Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Tiểu học

Tiếng Anh cho học sinh tiểu học mới học tiếng Anh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 48.7K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Hi,
    Tiểu học là 1 giai đoạn rất quan trọng để học tiếng Anh. Đó là bởi vì đây được coi là giai đoạn đầu tiên bé tiếp cận với 1 ngôn ngữ mới (thông thường các trường bắt đầu dạy tiếng Anh cho bé từ lớp 3). Với các mẹ cho con đi học tiếng Anh từ những năm 3-4 tuổi thì rất tốt rồi nhưng với các mẹ ko có thời gian và điều kiện cho bé học tiếng Anh từ khi còn học mẫu giáo thì việc các bé học tiểu học mới bắt đầu học tiếng Anh phải thực sự được quan tâm.
    Các bé tiểu học đã biết đọc, viết mà mới học tiếng Anh thì quan trọng nhất là luyện phát âm thật chuẩn, phản xạ nhanh đồng thời phải luyện viết nữa. Tức là cần phải tổng hợp cả 4 kỹ năng: nghe - nói - đọc - viết cho trẻ.
    Lý do tôi mở topic này là bởi vì sau khi xem vở 1 học sinh trong lớp tôi dạy thêm thấy bé viết lẫn 1 quyển vở tiếng Anh khác mà bé nói là học thêm cô ở trường thì thấy bé viết như sau:
    Thì hiện tại đơn dùng để diễn tả hành động lặp đi lặp lại thường xuyên .... v.v...
    Cầu trúc: S + V
    S + don't + V.....
    Oh my god! Bé mới có lớp 4 thôi ah. Làm sao bé có thể tiếp thu những kiến thức như vậy? Tôi mở topic này với mong muốn cùng các giáo viên tiếng Anh khác và với các bậc phụ huynh trao đổi về chuyện dạy và học tiếng Anh cho các bé tiểu học. Tôi hiện cũng tham gia đề tài về phương pháp học tiếng Anh theo đường link dưới đây.
    Phương pháp học ngoại ngữ cho trẻ em
    098 999 4938

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Sau đây là 1 số trang web hữu ích mà các mẹ có thể giúp bé vừa học vừa chơi:

http://www.britishcouncil.org/kids-g...-and-learn.htm
    (Các bố mẹ có thể khai thác được rất nhiều thứ hay ho như: Songs, games, stories...)

http://www.learningchocolate.com/
    (Wow! Học từ vựng thật tuyệt với chủ đề đa dạng!)

http://www.marks-english-school.com/games.html
    (Grammar games, vocabulary builders, and phonics programs.)

http://www.bbc.co.uk/cbeebies/

http://www.bbc.co.uk/cbeebies/stories/cinderella.shtml
    098 999 4938

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Luyện âm cho bé:
    1. Giáo viên phải là người có phát âm và ngữ điệu chuẩn (đã và đang làm việc với môi trường nói tiếng Anh)
    2. Khi dạy các âm dài thì hãy chia ra thành các âm tiết để dạy. Ví dụ: refrigerator có 5 âm tiết, giáo viên chia ra thành từng âm tiết vừa vỗ tay theo nhịp vừa đọc, học sinh sẽ đọc theo và dần dần sẽ tự biết phải nhấn trọng âm vào âm tiết thứ mấy.
    3. Play CD sau đó các con repeat
    098 999 4938
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Ngoài Let's go ra còn có rất nhiều giáo trình và nguồn tài liệu khác để bé tham khảo chẳng hạn như: qua VCD, truyện tranh ngắn, internet, games...
    Vấn đề là trẻ con thì nên học 1 cách tự nhiên, ko nhất thiết phải hiểu tại sao câu đó lại hình thành như vậy hay câu này phải sử dụng thì gì, chủ ngữ nào đi với cái gì??? Nếu các cô hay các mẹ dạy bé mầm non hay tiểu học theo cách đó thì chỉ khiến các cháu boring, thụ động, phản xạ kém.
    Hãy tạo cho con 1 cách học tự nhiên: giải thích bằng tranh ảnh, vật thật rồi các bé học ghép câu đơn giản như: there is a bed in the bedroom rồi sau đó bé có thể sáng tạo thành there is a sofa in the living room...
    Và 1 cách rất hiệu quả nữa là games: dù là trẻ con hay ng lớn thì cũng vẫn thích chơi trò chơi (ngay cả khi e dạy các lớp bố mẹ đã đi làm thì cả lớp cũng rất hào hứng khi đc tham gia trò chơi).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lazymouse; 19/08/2009 vào lúc 12:04 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi,

Làm ơn cho mình hỏi bạn có tổ chức lớp học mới không? vì con mình đang học lớp 4. Làm ơn cho mình xin địa chỉ để liên lạc nhé.

Cám ơn bạn nhiều

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hatet Xem bài viết
    Bạn ơi,

Làm ơn cho mình hỏi bạn có tổ chức lớp học mới không? vì con mình đang học lớp 4. Làm ơn cho mình xin địa chỉ để liên lạc nhé.

Cám ơn bạn nhiều
    Hiện tại em đang có 1 lớp gồm 8 bé từ lớp 3 đến lớp 6 học giáo trình Let's go 2 (3rd Edition). Có thể bé nhà chị phù hợp được với lớp này. Em đã gửi cho chị tin nhắn rồi, có gì chị cho cháu qua làm bài kiểm tra đầu vào và học thử nếu thấy phù hợp với trình độ của lớp thì em mới nhận.

Địa chỉ lớp học là: SN 68 ngõ 120 đường Trần Cung (Gần bệnh viện E - Hoàng Quốc Việt đi vào)
    E-mail của em: dohangtkt@yahoo.com
    Điện thoại liên lạc: 098 999 4938

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Bộ sách Let's go theo em được bố trí rất khoa học trong đó cần thiết phải có: sách Student book kèm CD, Workbook, Let's go reader, Skills book. Các mẹ có thể qua topic này để download sách và đĩa.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=55555
    098 999 4938

• 565 Bài viết

• 1,284 Được cảm ơn

Mình có vấn đề này nhờ cô Lazy giúp nhé: Con trai mình năm nay bắt đầu vào học Get set go 2. Cháu học tốt nhưng hiện tại đang vấp 1 vấn đề là không nhớ từ khi viết ra. VD : Nếu bài tập họ cho 1 hình ảnh & 1 loạt chữ sắp xếp lung tung thì con rất lúng túng để viết sao cho đúng. Nhưng trên thực tế thì con đọc được từ đó và biết đó là từ gì. Mình cũng nhiều lúc dạy con theo cách : mẹ đọc con viết từ đó ra nhưng nghe chừng cách đó không hay lắm. Nếu có cách nào để con tự học mà nhớ được thì tốt hơn là mẹ cứ kè kè ngồi cạnh. Cô Lazy có cách học nào giúp con trai mình tiến bộ trong vấn đề này được không? Cảm ơn cô rất nhiều.:Smiling:

• 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mình có 2 cháu học tiểu học, rất muốn cho học với bạn. Hôm nào có lớp cho mình qua xem được không?

• 251 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ocnhim Xem bài viết
    Mình có vấn đề này nhờ cô Lazy giúp nhé: Con trai mình năm nay bắt đầu vào học Get set go 2. Cháu học tốt nhưng hiện tại đang vấp 1 vấn đề là không nhớ từ khi viết ra. VD : Nếu bài tập họ cho 1 hình ảnh & 1 loạt chữ sắp xếp lung tung thì con rất lúng túng để viết sao cho đúng. Nhưng trên thực tế thì con đọc được từ đó và biết đó là từ gì. Mình cũng nhiều lúc dạy con theo cách : mẹ đọc con viết từ đó ra nhưng nghe chừng cách đó không hay lắm. Nếu có cách nào để con tự học mà nhớ được thì tốt hơn là mẹ cứ kè kè ngồi cạnh. Cô Lazy có cách học nào giúp con trai mình tiến bộ trong vấn đề này được không? Cảm ơn cô rất nhiều.:Smiling:
    Gửi mẹ Ocnhim ah:
    Bé yêu nhà chị là mấy tuổi rồi ah? Bắt đầu vào học Get set go tức là cu cậu phải viết được rồi chứ không phải là mấy nhóc mầm non nữa. Vì thế ngoài việc phản xạ nghe nói tốt, phát âm tốt thì bé cũng phải biết viết ít nhất là những từ hoặc câu đơn giản trong mỗi bài học.
    Ở lớp thì e thường dùng cách sau để dạy từ vựng:
    Đầu tiên đưa ra tranh ảnh minh họa kèm với từ và yêu cầu các con nhắc lại từ theo CD. Sau đó chỉ đưa ra tranh và yêu cầu các con nói từ để các con nhớ cách đọc. (Phần này thì con zai chị Ocnhim ok rồi).
    Tiếp theo để giúp các bé nhớ được cách viết của các từ đó thì e cho chơi 1 số trò chơi sau:
    1. Hang man: Trò chơi treo cổ
    - Cô vẽ lên bảng 1 giá treo cổ và nghĩ ra 1 từ sau đó gạch ngang với số lượng tương ứng với số lượng của các chữ trong từ. VD: Sandwich sẽ là: ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ ___ (8 gạch ngang tương ứng với 8 chữ cái trong từ Sandwich)

- Các con sẽ đoán từng chữ cái 1, nếu đúng cô sẽ để con lên viết chữ cái vào đúng vị trí, nếu sai thì cô sẽ vẽ từng bộ phận trên cơ thể vào giá treo cổ.
    - Cuối cùng các con sẽ thắng nếu đoán đc hết từ mà cô chưa vẽ hết 1 người hoàn chỉnh trên giá và ngược lại.
    Ở những lần sau thì cô có thể để các con lên thay cô làm nhiệm vụ đố từ.

2. BINGO (biến thể 1 chút):
    - Các con chọn ra 3 (hoặc 5) từ bất kỳ trong danh sách các từ các con đã học hôm đó và viết 3 từ đó vào giấy nháp.
    - Cô sẽ có 1 phong bì trong đó là các card từ (hoặc card tranh ảnh nhỏ) về từ vựng mà các con vừa mới học
    - Cô đi vòng quanh lớp và để cho từng bạn một chọn ngẫu nhiên trong phong bì 1 card, bạn đó đứng lên và đọc to từ trong card. Nếu các bạn trong lớp có từ đó trong mẩu giấy của mình thì đánh dấu. Đến khi bạn nào đánh dấu được hết cả 3 từ thì hét to: BINGO!
    Cô sẽ để bạn đó đọc to 3 từ của mình, kiểm tra đúng thì có quà cho bạn đó.

Sau đó các con sẽ chơi lượt mới (có thể chơi nhiều lần).

Với trò chơi này, qua các lần con viết con sẽ nhớ được khá nhiều từ mà ko bị bắt ép là "mình phải học, mình phải viết mà không được thoải mái, tức quá đi thôi".

Và còn rất nhiều trò chơi khác nữa...

Bài tập về nhà thì e cho các con viết mỗi từ 3 dòng (mẹ cứ để con tự viết mà không cần phải ngồi kè kè bên cạnh tuy nhiên trong lúc viết mẹ nhớ nhắc con vừa nói từ vừa viết để sau này con không phải vất vả học từ nữa). Sau này bé đọc và sẽ tự biết cách viết như thế nào hoặc nhìn vào 1 từ lạ hoắc mà cũng đoán được cách đọc ra sao.
    098 999 4938
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)