Tiểu học

Share các bài tập Tếng Việt nâng cao của hs lớp 1 lên lớp 2 năm 2010

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 19.4K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • qqa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 604 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Với mục đích tìm hiểu và sưu tầm thêm các bài học nâng cao cho các con từ lớp 1 lên lớp 2 (có thể luyện thi vào lớp chọn) em post bài học của con em đang học nâng cao ở Trung tâm bác Quý - Phố Hạ Hồi, và em cũng mong tìm được những bài tập cho các con học để đa dạng các bài học, các mẹ cùng chia sẻ nhé.
    Mỗi tuần con em học 1 buổi vào sáng CN (có cả Toán nữa nhưng em ko bit text toán nên chỉ post các bài Tiếng Việt thôi ah

Bài tập Tiếng Việt
    1) a) Viết đầy đủ họ và tên 2 người bạn của em:
    ......
    b) Tên hai con sông:
    ......
    c) Tên hai con phố ở Hà Nội:
    .......
    2) Nói lời cảm ơn hoặc xin lỗi với các tình huống sau:
    a) Em được cô (bác, dì...) tặng quà nhân ngày sinh nhật
    - ....
    b) Em bé nhặt hộ em quyển vở bị rơi:
    - .....
    c) Em mải chơi quên làm việc mẹ nhờ:
    - ...
    3) Điền vào chỗ trống để các câu văn hoàn chỉnh:
    a) .................... là vị lãnh tụ kính yêu của nhân dân Việt Nam
    b) Sách vở là ...............................
    c) ................................. là món ăn rất ngon.
    d) Ông em là ........................................
    4) Xếp các từ thành các câu khác nhau:
    + học hành, cố gắng, chăm chỉ, luôn, Thu.
    - .................................................. ......................
    5) Ghi vào ô trống số thứ tự 1,2,3,4 theo đúng nội dung câu chuyện Kiến và Chim Gáy.
    {...} Chim Gáy đậu trên cành cây, thấy Kiến bị nạn, vội bay đi gắp một cành cây khô thả xuống dòng suối để cứu.
    {...} Một hôm, Kiến khát quá, bèn mò xuống suối uống nước.
    {...} Kiến bám vào cành cây, thoát chết.
    {...} Chẳng may trượt ngã, Kiến bị dòng nước cuốn đi.
    6) Dùng dấu chấm để ngắt đoạn văn thành 5 câu rồi viết lại cho đúng chính tả.
    Trống tan trường đã điểm trời mưa to hoà quên mang áo mưa lan mời bạn đi chung áo mưa với mình đôi bạn vui vẻ ra về.
    7) Điền vào chỗ trống r,d hoặc gi:
    - ....a đình.
    - con ...ao.
    - ....a vào.
    - ...uộng lúa.
    - ....a thịt.
    - bài ....ải
    .................................................. .....................

Mỗi tuần một bài làm về nhà, các mẹ post thêm nhé
    Tất cả vì tương lai con em chúng ta

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 357 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bác Quý này dạy hay ko bạn, mình có con gái cũng lên lớp 2 , thấy bạn post bài hay quá.
    Bạn cho mình số DT của bác ấy được ko? Thanks

• 363 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qqa Xem bài viết
    Với mục đích tìm hiểu và sưu tầm thêm các bài học nâng cao cho các con từ lớp 1 lên lớp 2 (có thể luyện thi vào lớp chọn) em post bài học của con em đang học nâng cao ở Trung tâm bác Quý - Phố Hạ Hồi, và em cũng mong tìm được những bài tập cho các con học để đa dạng các bài học, các mẹ cùng chia sẻ nhé.....
    Mỗi tuần con em học 1 buổi vào sáng CN (có cả Toán nữa nhưng em ko bit text toán nên chỉ post các bài Tiếng Việt thôi ah
    Cảm ơn bạn nhiều! Tớ cũng đang đi tìm các dạng khác nhau cho con làm quen, nhất là về tiếng Việt. Vì nhà tớ hay chơi trò chơi đố nhau trước khi đi ngủ, nên tớ cứ luôn phải vật vã với việc tìm đề & nhớ đề để tối đố con. Con dạo này cứ chê là mẹ ít đề hay. May quá, có topic này, mừng quá!
    Bạn ơi, có cách nào post được đề toán lên không hả bạn?

• 518 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Hình như bác ấy lấy trong cuốn Sách bài tập tiếng việt lớp 2! Con nhà mình mới đang bắt đầu làm bài trong đó, ở đề trên tớ thấy có 3/6 bài giống rồi.

• qqa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 604 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

@ Mẹ Timitsuot: Tớ nghĩ các đề thì tương tự giống nhau nhưng cái chính là tớ muốn phong phú các dạng bài tâp, có tuần dạng bài tuần trước giống dạng bài tuần này chỉ khác nhau nội dung thôi (ví dụ vẫn là bài sắp xếp đoạn văn theo đúng thứ tự nhưng chỉ khác nội dung đoạn văn)
    @ Mẹ BI BI: Tớ mới sinh vừa đi làm lại nên bận quá, rảnh ránh chút sẽ mày mò cách đánh các dạng bài tập Toán (học rồi đấy tại quên mất thôi)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 235 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi Bi Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều! Tớ cũng đang đi tìm các dạng khác nhau cho con làm quen, nhất là về tiếng Việt. Vì nhà tớ hay chơi trò chơi đố nhau trước khi đi ngủ, nên tớ cứ luôn phải vật vã với việc tìm đề & nhớ đề để tối đố con. Con dạo này cứ chê là mẹ ít đề hay. May quá, có topic này, mừng quá!
    Bạn ơi, có cách nào post được đề toán lên không hả bạn?
    Mẹ Bibi ơi mẹ nó có đề nào hay thì post lên đây để mọi người cùng học tập với. Mình đâu đầu nhất về vụ bài tập TV giờ thêm cả tập làm văn nữa chứ (con mình năm nay lên lớp 2). Cụ thể mẹ bibi chơi đố với con về phần TV ntn, bật mí đi. Cảm ơn mẹ bibi trước nhé.
    Anh em Minchu và Minngò là món quà tuyệt vời nhất mà cuộc đời ban tặng cho bố mẹ

• 15 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ Top nhá! :LoveStruc: Mong các mẹ chia sẻ các bài tập của con để top mình có nhiều dạng bài phong phú hơn cho các bé yêu luyện tập. Mình cũng có 1 số bài TV cho các bé tham khảo (nếu các mẹ thấy dễ thì thêm bớt các yêu cầu cho phù hợp với trình độ bé nhà mình )

1. Điền thêm dấu hỏi hoặc dấu ngã vào các chữ gạch dưới trong các câu sau:
    - mày mặt
    - để miệng mèo
    - Tài năng nay nơ
    - Từ nay đến giờ

2. Em hãy chọn từ ngữ thích hợp trong ngoặc đơn để điền vào chỗ trống của đoạn văn sau:
    (cặp, hộp bút, đồ dùng học tập, gọn gàng, sạch sẽ, sách vở, vui lòng)
    Để chuẩn bị cho Hải đến trường, bố mua cho Hải một chiếc ... rất xinh. Mẹ mua cho Hải ... và hộp bút. Trong ... có đủ bút mực, bút chì, thước kẻ và tẩy. Hải luôn vâng lời cô, giữ gìn sách vở ... và sắp xếp các ... một cách ... ngăn nắp. Vì thế Hải luôn được cô giáo khen. Bố mẹ Hải rất ...

3. Nối tiếng ghép thành từ
    họa.........trời
    hoa......... sĩ
    bùn.........cúc
    mặt.........đất
    (chia thành 2 cột nhưng mình k làm đc)

4. Chọn 3 từ vừa ghép được ở trên để điền vào chỗ trống trong bài thơ sao cho phù hợp:
    Làm họa sĩ dễ thôi
    Đỏ nắng là ...
    Vàng thu là ...
    Nâu non màu ...
    Khói là màu mây trời.

5. Gạch bỏ từ không thuộc nhóm trong mỗi dãy từ sau:
    - Từ chỉ người: ba mẹ, người lớn, trẻ con, ông mặt trời, bà nội, bà cháu, con người.
    - Từ chỉ hoạt động của học sinh: nghe giảng, học bài, làm bài, ra chơi, tắm biển, đi học.
    - Từ chỉ nết tốt của người học sinh: chăm chỉ, chuyên cần, ngoan ngoãn, ham chơi, lễ phép, thật thà.

6. Hãy sắp xếp các từ sau thành hai nhóm:
    tròn, tìm, chọn, nhẵn, đẹp, nhặt
    - Chỉ việc làm của bạn nhỏ
    - Chỉ đặc điểm của viên đá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngoccung; 04/08/2010 vào lúc 05:12 PM.
    Cho lòng nhẹ bay cao ...
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• qqa
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 604 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

:Applause::Applause::Applause:
    Cám ơn các mẹ cùng hợp tác. Chúng ta chỉ post những bài tập nâng cao thôi nhé. Từ nay tớ ko còn đau đầu vì các bài tập cho con nữa rồi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 357 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Bài tập các mẹ đưa ra hay quá, mình cũng đau đầu vụ dạy con đây, từ các bài này mình có thể biến đổi và ra thêm một số dạng bài tập khác các mẹ nhỉ. Hy vọng các mẹ chăm vào đây trao đổi bài, post bài của các con. Cảm ơn các mẹ rất nhiều.

• 3,730 Bài viết

• 5,991 Được cảm ơn

Nếu các bài toán của các con phô tô rồi scan lên có được k các mẹ?

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4