• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Mấy tuổi thì đi học lớp 1 và chuyển trường về VN ntn?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.56K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trước tiên xin lỗi các mẹ vì câu hỏi quá a bờ cờ thế này . Nhưng mà các mẹ đang cho con đi học tiểu học chắc là nắm rõ nhất, nên em cứ mạo muội hỏi 2 câu ạ.
    - Một là: Thời của chúng mình, tất cả những người cùng sinh trong 1 năm thì sẽ đi học cùng với nhau. Không biết bây giờ có thay đổi gì ko ạ, hay vẫn như ngày xưa các mẹ nhỉ?
    Con em sinh vào tháng 10/2003. Nếu như ở VN thì liệu con em có được đi học vào tháng 9/2009 không ạ?
    Em hỏi thế này bởi vì, hiện nay gia đình em ko ở VN, theo cách tính tuổi ở đây thì đến 10/2009 con em mới tròn 6 tuổi, mà năm học bắt đầu vào tháng 4, nên con em sẽ ko được đi học vào tháng 4/2009 (vì chưa đủ 6 tuổi), mà phải đợi đến tháng 4/2010, như vậy sẽ chậm 1 năm so với học ở VN nhỉ.
    Em xem trên trang web của mấy trường quốc tế ở VN, thì họ cũng có quy định tuổi theo tháng sinh, ví dụ sinh trước ngày 31/10/20xx, hay 31/8/20xx. Không biết các trường quốc lập và dân lập thì có quy định vậy ko ạ, hay vẫn như thời chúng mình trước đây hả các mẹ?
    - Hai là: Các mẹ có biết thủ tục chuyển học cho con từ nước ngoài về trường VN thế nào ko ạ? Nếu con em học lớp 1 ở đây, nhưng có khả năng theo được lớp 2 ở VN (em sẽ dạy cháu) và cháu đủ tuổi học lớp 2, thì về VN có được học lớp 2 ko ạ?
    Cảm ơn các mẹ nhiều lắm ạ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• JAL
    • 11 năm
    • 3,186 Bài viết

• 3,459 Được cảm ơn

Ở VN cũng vẫn còn quy định sinh cùng năm thì học cùng nhau. 6 tuổi bắt đầu học lớp 1. Như bé nhà mình sinh 9/2002 thì sẽ học lớp 1 tháng 9/2008. Nếu bé nhà bạn sinh 2003 sẽ có giấy mời học lớp 1 vào 9/2009 (nếu còn hộ khẩu tại VN). KHông quy định sinh ngày nào vì thấy các thông báo của NN đều chỉ nói các bé sinh năm 2002 sẽ đồng loạt vào lớp 1.

Còn vụ chuyển trường thì mình không biết quy định của nhà nước thế nào, có cho chuyển không.(vì quy định của NN mình tréo nghoe lắm: trên bảo có có khi dưới lại nói không). mà không nhận các bé học sớm so với tuổi quy định đâu.

Hoặc nếu con bạn học chương trình Pháp,trường Anh, trường Mỹ có thể học tiếp các trường đó ở VN,
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin cảm ơn mẹ JAL nhé.
    • 619 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Một năm học ở bênVN bắt đầu từ t9, kết thúc vào hết t5. Nếu con bạn đã học xong lớp 1 ở bên đó, thì về đây sẽ được nhận vào lớp 2. Khi chuyển nhớ lấy phiếu ghi kết quả học tập và nhận xét của GV bên đó của con bạn về VN. Bạn nên cho con về học đúng vào đầu năm học, tốt nhất là trước tháng 9 1 vài tuần, cho con làm quen với trừơng , lớp, cô, bạn.. khi vào năm học đỡ mất thời gian đó.
    • 137 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giờ vẫn áp dụng sinh cùng năm thì cùng đi học chứ nhỉ?!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi wzup; 21/04/2011 vào lúc 04:30 PM.