• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.96K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hi, minh vua co baby nen co tham gia vao forum cua WTT, mac du minh o xa Vn nua vong trai dat nhung van theo doi tin tuc o we nha wa internet va rat bat ngo lan dau long vi nhung truong hop tre so sinh bi bo roi, minh nghi voi cac be fat hien duoc va cuu song kip thoi nhung con so luong ko duoc fat hien thi sao? Da lam me nen minh that su dau xot khi nghi den nhung su song be nho bi tuoc doat, nhung sinh mang be nho ko co kha nang tu ve. Minh that su muon lam ji do ko chi la giup do ve vat chat ma con muon nho WTT lam cau noi cho minh voi nhung nguoi nao muon cung minh lam tu thien dong thoi neu duoc ung ho y kien minh co thoi gian se tranh thu ve vn de lam nhung chuong trinh ve tre so sinh bi bo roi dong thoi tim bien fap giup cac ban gai tre hieu ro suc khoe sinh san va nhung truong hop lam lo can duoc huong dan va giup do. Neu y kien nay duoc dong y xin lien lac voi minh: hanna.pham@rogers.com
    Xin cam on da danh thoi gian doc tin nay!
    Hanna Pham
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 777 Bài viết

• 1,484 Được cảm ơn

mình rất ủng hộ chương trình của bạn... bạn có kế hoạch gì thì nhắn tin cho mình với...chính bản thân mình đã từng chứng kiến cảnh cháu bé vừa sinh ra bị bỏ rơi ờ bệnh viện hùng vương ... nhưng khi đặt vấn đề xin về làm con nuôi thì không được vì mình còn khả năng sinh đẻ và lúc đó mình lại đang có bầu.. mình nghỉ nếu tạo được thì lập hẳn 1 trại nuôi trẻ sơ sinh bị bỏ rơi để nuôi nấng dạy dỗ... ở việt nam vẫn có rất nhiều người sẵn sàng bỏ hết thời gian ra để chăm sóc nuôi dưỡng còn mình thì cố gắng lo về vật chất ... như thế sẽ cứu sống được biết bao nhiêu sinh mạng
    • 4,956 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Mình cũng xin ủng hộ chương trình này của bác ! Bác có kế hoạch gì thì nhắn tin cho mình với nhé ! Mình sẽ làm cầu nối cho bác với 600 thành viên đã và đang cùng mình tham gia các hoạt động từ thiện trên cả nước Việt Nam ! Rất vui đc làm quen với bác ! Chúc bác luôn vui !
    YM của mình là : nhomai_2002sg
    Email : nhomai_2002sg@yahoo.com.vn
    • 927 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Mình cũng rất ủng hộ kế hoạch này.

Đúng là sinh con rồi nuôi nấng trẻ nhỏ mới thấu hiểu đc nỗi đau xót khi nhìn thấy những đứa trẻ bị bỏ rơi, chúng quá thiệt thòi.

Từ khi mình có bắt đầu có bầu (đc 1 người bạn giới thiệu trang Web này) mình đã học hỏi đc rất nhiều từ WTT. Con mình cũng lớn lên mỗi ngày bằng những kinh nghiệm mình học đc cũng từ đây. Tự hứa với lòng mình phải cố gắng làm đc gì đó coi như trả ơn WTT đã cho mình nhiều những điều bổ ích đến vậy.

Nếu ko có WTT chắc mình ko nuôi dậy đc con hoàn hảo như này....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dora0688; 22/11/2008 vào lúc 09:29 AM.
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.
    • 215 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hiện nay ở SG, các soeur dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn đang có mô hình này.
    Các soeur lập một mái ấm có tên là Nhà Bầu, tạo điều kiện giúp đỡ những em lỡ lầm không nơi nương tựa, để các em có thể sống, làm việc, sinh con và nuôi dưỡng đứa trẻ. Nếu sau khi sinh, vì hoàn cảnh các em buộc phải bỏ con thì các soeur sẽ nhận nuôi đứa trẻ luôn, sau này mẹ cháu có thể quay lại thăm con và nhận con... Nhà Bầu này hiện nằm ở An Nhơn - Gò Vấp.
    Mình chỉ biết thông tin như vậy. Rất tiếc là ĐT và địa chỉ Nhà Bầu mình để lạc đâu mất rồi. Các bạn có thể liên lạc với Dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn, 42 Tú Xương để tìm hiểu cụ thể. Hoặc ĐT trực tiếp với soeur THU 38416410 (từ 11h30 - 12h00 vào giờ ăn).
    Rất mong ý tưởng này sẽ thành sự thật.
    :Rose:
    • 4,956 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mowgli Xem bài viết
    Các soeur lập một mái ấm có tên là Nhà Bầu, tạo điều kiện giúp đỡ những em lỡ lầm không nơi nương tựa, để các em có thể sống, làm việc, sinh con và nuôi dưỡng đứa trẻ. Nếu sau khi sinh, vì hoàn cảnh các em buộc phải bỏ con thì các soeur sẽ nhận nuôi đứa trẻ luôn, sau này mẹ cháu có thể quay lại thăm con và nhận con... Nhà Bầu này hiện nằm ở An Nhơn - Gò Vấp.
    Mình chỉ biết thông tin như vậy. Rất tiếc là ĐT và địa chỉ Nhà Bầu mình để lạc đâu mất rồi. Các bạn có thể liên lạc với Dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn, 42 Tú Xương để tìm hiểu cụ thể. Hoặc ĐT trực tiếp với soeur THU 38416410 (từ 11h30 - 12h00 vào giờ ăn).
    Nơi này thì em biết ! Thực ra các seur ở đây học theo cách làm của anh Tống Phước Phúc ở ngoài Nha Trang, người đã thành lập ra mái ấm Phước Phúc chuyên nhận nuôi các trẻ sơ sinh bị bỏ rơi và lập ra hẳn một nghĩa trang để dành cho các hài nhi đã chết !
    • 927 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mowgli Xem bài viết
    Giá như có thêm những trung tâm như này để giúp đỡ các em teenager thì hay biết mấy. Các em lầm đường lạc bước nhưng vì chưa đủ tuổi để suy nghĩ chín chắn, sợ gia đình, sợ dư luận xã hội,.... nên có phút quyết định nông nổi, rồi hối hận cả đời.

Ko biết ngoài Bắc có những trung tâm như này ko các bố mẹ nhỉ?
    It doesn't matter where you go in life or what you do or how much you have. Its who's beside you through it all.
    • 777 Bài viết

• 1,484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhomai_2002 Xem bài viết
    Nơi này thì em biết ! Thực ra các seur ở đây học theo cách làm của anh Tống Phước Phúc ở ngoài Nha Trang, người đã thành lập ra mái ấm Phước Phúc chuyên nhận nuôi các trẻ sơ sinh bị bỏ rơi và lập ra hẳn một nghĩa trang để dành cho các hài nhi đã chết !
    mình cũng đã lần ghé thăm chỗ của anh tống phước phúc và mình cũng ấp ủ chương trình này lắm rồi.... bây giờ có nhiều người ủng hộ mình sẽ bắt tay vào làm ngay... nếu bác nhomai-2002 có thể góp chung sức thì hy vọng việc này sẽ tốt.
    kế hoạch của mình như thế này... mình ấp ủ mấy năm rồi.. bây giờ nói ra để mọi người suy nghĩ và giúp đỡ nhé
    1/ đầu tiên sẽ tìm mua 1 miếng đất càng rẻ tiền càng tốt
    2/ sẽ xây dựng lên 1 ngôi nhà sạch sẽ.. cấp 4 cũng được
    3/ sẽ kiếm vài người tứ cố vô thân... mà yêu trẻ về chăm sóc
    4/ khi đó trường hợp nào cần thì cứ đến để sanh đẻ và mình có thể nuôi giúp con ... hoặc có trường hợp nào bỏ mình đến xin về.
    5/tìm những mẹ nào có lòng hảo tâm có thời gian để đến các trung tâm nạo thai mà khuyên nhủ và giúp đỡ những người lầm lỡ để không bỏ những đứa trẻ

mình sẽ kiếm nhiều cách để tạo quỹ gây dựng mọi thứ
    Cái này là ước mơ ấp ủ của mình thôi nếu có gì sai xót xin các bạn thông cảm và góp ý...
    • 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Mình cũng xin được tham gia. Nếu các thiếu nữ trẻ được giáo dục cẩn thận về giới tính thì nhưng con số trẻ em bị bỏ rơi sẽ ít hơn rất nhiều. Mỗi lần đọc tin như vậy mà cứ rớt nước mắt. Ngoài vấn đề giáo dục giới tính để ngăn chặn tận gốc, mình nghĩ thêm thế này:

1. Xây dựng những trung tâm như Nhà Bầu ở các địa phương khác nhau và làm sao để những trung tâm này được biết đến rộng rãi hơn qua các phương tiện truyền thông để nếu các em có lầm lỡ thì còn biết mà tìm kiếm sự giúp đỡ còn hơn là vứt bỏ đứa con của mình ra đường.

2. Giáo dục các em cách ứng xử trong những tình huống như thế này, không thể vì sợ gia đình, dư luận xã hội mà làm hại một con người, dù là bé nhỏ.

3. Mở rộng mạng lưới nhận con nuôi cho các gia đình có nguyện vọng, chứ mình thấy ngay trong hội quán này cũng đã có bao nhiêu bài hỏi về chuyện muốn nhận con nuôi nhưng chẳng biết là phải đi tìm ở đâu, toàn là truyền miệng nhau chứ không phải do thông tin đại chúng.
    • 215 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình nghĩ trước mắt khi chưa nhân rộng được mô hình Nhà Bầu thì mình nên chung tay với các soeur giúp cho các trường hợp cụ thể ở đó.
    Từ kinh nghiệm ở đó, mình sẽ nhân rộng mô hình này nếu có khả năng.
    Sẽ rất khó (danh nghĩa, giấy phép, tài chánh, nhân lực, lòng nhân ái...) chứ không đơn giản đâu các bạn ạ.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thanks moi nguoi da ung ho nhe! Lam gi thi lam nhung e nghi dieu wan trong nhat la ngan chan cai nguyen nhan cot loi chu co giup cac em be dang thuong thi biet den chung nao moi giup het.Hien gio con minh con be va con bu sua me cong voi oxa ban cong viec lam an ben nay nen minh cung ko the ve vn bay gio de co the di keu goi ban be va doan the ho tro, nhung minh nghi dieu wan trong nhat la giao duc ve sinh san va chi ra cho cac em gai moi lon biet duoc nhung kho khan cac em se fai chiu neu chang may lam nguoi me khong chong,de cac em y thuc duoc viec fong tranh thai ko de nhung chuyen dang tiec xay ra de roi vat bo con minh do con qua nho va thieu hieu biet. Theo minh thay thi da so la cac em hoc sinh moi lon, cac nu cong nhan song xa nha, cac thieu nu hoc van thap, nhung doi tuong nay de yeu som va de bi ban trai loi cuon vao tinh duc ma ko can biet hau qua de roi khi co thai va bi bo roi ho co giu thai vi nghi ban trai se cuoi rot cuot muon fa bo thi da tre,den luc sinh ra so ko du kha nang nuoi va ap luc gdinh lan xa hoi ho se mat binh tinh dan den lam nhung viec mat nhan tinh nhu vay. Nen minh nghi neu duoc nhieu nguoi wan tam va ung ho minh co the nho uy ban bao ve tre em cung minh in cac to buom va lam vai doan film ngan fat tren tivi de canh bao moi nguoi dung vi 1 fut thieu suy nghi de roi nhung sinh linh be nho kia fai chiu dau don tham chi tuoc mat wuyen song. O ben nay nhung co gai teen 1 minh nuoi con ko it vi chinh fu ho tro tien sua cho nhug nguoi co con ko chong, con nhung nguoi co thai ko muon giu con chinh fu giup cho ho tim nhung gdinh muon nhan be ve nuoi de sau nay de ra ho dung vat bo, vay ban co y kien ji ko?
    • 4,956 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BrianThien Xem bài viết
    mình cũng đã lần ghé thăm chỗ của anh tống phước phúc và mình cũng ấp ủ chương trình này lắm rồi.... bây giờ có nhiều người ủng hộ mình sẽ bắt tay vào làm ngay... nếu bác nhomai-2002 có thể góp chung sức thì hy vọng việc này sẽ tốt.
    kế hoạch của mình như thế này... mình ấp ủ mấy năm rồi.. bây giờ nói ra để mọi người suy nghĩ và giúp đỡ nhé
    1/ đầu tiên sẽ tìm mua 1 miếng đất càng rẻ tiền càng tốt
    2/ sẽ xây dựng lên 1 ngôi nhà sạch sẽ.. cấp 4 cũng được
    3/ sẽ kiếm vài người tứ cố vô thân... mà yêu trẻ về chăm sóc
    4/ khi đó trường hợp nào cần thì cứ đến để sanh đẻ và mình có thể nuôi giúp con ... hoặc có trường hợp nào bỏ mình đến xin về.
    5/tìm những mẹ nào có lòng hảo tâm có thời gian để đến các trung tâm nạo thai mà khuyên nhủ và giúp đỡ những người lầm lỡ để không bỏ những đứa trẻ

mình sẽ kiếm nhiều cách để tạo quỹ gây dựng mọi thứ
    Cái này là ước mơ ấp ủ của mình thôi nếu có gì sai xót xin các bạn thông cảm và góp ý...
    Việc này phải từ từ tính toán cho kĩ càng thuận tiện thì mới làm đc bác ah ! Nhiều thủ tục nhiêu khê phiền hà rắc rối lắm !
    • 777 Bài viết

• 1,484 Được cảm ơn

hic..hic.. em nghe thủ tục ở việt nam là em chạy mất dép các bác à... hồi trước em về việt nam đẻ... đi đẻ tốn tiền thôi cũng nhức đầu á... hỏi xin đứa bé bị bỏ rơi.. ông chồng chạy lòng vòng hết 2 ngày.. được kết luận... đẻ được xin làm gì... chồng em nói.. vì bé đó là con gái... em sinh trai.. và ko sinh nữa vì lớn tuổi rồi... mấy lão đó nói chừng nào qua 45 tuổi mới duyệt... chồng em hỏi.. vậy con bé đó đưa đi đâu... được trả lời... hỏi làm gì... quăng vào trại mồ côi chứ đâu... các bác nghe từ quăng các bác có điên tiếc ko... em thì..:Clown:
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hi e da doc y kien cua moi nguoi nhung xin co vai suy nghi nhe,dung sai may chi cu gop y cho e
    1.Muon xay dung 1 trung tam ko de vi nhu c Brian noi giay fep o Vn rat kho
    2.Tim nhung nguoi ko nha ve cham soc cac em be, lam sao chung ta can cu duoc ho yeu tre va muon lam viec ko cong cho tre?ko don gian dau chi ah.
    3.Toi cac trung tam nao fa thai de khuyen nhu, lam sao ho nghe loi minh khi da mat binh tinh?co chac ho se nghe loi minh?dieu e muon noi la lam sao de ngan ngua nhung cai thai vo thua nhan vi nhung truong hop cuu song dc ko noi con biet bao dua tre khac bi vat bo ma ko dc fat hien? Truoc day khi con o Vn e lam MC dan chuong trinh nen ban be lam film va wang cao ko it, tai sao chung ta ko co gang thuyet fuc that nhieu nguoi co cung suy nghi de nho uy ban bao ve tre em giup do, chung ta co du nhan luc va co to chuc thi se de tuyen truyen cho cong dong biet y thuc hon. Chung ta co the in cac to buom de fan fat cho moi nguoi, lam nhung doan clip nho fat song tren tivi vao nhung gio dong nguoi xem.Muon mot dat nuoc tot hon cho cac the he tre tho sau nay thi giao duc cho the he tre bay gio la wan trong nhat, ngoai ra minh co the to chuc nhung buoi noi chuyen tu van tuyen truyen cho cac ban nu dac biet la tuoi moi lon, o nhung khu che xuat dong nu cong nhan xa nga, cac thieu nu o lang xa ko co van hoa cao,cho ho thay noi dau cua 1 dua be bi vat bo se nhu the nao, dong thoi nhu chi Lily noi chung ta co the nho cac nha bau gioi thieu rong rai cho moi nguoi biet toi de ai muon bo con co the dem den bo chu dung vat ngoai duong de nhung nguoi muon xin con nuoi den do nhan ve. Biet la kho do nhung neu dong long se lam duoc thoi,ai cung co long nhan ai chac chan moi nguoi se hieu va ung ho de ko co dua be vo toi nao chet hoac bi suc vat can nua.Cac chi nghi sao?
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Alo, mục này hay quá!Có ai ở Hà Nội tham gia với mình không? Đất mình có thể mượn lâu dài được. Mình ở ngoại thành, đất và vườn rất rộng rãi. Trẻ em ở các bệnh viện bị bỏ rơi thì đầy. Người yêu trẻ em cũng lắm, nhưng vấn đề chính là VỐN đầu tư cơ sở hạ tầng và làm sao để nuôi dạy bé cho đến khi trưởng thành, cần phải suy nghĩ và tính toán cụ thể, và BUỘC phải KÊU GỌI ỦNG HỘ, chứ 1 vài người chắc cũng khó.Mọi người ủng hộ thì cùng ngồi lên kế hoạch cụ thể, nhắn tin cho mình. Mình gần như online 24/24.Zamilia
    http://www.supportingfriends.com/ban...?friend=461310
    YM: vietfoods2008 ; Tel: 012.66.005123
    • 91 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các bạn ! ôi mục này mình tìm rấy lâu rồi mà bây giờ mới thấy. đêm hôm qua hơn 12h mình còn ngồi viết bài gửi lên DD đề là "các mẹ giúp mình với.. mình đang muốn xin con nuôi" vì lúc tối có 1 em gọi điện cho mình muốn cho mình đứa con mà tháng sau em ấy mới sinh. mình đang băn khoăn ko biết có nuôi dươc ko.bây giờ mình phải đi gặp em đó xem tình hình thế nào đã.mong các bạn vào mục con cái đọc rồi cho mình xin lời khuyên với nhé. Còn về việc mà các chị nói ở trên ý, nếu có thành lập được thì cho mình tham gia để chăm sóc các bé với nhé. Rất mong được các bạn giúp đỡ. cám ơn nhiều.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Co mot so chua o hanoi nhan nuoi cac be nhu vay ca me oi, theo e neu minh muon tham gia thi minh co the quen gop cung cac thay lam tu thien vi trong chua cac thay con co cac phat tu cung tien, dat chua cac e o lai la noi rat an toan. Cac e o trong chua khong co nghia la phai di tu.
    • 21 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Co le moi nguoi ko hieu y e ro lam thi fai, y e la minh giup cac be nhung dong thoi e mong cac chi dong y voi e can nhat van la nguyen nhan tan goc re vi cac chi dong y cung e giup cac be so sinh thi giup den khi nao moi het?E xin nhac lai lan nua la so luong cac be bi vat bo ma chung ta ko fat hien dc lieu co fai la con so it?Nhung y kien cua e o tren xin moi nguoi doc ki va gop y dum. Da lam thi e nghi fai lam cho co ke hoach va triet de 1 chut.Cam on cac Me!
    • 531 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

@HannaPham ơi, em viết tiếng Việt có dấu có được không? Viết thế này hơi khó đọc, vì vậy mọi người có thể bỏ qua ý của em.

Mình xin có vài ý kiến về chuyện giáo dục để phòng chống chuyện có thai ngoài ý muốn của các em gái trẻ:

Rất ủng hộ ý tưởng làm các tờ rơi để rải khắp nơi và phim ngắn để quảng cáo trên TV. Liệu 2 cái này có cần giấy phép của Bộ Văn Hóa không nhỉ? Nếu HannaPham quen biết nhiều người làm phim & quảng cáo thì chuyện làm 1 đoạn phim ngắn chắc không khó khăn lắm. Bọn mình có lẽ sẽ cần chung tiền lại để trả tiền cho thời gian quảng cáo trên Đài truyền hình. Đối tượng chính cần được nhắn nhủ đương nhiên là các em gái trẻ, nhưng cũng không nên bỏ qua các thanh niên nam giới, không phải trường hợp nào cũng là các thiếu nữ bị dụ dỗ và lừa tình, rất có thể chỉ là do cả 2 phía đều thiếu hiểu biết.

Ngoài ra, mình nghĩ nên thiết kế 1 logo hay biểu tượng gì đó, cộng với 1 câu slogan ngắn gọn, rồi lấy mẫu in thành áo sơ mi + mũ lưỡi trai phát rộng rãi cho mọi người.
    • 1,592 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

em đã theo dõi các bài viết cũng như các ý kiến đưa ra. Em xin tổng hợp lại như sau:

1. Lập Trung tâm hay cơ sở nuôi dưỡng trẻ sơ sinh hay các bà mẹ trẻ trc sinh (gặp khó khăn) là điều khó thực hiện - chỉ thực hiện đc khi các chị hoặc 1 trong các chị có tâm huyết và sẵn sàng chú tâm vào việc này.
    (Nhà chị Zamilia có đất nhưng không dễ giải quyết vấn đề khi lập 1 Trung tâm đâu! Em đã vướng vào 1 trường hợp tương tự rùi---bỏ qua)
    Vì vậy, em nghĩ, bỏ qua vấn đề này!

2. Thực hiện các phong trào truyền thông, em nghĩ tuy hiệu quả không cao nhưng chắc chắn sẽ gây tiếng vang trong xã hội và buộc các ban ngành, báo chí,....vào cuộc, chung tay cùng chị em mình! Khi đó, sẽ hạn chế và ngăn chặn những trường hợp các bé bị bỏ rơi.

---> Để làm điều này, em nghĩ, cần có 1 người đứng lên chỉ đạo - đó là người cầm trịch và tổng hợp các thông tin, ý kiến. Như thế "chiến dịch" chúng ta mới thành công đc! Chứ không thể, chị nào cũng đưa ra ý kiến mà không ai tổng hợp, liên kết,..... Làm gì cũng vậy, muốn thành công và không phí sức người - sức của, cần phải có kế hoạch cụ thể, chi tiết và trọn vẹn. Ý các chị thế nào?

--> Nếu đã làm thì nên làm 1 "chiến dịch" lớn, đầy đủ chứ không phải làm con con. Nếu không, sẽ chỉ như muối bỏ bể thôi, và chương trình của chúng ta sẽ chìm ngay sau khi nó đc thổi lên! Ko chỉ phát tờ rơi, làm phim ngắn (chị ơi, cái này không cần bộ VH cấp phép gì đâu, em cũng biết 1 số báo chí truyền hình, hì, toàn V6 thôi) mà còn đẩy mạnh việc truyền thông thông tin như: liên kết với 1 số tổ chức làm về tư vấn, gỡ rối; hội phụ nữ, 1 số tổ chức khác, tổ chức các buổi tọa đàm (kiểu như: kêu gọi các bà mẹ không đc bỏ rơi con mình, hay đại loại cái gì đó liên quan đến mục đích của chúng ta-- em chưa nghĩ ra đc)

bên cạnh đó, em nghĩ cần nhờ đến sự ra tay của WTT - hỗ trợ về tư cách pháp nhân cho chương trình, có như vậy, chương trình mới thành công đc.

Hì, em ý kiến vậy. Các chị tiếp tục bàn bạc nhé! Và nếu cần, làm 1 buổi offline sẽ dễ dàng hơn.

P/s: em còn nhỏ lắm, chưa có gia đình! hic hic.......
    Phiêu du về nơi cuối trời......
    Mời bác ghé qua nhà Hà Nam uống chút nước... :LoveStruc:
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5