Tiểu học

Sách tham khảo cho bé học lớp 4

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.9K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với, thằng cu nhà em năm nay nó lên lớp 4, tuy là học có hơi nổi hơn các bạn trong lớp những năm trước nhưng mà nhìn nó khá chậm khi giải các bài mà có hơi mở rộng ví dụ như nếu tính nhanh tổng từ 1 đến 10 thì được chứ từ 1 đến 100 thì hơi chậm. Bố bé làm việc trong điều kiện thỉnh thoảng mới có mặt ở nhà, mà em thì nói thật là không hiểu cách giải của cấp 1 lắm nên không giúp được bé nhiều. Các mẹ chỉ em kinh nghiệm và một số sách để em bắt cu học với chứ nhìn em lo lắm. Sang năm là lớp 5 và sắp phải thi chọn vào cấp 2 rồi. Mà em cũng muốn tập cho bé cái tự học trong sách mà chưa được.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 477 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Mình tham khảo các bài của các bố/mẹ trên diễn đàn tìm được một số sách cho cu con, thấy cũng hay. Sách tham khảo bây h rất nhiều, đúng là đi mua thì hoa hết cả mắt. Theo mình, việc mua sách cho con tùy thuộc vào khả năng của cháu.
    Nếu cháu học nhanh nhẹn thì có thể mua sách tham khảo 10 chuyên đề Trần Diên Hiển, sách Nguyễn Ang, Các bài toán hay và khó, cac chuyên đề Phạm Đình Thực,... Tiếng Việt có sách của tác giả Lê Phương Nga. Ngoài ra còn có các sách như luyện cuối tuần cũng có một số bố/mẹ khen, ...
    Tuy nhiên đối với các sách nâng cao thì cần cho con đọc sách GK trước sau đó học nâng cao, và khi học cũng cần có bố/mẹ kèm thêm. Nếu cháu tự đọc được thì rất tốt. Nhưng theo như mình thấy thì các sách Nguyễn Áng bài hay và khó nhưng phần lời giải rất tóm tắt và dẫn từ bài này sang bài tiếp sau nên trẻ khó đọc. Còn quyển 10 chuyên đề thì cháu có thể tự đọc hoặc tự giải được.
    Con nhà mình thì bố mẹ hò hét, ngồi kèm suốt mới chịu học, cháu chỉ sợ cô và hoàn thành bài ở lớp (tuy bố mẹ cũng phải nhắc). Tuy cháu có vẻ tiếp thu và làm được hâu hết các dạng nhưng ý thức thì chưa có. SGK Toán thì cháu đọc như đọc truyện chốc lát là hết quyển sách. Mình thấy các bài toán nâng cao tiểu học so với SGK là một trời một vực về khoảng cách. Nếu học làm hết SGK cũng khó lòng làm được bài nâng cao nếu ko tham khảo học tài liệu ngoài. Đôi lời ko biết có biết giup gì đươc bạn ko.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị mua quyển" Toán chọn lọc tiểu học" của Phạm Đình Thực ấy! Các bài toán được đưa vào các dạng cơ bản , có bài mẫu rồi mới có bài tập kèm theo. Ngoài ra thì " Toán nâng cao lớp 4" hay " Toán Bồi dưỡng lớp 4 " ( NXB Giáo dục) cũng được đấy ! Chỉ cần học trong mấy quyển ấy là đủ rồi. Học dạng nào nắm chắc dạng ấy, luyện tập nhiều là được. Lắm sách quá có khi con lại tẩu hỏa nhập ma thì gay! Tiếng Việt thì chả biết đâu mà lần, chỉ cần con phân biệt từ ghép , từ láy, danh từ. động, tính từ ; xác định CN- VN - trạng ngữ ; Tập làm văn thì nắm vững các dạng bài miêu tả thôi là đã mệt lắm rồi . Học thêm tí thì dùng quyển Bài tập thực hành TV4 ( Lê Hữu Tỉnh - NXB GD VN ) cũng tàm tạm!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Để mai mình ra hiệu sách xem ngay. Cảm ơn 2 mẹ.
    • 10 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình đang học quyển Vở bài tập nâng cao tự luận và trắc nghiệm của GS Phạm Đình Thực. Mình thấy quyển này hay vì nó xen lẫn bài dễ với bài khó. Con tự học được nhưng gặp mấy bài toán * thì hay bí và gọi mẹ. À mình thường photo sách ra khổ lớn hơn để con đọc cho dễ và đỡ mỏi mắt. Với lại khi photo sách cho con mình thường bỏ phần giải đáp trong sách ra. Ông xã mình cũng bận nên việc học cũng chỉ toàn mẹ thôi nên mình cũng sợ sau này bị mắng "con hư tại mẹ" nên cũng đang "cố gắng hết sức".
    Mấy quyển sách các mẹ chỉ mình cũng đã mua nhưng không lấy đâu ra thời gian cả nên hiện vẫn đang chiến đấu với cuốn này thôi.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cô giáo thằng cu mình cho mấy cái bài về nhà, mà nó cứ đọc một tí là nó hỏi, lắm lúc rất bực nhưng cũng ngồi giảng từ từ. Lắm lúc gặp những bài mình chẳng biết phải giảng cho nó thế nào vì nó chưa học đặt x, sau này mình mới đọc lại bài cô nó rồi từ từ mò ra học theo giải sơ đồ. Đến chảy cả nước mắt. Nhiều lúc có những bài oái oăm mình không biết giảng thế nào nên để cho cậu lên lớp chữa bài. phù...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 305 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Con mình học ở trường thì không biết do giảm tải hay thế nào mà Cô chỉ cho học trong sách Giáo khoa. Mà như các mẹ đã thấy, SGK thì khá dễ so với các bài toán nâng cao.
    Các bé học thêm Cô thì Cô cho làm bài tập ở các sách tham khảo. các bạn không học thêm thì chỉ SGK.
    Ở các trường khác thì học sao hả các mẹ, cho mình xin thông tin với.
    Tuần qua nghe con kể chuyện thì mình mới biết tình hình này. Chắc chắn là con mình sẽ đi học thêm Cô vì không có người đưa đón. Nhưng chắc phải cho con làm thêm Toán ở các sách tham khảo chứ chờ cô thì chắc khó.
    • 691 Bài viết

• 618 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng vâỵ, chỉ có sách bài tập và BT toán nâng cao, cuôí tuần thì có thêm trắc nghiệm và tự luận. Mình cũng k cho con đi học thêm vì k có ngươì đưa đón. Chỉ đọc thêm sách rôì giao thêm bài cho con thôi.
    • 128 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cinc Xem bài viết
    Cô giáo thằng cu mình cho mấy cái bài về nhà, mà nó cứ đọc một tí là nó hỏi, lắm lúc rất bực nhưng cũng ngồi giảng từ từ. Lắm lúc gặp những bài mình chẳng biết phải giảng cho nó thế nào vì nó chưa học đặt x, sau này mình mới đọc lại bài cô nó rồi từ từ mò ra học theo giải sơ đồ. Đến chảy cả nước mắt. Nhiều lúc có những bài oái oăm mình không biết giảng thế nào nên để cho cậu lên lớp chữa bài. phù...
    Cu cậu giống y chang con gái mình. Động tí là hỏi mẹ. Mẹ mà lơ là một tý là con báo cáo đã học xong bài rồi hic hic.
    • 691 Bài viết

• 618 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyenpn Xem bài viết
    Cu cậu giống y chang con gái mình. Động tí là hỏi mẹ. Mẹ mà lơ là một tý là con báo cáo đã học xong bài rồi hic hic.
    Nhân vật của nhà các bạn học Tập làm văn thì thế nào nhỉ. Nhà tớ cứ phải gơị ý mơí làm được bài, còn không thì cứ ngôì cắn bút ngẵm muôĩ bay. Chán quá cơ. Như vâỵ thì cứ ỷ lại vào mẹ. Hôm khảo sát đâù năm có bài tả về ngày khai trường mà k làm được vì " con chưa chuẩn bị trước". Mà quan điểm của mình là để con tự làm, k đọc mâũ. Ai có kinh nghiệm gì hay thì cho mình tham khảo nhé
    • 338 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heosun Xem bài viết
    Chị mua quyển" Toán chọn lọc tiểu học" của Phạm Đình Thực ấy! Các bài toán được đưa vào các dạng cơ bản , có bài mẫu rồi mới có bài tập kèm theo. Ngoài ra thì " Toán nâng cao lớp 4" hay " Toán Bồi dưỡng lớp 4 " ( NXB Giáo dục) cũng được đấy ! Chỉ cần học trong mấy quyển ấy là đủ rồi. Học dạng nào nắm chắc dạng ấy, luyện tập nhiều là được. Lắm sách quá có khi con lại tẩu hỏa nhập ma thì gay! Tiếng Việt thì chả biết đâu mà lần, chỉ cần con phân biệt từ ghép , từ láy, danh từ. động, tính từ ; xác định CN- VN - trạng ngữ ; Tập làm văn thì nắm vững các dạng bài miêu tả thôi là đã mệt lắm rồi . Học thêm tí thì dùng quyển Bài tập thực hành TV4 ( Lê Hữu Tỉnh - NXB GD VN ) cũng tàm tạm!

Các mẹ ơi, mẹ nào có kinh nghiệm cái vụ phân biệt từ láy với từ ghép thì hướng dẫn cho mẹ cháu để mẹ cháu học lại với ạ, vì ở nhà con hỏi mà mẹ không biết trả lời sao cả. mẹ cháu thấy cứ lẫn tùng phèo 2 loại này
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Học TLV với các bạn ấy quả là nan giải đấy. Tớ thấy tốt nhất là học theo kiểu lập sơ đồ ấy. Học tả đồ vật thì cứ in cái tranh có một món đồ vật ra cho các bạn í tô màu rồi viết các câu văn tả bao quát hoặc từng bộ phận ra xung quanh. Cuối cùng là đọc lại, đánh số từng câu, chỉnh sửa rồi ráp lại thành đoạn thành bài. Tả đồ vật tốt thì sang bài tả con vật, cây cối chắc cũng ngon ngay thôi. Ghét nhất cái thói học thuộc văn mẫu rồi tương vào bài văn của mình. Kiểu ấy thì lấy đâu ra sáng tạo nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi talestory Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mẹ nào có kinh nghiệm cái vụ phân biệt từ láy với từ ghép thì hướng dẫn cho mẹ cháu để mẹ cháu học lại với ạ, vì ở nhà con hỏi mà mẹ không biết trả lời sao cả. mẹ cháu thấy cứ lẫn tùng phèo 2 loại này
    Từ láy và từ ghép giống nhau ở chỗ nó đều là từ phức. Từ có cả hai tiếng có nghĩa ghép lại với nhau là từ ghép. Từ láy chỉ có 1 tiếng có nghĩa hoặc cả 2 tiếng ko có nghĩa ghép lại thành 1 từ có nghĩa. Ấy là học lỏm của cháu nó!
    • 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cô giáo chủ nhiệm yêu cầu Phụ huynh mua sách từ điển tiếng Việt cho con. Mình đang băn khoăn không biết mua loại từ điển nào thì phù hợp với lứa tuổi này. Các mẹ tư vấn giúp mình với, gấp gấp để cuối tuần này mình đi mua.
    I LOVE MY FAMILY