Tiểu học

Thi học sinh giỏi tiếng Anh cấp quận học sinh tiểu học

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.72K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 65 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ thông thái. Mình nghe nói, học sinh tiểu học hay có kỳ thi tiếng Anh cấp quận do nhà trường cử đi. Minh rất muốn cho con minh thử sức nhưng chưa biết nhiểu thông tin về kỳ thi này. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này cho minh xin ít thông tin. Mình băn khoăn không hiểu kỳ thi này thi dạng bài kiểu gì? nghe, nói, đọc, viết hay chỉ ngữ pháp thôi. Xin chân thành cám ơn sự chia sẻ của các bạn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 890 Bài viết

• 3,653 Được cảm ơn

Cu nhà tớ năm ngoái cũng thi đấy. Chỉ thấy thi viết thôi. Đề không được đem về. Để tớ hỏi thử xem nó còn nhớ gì không nhé! Hình như là đề thi không giống chuơng trình học ở lớp đâu!
    • 890 Bài viết

• 3,653 Được cảm ơn

Chút xíu kinh nghiệm (chẳng biết có giúp gì cho bạn không ?):
    Theo như cháu nhà mình nói lại thì đề thi HSG có phần viết và phần nghe hiểu (khoanh vào câu nghe được). Câu hỏi nghe hiểu gồm 8 câu, giáo viên (VN) đưa ra bức tranh, đọc, rồi các cháu chọn câu nghe được và khoanh vào trong bài thi. Đề thi dễ thôi (cháu bảo thế). Mình cũng không quan tâm là đề như thế nào, vì cháu chỉ thi cho vui thôi, chẳng ôn luyện và định thi đâu, nhưng cuối cùng cháu cũng được giải nhì.

Ở Quận nhà mình năm ngoái, thi HSG tất cả vào 1 buổi sáng (chắc là cho tiết kiệm và cho tiện) nên tối đa 1 HS chỉ được thi 2 môn ( trong 3 môn : TA, Toán, TV), cháu nhà mình lúc đầu định thi Toán và Tiếng Việt nên tiếng Anh là bỏ bẵng, hầu như không học. Nhưng ở nhà thì vẫn xem TV và nghe nhạc tiếng Anh.

Để được chọn đi thi thì trong lúc học ở lớp phải chứng tỏ là con có khả năng. Số học sinh mỗi trường được chọn đi thi chỉ 10% số HSG của trường nên mỗi trường chỉ được cử đâu 6-10 cháu thôi. ơn trời, con mình có chút năng khiếu nên khi thi vòng loại ở trường cháu thường đứng thứ 1, hay thứ 2, cháu cũng được đi thi olimpic TA nữa. Khi chọn HS đi thi, cô giáo vẫn phải chọn những cháu có khả năng. Được giải hay không sẽ ảnh hưởng đến uy tín của Cô giáo và Nhà trường. Có những trường hợp quen thân hay con giáo viên, đã cho đi thi mà không được giải là bài học cho các cô rồi. Không có bột thì làm sao mà gột nên hồ? Nếu con bạn thực sự có khả năng thì cứ yên tâm nhé!

Đội tuyển tiếng Anh học thêm khoảng 10 buổi, cô cho toàn những đề khó kinh hồn của HSG lớp 6 và lớp 7, mẹ cũng chẳng biết làm thế nào. Cháu bảo đề thi chẳng giống thế! Cô giáo TA của cháu cũng có hoàn cảnh đặc biệt nên có lẽ không tập trung vào chuyên môn lắm. Cháu học được là do tự bản thân và gia đình thôi.

Cháu bảo : Tiếng Anh là dễ nhất trong 3 môn, dễ đến không ngờ!

Chúc bé nhà bạn đạt giải cao!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình rất cám ơn bạn Banhgao đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm. Con mình vì hơi nhát nên mình muốn cháu được thử sức trong các kỳ thi cho quen. Sắp tới con nhà bạn cũng dự định thi Olympic TA nữa à, chúc bé vui và đạt được thanh tích tốt trong kỳ thi đó.