• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Tự kèm con học ở nhà bắt đầu từ lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 93 Lượt chia sẻ
  • 294K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Chào các bạn!

Chắc các bạn đã đọc topic Định hướng tương lai.... và thấy rằng vai trò của bố mẹ trong việc kèm cặp con học tại nhà là rất quan trọng. Mình mở topic này rất mong các mẹ (bố) đã, đang và sẽ dạy con học ở nhà vào cùng trao đổi về phương pháp dạy con học, các vấn đề gặp phải khi dạy con ở nhà bắt đầu từ khi con vào lớp 1.
    Rất mong các mẹ hưởng ứng nhiệt liệt :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Mod ơi, em đang phân vân nên để ở mục này hay mục Tiểu học Mod xem lại hộ em với nhé Tks!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• tìm người để lập nhóm học tiếng anh bắt đầu từ đầu !

tình hình là sau 4 năm đi làm thì trình độ tiếng anh của mình càng ngày càng đi xuống, giao tiếp thì một chữ k nge ra, ngữ pháp thì một 1 từ cũng k biết là loại nào, vậy nên bjo mình đang có ý định học lại từ đầu, ai có cùng nhu cầu với mình thì đặt gạch xếp chỗ để thuê cô giáo mở lớp học nhé, mình...

• Học cùng con và giúp con phát triển tư duy

Mình rất tâm đắc về việc học và lên kế hoạch cũng như viết dàn ý/dàn bài/tóm tắt/ báo cáo bằng cái...

• Những cách dạy con sai lầm

Ai cũng mong muốn con cái mình lớn lên sẽ ngoan ngoãn và biết vâng lời cha mẹ. Đa phần các ông bố,...

• Tự kèm con học ở nhà lớp 4

Chào các mẹ! Các con đã lên lớp 4 được một tuần rồi. Chắc mẹ Hai Công Chúa bận chăm sóc Hoàng tử bé nên chưa lập topic mới. Mình đang rỗi rãi nên mở thay mẹ 2CC vậy:Smiling: Năm lớp 4 là năm cơ bản của chương trình tiểu học. Vì vậy sẽ có rất nhiều vấn đề các mẹ gặp phải trong quá trình kèm con...

• Chào đón Giáng sinh an lành và năm mới tưng bừng tại Sunrise Hội An Beach Eesort

Sắc màu rực rỡ của Giáng sinh hòa cùng không khí náo nhiệt chào đón năm mới đã ngập tràn trên mọi...

• 82 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mequynhminh Xem bài viết
    Chào các bạn!

Chắc các bạn đã đọc topic Định hướng tương lai.... và thấy rằng vai trò của bố mẹ trong việc kèm cặp con học tại nhà là rất quan trọng. Mình mở topic này rất mong các mẹ (bố) đã, đang và sẽ dạy con học ở nhà vào cùng trao đổi về phương pháp dạy con học, các vấn đề gặp phải khi dạy con ở nhà bắt đầu từ khi con vào lớp 1.
    Rất mong các mẹ hưởng ứng nhiệt liệt :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Mod ơi, em đang phân vân nên để ở mục này hay mục Tiểu học Mod xem lại hộ em với nhé Tks!
    Cho mình tham gia nhé,

Các mẹ Laida, Zinzin và các mẹ vào Topic này đưa thông tin cách thức dạy con và cùng nhau học hỏi để các con lớn khôn, thông minh, học giỏi
    Mời các mẹ làm mưa làm gió ở topic này nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Em đăng kí luôn! Híc, nhưng giờ em chưa có tí kinh nghịm nào cả!!
    Mẹ Laida ở đâu, tiếp chỉ đi!
    Tặng các mẹ nè:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:! Chúc cả nhà thành công trên con đường xây dựng TBCN cho thế hệ trẻ! onttella:
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Rất vui khi các mẹ hưởng ứng! :Rose::Rose::Rose:
    Sáng nay khi mình tham khảo ý kiến của mẹ Laida, mẹ Laida bảo mình lập topic đi để nhiều người cùng trao đổi.
    Con gái mình năm nay vào lớp 1. Hiện nay cháu đang nghỉ hè ở nhà, mình cũng không muốn con bị nhồi nhét học nhiều nhưng cũng theo trào lưu chuẩn bị cho con vào lớp 1 nên bé nhà mình đã biết được kiến thức sau:
    - Ở lớp mẫu giáo con đã được học và làm quen với chữ cái, đã biết đọc, các cô cũng dạy viết cơ bản. Hiện nay mỗi ngày con viết 1 trang theo quyển vở của Nhà xuất bản đại học sư phạm. Yêu cầu của mình đối với con ở giai đoạn này là phải ngồi đúng tư thế, cầm bút đúng bất kể ngồi vẽ hay đọc truyện.
    - Mỗi ngày online chơi trò chơi tiếng anh hay học tiếng anh qua các trang web của trẻ con từ 15-30p.Buổi sáng ngủ dạy hay lúc đi học về thì mở các đĩa bài hát tiếng anh cho cả nhà nghe :Smiling:
    - Đối với môn toán thì mình mua cho con quyển bồi dưỡng toán của Nguyễn Áng mỗi ngày làm 1 trang (tuy nhiên cũng k đều). Mình đang suy nghĩ xem làm thế nào để con say mê và yêu thích môn toán đây.
    Các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi em yêu cầu con học như hiện nay có nhiều quá không ạ. Rất mong các mẹ chia sẻ :Rose:
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Con mình mới lớp chồi thôi. Cũng đã nhận biết con số và rất thích học các chữ cái. Mỗi tối mình kèm bé vừa chơi vừa học 10 phút thôi à. Mình rất muốn biết tài liệu để dạy bé học chữ cái thì tìm mua ở đâu vậy các bạn?
    Sợ không biết dạy con thế nào. Ví dụ dấu ^ thì đọc là dấu gì nhỉ ?:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Topic quá hay. Mời các thành viên có kinh nghiệm chỉ giáo nhé.:Applause:
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Con mình mới lớp chồi thôi. Cũng đã nhận biết con số và rất thích học các chữ cái. Mỗi tối mình kèm bé vừa chơi vừa học 10 phút thôi à. Mình rất muốn biết tài liệu để dạy bé học chữ cái thì tìm mua ở đâu vậy các bạn?
    Sợ không biết dạy con thế nào. Ví dụ dấu ^ thì đọc là dấu gì nhỉ ?:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Mẹ nó tìm mua cuốn Hướng em học - Tiếng Việt Tiểu học (Dành cho phụ huynh học sinh khối lớp 1) có 2 tập của Nhà xuất bản giáo dục có đầy đủ và chuẩn mẹ nó ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,465 Bài viết

• 20,179 Được cảm ơn

Khi con em còn nhỏ ,em dán be bét các loại bảng chữ cái lên tường,đúng tầm mắt của con,học hình vẽ ở bảng chữ cái trước sau rồi tự thuộc chữ cái.
    Còn số, năm nào em cũng cho cậu 1 cuốn lịch xé có số to vật để tự xé hàng ngày.Được chơi và sở hữu tờ lịch ấy,cắt dán số tùy,miễn ko vứt bừa.Bừa bãi em vứt thật vào sọt rác,con nhà em cái tăm cũng tiếc,nên phải cố gọn gàng.Cuốn lịch ấy làm thằng bé thuộc lịch âm dương,can chi như thày cúng.nó mang lại cho con khái niệm ngày tuần tháng...đấy là hồi nhỏ.Con em hầu như ko học mẫu giáo,chỉ đi khi mẹ vắng nhà.Em dạy ghép vần vào vụ rét vừa rồi,chỉ khoảng 1 tháng là xong,em dựa vào 1 cuốn TV xin của lớp 1.Khi biết đọc rồi ngày nào nó cũng đọc 1 truyện chữ to có nội dung GD,nhằm tăng vốn từ ,sau đó em hỏi lại xem nó đọc có nhớ được gì ko,có đấy.cuối cùng em y/c kể lại cốt luyện cách diễn đạt lưu loát.
    Tập tô chữ thôi, em sợ ko đúng kiểu của cô,con khổ nên chưa dám dạy viết.
    Toán em chỉ đố thôi chưa động cựa vì lười.Mất nhiều thời gian lắm đấy,hết sức kiên nhẫn nữa.
    Con em thích chơi cờ vua,thèm lắm,nhưng em chẳng muốn hầu cờ tẹo nào.Thằng anh về phép chỉ chơi cờ với em.Em nghĩ môn này cũng làm cho tư duy tốt lên.
    TAnh bố cháu dạy Let's go có đĩa tương tác,khi nào chán thì bố cho làm thày.Nó tươi tỉnh,dạy lại ngay cái bố dạy.Nó nắm được.Em cho tắm bằng đĩa Disney English ABC lúc ăn cơm tối.Đĩa đó hay nhưng là TA Mỹ em cũng thích tắm đĩa đó.Em rất dị ứng với game,em cứ sợ con phải đeo kính,rồi nghiện..
    Thế các bác thế nào?
    Con em học Dịch vọng B chỗ công viên nghĩa đô.Nhà em ở bưu điện Cầu giấy:Rose:
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 82 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laida Xem bài viết
    Khi con em còn nhỏ ,em dán be bét các loại bảng chữ cái lên tường,đúng tầm mắt của con,học hình vẽ ở bảng chữ cái trước sau rồi tự thuộc chữ cái.
    Còn số, năm nào em cũng cho cậu 1 cuốn lịch xé có số to vật để tự xé hàng ngày.Được chơi và sở hữu tờ lịch ấy,cắt dán số tùy,miễn ko vứt bừa.Bừa bãi em vứt thật vào sọt rác,con nhà em cái tăm cũng tiếc,nên phải cố gọn gàng.Cuốn lịch ấy làm thằng bé thuộc lịch âm dương,can chi như thày cúng.nó mang lại cho con khái niệm ngày tuần tháng...đấy là hồi nhỏ.Con em hầu như ko học mẫu giáo,chỉ đi khi mẹ vắng nhà.Em dạy ghép vần vào vụ rét vừa rồi,chỉ khoảng 1 tháng là xong,em dựa vào 1 cuốn TV xin của lớp 1.Khi biết đọc rồi ngày nào nó cũng đọc 1 truyện chữ to có nội dung GD,nhằm tăng vốn từ ,sau đó em hỏi lại xem nó đọc có nhớ được gì ko,có đấy.cuối cùng em y/c kể lại cốt luyện cách diễn đạt lưu loát.
    Toán em chỉ đố thôi chưa động cựa vì lười.Mất nhiều thời gian lắm đấy,hết sức kiên nhẫn nữa.
    Con em thích chơi cờ vua,thèm lắm,nhưng em chẳng muốn hầu cờ tẹo nào.Thằng anh về phép chỉ chơi cờ với em.Em nghĩ môn này cũng làm cho tư duy tốt lên.
    TAnh bố cháu dạy Let's go có đĩa tương tác,khi nào chán thì bố cho làm thày.Nó tươi tỉnh,dạy lại ngay cái bố dạy.Nó nắm được.Em cho tắm bằng đĩa Disney English ABC lúc ăn cơm tối.Đĩa đó hay nhưng là TA Mỹ em cũng thích tắm đĩa đó.Em rất dị ứng với game,em cứ sợ con phải đeo kính,rồi nghiện..
    Thế các bác thế nào?
    Ôi thấy con các mẹ, nhỏ tuổi mà tháycác mẹ chỉ bảo ân cần quá, con trai Mình thì chưa đâu vào đâu, chỉ mong con các mẹ học gì, chơi gì để theo. Chứ con trai mình quá mải chơi, chưa tập trung nên thật vất vả.
    Hôm nay về mình phải đi mua một số sách mà các mẹ đã kể,. Các mẹ ơi thế mua ở địa chỉ nào nhỉ ? Mình lên lý thường kiệt thtìm mỏi mắt quyển toán lớp 1 - Thầy Áng mà chưa thấy

Các Mẹ trên topic và mẹ lạida cho thông tin với nhé, Mình làm cha làm mẹ mà đoảng quá cơ ! Mong học được nhiều từ một số Mẹ và những mẹ có kinh nghiệm nuôi con học thành đạt
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,465 Bài viết

• 20,179 Được cảm ơn

Y/c bác 160602 ko quote lại cả bài vì tốn đất quá!
    về sách GD cho con, em hay mua ở 187 giảng võ,chính hãng NXBGD.Ở đó có nhiều sách bán cho GV,bố mẹ kèm con.Bác nào thấy có cuốn gì hay thì alo nhé!
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 566 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

Em có cách kèm con như sau:

Ngày trước, khi chưa đi học ngày nào em cũng cho con tự học toán và làm bài tập tiếng việt thì dưới sự hướng dẫn của mẹ. Riêng toán thì em không lo, chắc các mẹ có con lớp 1 trên DĐ đều như vậy vì các con Việt tư duy toán học rất khá. Chỉ có phần Tiếng Việt thì cần phải kèm kỹ hơn. Mua từ điển Tiếng Việt về khi con học đến vần hoặc âm nào thì tìm những từ có vần ghép tương tự để lấy vị dụ và tra luôn ý nghĩa cho con hiểu. Từ nào phức tạp, từ điển giải thích khó hiểu thì mẹ phải tự giải thích sao cho con hiểu một cách chính xác.Con viết thì đương nhiên là con phải tự viết rồi. Điều này mình phải nhờ cô giáo gần nhà kèm.

Bây giờ, con đi học ở trường rồi, thời gian tối học ở nhà cũng rất ít, nên thời gian dạy kèm của mẹ cũng hạn chế.Thì mình hướng con tự học nhiều hơn, cho phép học TA qua Game 30 phút. Thuật lại mọi việc ở trường, hai mẹ con cùng viết nhật ký. Tối hai mẹ con cùng đọc truyện song ngữ, vừa rèn cho con tự đánh vần vừa rèn tiếng Anh luôn. Con toán thì để cuối tuần vì bây giờ con cũng đã thành thạo hết quyển Học giỏi toán I rồi.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 82 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Many thanks Mẹ Laida,

Đây Mình vào trang này còn nhiều bỡ ngỡ quá, Mong được học cách thức nuôi dạy con, có gì đúng , có việc gì sai các mẹ góp ý giúp, tính em cũng đoảng quá, Mẹ laida cảm thông giúp,
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Mình lên lý thường kiệt thtìm mỏi mắt quyển toán lớp 1 - Thầy Áng mà chưa thấy
    Mình vừa mua cuốn đấy cách đây 1 tháng ở 44 Lý thường kiệt mà. Họ bày trên tầng 2 sát tường ấy. Mình thấy các mẹ nói sách của NGuyễn Áng hay nên mình mua luôn của cả mấy lớp hihi.
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ thế chị ạ, làm thế nào để con có phương pháp suy nghĩ hơn là cứ bảo con 1+1=2
    • 82 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình kể chuyện con trai và mong muốn sự góp ý của các Mẹ:

Từ khi sinh ra, đến hết 5 tuổi, mình cho con chơi theo ý muốn, nhưng được thiên về nuôi dưỡng, Mình chỉ mua cho con toàn đồ chơi ghép hình bằng gỗ, chứ ít vẽ hơn vì là con trai. Vật là con trai mình phải lắp ráp thành Ôtô, nhà, trường, cách nhận biết các hình khối: tròn, vuông, chữ nhật, hình trụ, hình cầu. Vì những hình này có to nhỏ khác nhau có thể lồng được vào nhau, Mình hỏi con trai phải chỉ ra các hình khác nhau, hình giống nhau. Nói chung về hình. Còn từ đầu năm đến giờ thì theo phong trào Mình cũng như các Mẹ dạy con. Mình bắt đầu dạy con về số, cũng như mẹ laida cho con đến kẹo, Mình cho con đến cái gì con thích, nếu con muốn đến, . Sau khoảng 02 tuần mình không cho con trai đếm nữa mà bảo nghĩ xem nếu con có 02 gói bim bim, con cho bạn một gói thì còn mấy gói,...... dần dần con trai thích tính toán, đến thời điểm này tất cả các hình vẽ mà trong hình có nhiều hình ẩn thì con vẫn nhận ra, toán bây giờ con trai mình thích lắm muốn mình mua cao hơn, mình cứ áy láy sợ con thẩm thấu sớm quá , thì tẩu hoả. Nhưng cứ lên Lý thường kiệt lại đòi mua Toán hớp 2 về giải, Vì toán lớp 2 chủ yếu bằng văn, Nên Mình đã dạy con từ đầu tháng 6, nên bây giờ tự đánh vần để giải toán lớp 2. Mà có điều, con trai mình không thích những quyển toán lớp 2 mà chỉ thích toán nâng cao. Hỏi con trai thì con trai nói rằng: Toán đó dễ con không muốn làm, con chỉ thích toán CAO CẤP thôi.
    Trời mình nghĩ con trai nói sai, nên ok mua cho con, mình chỉ một bài mẫu con vừa đánh vần vừa xem cách giải, sau đó tự làm. Mình ngồi gần chỉ xem cách giải có phù hợp hay có cách giải nào khả thi nhất. Nói chung thời điểm đầu thì con trai ngồi ngẫn nghĩ khá lâu, khoảng 4 ngày gì đó. Nay đến bây giờ rất ham toán, Nhưng có một điểm, được toán thì chữ viết về số thì MA phải chê, QUỶ phải hờn.

Sự đúng và sự sai trong dạy học cho con nên bối rối, Đang suy nghĩ có nên cho con đi học nhà cô giáo hay không nữa cơ ? Mà các Mẹ ơi, Con trai mình quá nghịch, nghịch đến phát sợ vì con trừ khi học, khi ngủ, còn đâu là luôn chân, luôn tay. Mình chưa cho tắm English như các Mẹ, nhưng sớm sẽ cho con trai nhay vào chậu tiếng Anh. Tuy nhiên, Mỗi bước đi, mỗi cách thứ để truyền tải ý nghĩ, hay ý tưởng cho sự kỳ vọng thành sự thật, Mình đều online nhờ các mẹ, trên diễn đàn này, nhất là laida thật tuyệt vời. Cho mình cảm ơn Mẹ laida ( Đúng hơn hay sự cảm ơn về mối phân tích hệ quả của một việc)
    Many may thanks
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 196 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 160602 Xem bài viết
    Mà các Mẹ ơi, Con trai mình quá nghịch, nghịch đến phát sợ vì con trừ khi học, khi ngủ, còn đâu là luôn chân, luôn tay.
    Trời ơi, con trai chị như vậy là thông minh quá rồi, chưa đi học mà đã bít đòi học toán CAO CẤP, cái này thì nhất định chị lại phải truyền đạt lại cho các mẹ ở đây bí kíp rồi nhé!:Laughing:
    Còn nghịch thì giờ trẻ nào chả nghịch, không nghịch mới đáng lo đấy ạ.
    Con trai em nó còn nghịch cả trong lúc học cơ, nó hết ngồi lại quỳ, hết quỳ lại nhấp nhổm!
    Mẹ nào có kinh nghiệm trị bọn trẻ khi nó vừa học vừa loay hoay thì chỉ em vài chiêu nhé!
    • 47 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thế các bác thế nào?
    Mình tham gia với nha các mẹ.
    Con mình chuẩn bị vào lớp 1, vì cuối tháng 10 mình sinh bé thứ 3 nên từ tháng 3 vừa rồi, cho bé Na đi học kèm tuần 3 buổi cho cô kèm chữ viết & cách đọc cho đúng. Về nhà thỉnh thoảng mới kiểm tra vì mình không muốn con bị áp lực. Miễn sao vào lớp 1, con có thể đọc, viết tạm tạm là ổn rồi. Con mình đang học lớp hè của trường quốc tế Việt Úc, học tiếng anh nhiều nên tối về phải cho con nghe băng, ôn lại khoảng 1 tiếng. Con học đàn o rgan, may mà mình chỉ biết đúng mấy nốt nhạc do re mi fa sol la si nên còn kiểm tra được, không biết lâu dài làm sao mà nhạc lọt lỗ tai trâu mẹ day? :Crying:

Nói chung là chương trình học của trường quốc tế không nặng lắm nên mình cũng đỡ lo. Con mình rất thích học trường V-U, về nhà chịu khó học bài lắm, đi học vui vẻ, tự tin chứ không sợ sệt, stress như hồi học lớp lá. Có điều mẹ sợ vì học phí cao quá, gần 6 triệu/tháng chứ có ít đâu.
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Còn số, năm nào em cũng cho cậu 1 cuốn lịch xé có số to vật để tự xé hàng ngày.
    Phương pháp này hay đây. Mình sẽ bắt chước thôi.

Việc tìm sách hướng dẫn cho bé học chữ cái, tập đọc sau mình không tìm được.:Crying:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,768 Bài viết

• 7,709 Được cảm ơn

Con em sau ít kiên nhẫn quá, khi vui thì tô màu, khi không thích thì trả lời "con không biết" :Crying:
    • 1,465 Bài viết

• 20,179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Con em sau ít kiên nhẫn quá, khi vui thì tô màu, khi không thích thì trả lời "con không biết" :Crying:
    Theo riêng nhà em tô màu để tập cầm bút đúng,nên nhà em cho dùng bút chì màu,chứ ko dùng sáp.Còn trẻ con ít kiên nhẫn là bình thường,vì yêu con nên em lại phải cố kiên nhẫn hơn nó ,khi chán phải chuyển ngay sang trò khác.Đến 5 tuổi em bắt đầu cho tô chữ.
    laidaboxgd@yahoo.com
    • 416 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Em bé nhà em giống bé nhà chị, em thì theo dõi mọi topic có me laida và mequynhminh để học hỏi kinh nghiệm nhưng hôm kia ngồi tô màu với con thì lại nảy sinh suy nghĩ tiêu cực giờ con học kém tập trung thế này lớn lên mình mong muốn nhiều quá, kỳ vọng quá lại thành ép uổng con :Crying:. Các mẹ ơi, làm thế nào cho bé tập trung hơn nhỉ, chỉ là tô màu thôi (à bé nhà em tháng 8 này 4 tuổi ạ)