Tiểu học

Tự kèm con học lớp 2

Đến trả lời mới nhất
  • 94 Lượt chia sẻ
  • 143K Lượt đọc
  • 1.06K Trả lời

57 Người đang theo dõi

• 3,439 Bài viết

• 22,486 Được cảm ơn

Đã có mục tự kèm con học lớp 1. Mẹ cháu xin được mở mục Tự kèm con học lớp 2 để các mẹ đang có các con bắt đầu lớp 2 có chỗ để bàn bạc, phổ biến kinh nghiệm dạy dỗ con.

Mẹ cháu mở đầu nhé. Năm nay con gái lên lớp 2 và thấy có nhiều điểm khác lớp 1. Các môn Tiếng Việt, Toán có những quy định hơi khác lớp 1 và vì con không đi học thêm nên vào đầu năm học có vẻ chệch choạc. Các mẹ có cao kiến gì giúp mẹ cháu đưa con vào nề nếp không? Con các mẹ bắt đầu năm học mới như thế nào?

:Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 26/08/2009 vào lúc 01:26 PM.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tự kèm con học ở nhà bắt đầu từ lớp 1

Chào các bạn! Chắc các bạn đã đọc topic Định hướng tương lai.... và thấy rằng vai trò của bố mẹ trong việc kèm cặp con học tại nhà là rất quan trọng. Mình mở topic này rất mong các mẹ (bố) đã, đang và sẽ dạy con học ở nhà vào cùng trao đổi về phương pháp dạy con học, các vấn đề gặp phải khi dạy...

• 6 trò chơi thú vị giúp bé nhanh biết chữ

1. Câu cá Bé sẽ rất thích thú khi được câu cá theo bảng chữ cái. Hãy cắt hình những con cá trên...

• Trẻ lớp 1-3 buộc phải dùng máy tính bảng

TRẺ LỚP 1,2, 3 SẼ DÙNG MÁY TÍNH BẢNG ...

• Thuốc giảm cân Biotin Collagen có tốt không hả các mẹ?

Các mẹ ơi em đang có nhu cầu giảm cân, vào WTT search thông tin thì thấy có topic về sản phẩm...

• Tự kèm con học ở nhà lớp 4

Chào các mẹ! Các con đã lên lớp 4 được một tuần rồi. Chắc mẹ Hai Công Chúa bận chăm sóc Hoàng tử bé nên chưa lập topic mới. Mình đang rỗi rãi nên mở thay mẹ 2CC vậy:Smiling: Năm lớp 4 là năm cơ bản của chương trình tiểu học. Vì vậy sẽ có rất nhiều vấn đề các mẹ gặp phải trong quá trình kèm con...

• 200 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hoan hô, tớ cũng mò mãi topic lớp 2, năm ngoái cũng có thấy nhưng của các bạn trên một lớp, không được thời sự lắm.
    Con tớ cũng ngại học vì hè chơi nhiều, nhưng vẫn được học rả rích nên mẹ cũng đỡ lo. Bắt chước mẹ nào đó, tớ cũng cho con tự làm trước bài trong quyển bài tập toán, khi nào không hiểu thì mẹ trả lời. Cháu học đến bảng nhân 5 rồi, cũng hứng thú lắm. Nàng đã bắt đầu tự hỏi 1/2, tự mò bảng chia bằng cách mò ngược bảng nhân. Mình thấy dạy toán lớp 2 thì chưa có gì, mỗi tiếng Việt hơi rắc rối, ghét nhất là vụ học thuộc lòng bài tập làm văn. Thể nào rồi cũng vấp phải vụ này, các cô rất thích cho các con học thuộc lòng!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 328 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Hay quá, con mình năm nay học lớp cô giáo lần đầu tiên đứng lớp, mình thấy lo ghê. Hè vừa rồi cu cậu cũng chẳng học thêm gì, mấy ngày đầu năm học chữ viết cu cậu như gà bới, viết chậm nữa chứ.
    Mong rằng ở topic này, mình sẽ học được kinh nghiệm dạy con môn tiếng việt, nhất là môn tập làm văn.
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đúng là con đi học mà bố mẹ cứ lo như mình đi học ấy nhỉ. Nhóc nhà mình năm nay cũng lên lớp hai nhưng là con trai nên vẫn mải chơi lắm không được như các bạn gái. Toán lớp 2 mình cũng thấy chưa có gì khó khăn nhưng môn Tiếng Việt và Tập làm văn thì đúng là các mẹ phải năng trao đổi kinh nghiệm mới được. Mong được học hỏi kinh nghiệm của các mẹ.
    • 565 Bài viết

• 1,286 Được cảm ơn

Uh, tớ cũng vẫn cứ lo cái vụ Tiếng Việt của con trai, nghe nói lớp 2 bắt đầu có thêm môn TLV nên sẽ khó hơn nhiều.
    • 333 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Cảm ơn PA nhé, cho tớ tham gia với, con gái đi học được 10 ngày rồi mà vẫn lề mề tác phong nghỉ hè lắm
    • 1,128 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Cho mình góp 1 chân. (rose)
    • 503 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Lớp 2 môn TLV mình thấy ở mức độ làm quen, mình cho con làm cuốn trắc nghiệm của Lê Phương Nga thì thấy bài tập làm văn chỉ điền từ đã cho sẵn cho phù hợp. Các mẹ có thể cho con đọc thêm truyện ngắn để tăng thêm vốn từ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod1; 14/01/2010 vào lúc 11:41 AM. Lý do: Sửa cỡ chữ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,439 Bài viết

• 22,486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betixiu Xem bài viết
    Cảm ơn PA nhé, cho tớ tham gia với, con gái đi học được 10 ngày rồi mà vẫn lề mề tác phong nghỉ hè lắm
    @betixiu: Nhầm tên rồi nhé. Tôi không phải là PA, là H cơ. Dạo này mất hút thế không thấy tham gia off ẹp gì với CLB. Con gái đi học có ổn không.

@các mẹ: các mẹ tham gia nhiệt tình vào nhé. Các mẹ nói nhiều đến môn Tiếng Việt quá làm mẹ cháu cũng lo lo. Tình hình là từ hôm qua đến hôm nay lại thấy con viết ổn ổn hơn (sau một hôm mẹ cháu ngồi áp sát và hướng dẫn lại cách viết cho cẩn thận).

Về Tiếng Việt, Mẹ cháu đã mua cuốn 700 bài trắc nghiệm tiếng Việt cho cháu rỗi rãi lôi ra làm dần. Về cơ bản những bài đầu là ổn. Những bài về sau có bài chưa được học về cách tạo câu... thì cháu chưa làm được, hướng dẫn thì cũng lại làm được. Tuy nhiên những dạng đó mẹ cháu chưa dám hướng dẫn cụ thể vì sợ hướng dẫn sai :Sad:.

Tiếng Việt, đặc biệt môn tập làm văn thì không hiểu học thế nào cho hiệu quả đây các mẹ nhỉ. Hôm trước có cho con ôn bài để kiểm tra chất lượng đầu năm. Cho con điền dấu, mẹ cháu đọc từ lăng le. Con nhe răng ra cười nói con biết rồi lặng lẽ chứ gì. Con biết các dùng từ lặng lẽ đấy, và con đọc luôn câu: Bạn gái lặng lẽ ngồi nhìn trăng (hay đại loại gần giống thế). Mẹ cháu cứ ngớ hết cả người. Trẻ con giờ tiến bộ nhỉ.

Về Toán thì cũng mua các bài toán nâng cao của Nguyễn Áng, để đấy rỗi rãi cháu làm, cũng thấy đúng tàm tạm về kết quả, nhưng để viết chi tiết cách làm thì cũng chưa biết hướng dẫn thế nào cho đúng vì không biết cô dạy thế nào cả.

Hình như lớp 2 có phép nhân chia gì đó. Mẹ cháu đã hướng dẫn bản chất phép nhân (từ hồi lớp 1) là gì: VD 2x3 = 2+2+2= 3 lần cộng của 2 = 6. Và cứ theo tuần tự như vậy, cháu cũng mò mẫm được phép nhân 1- 10, chia thì cũng tự mò ra được vì tự suy bản chất của phép chia. Tuy nhiên, nếu hỏi 5x8=? thì vẫn nhẩm nhẩm để tính, chưa nhanh được. Có lẽ phép nhân phải cho học thuộc lòng (vì con cũng hiểu bản chất rồi), mẹ nào đã cho con học phép nhân hiệu quả cho mẹ cháu vài kinh nghiệm cơ bản nhé.

Hay quá có mẹ quynhminh tham gia rồi. Mẹ quynhminh chia sẻ thêm kinh nghiệm nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 27/08/2009 vào lúc 09:23 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 875 Bài viết

• 1,542 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Năm nay con gái lên lớp 2 và thấy có nhiều điểm khác lớp 1. Các môn Tiếng Việt, Toán có những quy định hơi khác lớp 1 và vì con không đi học thêm nên vào đầu năm học có vẻ chệch choạc. Các mẹ có cao kiến gì giúp mẹ cháu đưa con vào nề nếp không? Con các mẹ bắt đầu năm học mới như thế nào?

Quy định gì hả em, chị chẳng thấy bé nói gì cả:Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,439 Bài viết

• 22,486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songlinh8502 Xem bài viết
    Quy định gì hả em, chị chẳng thấy bé nói gì cả:Crying:
    Chị ơi, quy định không cụ thể nhưng có thay đổi. Ví dụ làm Toán, với bài 5 + 4 +8 =?, rồi phải xuống dòng thực hiện phép cộng để làm. Với lớp 1 không yêu cầu có dấu bằng ở các dòng dưới, nhưng lớp 2 thì có yêu cầu. Hoặc là phép so sánh 4 +5 so sánh với 1 +2 thì không điền dấu < > ở dòng trên mà phải điền ở dòng dưới (dòng kết quả). Đại loại như vậy. Thấy con gái về toàn mắc những lỗi đấy :Crying:. Tập viết tiếng Anh thì toàn 5,6 :Crying:. Hôm qua mới bắt đầu viết tốt hơn được 1 tí.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 27/08/2009 vào lúc 09:42 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 333 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

@betixiu: Nhầm tên rồi nhé. Tôi không phải là PA, là H cơ. Dạo này mất hút thế không thấy tham gia off ẹp gì với CLB. Con gái đi học có ổn không.
    Hì, nhớ ra rồi, sorry

Trích dẫn Nguyên văn bởi =mehaicongchua Xem bài viết
    @các mẹ: các mẹ tham gia nhiệt tình vào nhé. Các mẹ nói nhiều đến môn Tiếng Việt quá làm mẹ cháu cũng lo lo. Tình hình là từ hôm qua đến hôm nay lại thấy con viết ổn ổn hơn (sau một hôm mẹ cháu ngồi áp sát và hướng dẫn lại cách viết cho cẩn thận).

Về Tiếng Việt, Mẹ cháu đã mua cuốn 700 bài trắc nghiệm tiếng Việt cho cháu rỗi rãi lôi ra làm dần. Về cơ bản những bài đầu là ổn. Những bài về sau có bài chưa được học về cách tạo câu... thì cháu chưa làm được, hướng dẫn thì cũng lại làm được. Tuy nhiên những dạng đó mẹ cháu chưa dám hướng dẫn cụ thể vì sợ hướng dẫn sai :Sad:.

Tiếng Việt, đặc biệt môn tập làm văn thì không hiểu học thế nào cho hiệu quả đây các mẹ nhỉ. Hôm trước có cho con ôn bài để kiểm tra chất lượng đầu năm. Cho con điền dấu, mẹ cháu đọc từ lăng le. Con nhe răng ra cười nói con biết rồi lặng lẽ chứ gì. Con biết các dùng từ lặng lẽ đấy, và con đọc luôn câu: Bạn gái lặng lẽ ngồi nhìn trăng (hay đại loại gần giống thế). Mẹ cháu cứ ngớ hết cả người. Trẻ con giờ tiến bộ nhỉ.
    Ui, công chúa lớn giỏi nhỉ. Đằng này bạn Q bạn ý nói với mẹ thế này: "Mẹ ơi, nhà bác ý hẹp hòi thế mà có nhiều người đến thế". Mới nghe tớ hoảng quá vì sao con lại có nhận xét sai về bác mình như thế, hóa ra ý con là nhà bác ý chật thế.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi betixiu; 27/08/2009 vào lúc 10:29 AM.
    • 503 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Ở lớp con mình cô giáo vẫn chưa dạy chương trình lớp 2 nên mình không rõ có quy định gì khác với lớp 1 không, nhưng chắc có khác thì cách trình bày bài thôi còn bản chất phép tính thì vẫn thế. Môn toán lớp 2 các con học đến phép tính cộng trừ có nhớ và bảng cửu chương đến 5 thì phải. Riêng bảng cửu chương thì cũng như con mẹ hai công chúa con nhà mình cũng cứ phải tính nhẩm từ đầu để tính. Nhưng mình nghĩ đến khi con học bảng 6 trở đi thì sẽ cho con học thuộc lòng thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod1; 14/01/2010 vào lúc 01:04 PM. Lý do: Sửa cỡ chữ
    • 3,439 Bài viết

• 22,486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mequynhminh Xem bài viết
    Ở lớp con mình cô giáo vẫn chưa dạy chương trình lớp 2 nên mình không rõ có quy định gì khác với lớp 1 không, nhưng chắc có khác thì cách trình bày bài thôi còn bản chất phép tính thì vẫn thế. Môn toán lớp 2 các con học đến phép tính cộng trừ có nhớ và bảng cửu chương đến 5 thì phải. Riêng bảng cửu chương thì cũng như con mẹ hai công chúa con nhà mình cũng cứ phải tính nhẩm từ đầu để tính. Nhưng mình nghĩ đến khi con học bảng 6 trở đi thì sẽ cho con học thuộc lòng thôi.
    Lớp con gái mình cũng chưa dạy chương trình lớp 2, nhưng cách hướng dẫn làm bài của cô lớp 1 khác cô lớp 2, cùng 1 bài toán. :Crying:
    • 3,439 Bài viết

• 22,486 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betixiu Xem bài viết
    Hì, nhớ ra rồi, sorry

Ui, công chúa lớn giỏi nhỉ. Đằng này bạn Q bạn ý nói với mẹ thế này: "Mẹ ơi, nhà bác ý hẹp hòi thế mà có nhiều người đến thế". Mới nghe tớ hoảng quá vì sao con lại có nhận xét sai về bác mình như thế, hóa ra ý con là nhà bác ý chật thế.
    :Laughing::Laughing::Laughing:. Mẹ betyxiu mua cho con cuốn từ điển tiếng Việt nhé, để đấy con thấy từ không hiểu tự tra sẽ hiểu rõ nghĩa và cách dùng từ trong các ngữ cảnh.

Nhà mình toàn cung cấp sách sẵn đấy bao gồm các loại sách truyện, khoa học, từ điển..., con trước khi đi ngủ hay lấy một cuốn nào con thích con tự tìm hiểu. Cuốn từ điển là 1 trong những cuốn con gái thích đấy.
    • 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Topic thiết thực lắm, cho em góp mặt với nhé.
    Con gái năm nay cũng lên lớp 2 rồi. Hè mẹ cho chơi tẹt ga nên giờ đi học vẫn chưa vào nếp, kêu "học lớp 2 chán quá". Hic.
    Các mẹ dự định cho con học lớp 2 thế nào? Đã bắt đầu đi học thêm chưa hay tự kèm ở nhà? Có nên cho con học thêm toán và TV chưa nhỉ?
    Em dự định mời cô giáo dạy thêm cho con để con nắm thật chắc kiến thức từ bây giờ, để lên lớp con không bị hổng kiến thức. Em phản đối việc dạy trước chương trình nhé, chỉ là ôn lại thật chắc kiến thức trên lớp thôi. Cũng không phải em chê cô dạy trên lớp không ổn mà nhiều khi do con mình mất tập trung hoặc có chỗ chưa hiểu lại không dám hỏi, hoặc nhiều khi lớp đông học cũng không hiệu quả ...nên nhiều khi em cảm thấy con làm bài theo thói quen, làm một cách máy móc, mặc dù kết quả đúng nhưng mẹ vặn vẹo 1 tý là không tự tin với kq của mình. Em cũng có thế tự kèm con học được nhưng vì không có nhiều tg và cũng không có phương pháp sư phạm nên nhiều khi giải thích cũng không được sư phạm lắm. Em quan niệm thà cứ đủng đỉnh từ bây giờ con hơn lên lớp 4-5 lại tấp tập lao vào học như điên, vừa mệt mà có khi lại không hiệu quả bằng.
    Các mẹ thấy thế nào, có nên không?
    • 3,439 Bài viết

• 22,486 Được cảm ơn

Nhân có mẹ Anna nói về việc học trước chương trình. Mình cho rằng học trước có những ưu và nhược điểm sau:
    Ưu:
    Con biết trước chương trình, khi học nhàn không bị căng thẳng. Học trước giúp con khi học lại sẽ hiểu sâu hơn, có thể tìm hiểu thêm được nhiều kiến thức liên quan đến lĩnh vực đó, mở rộng hơn, nâng cao hơn...
    Nhược:
    Học trước nếu con nào mắc bệnh chủ quan thì sẽ gây ra tâm lý chán học, cái gì cũng biết rồi, không có nhu cầu học thêm.

Như vậy, có lẽ phụ huynh khi cho con học trước cần hiểu rõ con mình thuộc dạng tâm lý như thế nào để điều chỉnh cho phù hợp.

Cá nhân mình thì không ủng hộ mà cũng không phản đối. Mình luôn để sẵn sách đấy, con thích tìm hiểu trước thì tìm hiểu mà không thích thì cũng không ép. Nhưng luôn chọn những cuốn có kiến thức tổng hợp để con tìm hiểu. Có những vấn đề con chưa hiểu, con sẽ tìm cuốn khác bổ sung kiến thức cụ thể và chi tiết hơn.

Học theo kiểu kiến thức sẽ phát triển thành cây kiến thức: từ nhánh nọ sẽ mở thêm ra nhánh kia, và cứ thế tiếp diễn. Và mục đích cuối cùng đạt được là khơi gợi lòng mong muốn tự học, tự tìm hiểu (nhưng có định hướng của cha mẹ), con sẽ tự giác và happy hơn khi học.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 27/08/2009 vào lúc 12:35 PM.
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ 2 công chúa nói đúng đấy minh cũng thấy việc học trước vừa có ưu lại vừa có nhược điểm tùy với từng bé. Cu cậu nhà mình mắc bệnh chủ quan lắm cứ cái gì biết rồi là chủ quan ngay nên ư tưởng của mình không cho con học trước mà ở lớp học đến đâu về nhà cho con ôn lại và có bài tập mở rộng hơn để con luyện thôi.
    • 875 Bài viết

• 1,542 Được cảm ơn

Chị ơi, quy định không cụ thể nhưng có thay đổi. Ví dụ làm Toán, với bài 5 + 4 +8 =?, rồi phải xuống dòng thực hiện phép cộng để làm. Với lớp 1 không yêu cầu có dấu bằng ở các dòng dưới, nhưng lớp 2 thì có yêu cầu. Hoặc là phép so sánh 4 +5 so sánh với 1 +2 thì không điền dấu < > ở dòng trên mà phải điền ở dòng dưới (dòng kết quả). Đại loại như vậy. Thấy con gái về toàn mắc những lỗi đấy :Crying:. Tập viết tiếng Anh thì toàn 5,6 :Crying:. Hôm qua mới bắt đầu viết tốt hơn được 1 tí.
    Chị chẳng để ý nên chẳng biết. Hỏi cháu thì cháu bảo toàn ôn tập chẳng có gì mới cả. Đi học 10 ngày rồi mà về chơi suốt, kêu ko có bài tập. Tối qua mới thông báo với mẹ là hôm nay kiểm tra chất lượng.
    Hè vừa rồi chị cho cháu tập viết bằng tiếng Anh luôn nên giờ cũng ko bỡ ngỡ gì cả:Smiling:
    Bảng cửu chương chỉ thuộc bảng 2 thôi
    Nói túm lại là chưa biết gì về chương trình lớp 2 cả
    • 117 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chào các mẹ, con mình năm nay cũng vào lớp 2. Lên đây để hoc hỏi kinh nghiệm các mẹ.
    Cu nhà mình chữ không xấu (đấy là theo cảm nhận riêng của mình), cứ hễ ngồi học với mẹ thì viết không chê vào đâu được nhưng cứ không có mẹ thì ôi thôi chữ xiêu vẹo. Hôm qua cho bạn mượn bút viết bút cũ lưc ra mực, lúc không thế là cô phê viết ẩu cho 4 điểm. Hai vợ chông giận quá cho cu cậu 1 trận ngồi khóc cả tối.
    Có mẹ náo có kinh nghiệm gì về việc rèn chữ cho con học lớp 2 giup mình với.