Tiểu học

Tự kèm con học ở nhà bắt đầu từ lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 91 Lượt chia sẻ
  • 291K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

• 145 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Hôm qua em có việc bận không qua được hội chợ ở Cát Linh, tiếc qua.
    Thấy cái danh mục của mẹ quynhminh mà cứ ngẩn ngơ.
    Không biết mẹ quynhminh da kiem hàng chưa? có còn sót cuốn nào không? cho em đăng ký với.
    mà nếu cái topic này trên 100 trang thì làm sao nhi? em i n hết trang 94 từ lâu rồi :Smiling:
    • 410 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Hội chợ hoãn đến ngày 12/04/2009 bạn ạ.
    • 435 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Top của các mẹ và các con học hành đã được gần 100 trang. Mình thấy các mẹ cùng trao đổi những vấn đề học tập rất hữu ích, nhất là với các con mới bỡ ngỡ vỡ lòng.

Vậy xin mời mẹQuynhminh là chủ topic mở nhà mới đi ạ. Mẹ nó nhớ add cả đường link phần cũ nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 181 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Bé nhà mình tháng 9 cũng vào lớp 1 nhưng sao mình không có được cảm giác lo lắng như các mẹ nhỉ. Không biết mình sao không nữa. Mình chỉ chăm chăm cho con hưởng những tháng ngày hạnh phúc (với mình, bắt đầu đi học lớp 1 là bắt đầu thời kỳ gian khổ rồi. hehe). Mỗi ngày mình chỉ quan tâm con đến trường có vui không. Con nói vui là ổn, là yên tâm.
    Mình cũng cho con thi vào lớp TCTA. Mình dạy con dạng vừa học vừa chơi (con không có cảm giác học mà là chơi) từ khi 2,5 tuổi. Nay đã đọc thành thạo, làm toán lớp 1 khá vô tư. Còn viết thì, í ẹ, mình đang cho tập bằng cách mua mấy cuốn tập viết, tập đồ về. Khi nào con thích thì con viết, mẹ góp ý chứ chưa bao giờ bảo con tập viết bởi mẹ sợ con tập viết sớm sẽ hư chữ. Mẹ chỉ quan trọng tư thế ngồi, cách cầm viết. Chủ yếu con vẽ thôi. Mình dạy con chẳng theo bài bản sách vở gì cả. Cảm thấy thích hợp, cao hứng là dạy thôi. Ví dụ:
    - Tối nằm chơi trên giường, dạy đánh vần ay. Hai mẹ con đọc với nhau, sau đó mình viết chữ đó vào lòng bàn tay con. Nói chuyện, đùa giỡn chán, bất chợt kêu con xòe tay ra và hỏi con chữ gì.
    - Ăn chuối (sau khi ăn cơm), mình ngân nga u ô i uôi ch uôi sắc chuối. Bé đọc theo (chưa biết chữ). Sau này, khi chơi trò viết trên tay đến vần này thì bé học rất nhanh.
    - Khi gội đầu cho con, chỉ con vài từ tiếng Anh (đọc vậy thôi chứ chẳng biết chữ tiếng Anh nào đâu), ví dụ mặt trăng, mặt trời…Vừa tắm vừa đố nhau ý mà.
    - Bé làm cô giáo dạy ông, bà hoặc mẹ những gì được học (xưng cô, gọi ông bà mẹ bằng em không à).
    - Đưa bé đi nhà sách thuờng xuyên (mình cũng mua rất nhiều truyện cho bé-mua có chọn lọc) và đọc truyện cho bé để bé có thói quen ham đọc sách. Khi bé đọc được, có những con số lớn bé chưa đọc được thế là mẹ chỉ, bé biết luôn (vd năm 2009). Mẹ tranh thủ hướng dẫn con số đó, sau đó hỏi thêm vài số tương tự, thế là bây giờ đọc tới số hàng ngàn là được rồi…
    Con của nhiều mẹ giỏi quá nhưng sao mình thấy không đủ kiên nhẫn dạy như các mẹ. Cũng may, bé nhà mình rất ham học và ham đọc sách. Mình nghĩ, quan trọng là con cảm thấy hứng thú học. Biết trước nhiều quá chưa hẳn đã hay vì khi học chính thức bé có thể lơ là, thiếu tập trung nữa. Lâu dần sẽ là không tốt (mình cũng đi dạy nên thấm thía rất rõ điều này ở học sinh của mình. )
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thanhnha2009; 05/04/2009 vào lúc 01:41 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 503 Bài viết

• 385 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnha2009 Xem bài viết
    Bé nhà mình tháng 9 cũng vào lớp 1 nhưng sao mình không có được cảm giác lo lắng như các mẹ nhỉ. Không biết mình sao không nữa. Mình chỉ chăm chăm cho con hưởng những tháng ngày hạnh phúc (với mình, bắt đầu đi học lớp 1 là bắt đầu thời kỳ gian khổ rồi. hehe). Mỗi ngày mình chỉ quan tâm con đến trường có vui không. Con nói vui là ổn, là yên tâm.
    Mình cũng cho con thi vào lớp TCTA. Mình dạy con dạng vừa học vừa chơi (con không có cảm giác học mà là chơi) từ khi 2,5 tuổi. Nay đã đọc thành thạo, làm toán lớp 1 khá vô tư. Còn viết thì, í ẹ, mình đang cho tập bằng cách mua mấy cuốn tập viết, tập đồ về. Khi nào con thích thì con viết, mẹ góp ý chứ chưa bao giờ bảo con tập viết bởi mẹ sợ con tập viết sớm sẽ hư chữ. Mẹ chỉ quan trọng tư thế ngồi, cách cầm viết. Chủ yếu con vẽ thôi. Mình dạy con chẳng theo bài bản sách vở gì cả. Cảm thấy thích hợp, cao hứng là dạy thôi. Ví dụ:
    - Tối nằm chơi trên giường, dạy đánh vần ay. Hai mẹ con đọc với nhau, sau đó mình viết chữ đó vào lòng bàn tay con. Nói chuyện, đùa giỡn chán, bất chợt kêu con xòe tay ra và hỏi con chữ gì.
    - Ăn chuối (sau khi ăn cơm), mình ngân nga u ô i uôi ch uôi sắc chuối. Bé đọc theo (chưa biết chữ). Sau này, khi chơi trò viết trên tay đến vần này thì bé học rất nhanh.
    - Khi gội đầu cho con, chỉ con vài từ tiếng Anh (đọc vậy thôi chứ chẳng biết chữ tiếng Anh nào đâu), ví dụ mặt trăng, mặt trời…Vừa tắm vừa đố nhau ý mà.
    - Bé làm cô giáo dạy ông, bà hoặc mẹ những gì được học (xưng cô, gọi ông bà mẹ bằng em không à).
    - Đưa bé đi nhà sách thuờng xuyên (mình cũng mua rất nhiều truyện cho bé-mua có chọn lọc) và đọc truyện cho bé để bé có thói quen ham đọc sách. Khi bé đọc được, có những con số lớn bé chưa đọc được thế là mẹ chỉ, bé biết luôn (vd năm 2009). Mẹ tranh thủ hướng dẫn con số đó, sau đó hỏi thêm vài số tương tự, thế là bây giờ đọc tới số hàng ngàn là được rồi…
    Con của nhiều mẹ giỏi quá nhưng sao mình thấy không đủ kiên nhẫn dạy như các mẹ. Cũng may, bé nhà mình rất ham học và ham đọc sách. Mình nghĩ, quan trọng là con cảm thấy hứng thú học. Biết trước nhiều quá chưa hẳn đã hay vì khi học chính thức bé có thể lơ là, thiếu tập trung nữa. Lâu dần sẽ là không tốt (mình cũng đi dạy nên thấm thía rất rõ điều này ở học sinh của mình. )
    Mời bạn sang nhà mới đây nhé
    www.webtretho.com/forum/showthread.php?p=4867839#post4867839
    • 11 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

--------------------------------------------------------------------------------

Trích:
    Nguyên văn bởi Bin yêu
    Mình hỏi ý kiến các mẹ một tí nhé, bé nhà mình mới sắp 3 tuổi thôi nhưng vì ông bà nội lúc nào cũng sốt sắng bảo là phải bắt đầu dạy nó học chữ đi ( vì xem trên vô tuyến hoặc là gần nhà hàng xóm có đứa 2,3 tuổi đọc chữ a,b,c vanh vách.) mình thì ko muốn bé học sớm quá vì bộ não bé chưa phát triển toàn diện được. nói thật là mình cũng hơi bực mình vì suốt ngày ông bà nội nói ra nói vào về việc này. mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với, có nên bắt đầu dạy cho bé ko

Mình có 3 con qua tuổi học chữ rồi nên có chút KN xin chia sẻ với bạn. Theo tài liệu mình tham khảo được thì các bé đọc được chữ ( có 2 phần: phụ âm và vần. VD: chữ BAN có B và AN ) khi biết phân biệt bên phải và bên trái của trục thẳng chia 2 phần đó. Việc nhận biết mặt chữ cái với các bé cũng dễ như nhận biết đây là con gà, cái bát, cái khăn... nhưng để đọc được chữ là phải đúng thời điểm đó.( VD con bé của mình nó thấy được ở quán chữ OPLA nhưng đọc là POLA nên đến giờ cả nhà vẫn gọi món trứng ăn với bánh mì là trứng gà POLA). Thế nên các bé đọc số ngược hay chép chữ ngược là vì thế.
    Trung bình thời điểm biết bên phải bên trái với các bé là 5-6 tuổi (có bé sớm hơn,có bé muộn hơn một chút), đó là lí do BGD ấn định tuổi vào lớp 1 là 6 tuổi, đúng ra lúc đó mới bắt đầu học chữ. Bây giờ bạn có thể cho cháu chơi với các chữ cái (phải rất to,màu đẹp,ko dùng các dấu vì cái gì nhỏ bé nuốt phải thì nguy),thế là bé sẽ hăng say tìm các chữ đó ở trên tờ báo, trên các biển hiệu... và khoe với ông bà, bố mẹ... vui lắm đó. Bé lớn thêm nhiều nữa bạn mới chỉ cho cháu ghép vần để đọc chữ, nếu nó thích thú. Đừng bao giờ ép con phải đọc và viết chữ trước 6 tuổi. Các con mình thường biết đọc lúc khoảng 4 tuổi nhưng rất nhẹ nhàng như chơi thôi, trải qua 3 mốc: 1) nhận biết mặt chữ cái, 2) ghép vần đơn giản VD BA,MẸ,BÒ... 3) ghép vần phức tạp VD HOÀNG.
    Còn việc viết chữ thì dứt khoát để vào lớp 1 các cô sẽ dạy đúng và nhanh,lúc ấy tay bé mới đủ vững mà viết. Còn vào lúc bé 2,3 ,4,5 tuổi thì cho bé cái bút chì để bé vẽ tất cả những gì bé thích, kể cả chữ, coi đó là bức tranh thôi. Có khi bé vẽ xong muốn viết tên mình lên bức vẽ bẵng những chữ xiên xẹo lẫn lộn cả chữ in lẫn chữ thường ấy, càng vui bạn ạ.
    Trong truyện Không gia đình cụ Vitali dạy chữ cho bé Remi, chú chó Capi và chú khỉ Giolicơ. Lúc nhận mặt chữ cái thì Capi dẫn dầu, Remi thì khổ sở vì kém hơn, còn Giolicơ ko thể nào tập trung được mà nó luôn bày trò bắng nhắng. Rồi khi Remi ghép vần và đọc được thì Capi vẫn giậm chân tại chỗ chỉ biết nhận mặt chữ cái thôi. Có nghĩa là chỉ có con người mới biết đọc chữ thôi còn chó với khỉ chưa tiến hóa được sẽ ko bao giờ đọc được hết. Mà các bé cũng phải tiến hóa qua các giai đoạn rồi mới học được chữ chứ.
    Mình thấy có những lớp luyện chữ mà các bé mới chừng 4 tuổi, gò lưng ghé mắt sát bàn 1-2h để viết nhìn thương quá.Thế làm gì mà các bé chả sợ học. Rèn như thế ròng rã đến 1,2 năm bé cũng biết đọc biết viết, theo mình là vì đến đúng thời điểm biết đọc thôi. Còn trước đó chả khác gì dạy chữ cho Capi với Giolicơ cả đâu . Đáng lẽ dạy đọc chữ cho bé chỉ cần 1, 2 tháng mà người ta làm khổ các bé đến 1,2 năm ấy. Mình đã phải chiến đấu với cô mẫu giáo để cô ko bắt con mình vào lớp luyện chữ (có thu tiền) đấy. Bạn cứ đọc sách cho bé nghe, cho xem các chữ trong sách, xem hình... rồi từ từ bé sẽ mê sách rồi mê đọc sách, khoảng 5-6 tuổi là bé sẽ tự đọc được, đừng ép bé phải đọc và viết sớm nhé. Các bé trai thường học chữ chậm hơn bé gái nhưng ko khác biệt gì khi chúng lớn lên. Tặng bé nhiều hoa hồng nhé.....
    • 385 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

em cũng có nghe nói là không nên cho bé học đọc và viết trước độ tuổi phù hợp, nhưng hôm nay nghe chị phân tích, em thấy hay quá. Phải chi những thông tin này đến được với rất nhiều phụ huynh đang bắt các cháu 4-5 tuổi học đọc học viết tại nhà các cô giáo nhỉ, để các cháu kéo dài thêm được thời gian vui chơi, tránh bị hành hạ như vậy mà kết quả cùng không khác gì so với các bé học muộn hơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 233 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ga Mo Xem bài viết
    em cũng có nghe nói là không nên cho bé học đọc và viết trước độ tuổi phù hợp, nhưng hôm nay nghe chị phân tích, em thấy hay quá. Phải chi những thông tin này đến được với rất nhiều phụ huynh đang bắt các cháu 4-5 tuổi học đọc học viết tại nhà các cô giáo nhỉ, để các cháu kéo dài thêm được thời gian vui chơi, tránh bị hành hạ như vậy mà kết quả cùng không khác gì so với các bé học muộn hơn.
    Nhà mình lên tầng nhanh quá cơ. Mequynhminh ơi, mát tay xây nhà nao
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ biết dành phần ai ?