Tiểu học

Nâng cao Tiếng Việt lớp 2

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 153K Lượt đọc
  • 487 Trả lời

21 Người đang theo dõi

• 1,318 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Viết đoạn văn tả về một loài cây.

Trong thế giới loài cây, em thích nhất là cây dâu tây. Cây được trồng trên sân thượng nhà em. Rễ cây ăn sâu xuống mặt đất. Nếu từ xa mà thấy cây dâu tây chẳng khác gì cây súp lơ có hoa, quả. Quả hơi giống hình tam giác, nhưng ba góc tròn tròn, không nhọn, mà em cũng không biết rõ quả dâu tây có hạt hay không ?

Hoa của dâu tây trắng muốt, nhị bé xinh xinh và có màu vàng. Lá cây màu xanh thẫm, hình quạt tròn. Bố trồng cây và em đã tự tay chăm sóc nó. Em sẽ luôn tích cực tham gia "Bảo vệ môi trường, thiên nhiên" để cho cây dâu tây này cho hoa, cho quả thơm ngon.

Lời bình: mẹ đọc cười đau cả bụng. :Laughing::Laughing:
    Rõ là hô khẩu hiệu rất to tát. Không biết là "bảo vệ môi trường, thiên nhiên" có nghĩa là bắt sâu nhổ cỏ hay là chống lại em Bi hay đi phá cây, giật lá ??????
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TNEO; 21/05/2011 vào lúc 09:42 AM.
    Nguyễn BI : Cao, To, Dài, Đẹp Giai . :LoveStruc::LoveStruc: 12 tháng : 11,5 kg 81 cm. 24 tháng 15,8kg 94cm 29 tháng 16,9kg 97cm, 38 tháng 18 kg 103 cm 4 tuổi 21 kg 115 cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,318 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Viết đoạn văn tả về em bé của em hay ở nhà hàng xóm.

Người nhỏ tuổi nhất trong gia đình tôi là em V. Họ và tên của em là Nguyễn.... hay tên gọi ở nhà là Bi. Bi năm nay gần 3 tuổi. Da em trắng mịn, kèm với khuôn mặt trái xoan trông thật xinh xắn. Nổi bật nhất trên khuôn mặt của em là cái mũi tẹt xinh xinh với cái miệng chúm chím hay chảy dãi và cái đầu trọc lốc.

Ở nhà thì tất nhiên em có cái biệt danh "nghịch như quỷ". Sáng thì em đòi đi chơi công viên. Tối thì hát đinh tai nhức óc. Nhìn mặt Bi trông yêu ơi là yêu. Tôi rất yêu quý Bi. Tôi mong sao Bi lớn lên sẽ trở thành trò cưng của cô giáo.
    Nguyễn BI : Cao, To, Dài, Đẹp Giai . :LoveStruc::LoveStruc: 12 tháng : 11,5 kg 81 cm. 24 tháng 15,8kg 94cm 29 tháng 16,9kg 97cm, 38 tháng 18 kg 103 cm 4 tuổi 21 kg 115 cm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi! sao mình không tải các bài tập mà các mẹ gửi lên vậy nhỉ? làm thế nào để tải được các mẹ? bé gái nhà mình học lớp 2, nhưng mình cũng mệt mỏi vì con lười và cẩu thả quá các mẹ ạ! mình buồn lắm các mẹ ạ!
    • 195 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Tả 1 loài chim của bé Sam nhà mình :

Trong các loài chim em thích nhất là chim đại bàng. Chú có bộ lông đen, dày, đầu và đuôi trắng nổi bật. Đôi cánh rất rộng, nên chú bay thần tốc như một chiếc hỏa tiễn. Mỏ và móng chân chú màu vàng óng, quặp xuống như một cái kềm. Đôi mắt rất tinh anh, làm cho con mồi khiếp sợ. Em thích chim đại bàng, vì chú rất mạnh mẽ.
    Sống là không chờ đợi...
    • 33 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Giai đoạn này các con cần được quan sát và tập đặt câu với những đối tượng mình đã quan sát các mẹ ạ.
    • 17 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Con nhà em cũng đang học lớp 2, viết văn cũng củ chuối lắm, mà lại còn ẩu nữa! Hè này nhất định phải cho con đi học luyện chữ và luyện văn toán. Đăng ký được cho con học rồi nhưng chẳng biết con thi đầu vào có đạt không. mẹ thì sốt ruột, con thì chỉ thích sớm nghỉ hè để đi học bơi và học vẽ thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khanhthuy80; 26/04/2012 vào lúc 11:21 PM.
    • 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhthuy80 Xem bài viết
    Con nhà em cũng đang học lớp 2, viết văn cũng củ chuối lắm, mà lại còn ẩu nữa! Hè này nhất định phải cho con đi học luyện chữ và luyện văn toán. Đăng ký được cho con học rồi nhưng chẳng biết con thi đầu vào có đạt không. mẹ thì sốt ruột, con thì chỉ thích sớm nghỉ hè để đi học bơi và học vẽ thôi.

Các mẹ thử vào Chamhoc.vn cho con thi thử xem sao nhé, trang này có một ngân hàng đề, và thi miễn phí nhé
    Dâu tây
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 48 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đề tiếng việt lớp 2.
    1, Điền n/l vào chỗ trống: "xe …u" n l
    2. Từ nào viết đúng chính tả? pên nứa pên lứa phên lứa phên nứa
    3. Câu nào sau đây cho bóng mát? cây hoa hồng cây vừng cây lạc cây si
    4. "Trong những đáp án sau, bài tập đọc nào nói về
    chủ điểm Bác Hồ?"
    A/ Ai ngoan sẽ được thưởng
    B/ Cháu nhớ Bác Hồ
    C/ Chiếc rễ đa tròn
    D/Cả 3 đáp án trên đều đúng
    5/ "Dòng nước chảy lớn, trên đó thuyền bè đi lại được, gọi là:"
    A. Hồ
    B. Sông
    C Suối
    D. Cả 3 đáp án trên đều đúng
    6/ Câu sau đây thuộc kiểu câu gì? "Sóng biển xanh rào rạt vỗ"
    A/ Ai (cái gì, con gì) là gì?
    B/Ai (cái gì, con gì) làm gì?
    C/ Ai (cái gì, con gì) thế nào?
    7/ "Em mời bạn đến chơi nhà, bạn nhận lời:Ừ, đợi tớ xin phép mẹ đã."". Em nói gì với bạn? "
    A/ Cậu việc gì phải xin, đi thôi
    B/Cậu xin phép mẹ đi, mình đợi
    C/Tớ về xin mẹ đã
    8/ Đặt câu hỏi cho câu trả lời sau: "Em đang tưới nước cho cây"
    A/ Em đang làm gì?
    B/Em là ai?
    C/Em thế nào?
    9/ Trong bài "Cậu bé và câu si già", cây si đã làm gì để cậu bé hiểu được nỗi đau của nó?
    A/Khen cậu bé có cái tên rất đẹp
    B/Kể về nỗi đau của mình khi bị dao nhọn cứa vào
    C/Hỏi cậu bé: "Vì sao không tự khắc tên mình lên người cậu"
    C/Cả 3 đáp án trên đều đúng
    9/Cây mít, cây nhãn, cây khế thuộc nhóm cây:
    A/ăn quả
    B/lương thực - thực phẩm
    C/lấy gỗ
    D/bóng mát
    10/Hoàn thành câu tục ngữ sau: "Trăm nghe không bằng …….."
    A/hai nhìn
    B/một nhìn
    C/một thấy
    D/ một xem
    11/Đáp án nào sau đây là từ chỉ đặc điểm của rễ cây?
    A/ngoằn ngoèo
    B/chắc khỏe
    C/tròn trịa
    D/Cả 3 đáp án trên đều đúng
    12/Bộ phận gạch chân trong câu sau trả lời cho câu hỏi nào:
    "Lá bàng xanh biếc như những chiếc quạt nhỏ"
    A/vì sao?
    B/ thế nào?
    C/ làm gì?
    D/khi nào?
    Dâu tây