Tiểu học

Tâm sinh lý trẻ 10 tuổi

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 5.31K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai tôi đang học lớp 4, có thể nói là ngoan, nhưng gần đây thấy nó có những biểu hiện nói dối, thật không thể ngờ được :Worried: :Worried: . Thậm chí nó bắt đầu ham chơi, bảo nó học thì nó cứ loanh quanh mãi rồi quát to nó mới chịu ngồi vào bàn. Thỉnh thoảng mình cũng dành thời gian để tâm sự với nó, vậy mà trong những lúc đó nó vẫn nói dối một số chuyện :Sad: . Mẹ nào có kinh nghiệm và hiểu biết về bọn nhóc này thì tư vấn giùm với, mình rối trí và lo lắng quá đi thôi ?????
    Hôm qua hỏi 1 chị bạn (chị ấy cũng có con trai), chị ấy bảo con chị ấy đã cho mặt quần xịp từ hồi lớp 1, mới cuống cả lên, tối về lập tức mua ngay quần xịp cho nó (từ trước tới giờ nó chỉ mặc quần đùi thôi), theo các mẹ: tuổi này cho con mặc quần xịp đã được chưa???.
    Rất mong được thỉnh giáo cao kiến của các mẹ, ngàn lần cảm ơn!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chia sẻ về Tâm lý trẻ 10 tuổi

Mình đang có cô con gái lớn học lớp 5 trường Tây Sơn. Thỉnh thoảng con gái lại kể cho mẹ nghe những câu chuyện làm mình thực sự bất ngờ. Hai vợ chồng vẫn bảo nhau là "Trẻ con bây giờ cập nhập lắm, không như mình ngày xưa", thế mà vẫn không khỏi bấm bụng và lúng túng khi nghe con tâm sự. Thế là...

• Tìm địa chỉ tin cậy kiểm tra tâm sinh lý cho trẻ chuẩn bị vào lớp 1 năm học 2008-2009

Các Mẹ ơi có ai biết địa chỉ tin cậy nào để kiểm tra tâm sinh lý cho trẻ chuẩn bị vào lớp 1 không mách mình với. Con trai mình sinh 16/12/202 học không tập trung, mải chơi rất sợ vào lớp 1, mình định cho con học năm sau nhưng cứ lăn tăn không biết quyết định của mình có đúng đắn không. giúp mình...

• Những huy chương quý như vàng tại ASIAD 17

Không đạt được chỉ tiêu huy chương vàng như ban đầu, nhưng những tấm huy chương mà Đoàn thể thao...

• Những lời ngây ngô của con trẻ!

Mới làm quen với bài tập làm văn miêu tả, những bài văn của học sinh lớp 2 khiến cho nhiều người...

• Học bảng cửu chương thông qua bài hát

Học cửu chương thông qua bài hát! Kính gởi quý vị phụ huynh có con em đang học lớp 2, 3! Học cửu...

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• 104 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memitlinh Xem bài viết
    Con trai tôi đang học lớp 4, có thể nói là ngoan, nhưng gần đây thấy nó có những biểu hiện nói dối, thật không thể ngờ được :Worried: :Worried: . Thậm chí nó bắt đầu ham chơi, bảo nó học thì nó cứ loanh quanh mãi rồi quát to nó mới chịu ngồi vào bàn. Thỉnh thoảng mình cũng dành thời gian để tâm sự với nó, vậy mà trong những lúc đó nó vẫn nói dối một số chuyện :Sad: . Mẹ nào có kinh nghiệm và hiểu biết về bọn nhóc này thì tư vấn giùm với, mình rối trí và lo lắng quá đi thôi ?????
    Hôm qua hỏi 1 chị bạn (chị ấy cũng có con trai), chị ấy bảo con chị ấy đã cho mặt quần xịp từ hồi lớp 1, mới cuống cả lên, tối về lập tức mua ngay quần xịp cho nó (từ trước tới giờ nó chỉ mặc quần đùi thôi), theo các mẹ: tuổi này cho con mặc quần xịp đã được chưa???.
    Tuổi này là các cháu đã chuẩn bị dạy thì rồi đấy mẹ nó ạ. Bây giờ con trẻ dậy thì sớm lắm. Chị bạn cùng cơ quan của mình có cô con gái học 10 tuổi đã biết "yêu" rồi đấy. Hôm hai chị em đọc được lá thư cháu viết cho bạn trai mà tá hỏa lên. Cháu nói dối bố mẹ là đã bắt đầu có biểu hiện của người lớn rồi đấy, vì cháu đã cảm thấy giữa mình và mẹ đã có những khác biệt. Mẹ nó cứ tâm sự hỏi han như một người bạn, nên hỏi về những người bạn thân của cháu, nếu cháu nói nhiều về một cái gì đó ở bạn, tức là cháu đang mong muốn điều đó. Bây giờ cho mặc xịp là được rồi, mặc từ lớp 1 thì không tốt lắm vì nó bó, gây ảnh hưởng tới sự phát triển của cháu.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuilennao0207 Xem bài viết
    Tuổi này là các cháu đã chuẩn bị dạy thì rồi đấy mẹ nó ạ. Bây giờ con trẻ dậy thì sớm lắm. Chị bạn cùng cơ quan của mình có cô con gái học 10 tuổi đã biết "yêu" rồi đấy. Hôm hai chị em đọc được lá thư cháu viết cho bạn trai mà tá hỏa lên. Cháu nói dối bố mẹ là đã bắt đầu có biểu hiện của người lớn rồi đấy, vì cháu đã cảm thấy giữa mình và mẹ đã có những khác biệt. Mẹ nó cứ tâm sự hỏi han như một người bạn, nên hỏi về những người bạn thân của cháu, nếu cháu nói nhiều về một cái gì đó ở bạn, tức là cháu đang mong muốn điều đó. Bây giờ cho mặc xịp là được rồi, mặc từ lớp 1 thì không tốt lắm vì nó bó, gây ảnh hưởng tới sự phát triển của cháu.
    Trời đất ơi, mẹ vuilennao nói cứ như nhà tâm lý ấy, em nghe mà mở mang cõi lòng biết bao nhiêu. Xin hỏi thêm kinh nghiệm chị một chút nữa nhé: tuổi này không nên cho nó nghe nhạc vàng phải không nhỉ ???( ba nó lại hay nghe loại nhạc ướt át đó, em thì chúa ghét).
    • 104 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trời đất ơi, mẹ vuilennao nói cứ như nhà tâm lý ấy, em nghe mà mở mang cõi lòng biết bao nhiêu. Xin hỏi thêm kinh nghiệm chị một chút nữa nhé: tuổi này không nên cho nó nghe nhạc vàng phải không nhỉ ???( ba nó lại hay nghe loại nhạc ướt át đó, em thì chúa ghét).
    Nói chung là nhạc vàng thì nhiều người lớn cũng không thích nghe. Nó ủy mị và làm cho tâm hồn con người không được hứng khởi. Cháu mới 10 tuổi thì càng không nên nghe nhạc này. Nhưng tuổi này cũng không thích nghe nhạc thiếu nhi nữa rồi, thậm chí lại còn thích nghe nhạc trẻ yêu đương rồi cơ đấy. memitlinh mua cho con mấy đĩa nhạc không lời ấy, có thể là nhạc nước ngoài hoặc là nhạc Việt Nam. Kể cả là dòng nhạc trẻ nhưng khong lời cũng tốt. Nghe nhạc không lời rất tốt cho trí óc của trẻ.
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đối với con trẻ, bạn nên tập và giữ thói quen trò chuyện từ khi bé mới bắt đầu tập nói. Đừng nghĩ rằng con còn quá nhỏ để hiểu biết! Những cuộc trò chuyện như thế sẽ giúp Cha Mẹ hiểu con nhiều hơn, đưa cho con những nhận thức về mọi việc xung quanh, và đặc biệt là tạo thói quen tâm sự giữa con và Cha Mẹ - dù chỉ là những lúc trên đường chở con đến trường hay giờ đọc chuyện trước khi đi ngủ.

Nếu trẻ không có thói quen này, càng lớn trẻ càng xa cách và không quen tâm sự, thậm chí dấu diếm mọi chuyện xảy ra với Cha Mẹ. Lúc đó bạn có muốn gần con cũng sẽ không kịp nữa rồi.

Mong bạn sớm tạo được sự thân mật với con, và trò chuyện xem động cơ nào khiến con trẻ không muốn nói sự thực.

Còn chuyện mặc quần lót, tùy thuộc vào từng bé, nếu bé không thích thì cũng không quan trọng lắm!
    • 36 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Tớ cũng có con học lớp 4, nhưng ma là con gái. hôm nay đi công tác vừa gọi điện thoại về nhà xong thì thấy chán hết cả đời khi nghe con thông báo lại được thêm 1 điểm 3. Chả biết làm thế nào nữa. Nó chả biết lo lắng gì đâu, lúc nào cũng bình chân như vại. Chả tự giác học hành, cứ nhắc suốt ngày, nhắc ăn, nhắc học, nhắc dọn dẹp đồ chơi, nhắc mặc quần áo, nhắc trước lại quên sau. Có mẹ nào có con thế không? Tớ thấy xìtret vi con quá, nhất là chuyện học. Không biết làm thế nào để con tự giác học, biết ganh đua về điểm. chán quáaaaaaaaaaaaaa!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời ơi, cái đó thì đúng là khó thật, thằng cu nhà mình lúc nào cũng trả lời mẹ là "con học xong rồi", "hôm nay cô giáo không giao bài về nhà", thậm chí kết quả thi nó cũng không nhớ, còn ghi sai nữa, nó ghi rõ vào vở: toán 8,5; chính tả 10, lịch sử 8,5...; thế là cả nhà buồn (bố mẹ cũng bị stress lắm, con không được học sinh giỏi, ai hỏi cũng xấu hổ chết đi....), cu cậu bị một trận giáo huấn; vậy mà khi mang sổ liên lạc về thì toán 10, chính tả 9,5 ... nói chung là sai hết cả. Không hiểu nó quan tâm đến việc gì nữa, cũng phải nhắc suốt, nhắc đến giờ đánh răng, nhắc đến giờ mắc màn đi ngủ, nhắc đi tắm, nhắc ăn cơm cho nhanh...không việc gì không nhắc trừ việc nhảy sang hàng xóm chơi với bạn. Còn để kích thích nó học, mình bảo "con thấy không, được học sinh giỏi là được đủ mọi thứ: được ba mẹ khen, được nhiều phần thưởng, có tiền bỏ bùng binh..) vì nó rất thích phần thưởng và có tiền bỏ bùng binh, còn nếu xuất hiện điểm thấp là lập tức buổi tối phải bỏ thời gian ra kèm ngay. Ngoài ra mình không biết còn cách nào hay hơn nữa????:Crying:
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cũng khó lắm cơ mẹ Henry à, chắc mẹ Henry nói đúng rồi, mình đúng là dành ít thời gian cho nó quá, nó đi học thì có xe đưa đón, mình đi làm từ sáng sớm tối mới về, buổi tối lại đi có việc này việc nọ, còn thời gian thì chăm em nó (4 tuổi), đêm nó ngủ với 3 nó..., tóm lại là thời gian gần con rất ít, giờ nó ít gần mình là phải: đúng là buồn đứt ruột ::Sick:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình có con gái 11 tuổi, học lớp 5, tinh thần tự lập (tính tự giác) tương đối kém, ở tuối này chúng bắt đầu học không tập trung, ngại suy nghĩ, môn toán đã đành, môn văn (tiếng việt) càng khó. Mình văn cũng kém, có mẹ nào có cách dạy con học tốt ko mách với.