Hoạt động từ thiện của thành viên

Bé Thiện Nhân (Huyện Núi Thành - Quảng Nam)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 141K Lượt đọc
  • 1.02K Trả lời

16 Người đang theo dõi

• 393 Bài viết

• 1,304 Được cảm ơn

Hôm qua 18/7 BS Trần Tấn Tài - trưởng khoa hồi sức cấp cứu, bệnh viện đa khoa Quảng Nam cho biết. Sức khoẻ của cháu bé 1 ngày tuổi bị thương tích nghiêm trọng ở tam thạch (núi thành, tỉnh quảng nam) đã dần phục hồi sau khi tiến hành phẫu thuật. cháu bé này sinh ngày 15/7 ngày 16/7 người dân địa phương đã phát hiện trong vườn nhà ông HỒ Lanh( Thôn 3, xã tam thạch núi thành) 1 cháu bé sơ sinh chưa rụng rốn bị bỏ rơi đang khóc. Nghiêm trọng hơn, nạn nhân (khi đó mới 1 ngày tuổi) đã có dẫu hiệu bị hành hạ dã man. chân phải của cháu bị đứt tới bẹn, đồng thời mất 2 tinh hoàn, và 1 nửa dương vật bị đứt. Theo ước đoán của 1 số người thì cháu bé có dấu hiệu bị hành hạ dã man.
    Trong khi đó do quan sát vết thương nham nhở trên người cháu bé sơ sinh có 1 nhận định khác là có thể nạn nhân đã bị thú dữ hoặc chó cắn xé( chứ không phải bị ai đó nhẫn tâm hành hạ) Công an huyện Núi thành đang truy tìm nguyên nhân, song trước mắt bệnh viện đang vận động quyên góp để có đủ kinh phí chữa trị cho cháu bé. Nguyên nhân là cháu bị người thân bỏ rơi và nhất là nếu bình phục thì cháu bé cũng không thể trở lại bình thường.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 343 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Tội nghiệp bé quá! Hôm qua mình cũng vô tình đọc được bài báo này. Không biết bé được cứu chữa, sống được thì mai sau thế nào nữa. Nhưng mà đúng là bỏ mặc bé như thế là không thể chấp nhận được các mẹ nhỉ. Mình muốn gởi một ít tiền sữa cho bé gởi qua Quỹ Hội, không biết có được không, Hội quán có ai ở gần bệnh viện để giúp đến thăm bé được không nhỉ? Thương bé quá!
    • 12,959 Bài viết

• 3,076 Được cảm ơn

Không biết có mẹ nào ở Quảng Nam không? Có thể biết tin tức hay đến thăm bé được thì tốt quá, nghe mà xót xa
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 122 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

(Theo H.Dũng
    Báo Người lao động)
    Đã xác định được danh tính mẹ cháu bé bị bỏ rơi

Chiều 18/7, Công an huyện Núi Thành - Quảng Nam cho biết, đã xác định được người mẹ bỏ rơi cháu bé bị mất nhiều bộ phận cơ thể là Hồ Thị Tiên (SN 1987), ngụ thôn 3, xã Tam Thạnh, huyện Núi Thành.

Tiên con gái út của ông Hồ Lân - chủ khu vườn nơi cháu trẻ bị bỏ rơi. Bà mẹ trẻ này đã được đưa tới bệnh viện gặp con.

Theo lời khai của Tiên, buồn chán do thi rớt tốt nghiệp THPT, khi sinh con, Tiên đã đem đứa bé bỏ ngoài vườn. Ông Hồ Lân khẳng định không hề biết con gái mình sinh con và bỏ rơi cháu.

Chiều cùng ngày, bác sĩ Phạm Ngọc Chương, Giám đốc Bệnh viện Đa khoa tỉnh Quảng Nam, cho biết sức khỏe cháu bé (72 giờ tuổi) bị bỏ rơi trong tình trạng bị cụt chân phải và mất bộ phận sinh dục đã tiến triển rất tốt.

Tuy nhiên, cháu vẫn còn yếu nên phải điều trị trong phòng đặc biệt ở khoa hồi sức cấp cứu của bệnh viện. Cùng ngày, ngành giám định pháp y tỉnh cũng đã có kết luận thương tích trên người cháu bé là do súc vật cắn xé.
    • 861 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

không hiểu bà mẹ nào nhẫn tâm mà lại bỏ rơi con mình đẻ ra như thế. Nếu không muốn nuôi tại sao không vào viện mà bỏ. Thật đáng xấu hổ cho những bà mẹ ông bố đó. Thật tội nghiệp cho bé. Cầu mong ông trời cứu giúp cho bé vượt qua khó khăn này! Không biết bé sau này sẽ thế nào nhỉ?
    • 2,597 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Con ơi! Tìm được người thân cho con rồi thì cũng làm sao lấy lại được những gì con đã mất. Thương con lắm!
    Cầu trời phật phù hộ cho con.
    Đúng là con cái ko được chọn cha mẹ!
    Mẹ yêu các con nhất trên đời! :LoveStruc:
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonbong
    Hôm qua 18/7 BS Trần Tấn Tài - trưởng khoa hồi sức cấp cứu, bệnh viện đa khoa Quảng Nam cho biết. Sức khoẻ của cháu bé 1 ngày tuổi bị thương tích nghiêm trọng ở tam thạch (núi thành, tỉnh quảng nam) đã dần phục hồi sau khi tiến hành phẫu thuật. cháu bé này sinh ngày 15/7 ngày 16/7 người dân địa phương đã phát hiện trong vườn nhà ông HỒ Lanh( Thôn 3, xã tam thạch núi thành) 1 cháu bé sơ sinh chưa rụng rốn bị bỏ rơi đang khóc. Nghiêm trọng hơn, nạn nhân (khi đó mới 1 ngày tuổi) đã có dẫu hiệu bị hành hạ dã man. chân phải của cháu bị đứt tới bẹn, đồng thời mất 2 tinh hoàn, và 1 nửa dương vật bị đứt. Theo ước đoán của 1 số người thì cháu bé có dấu hiệu bị hành hạ dã man.
    Trong khi đó do quan sát vết thương nham nhở trên người cháu bé sơ sinh có 1 nhận định khác là có thể nạn nhân đã bị thú dữ hoặc chó cắn xé( chứ không phải bị ai đó nhẫn tâm hành hạ) Công an huyện Núi thành đang truy tìm nguyên nhân, song trước mắt bệnh viện đang vận động quyên góp để có đủ kinh phí chữa trị cho cháu bé. Nguyên nhân là cháu bị người thân bỏ rơi và nhất là nếu bình phục thì cháu bé cũng không thể trở lại bình thường.
    Xót xa cháu bé quá, như vậy chắc cháu bị con gì ăn hả? (sợ quá đi mất) đáng trách cha mẹ vô lương tâm bỏ con đến nông nỗi này. Đau lòng thật đấy nếu chữa khỏi thì sau này cháu bé sống cũng mặc cảm về bản thân đây.
    :1: Không đâu bằng nhà mình :1:
    • 388 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Em đọc thấy thương quá. Khổ thân bé thật. Sao người mẹ đó không mang con bỏ ở bệnh viện hay trước cửa nhà dân nào đó mà lại để bé bị như thế. Chỉ cần nghĩ đến việc cơ thể bé xíu như thế mà phải chịu đau đớn như vậy, thực sự em cảm thấy đau lòng quá.
    Không biết có cách nào giúp cơ quan SD của bé không nhỉ, lớn lên chắc bé sẽ rất khổ với điều này,khi sinh ra thì toàn vẹn đến vậy mà giờ đây?
    Em rất muốn đóng góp để giúp bé. Em chỉ muốn làm một cái gì đó giúp thân thể bé bớt đi tật nguyền.
    Hội quán giúp em với nhé.
    • 7,731 Bài viết

• 1,766 Được cảm ơn

Hổ dữ còn bảo vệ con mà người mẹ này thệt là potay.com
    K phải là con người nữa. Con mình chỉ kiến, muỗi cắn thôi mà ruột gan khó chụi rồi huống chi bé mới có 72h tuổi
    thương bé quá.
    • 311 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Vi sao ngươi ta lai co the ác voi chinh con minh nhu vay dước nhi, neu không con cách nao phai bo con cung phai tim cho nao ma bo chu.Con oi !con co toi gi dau...

[Url = http://lilypie.com] [img] http://lb3m.lilypie.com/eKmip7.png [/ img] [/ url]
    0month:3.4 kg
    1 month:4.3kg 49cm
    2month3day:5.2kg 52cm
    3month3day:5.8kg 60cm
    4 month 3 dat :6.3kg 62 cm
    5 month 7 day :6.9 kg 63 cm
    6months :7.3 kg,66cm
    16 months 9.8 kg ; 76 cm
    19months 10 kg ; 80 cm
    Nhật ký giảm cân : 20/9(4d): 56.5kg V2:84cm
    21/11 53kg
    • 258 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nghe mà xót xa quá .....
    • 611 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Nghe mà thương cho bé, càng thương bé càng giận mẹ bé nhiều hơn.
    Trở thành một đứa trẻ khuyết tật như thế, rồi lớn lên bé sẽ sống như thế nào?
    Cũng là một sinh linh bé bỏng, sao lại có số phận nghiệt ngã đến vậy?
    Chị Loan, Manly ơi chúng mình cùng chung tay giúp đỡ bé đi các chị, như mebeMit đã nói, làm một cái gì đó giúp thân thể bé bớt đi tật nguyền !
    • 12,959 Bài viết

• 3,076 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HL2005
    Tội nghiệp bé quá! Hôm qua mình cũng vô tình đọc được bài báo này. Không biết bé được cứu chữa, sống được thì mai sau thế nào nữa. Nhưng mà đúng là bỏ mặc bé như thế là không thể chấp nhận được các mẹ nhỉ. Mình muốn gởi một ít tiền sữa cho bé gởi qua Quỹ Hội, không biết có được không, Hội quán có ai ở gần bệnh viện để giúp đến thăm bé được không nhỉ? Thương bé quá!
    Nhận được 200K của mẹ HL2005
    Có mẹ nào ở Quảng Nam không ah?
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình không hiểu mẹ bé sau đó có còn được quyền nuôi và chăm sóc bé không, ở nước ngoài như vậy là phải đi tù cho rồi. Em bé này lớn lên mà hiểu mọi chuyện chắc sẽ oán trách số phận lắm. Bây giờ mà ủng hộ chút tiền cũng chỉ là để bù vào số tiền chữa trị cho bé, nhưng sau này không hiểu ai sẽ chăm sóc bé. Theo mình, nếu ko có mẹ nào ở Quảng Nam thì mình gửi qua Báo Lao động hoặc gửi thẳng vào Bệnh viện đa khoa QN, như thế có được ko nhỉ. Cứ nhìn thấy ảnh em bé trên mạng là lại thấy xót xa, thương ghê, vì chịu đau đớn bây giờ và cả mãi sau này nữa
    • 1,728 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Manly
    Nhận được 200K của mẹ HL2005
    Có mẹ nào ở Quảng Nam không ah?
    Ở Quảng Nam có mẹ Kem nhưng chắc bận quá mẹ Kem chưa vào trả lời được, mình trả lời hộ vậy, mình dự định nghỉ phép một tuần về Quảng Nam trong tuần sau, có gì sẽ thông báo với các mẹ. Nhưng nghĩ đến lúc vào thăm bé thì đau lòng quá cả gia đình, cả xã hội làm sao mà để cô bé mang thai sinh con mà không biết gì cả nhỉ
    • 12,959 Bài viết

• 3,076 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu
    Ở Quảng Nam có mẹ Kem nhưng chắc bận quá mẹ Kem chưa vào trả lời được, mình trả lời hộ vậy, mình dự định nghỉ phép một tuần về Quảng Nam trong tuần sau, có gì sẽ thông báo với các mẹ. Nhưng nghĩ đến lúc vào thăm bé thì đau lòng quá cả gia đình, cả xã hội làm sao mà để cô bé mang thai sinh con mà không biết gì cả nhỉ
    Thế thì mai mình sẽ chuyển khỏan cho Lý luôn nhé
    • 267 Bài viết

• 2,271 Được cảm ơn

Cầu trời bé sẽ nhận được những "ưu ái" khác chứ ko thì... Thương bé con quá!
    Em muốn góp 1 ít tiền cho bé thì chuyển khoản vào đâu hả Mẹ Manly?
    • 12,959 Bài viết

• 3,076 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh Minh
    Cầu trời bé sẽ nhận được những "ưu ái" khác chứ ko thì... Thương bé con quá!
    Em muốn góp 1 ít tiền cho bé thì chuyển khoản vào đâu hả Mẹ Manly?
    Có thể chuyển khỏan cho mình họặc cho muathu.
    Tài khỏan của mình

Ngân hàng Vietcombank, Chi nhánh cấp 2 Kỳ Đồng
    Tên t/k: Đòan Xuân Hương
    Số t/k: 007.1.00.3141092 VND

TK muathu:
    004.1.00.0178993
    Nguyễn Thị Lý

Khi chuyển cho ai thì bạn nhớ PM nhé
    • 545 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathu
    cả gia đình, cả xã hội làm sao mà để cô bé mang thai sinh con mà không biết gì cả nhỉ
    Đúng vậy. Nhưng cô bé cũng đã 19 tuổi rồi đấy Lý ơi. Tính theo tuổi ta thì cũng 20 tuổi rồi.

Từ hôm nọ đọc tin này về mình cũng cứ nghĩ ngợi mãi. Ban đầu tưởng bé bị ai đó hành xử, ngoài bé ra, tâm trí mình chỉ tập trung vào cái kẻ đáng nguyền rủa nào đấy. Ít ra còn có một kẻ đáng bị tử hình

Sau đấy lại đọc được tin bé bị thế là do súc vật ăn. Chả hiểu sao trong lòng lại nhói đau gấp bội. Con người ta vô tình, bạc ác quá. Có thể bà mẹ chẳng lường được hậu quả này. Nhưng sự thật thì vẫn phơi bày... Có lẽ con bé này nó vứt con đi với ý nghĩ rồi đứa bé sẽ chết, chẳng ai phát hiện ra cái hình hài bé nhỏ trong cái khu vườn mênh mông ấy. Nhưng đứa bé lại sống. Sống mà thực ra là đang chết gấp ngàn lần cái chết bình thường khác.

Chả biết người ta sẽ xử cái con bé mẹ kia thế nào. Nhưng thằng bé thì... Mình cứ chia sẻ suy nghĩ thật của mình nhé. Mình nghĩ, sau này bé lớn lên, ngoài nỗi đau thể xác, nỗi đau tật nguyền, nỗi đau về giới tính..., bé còn một nỗi đau đau gấp trăm ngàn lần khi bé biết nguyên nhân những gì mình đang phải gánh chịu. Có thể bé sẽ oán những người đã cứu mình, và ước ao giá mình được chết đi từ hồi ấy.

Nhưng chúng ta, những người ở trên WTT này, những bác sĩ và biết bao người khác biết câu chuyện này, chúng ta đều thương xót bé. Thương bé đến trào nước mắt, đến như ai xát muối trong lòng, đến như vừa đánh mất cái gì to lớn lắm, đến căm giận kinh khủng kẻ gây ra chuyện này. Thì không thể không cứu vớt bé. Không thể thấy bé có thể sống được mà nỡ lòng nào...

Mình thì hay nhìn cuộc đời theo hướng tích cực. Đang ăn cơm tự nhiên lại chẹp miệng nghĩ rằng, ừ thì biết đâu, bé được lớn lên lại được ông trời bù đắp cho một thiên phú nào đó, không thì cũng được sống một cuộc sống của người có TÂM PHẬT, không hận thù, mà tha thứ, mà bao dung, mà sống một cuộc sống dung dị, để được ai đó yêu thương và yêu thương. Cuộc sống này cũng đáng sống để biết lắm chứ. Cũng còn rất nhiều người, rất nhiều người khác đang phải từ biệt thế giới này, vĩnh viễn, không được biết nó thế nào nữa.

Thương bé quá, nên nói hơi dài. Các mẹ thông cảm. Mình cũng nhất trí giúp đỡ em bé. Ít nhất cũng là làm được một cái gì đó trước mắt. Lý ơi, cho mình xin số tài khoản của cậu nhé.
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Manly
    Có thể chuyển khỏan cho mình họặc cho muathu.
    Tài khỏan của mình

Ngân hàng Vietcombank, Chi nhánh cấp 2 Kỳ Đồng
    Tên t/k: Đòan Xuân Hương
    Số t/k: 007.1.00.3141092 VND

TK muathu:
    004.1.00.0178993
    Nguyễn Thị Lý

Khi chuyển cho ai thì bạn nhớ PM nhé
    Mình cũng sẽ chuyển khoản vào TK của Manly trong 1-2 ngày tới nhé (TK đứng tên Nguyễn Thu Hằng - HN)