Tiểu học

Tại sao cho các bé học song ngữ Tiếng Pháp???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 44K Lượt đọc
  • 224 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hiện tại ở Hà Nội có Đoàn Thị Điểm, Lomonoxop có các lớp tiếng Pháp cho các con học từ lớp 1. Mình đang suy nghĩ xem nên hướng cho con học tiếng Anh hay tiếng Pháp đây??? Tiếng Anh thì không phải nghĩ vì nó được sử dụng gần như là tiếng thứ hai. Vậy tại sao không phải là tiếng Pháp? Mình rất mong các bậc phụ huynh có con học tiếng Pháp từ nhỏ tham gia bình luận chủ đề này.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ babou đã hồi âm.

Bé nhà mình cuối năm nay 4 tuổi, tuy nhiên mình đang lựa chọn giữa tiếng Anh & tiếng Pháp để bé có thể bắt đầu 1 ngoại ngữ. Việc biết 1 ngoại ngữ là điều kiện kiên quyết trong bối cảnh hội nhập, nhưng ngoài ra đây cũng còn là kỳ vọng của bố mẹ đối với các con phải biết nhiều ngoại ngữ không chỉ tiếng Anh, mà còn là Trung, Pháp, Nhật, Hàn... Đối với những người châu Âu mà mình có dịp được tiếp xúc ngoài tiếng mẹ đẻ, họ rất giỏi tiếng Anh và Pháp và khi sống và làm việc tại Việt Nam, họ có thể học được và nói được tiếng Việt rất tốt. Tất nhiên điều này hoàn toàn phụ thuộc vào khả năng ngôn ngữ và trình độ học vấn của những người này. Nhưng tại sao lại so sành giữa người Việt Nam và Châu Âu nhỉ? ở đây mình chỉ muốn nhấn mạnh là những người biết nhiều ngoại ngữ sẽ có lợi thể hơn những người chỉ biết một. Và mọi người đều biết là nếu bạn dành ngoại ngữ, ngoại ngữ sẽ là công cụ giúp bạn làm hội nhập sâu với thế giới rộng mở này. Chắc có lẽ mình ko phải nhắc lại vai trò quan trọng của ngoại ngữ nữa.

Thực ra khi mở chủ đề thảo luận này, mình nên giật tít "cho con học ngoại ngữ nào trước: tiếng Anh hay tiếng Pháp" chứ ko chỉ học tiếng Pháp. Mình có suy nghĩ là nếu bé học tiếng Pháp từ bé, có thể từ mẫu giáo, bậc tiểu học, THCS sau 8-9 năm học tiếng Pháp, lên PTTH bắt đầu học tiếng Anh. Quá trình học tiếng Pháp dài như vậy, bé đã nhận thức được học ngoại ngữ phải ntn, rồi cách pháp âm cũng thuận lợi hơn vì nói tiếng Pháp khó hơn tiếng Anh nhiều và bạn có thể công nhận với mình rằng đã biết tiếng P thì học tiếng Anh cực kỳ dễ dàng.

Đấy chỉ là suy nghĩ ban đầu của mình, chứ thực sự mình chưa thấy vậy đâu là nguyên nhân chính để bé học tiếng Pháp trước. Các thành viên khác thử có ý kiến xem nào.

• 2,557 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Tớ chỉ vào đây để ké cẩm tham khảo thôi.
    Tớ đang phân vân có nên cho con học chuyên Pháp từ bé ko đây nhưng càng hỏi càng rối tinh cả lên.:Thinking:
    Người thì khuyên là nên người thì bảo ko nên.:Sad:
    Vì tiếng Anh tớ hoàn toàn có thể dạy con, chơi cùng con, học cùng con nhưng tiếng Pháp thì chịu.
    Mà tính tớ vốn cẩn thận nếu việc học của con mà tớ ko control được thì tớ lo lắng lắm.:Sigh:
    Có chị bạn dân chuyên Pháp thì khuyên tớ nên cho con học thử tiếng Pháp 1 khóa ngắn coi như thử.
    Sau 1 khóa cỡ 3 tháng hỏi ý kiến cô giáo xem con có năng khiếu, thích thú thực sự thì hẵng quyết.
    Vẫn đang nghĩ :Thinking:
    Tớ về quê nơi không có internet roài!

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì không ngại cái vụ dậy con học tiếng Pháp vì mình cũng chỉ biết tiếng Anh, cái đó mình có thể giải quyết bằng nhiều cách, học cùng con hoặc thuê gia sư về dạy, hoặc cách của mẹ chomchom là cho con học trước 1 khóa.

Thực sự đề tài này mình rất trăn trở nên muốn các bạn tham gia. Biết được rõ mục đích của việc mình sắp làm thì sẽ quyết định dễ ràng hơn.

• G&B
    • 11 năm
    • 1,442 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bong boom Xem bài viết
    Mình thì không ngại cái vụ dậy con học tiếng Pháp vì mình cũng chỉ biết tiếng Anh, cái đó mình có thể giải quyết bằng nhiều cách, học cùng con hoặc thuê gia sư về dạy, hoặc cách của mẹ chomchom là cho con học trước 1 khóa.

Thực sự đề tài này mình rất trăn trở nên muốn các bạn tham gia. Biết được rõ mục đích của việc mình sắp làm thì sẽ quyết định dễ ràng hơn.
    Rất nhiều ý kiến trái ngược về vấn đề này, phản đối nhiều hơn đồng tình.
    Trường hợp con nhà mình thì mình quyết định cho học tiếng Pháp từ lớp 1 vì những lý do sau:
    - Mình chỉ có thể có đk cho con học trường công vì trường tư học phí là quá đắt so với hoàn cảnh kinh tế nhà mình
    - Các lớp trường công mà tốt thì thường có sĩ số >50
    - Lớp tiếng Pháp sĩ số chỉ bằng 2/3
    - Có sàng lọc đầu vào, tuy vẫn có tiêu cực nhưng phần nhiều các cháu có sức học đồng đều, tiếp thu tốt rất có lợi cho cả cô và trò trong việc truyền đạt và tiếp nhận kiến thức.
    - Giờ học tiếng Pháp tuy nhiều nhưng các cháu có những tiết học mà chơi, học ở ngoài sân, học trong phòng máy tính, nhiều hôm con mình còn mang rau cỏ đến cả lớp cùng cô chơi bán hàng để sử dụng những từ đã học
    - Phụ huynh ở lớp phần lớn quan tâm đến con em mình
    - Tiếng Pháp khó hơn tiếng Anh về ngữ pháp, tất nhiên để đạt đến trình độ cao thì thứ tiếng nào cũng khó, đây chỉ nói đến trình độ giao tiếp thông thường. Nếu đã nắm được tiéng Pháp ở trình độ nhất định thì việc chuyển qua tiếng Anh đỡ vất vả hơn bởi không có giống đực giống cái với le, la, les... hay chia động từ cho từng ngôi mà nhớ. Cái khó nhất khi chuyển là phát âm, hihi, theo chủ quan của mình.
    Tuy nhiên mình cũng thấy rằng lên đến cấp 2 thì việc theo tiếng Pháp theo đúng chương trình là vô cùng khó khăn, những tiết học tự nhiên đáng phải giảng bằng tiếng Pháp thì thiếu giáo viên, tùy điều kiện của trường, các cháu có thể học bằng tiếng Việt nhưng có những tiết vẫn phải bỏ trống.
    Ngoài việc phải bảo đảm chương trình học phổ thông bình thường, 10 tiết tiếng Pháp được chia đều cho 5 ngày học cũng là hơi nặng cho các con nhất là khối lượng kiến thức được cung cấp trong 1 năm đấu nhẹ nhàng làm quen như: vài chục động từ, từ số đếm, mầu sắc, bộ phận cơ thể, đồ dùng gia đình, đồ dùng học tập, con vật, rau quả, món ăn... ui, mình chả nhớ hết.
    Tạm thời vậy đã nhé.
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 450 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Đúng thật là tiếng Pháp ít có giá trị khi làm việc tuy nhiên không phải là không nên học.
    Em học tiếng Pháp từ cấp 3, Đại học và có cả thời gian học ở Pháp. Nói chúng là tiếng Pháp của em rất ổn, tuy nhiên công việc hiện tại của em hoàn toàn sử dụng tiếng Anh. Em mới chỉ học tiếng Anh cách đây khoảng hơn 2 năm học từ abc trở đi và hoàn toàn tự học vì không có thời gian đến lớp nhưng bây giờ em rất tự tin khi làm việc bằng tiếng Anh. Công ty em là công ty của Mỹ nên tiếng Anh sử dụng gần như suốt ngày.
    Kinh nghiệm đúc rút của em là: có tiếng Pháp rồi thì học tiếng Anh cực kỳ đơn giản và rất nhanh bời vì khách quan mà nói tiếng Pháp khó hơn tiếng Anh. Hơn nữa khi đã có một ngoại ngữ rồi thì tiếp cận ngoại ngữ thừ hai dễ hơn rất nhiều vì mình đã có phương pháp học.
    Em khuyên bố mẹ nào đã cho con học tiếng Pháp rồi thì nên cứ kiên định đi. Hãy nghĩ đến việc cho bé học tiếng Pháp ngay bây giờ và học cả tiếng Anh sau nàykhi lên cấp 2-3 hay Đại học. Có tiếng Pháp cũng hay lắm. Em rất yêu nước Pháp và tiếng Pháp vì nó thật sự là một ngôn ngữ đẹp, thú thực em thích tiếng Pháp hơn tiếng Anh nhiều
    Em rất tâm đắc với câu nói cuae nguyên Tông thống Pháp Jacques Chirac khi sang thăm Việt nam, gặp gỡ với sinh viên đại học. Phản ứng trước ý kiến của SV về việc tiếng Pháp khó xin việc, ông nói: "Tại sao các bạn không nghĩ đến việc học tiếng Pháp và nhiều ngoại ngữ khác nữa". Tất nhiên là ông ta muốn càng nhiều người học tiếng Pháp càng tốt nhưng câu nói đó không phải là không có cơ sở. Nhiều người nghĩ học ngoại ngữ là chỉ học hoặc tiếng Anh hoặc tiếng Pháp.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn G&B và hanoi 136 vì những tâm sự hết sức chân thành. Mình đã thấy ở đó những lý do chính đáng để mình có thể hướng con học tiếng Pháp trước. Con mình hiện nay mới 4 tuổi, còn 2 năm nữa mới bắt đầu bước vào lớp 1, nhưng mình muốn có những cơ sở tốt để thuyết phục mọi người trong gia đình về lựa chọn này.

Cho phép mình hỏi mẹ Bông&Gôn là bạn nào trong gd học tiếng Pháp vậy, và học ở đâu? cháu có tham gia giao lưu trại hè ở Pháp không? Còn mẹ hanoi 136 thế nào, chỉ thấy mẹ khen hết lời tiếng Pháp, vậy mẹ có con học tiếng Pháp không? Sở dĩ mình hỏi các bạn những câu hỏi này vì mình đã nghiêng quyết định cho con học tiếng Pháp hơn tiếng Anh rồi. Vậy đã quyết thì phải tìm hiểu xem nên bắt đầu chọn trường gì cho con, nên hướng dẫn con học ntn, đối với các bạn chíp chưa học lớp 1, có cần phải học thêm trước không?

Mời các mẹ tham gia nhé. Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 450 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

Chào mẹ Bong Boom, bé nhà mình cũng 4 tuổi đấy, bé trai. Hồi đầu mình định gửi con ở trường Pháp núi Trúc và mình đã lập hẳn một Toipc trên diễn đàn này để học hỏi kinh nghiệm của mọi người nhưng bây giờ mình thay đổi quyết định và sẽ cho con học trường Việt (vì nhiều lý do).
    Bé nhà mình thì ở trường học tiếng Anh nhưng mẹ vẫn dậy thêm tiếng Pháp, những câu đơn giản. Bây giờ bé cũng có thể đếm, giới thiệu tên tuổi và hát một số bài hát tiếng Pháp. Đầu tiên mình không định cho bé học hai ngoại ngữ một lúc sợ bé lẫn nhưng một anh bạn người nước ngoài nói nếu có điều kiện thì cứ dậy để bé có phản xạ tiếp thu nhiều ngôn ngữ một lúc. Thực ra tiếng Pháp mình chỉ dậy chơi bời thôi vì như mình đã nói ở trường cháu đang học tiếng Anh. Bé nhà mình khi nghe nói có thể phân biệt được đâu là tiếng Anh và đâu là tiếng Pháp cơ đấy. Bé rất thích nghe bài "bonjour Vietnam".
    Ngoại ngữ rất quan trọng nên mình định cho bé nhà mình học nhiều ngoại ngữ, tất nhiên là một cách từ từ, có trọng tâm và mỗi ngoại ngữ theo từng thời điểm khác nhau.
    Còn việc mình định cho bé học tiếng Anh hay tiếng Pháp thì mình chưa quyết định đâu, đến lúc bé đi học lớp một mình sẽ tính. Tuy nhiên học tiếng gì không quan trọng bằng bé học có giỏi không đúng không mẹ Bong boom
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,557 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi136 Xem bài viết
    Chào mẹ Bong Boom, bé nhà mình cũng 4 tuổi đấy, bé trai. Hồi đầu mình định gửi con ở trường Pháp núi Trúc và mình đã lập hẳn một Toipc trên diễn đàn này để học hỏi kinh nghiệm của mọi người nhưng bây giờ mình thay đổi quyết định và sẽ cho con học trường Việt (vì nhiều lý do).
    Híc híc, e đang mon men định cho con gái học trường Pháp Núi Trúc đây, nhà bác nói thế thì tinh thần tụt xuống mắt cá chân rùi. :Sad:
    Chỉ vì e ko thích trường Việt muốn cho con học trong MT có yếu tố NN lại gần nhà thế thôi.
    Chứ tiếng Pháp e ko biết tẹo nào cũng phân vân lắm!
    Tớ về quê nơi không có internet roài!

• 55 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bong boom Xem bài viết
    Cảm ơn G&B và hanoi 136 vì những tâm sự hết sức chân thành. Mình đã thấy ở đó những lý do chính đáng để mình có thể hướng con học tiếng Pháp trước. Con mình hiện nay mới 4 tuổi, còn 2 năm nữa mới bắt đầu bước vào lớp 1, nhưng mình muốn có những cơ sở tốt để thuyết phục mọi người trong gia đình về lựa chọn này.

Cho phép mình hỏi mẹ Bông&Gôn là bạn nào trong gd học tiếng Pháp vậy, và học ở đâu? cháu có tham gia giao lưu trại hè ở Pháp không? Còn mẹ hanoi 136 thế nào, chỉ thấy mẹ khen hết lời tiếng Pháp, vậy mẹ có con học tiếng Pháp không? Sở dĩ mình hỏi các bạn những câu hỏi này vì mình đã nghiêng quyết định cho con học tiếng Pháp hơn tiếng Anh rồi. Vậy đã quyết thì phải tìm hiểu xem nên bắt đầu chọn trường gì cho con, nên hướng dẫn con học ntn, đối với các bạn chíp chưa học lớp 1, có cần phải học thêm trước không?

Mời các mẹ tham gia nhé. Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của các mẹ.
    Mẹ nó có thể cho con đến học tại Eveil (185 phố Đông Các, đt : 5113242), ở đấy có lớp cho các con từ 4-7 tuổi, có gv người Việt và người Pháp, học theo kiểu vừa học vừa chơi thôi.
    Còn lên lớp 1 thì có thể cho con vào các lớp tiếng Pháp tăng cường.
    Nói chung mình cũng đồng ý là học tiếng Pháp trước sau chuyển sang tiếng Anh dễ lắm.