• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Nâng cao Tiếng Việt lớp 2

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 154K Lượt đọc
  • 487 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Năm nay con mình học lớp 2. Môn toán thì ok nhưng môn TV mình thấy ko ổn lắm, nhất là tập làm văn.
    Các mẹ cho mình hỏi thăm khi con các mẹ học lớp 2, các mẹ giúp con học TV như tn? Nhất là tập làm văn ấy. Con mình diễn đạt chưa tốt :Sad: nên mình lo lắm.
    Sách BT thực hành TV lớp 2 (tgiả: Nguyễn Thị Hạnh) mình thấy hơi khó quá đối với hs lớp 2, có mẹ nào đã cho con học nâng cao TV theo quyển này góp ý cho mình với nhé :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bản năng gốc - Tiếng Việt

http://aram.free.fr/divx/images/basic_instinct_front.jpg Phim này thì chắc là khỏi phải giới thiệu, hơi cũ nhưng xem lại vẫn hay. Phim có phụ đề tiếng Việt chuẩn (hardsub), đuôi là /1403/ nhé :)

• Học cùng con và giúp con phát triển tư duy

Mình rất tâm đắc về việc học và lên kế hoạch cũng như viết dàn ý/dàn bài/tóm tắt/ báo cáo bằng cái...

• Có ai biết gviên dạy kèm môn Tiếng việt lớp 4 không?

Tôi có con năm nay học lớp 4 mà môn tiếng Việt thấy xuống cấp quá. Tôi cũng đã nhờ tìm cô giáo dạy kèm cho cháu mà chưa được.Cô nhận dạy thì lớp lại đông quá tôi sợ không chất lượng. Qua diễn đàn tôi mong muốn ai có con cùng lứa như con tôi kém môn này có địa chỉ cô giáo nào thì chỉ giúp tôi ( dạy...

• Tập cho bé ăn dặm đúng cách sau 1 tuổi

Sau 1 tuổi, bé đã bắt đầu cứng cáp hơn và hệ tiêu hóa của bé cũng đã sẵn sàng để chuyển từ chế độ...

• Những cách dạy con sai lầm

Ai cũng mong muốn con cái mình lớn lên sẽ ngoan ngoãn và biết vâng lời cha mẹ. Đa phần các ông bố,...

• 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Mình nói thêm về quyển BTTH Tiếng Việt 2
    Tuần 6 các con tập đọc bài Buổi sáng nhà em. Bài thơ thì rất hay, các con tập đọc ko vấn đề gì nhưng phần bài tập kèm theo thì khó quá.
    VD: Bài 2: Viết vào chỗ trống ý nghĩa của mỗi hình ảnh trong bài:
    Mẫu: Bà sân vấn chiếc khăn hồng Ánh nắng hồng chiếu xuống sân
    a) Thằng gà trống huyên thuyên
    b) Cái na đã tỉnh giấc
    c) Đàn chuối đứng vỗ tay cười
    d) Chị tre chải tóc
    Bài 3: Chọn ý nghĩa đúng nhất của hình ảnh trong câu thơ: Mẹ em tát nước nắng đầy trong khau
    a) Nắng đọng lại trong khau như là khau đựng đầy nắng
    b) Khau đầy nước gặp ánh nắng chiếu vào nước trong khau lấp lánh ánh nắng tưởng như nắng đầy khau.
    c) Nước trong khau có màu như màu nắng.
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã quan tâm. Con mình học ở QNinh cơ, không phải ở HN. Quyển BTTH mà mình nói tới đó là của NXB Giáo dục. Đầu năm cô giáo phát cả bộ sgk trong đó có hai tập này, ngoài ra có quyển Luyện từ và câu (Đặng Mạnh Thường & Nguyễn THị Hạnh) và quyển Luyện tập làm văn (Đặng Mạnh Thường).
    Quyển BTTV nâng cao mà bạn đang dùng cho con mình thấy phù hợp với con và có tác dụng luyện tập tốt, giúp con phân biệt chính tả. Là bạn đánh vào máy hay ....?
    Xin phép bạn mình tải về cho con làm thử nhé. Quyển này khác với quyển BTTH bạn ạ
    • 131 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNamDuy Xem bài viết
    Mình nói thêm về quyển BTTH Tiếng Việt 2
    Tuần 6 các con tập đọc bài Buổi sáng nhà em. Bài thơ thì rất hay, các con tập đọc ko vấn đề gì nhưng phần bài tập kèm theo thì khó quá.
    VD: Bài 2: Viết vào chỗ trống ý nghĩa của mỗi hình ảnh trong bài:
    Mẫu: Bà sân vấn chiếc khăn hồng Ánh nắng hồng chiếu xuống sân
    a) Thằng gà trống huyên thuyên
    b) Cái na đã tỉnh giấc
    c) Đàn chuối đứng vỗ tay cười
    d) Chị tre chải tóc
    Bài 3: Chọn ý nghĩa đúng nhất của hình ảnh trong câu thơ: Mẹ em tát nước nắng đầy trong khau
    a) Nắng đọng lại trong khau như là khau đựng đầy nắng
    b) Khau đầy nước gặp ánh nắng chiếu vào nước trong khau lấp lánh ánh nắng tưởng như nắng đầy khau.
    c) Nước trong khau có màu như màu nắng.
    Ngày bé nhà mình học lớp 2, mình thường phải giải thích cho cháu nghe về các hình ảnh trong bài đọc, ví dụ như bài bạn post, thì phải giải thích cho cháu xem nắng có đọng được trong khau không ? Giúp cháu hiểu câu hỏi rồi cháu sẽ biết tự trả lời.
    Hay là câu chị tre chải tóc, thì chị tre có tóc không, tóc tre thực ra là cái gì, và bạn tìm hình ảnh cây tre cho cháu xem, thế là cháu sẽ hình dung được và viết ra được câu đúng thôi.
    Lớp 2 thì ít trẻ làm văn hay lắm, nên cứ từ từ mà giúp con, đừng nóng vội bạn ạ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Vậy có bài tập nào hay mình cũng đánh vào máy rồi chia xẻ nhé :Smiling:
    • 63 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình cũng vừa thi giữa học kỳ xong. Nói chung theo mình tập làm văn lớp 2 chưa yêu cầu nhiều chỉ mới hướng dẫn các con tả những gì cụ thể và rõ ràng trong 4,5 câu như mẹ gì đã nêu (tả trường, tả cô giáo, tả lớp em). Tập làm văn lớp 2 chủ yếu để các con làm quen chuẩn bị cho lớp 3 sẽ phải viết và làm văn thực. Nhưng để con có thể học tốt môn này mình nghĩ ngoài việc giao chọn bài tập, thì phụ huynh cũng cần cung cấp từ vựng cho con thông qua việc kể chuyện, đọc thơ (tuyển tập thơ Trần Đăng Khoa),....
    Mẹ yêu con
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Co ai biet co giao day them lop 2 o quan Binh thanh, TP HCM ko? cho minh xin dien thoai va dia chi voi? Cam on moi nguoi nhieu
    • 187 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình nghĩ với trình độ lớp 2 ko nên ép học quá nhiều những bài toán nâng cao vì chúng nó hoc ở trường 2 buổi đã quá mệt . Chương trình học của VN là nặng so với các cháu rồi ! Toán có thể làm thêm nhưng tiếng Việt mình thấy học ở trường đã quá so với các bé!
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Ở nhà mình ko bắt con học Toán nhiểu đâu. Trường con gần đây đang sửa để chuẩn bị được công nhận trường chuẩn QG giai đoạn 2 nên con học có 1 buổi/ngày. Con mình được cái thật thà, ko dám mở đáp án ra xem đâu, bài nào khó quá thì để lại chờ mẹ về hd (Buổi sáng con tự học ở nhà 1 mình - bố mẹ đi làm cả :Sad. Mình lo môn TV cũng vì nó là tiền đề cho các năm học tiếp theo. Nói thật, ngày trước mình cũng ko giỏi văn tí nào nên mong con sẽ học được. Ở cấp 1, cứ văn toán là ổn, cấp 2 tính sau :Smiling:
    Con mình thì học thế này này:
    Bài tập 2 sách bài tập TV tập 1 trang 34:
    Dựa vào phần trả lời những câu hỏi dưới đây, em hãy viết một đoạn 4,5 câu nói về co giáo lớp 1 của em:
    Bài làm của con giai mình đây:
    Cô giáo lớp 1 tên là cô Khoa. Cô giáo rất yêu thương chúng em. Em rất thích cô. Em rất thương cô.
    • 450 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Ở nhà mình ko bắt con học Toán nhiểu đâu. Con mình thì học thế này này:
    Dựa vào phần trả lời những câu hỏi dưới đây, em hãy viết một đoạn 4,5 câu nói về co giáo lớp 1 của em:
    Bài làm của con giai mình đây:
    Cô giáo lớp 1 tên là cô Khoa. Cô giáo rất yêu thương chúng em. Em rất thích cô. Em rất thương cô.
    Úi trời ơi, sao mà giống con mình thế:Laughing:. Chết mất thôi, chia sẻ, chia sẻ. Bạn ơi, con bạn học trường nào thế
    • 1,067 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Con nhà mình thì thế này: mở đầu bài là :"em rất yêu bạn MH", nhưng rồi sau đó kể về bạn thì toàn cái nghịch ngợm không tốt, nào là ngăn bàn của bạn rất bừa bộn,... Mình đọc mới nhỏ nhẹ ý kiến là con viết rất hay, nhưng mà thế con yêu quý bạn vì ngăn bàn bừa bộn à, thì anh ấy thêm câu là "giờ ra chơi bạn ấy hay cưỡi lên lưng em để chơi trò cưỡi ngựa",....
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ tòng mít Xem bài viết
    Úi trời ơi, sao mà giống con mình thế:Laughing:. Chết mất thôi, chia sẻ, chia sẻ. Bạn ơi, con bạn học trường nào thế
    Con mình học trường Lí Tự Trọng, nhưng ở tận Móng Cái cơ :Laughing:
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LYT_1000 Xem bài viết
    Bài làm của con gai mình the nay:
    Cô giáo lớp 1 của em tên là N.T. H. Cô rất yêu thương chúng em. Co con cham soc chung em tung li tung ti, Em nho nhat ban tay diu dang cua co uon nan cho em viet tung net chu. Du bay gio khong duoc hoc co nua nhung em van nho toi co.
    :Applause::Applause::Applause::Applause:
    Vậy là môn TV của con bạn yên tâm rồi đó.
    Hôm nay vừa trao đổi với cô giáo, cô nhận xét con mình thiếu tập trung (mình cũng thấy thế). Không biết phải làm thế nào với cu cậu, nhắc nhở thì cậu hiểu ngay, vâng vâng dạ dạ rồi ko đầy 5' sau là quên hết :Crying: Hết dỗ đến dọa, hết dọa lại dỗ, hết cách rồi bà con ơi :Crying: :Crying: :Crying:
    • 2,070 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Không tập trung là bệnh chung rồi mẹ nó ơi, đừng lo lắng quá thế.
    Mình thấy thằng cu học vất vả quá nên từ đầu năm đến giờ thả nổi hoàn toàn, nghĩa là cô giao bài thì tự làm, mẹ không kiểm tra cũng không giao thêm. Khổ nỗi cô không giao bài toán với tiếng việt về nhà nên thậm chí mẹ không ngó cả vở ở lớp nữa. Hôm nọ động đến mới hoảng, mà ngồi giảng 15' nó lại làm trơn tru đâu vào đấy. Đấy, nếu các anh các chị í mà chú ý thì mình chẳng phải lo thế này, trẻ con mà, biết làm sao được.
    Mình cực kỳ khâm phục các mẹ cùng học với con, cả năm lớp 1 mình cũng chịu khó ngồi kèm ngay cạnh nhưng đúng lơ là một tí thì y như rằng chuệnh choạng ngay. Nhiều lúc nghĩ cũng khổ quá, lại kệ cho con có thời gian nghỉ ngơi nhưng nhiều lúc lại sốt ruột không yên được.
    Tâm sự với các mẹ thế thôi chứ mẹ cháu không có tí kinh nghiệm nào chia sẻ cả, ngoài việc quát tháo với đánh mắng con thì chắc không ai bằng.
    Có tài liệu gì hay nhờ các mẹ chịu khó chia sẻ nhé, cho mẹ cháu học hỏi với!:LoveStruc:
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh-Vũ Xem bài viết
    Không tập trung là bệnh chung rồi mẹ nó ơi, đừng lo lắng quá thế.
    Mình thấy thằng cu học vất vả quá nên từ đầu năm đến giờ thả nổi hoàn toàn, nghĩa là cô giao bài thì tự làm, mẹ không kiểm tra cũng không giao thêm. Khổ nỗi cô không giao bài toán với tiếng việt về nhà nên thậm chí mẹ không ngó cả vở ở lớp nữa. Hôm nọ động đến mới hoảng, mà ngồi giảng 15' nó lại làm trơn tru đâu vào đấy. Đấy, nếu các anh các chị í mà chú ý thì mình chẳng phải lo thế này, trẻ con mà, biết làm sao được.
    Mình cực kỳ khâm phục các mẹ cùng học với con, cả năm lớp 1 mình cũng chịu khó ngồi kèm ngay cạnh nhưng đúng lơ là một tí thì y như rằng chuệnh choạng ngay. Nhiều lúc nghĩ cũng khổ quá, lại kệ cho con có thời gian nghỉ ngơi nhưng nhiều lúc lại sốt ruột không yên được.
    Tâm sự với các mẹ thế thôi chứ mẹ cháu không có tí kinh nghiệm nào chia sẻ cả, ngoài việc quát tháo với đánh mắng con thì chắc không ai bằng.
    Có tài liệu gì hay nhờ các mẹ chịu khó chia sẻ nhé, cho mẹ cháu học hỏi với!:LoveStruc:
    Chào mẹ Minh-Vũ
    Con trai mình năm nay cũng học lớp 2 nhưng mà học hành rất vất vả. Thường xuyên bị nhắc nhở là thiếu tập trung và chưa tự giác học. Môn Toán của con thì còn tạm ổn nhưng mà Tập làm văn thì buồn lắm.Con chưa biết viết một bài văn hoàn chỉnh mà câu hỏi thế nào thì trả lời như thế. Bây giờ mình hay cho con đọc những bài văn mẫu và đọc quyển sách Nâng cao môn Tiếng Việt lớp 2 . Chủ yếu để cho con biết cách viết một bài văn tả như thế nào. Mẹ có kinh nghiệm gì giúp con học tập trung và làm tốt môn Tập làm văn thì hướng dẫn cho mình với nhé. Cảm ơn mẹ nhiều!:Rose:
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Dạo này đang bận nên ko type được bài ôn tập nào cho con cả. Hẹn mấy hôm nữa nhé (sau 20/11) :Smiling:
    • 60 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chào các mẹ có con đang học lớp 2,
    Mình cũng có con gái đang học lớp 2 nên muốn vào đây học hỏi kinh nghiệm của các mẹ. Con gái mình học được, tiếp thu nhanh nhưng lại thiếu cẩn thận và đôi khi là cẩu thả nên hay bị trừ điểm. Các mẹ tư vấn giúp mình dạy con tính cẩn thận với nhé. Cảm ơn cả nhà
    • 219 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Dạo này đang bận nên ko type được bài ôn tập nào cho con cả. Hẹn mấy hôm nữa nhé (sau 20/11) :Smiling:
    MeNamDuy ơi đã hết bận chưa? đang chờ mẹ nó post tiếp bài tập đây (nhờ vả tí) con mình học lớp 2 nhưng lười kinh khủng ( vì mẹ nó cũng lười mà). Nhờ có bài tập của mẹ nó type sẵn đem về cho con ôn luyện mà khá lên hẳn. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé:Rose:, tớ đang xếp gạch ngồi chờ đây.
    Tôi biết sức lực đôi chân tôi là có hạn, tôi biết nhãn lực tôi có hạn, nhưng tôi không hề biết giới hạn của tôi:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey:
    • 1,636 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

BEBUBi ơi, bài đó là của mẹ LYT_1000 đấy, ko phải của MeNamDuy đâu. Mình cũng phải cảm ơn mẹ LYT_1000 nữa đó. Mai mình sẽ có bài, vì trường mình đang bị thanh tra, giáo viên phải lo hồ sơ sổ sách cho đoàn kiểm tra, mình hôm nay vừa làm hồ sơ cá nhân, vừa hồ sơ của tổ nên giờ mới xong. Nhưng mai là ổn rồi :Smiling:
    @LYT_1000: Mình cũng nghĩ đến việc cho con đi học thêm nhưng nghĩ lại thấy thương quá. Mấy hôm nữa là học 2 buổi rồi, học nhiều chắc con mình cũng chẳng giỏi lên ...:Sad:
    Con giai vừa báo điểm thi giữa kì, Toán 9.5 điểm nhưng Tiếng Việt đựơc có 6 thôi :Sick:
    • 219 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

ÔI mình nhầm xin lỗi cả 2 bạn nhé , con trai mình báo điểm thi giữa kì thì mẹ nó ngất luôn :Sad: ( toán 7, tiếng việt 7 ,10). Mà khổ nỗi con trai đi học có đến nỗi nào đâu, cô giáo bảo tiếng việt thì học khá hơn toán nhưng môn toán học thì có bao giờ bị điểm 7 đâu thế mà đi thi dinh ngay về con 7 về làm mẹ nó đau hết cả đầu :Crying:.
    Tôi biết sức lực đôi chân tôi là có hạn, tôi biết nhãn lực tôi có hạn, nhưng tôi không hề biết giới hạn của tôi:Battin ey: :Battin ey: :Battin ey: