Tiểu học

Trò chơi học toán lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 87.9K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Cách đây mấy hôm, nhân lúc rỗi rãi tớ mở cuốn hướng dẫn toán lớp 1 dành cho GV và phụ huynh xem. Trong sách có những trò chơi dành cho cô giáo hướng dẫn học sinh khá hay các mẹ ạ. Tối qua tớ đã làm thử 1 trò và chơi cùng con gái. Nó thích lắm các mẹ ạ, ban đầu thì toàn thua mẹ, nhưng sau khi chơi 30' nó phản xạ nhanh hơn lúc đầu nhiều và mình phải thua nó. Tớ post cách chơi lên cho các mẹ tham khảo nhá.

Lớp 1 của con tớ mới học cộng trừ trong vòng 0-5 nên tớ làm trò chơi từ 0-5 thôi. Làm 2 bộ cho hai người chơi.
    Cách làm 1 bộ:
    Lấy giấy bìa cắt nhiều hình tròn, 6 hình đầu tiên viết các số từ 0-5
    Các hình còn lại viết các phép tính ví dụ: 1+1 3+2 2+3 5-0....
    Cách chơi như sau:
    - Lấy ra cho mỗi người 1 số ví dụ số 4 chẳng hạn
    - Sau tiếng hô "bắt đầu" mỗi người tự nhặt các hình tròn trong bộ của mình sao cho tổng hoặc hiệu bằng 4 (lưu ý 1+3 và 3+1 đều được)
    - Xếp các hình tròn đó quanh số 4 làm thành một bông hoa
    - Ai xếp nhanh và đầy đủ trước sẽ thắng
    Nhớ làm đủ các phép tính, cả với số 0, cả với các phép tính đảo ngược như 3+1 hay 1+3.

Tương tự có thể làm cho các phép tính từ 0-10
    Các mẹ thử xem, vừa thư giãn lại học toán một cách tự nhiên vì bọn trẻ viết chưa tốt nên cứ phải cầm bút là ngại
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 703 Bài viết

• 1,811 Được cảm ơn

Bống nhà tớ cũng thích chơi các trò kiểu này lắm. Nhưng mình cứ phải liên tục nghĩ ra trò mới, không thì nó chán ngay. Ngày nào cũng đòi mẹ cho chơi, nhưng phải trò mới. Tớ hay in ra bìa các số từ 1-9, rồi các dấu = + - > <... rồi cắt ra. Sau đó bày các trò, ví dụ : đưa ra 4 miếng bìa có số 1, 2, 3, 4, bảo con xếp thành 2 nhóm bằng nhau (tức là 1+4 và 2+3). Hoặc xếp 1 bên 2 tấm 1 và 4, bên kia 1 tấm số 3, và 1 tấm có dấu?, bảo con thay tấm dấu? cho thích hợp. Nói chung cũng tương tự bài nó học ở lớp thôi, nhưng vì là trò chơi, không phải ngồi vào bàn học, chơi ở đâu cũng được nên nó thích hơn.

Nhưng mình nghĩ mãi cũng cạn vốn, ra hiệu sách tìm sách hướng dẫn trò chơi học toán thì chưa thấy cuốn nào hay và phù hợp cả, thường là trò chơi cho 1 nhóm 4-5 trẻ, hoặc các trò quá khó (giành cho trẻ lớp lớn hơn).

Không biết kiếm sách ở đâu bây giờ nhỉ? Sách nước ngoài (hay trên mạng?) có không nhỉ? Các mẹ ơi, có ai tìm thấy gì hay thì share ra với nhé. :1:
    • 12,959 Bài viết

• 3,076 Được cảm ơn

Hay quá, em về tập làm cho con trai chơi, còn trò gì nữa không? chị post tiếp nhé, cám ơn chị :1:
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Bông
    Nhưng mình nghĩ mãi cũng cạn vốn, ra hiệu sách tìm sách hướng dẫn trò chơi học toán thì chưa thấy cuốn nào hay và phù hợp cả, thường là trò chơi cho 1 nhóm 4-5 trẻ, hoặc các trò quá khó (giành cho trẻ lớp lớn hơn).

Không biết kiếm sách ở đâu bây giờ nhỉ? Sách nước ngoài (hay trên mạng?) có không nhỉ? Các mẹ ơi, có ai tìm thấy gì hay thì share ra với nhé. :1:
    Tớ cũng mới mua 1 cuốn trò chơi gì đó (xin lỗi vì tớ chưa đọc nên ko nhớ tên) để tối về xem có hay ko rồi post lên cho mẹ Bống Bông nhá.
    À quên, nhà Bống Bông ở dãy biệt thự sau 17T1 à? Hôm nào sang nhà Thỏ chơi đi, Bống đi xe số mấy? Đi xe số 3 cùng Thỏ thì ko phải qua đường đâu
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 3,805 Bài viết

• 6,411 Được cảm ơn

Nếu bạn tham gia vui trung thu với WTT năm ngoái, hẳn bé đã được nhận 1 quà tặng là hộp đồ chơi học toán lớp 1 của Công ty Phúc Hưng. Trong đó có 1 bảng gài, những tấm bìa 1 mặt số 1 mặt có hình tương ứng với số ở mặt kia (số 6 - 6 cái thuyền nhỏ). Trong hộp đó có cả 20 que tính bằng nhựa, 1 cái đồng hồ nhựa để bé học xem giờ, 3 bộ hình vuông, tròn và tam giác để bé học về số và hình, 1 thước kẻ, 1 bảng số đến 100. Mình thấy bộ đồ chơi đấy rất phù hợp với bọn trẻ con và gần gũi với học cụ ở trường. Kiki bây giờ hay dạy mẹ các hình (như cô giáo làm ở lớp) và làm các phép tính trong phạm vi 5.
    Mình thấy bé chơi bộ đó được khá lâu và vẫn thích. Mọi người thử dùng bộ này chơi với con xem sao.
    Success is a journey, not a destination.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 703 Bài viết

• 1,811 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Thỏ trắng
    À quên, nhà Bống Bông ở dãy biệt thự sau 17T1 à? Hôm nào sang nhà Thỏ chơi đi, Bống đi xe số mấy? Đi xe số 3 cùng Thỏ thì ko phải qua đường đâu
    Nhà tớ gần phía gần đường Trần Duy Hưng, chứ ko phải ngay đằng sau 17T1 đâu. Dãy biệt thự đó thì mẹ cháu phải đi làm 1000.... năm nữa mới đủ tiền mua ạ. :4: Từ nhà tớ ra bến xe 12 lại gần hơn, tuy phải sang đường. Nếu đi xe số 3 thì đi bộ cũng xa phết, phải đi 5 phút để ra 17T1, rồi 5phút nữa mới ra được 24T2 (bến xe). Tớ hay đi siêu thị 17T1 lắm đấy, nhưng chưa bao h nhìn thấy mẹ con nhà Thỏ. :1: Gần khu nhà mình chẳng có chỗ nào hay cho trẻ con chơi nhỉ (trẻ con phải có chỗ chơi nó mới thích cơ, đến nhà sợ nó chán vì các mẹ thì mải nói chuyện, con chả có gì chơi :4: ). Hồi trước tớ hay cho Bống và Bông ra chơi ở nhà trẻ Vinaconex (đu quay cầu trượt nhà bóng), nhưng sau đó họ lại ko cho "bọn không học ở đây" được vào chơi nữa.
    • 703 Bài viết

• 1,811 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Nếu bạn tham gia vui trung thu với WTT năm ngoái, hẳn bé đã được nhận 1 quà tặng là hộp đồ chơi học toán lớp 1 của Công ty Phúc Hưng.
    Những bộ tương tự như vậy mình cũng thấy ở hiệu sách rồi. Mình in ra bìa chẳng qua vì... tiếc tiền. Bống hồi mẫu giáo cũng được các cô mua cho 1 bộ tương tự nhưng mà thất thoát nhanh lắm, nó không vứt lung tung thì em nó cũng vứt lung tung. Thế nên mình cứ hay in mọi thứ cho Bống chơi ra bìa, chơi xong thì dọn lại, nhưng nhiều khi em Bông đòi chơi lại toé tung rồi mất, mẹ lại phải in tiếp (máy in nhà nước, ko mất tiền mực, mẹ chỉ mất tiền mua bìa :4: ).

Vấn đề là mình cần các ý tưởng bày trò chơi để chơi cùng với bộ đó, vì mình không nghĩ ra được nhiều trò. Bống thích mỗi ngày một trò mới thì mẹ cháu chỉ mươi hôm là cạn vốn thôi. Các mẹ có nghĩ ra trò gì thì chia sẻ cùng nhau nhé.
    • 1,671 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Nhà tớ gần phía gần đường Trần Duy Hưng, chứ ko phải ngay đằng sau 17T1 đâu. Dãy biệt thự đó thì mẹ cháu phải đi làm 1000.... năm nữa mới đủ tiền mua ạ. :4: Từ nhà tớ ra bến xe 12 lại gần hơn, tuy phải sang đường. Nếu đi xe số 3 thì đi bộ cũng xa phết, phải đi 5 phút để ra 17T1, rồi 5phút nữa mới ra được 24T2 (bến xe). Tớ hay đi siêu thị 17T1 lắm đấy, nhưng chưa bao h nhìn thấy mẹ con nhà Thỏ. :1: Gần khu nhà mình chẳng có chỗ nào hay cho trẻ con chơi nhỉ (trẻ con phải có chỗ chơi nó mới thích cơ, đến nhà sợ nó chán vì các mẹ thì mải nói chuyện, con chả có gì chơi :4: ). Hồi trước tớ hay cho Bống và Bông ra chơi ở nhà trẻ Vinaconex (đu quay cầu trượt nhà bóng), nhưng sau đó họ lại ko cho "bọn không học ở đây" được vào chơi nữa.
    Thế ngày nghỉ cậu cho Bống sang nhà tớ chơi đi. Bình thường bọn bạn Thỏ đến chơi vẫn thấy chúng nó chơi đủ trò vui lắm, còn bố mẹ ngồi buôn xả láng :4: (à, ko phải các mẹ buôn xả láng thì đúng hơn vì các bố có chen vào được mấy câu đâu ). Tớ cũng hay đi siêu thị 17T1 mà sao ko gặp cậu nhỉ . Hihi hay lúc nào cậu post cái dung nhan của cậu lên để tớ còn dễ nhận nhỉ
    Mẹ Thỏ trắng (HN)
    • 1,563 Bài viết

• 2,217 Được cảm ơn

Những bộ tương tự như vậy mình cũng thấy ở hiệu sách rồi. Mình in ra bìa chẳng qua vì... tiếc tiền. Bống hồi mẫu giáo cũng được các cô mua cho 1 bộ tương tự nhưng mà thất thoát nhanh lắm, nó không vứt lung tung thì em nó cũng vứt lung tung. Thế nên mình cứ hay in mọi thứ cho Bống chơi ra bìa, chơi xong thì dọn lại, nhưng nhiều khi em Bông đòi chơi lại toé tung rồi mất, mẹ lại phải in tiếp (máy in nhà nước, ko mất tiền mực, mẹ chỉ mất tiền mua bìa :4:
    Xin lỗi các bác cùng cơ quan nếu các bác dòm vào cái chỗ tâm sự nhỏ to này nhé! Mẹ cháu cũng thú nhận là thường xuyên in ấn các thứ linh tinh cho cháu, tranh tô maù này, số này, chữ này, thậm chí thỉnh thoảng in cả cả ảnh bằng máy in màu nữa... Phải cái là máy in, mực in, cả giấy in cũng chẳng phải nhà cháu chịu nên cũng hay vô văn tư lắm!

Công nhận là em cũng học được mấy cách chơi với con hay lắm, để từ từ áp dụng nhỉ! Chẳng biết tương lai cu Bi nhà em thế nào, chứ cứ theo gen trội của em thì toán dốt lắm, nên cứ lo lo đi là vừa :4: Các chị cứ tiếp tục chia xẻ đi nhé, cho em còn học hỏi với!
    • 47 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mọi người có phương pháp nào dạy cho bé cách học lớn hơn, nhỏ hơn, lớn nhất và nhỏ nhất (trong 1 dãy số) không? Con mình 6 tuổi, bị tự kỷ, hiện đang học lớp 1 mà đánh vật với mấy thứ này. Mình đang ko biết làm thế nào để có PP dễ nhất cho con.

Thanks in advance!
    Tèo ơi Tèo
    Bố yêu Tèo lắm...
    • 424 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố cu Teo Xem bài viết
    Mọi người có phương pháp nào dạy cho bé cách học lớn hơn, nhỏ hơn, lớn nhất và nhỏ nhất (trong 1 dãy số) không? Con mình 6 tuổi, bị tự kỷ, hiện đang học lớp 1 mà đánh vật với mấy thứ này. Mình đang ko biết làm thế nào để có PP dễ nhất cho con.

Thanks in advance!
    con nhà chị hàng xóm nhà mình cũng tự kỷ, ngày bé hồi 2, 3 tuổi nó ngáo ngơ lắm, nhưng bố mẹ nó quan tâm và đưa đi khắp mọi nơi chạy chữa và khuyến khích nó hoà nhâạ với cộng đồng, với trẻ con hàng xóm như một đứa trẻ bình thường và giờ thì nó đã học đến lớp 4, toàn được học sinh giỏi. Nếu ko nói thì ko ai biết nó bị tự kỷ. Biểu hiện tự kỷ của nó rõ nhất là, ở trên lớp, cứ thắc mắc cái gì, là giơ tay xung phong hỏi cô luôn, từ cái nhỏ nhất đến cái lớn nhất, có khi trong một tiết học nó hỏi đến 10 lần làm cô cũng điên hết cả đầu vì còn phải quan tâm đến các bạn khác.
    Mình thấy cách chị ấy áp dụng là để nó chơi tự do hoà nhập thật nhiều với trẻ con hàng xóm, và lên đến lớp nào thì trình bày với cô, nhờ cô để ý đặc biệt.