự giúp đỡ còn hơn là vứt bỏ đứa con của mình ra đường.

2. Giáo dục các em cách ứng xử trong những tình huống như thế này, không thể vì sợ gia đình, dư luận xã hội mà làm hại một con người, dù là bé nhỏ.

3. Mở rộng mạng lưới nhận con nuôi cho các gia đình có nguyện vọng, chứ mình thấy ngay trong hội quán này cũng đã có bao nhiêu bài hỏi về chuyện muốn nhận con nuôi nhưng chẳng biết là phải đi tìm ở đâu, toàn là truyền miệng nhau chứ không phải do thông tin đại chúng.

• 215 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình nghĩ trước mắt khi chưa nhân rộng được mô hình Nhà Bầu thì mình nên chung tay với các soeur giúp cho các trường hợp cụ thể ở đó.
    Từ kinh nghiệm ở đó, mình sẽ nhân rộng mô hình này nếu có khả năng.
    Sẽ rất khó (danh nghĩa, giấy phép, tài chánh, nhân lực, lòng nhân ái...) chứ không đơn giản đâu các bạn ạ.