Tiểu học

Phương pháp giúp con học Toán giải có lời văn - Lớp 3

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 3.89K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con gái tớ học lớp 3 nhưng hơi yếu về giải toán có lời văn, dạng bài phải làm hai bước đấy. Tớ thì hướng dẫn con là đọc kỹ đầu bài, tóm tắt bằng sơ đồ hoặc lời. Nhung có lẽ con gai tư duy không được tốt lắm nên chưa tiến bộ nhiều ở dạng Toán này.

Vậy các mẹ có cao kiến gì giúp con học tốt dạng Toán này khong?

Cam ơn các mẹ nhiều :Rose::Rose::Rose::Rose:

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 443 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Con gái mình cũng đang học lớp 3, từ năm lớp 1 các con đã phải làm toán có lời văn rồi. Mình hướng dẫn con ngay từ đầu là khi làm dạng toán này là dựa vào câu hỏi để viết câu trả lời. Ví dụ hỏi "có tất cả bao nhiêu quyển sách ?", trả lời: "Số quyển sách có tất cả là..." hoặc hỏi "còn lại bao nhiêu quả cam?", trả lời: "số quả cam còn lại là..."
    Với dạng bài toán có hai phép tính (hai bước), đúng như mẹ nó nói là phải đọc kỹ đầu bài, sau đó phân tích từng bước. Ví dụ đề bài ra là: Có 120 quyển sách được xếp đều vào 2 tủ, mỗi tủ có 4 ngăn. Hỏi mỗi ngăn có bao nhiêu quyển sách?.
    Vây để trả lời cho câu hỏi chính, cần phải lấy số quyển sách mỗi tủ chia cho số ngăn (cái này quá dễ với các con rồi). Nhưng số sách mỗi tủ là bao nhiêu thì chưa biết, vậy phải tìm số sách mỗi tủ bằng cách dựa vào dữ liệu của đề bài là lấy tất cả số sách chia cho số tủ. Nói nôm na là phải suy nghĩ ngược từ dưới lên đấy. Con gái mình giải rất thạo loại toán này, mẹ nó cứ cho con làm vài lần là đảm bảo quen đấy.

• 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me cháu cảm ơn nhiều nhé.

Cái này cũng do cách mẹ va cô hướng dẫn không đúng cách.