Tiểu học

Kinh nghiệm sau kỳ thi tuyển sinh lớp 6 vào trường Trần Đại Nghĩa năm nay

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 37 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mình nói sơ thế này nhé, lúc trước 1 lớp của mình tầm 15 bé, một buổi mình dạy 3 lớp, có giáo viên trợ giảng nhưng chất lượng thì mình vẫn đảm bảo. Các bé 1 buổi làm tầm 1/3 quyển tập 96 trang ( toàn là bài tập), lý thuyết phải tự nghiên cứu trước khi đến lớp, bài tập mình giao lớp hè ( do bé có nhiều thời gian) một buổi khoảng 15-20 bài tập, còn vào năm học khoảng 6-15 bài về nhà tùy lượng bài tập trong lớp của bé hôm ấy, mình sẽ hướng dẫn cách bé phân chia bài tập về nhà làm sao cho đảm bảo thời gian ăn, chơi, ngủ, làm bài mà không thấy nhiều quá. Đầu giờ mình có 45 phút để giải đáp thắc mắc cho các bé về lý thuyết và bài tập về nhà. Sau đó các bé lần lượt lên bảng sửa bài tập về nhà theo thứ tự ngẫu nhiên. Sau khi giải hết bài tập về nhà sẽ vẫn còn thời gian cho bé học thêm khoảng 3 -4 bài lý thuyết mới và bài tập tương ứng. Theo các bé học với mình ước tính học 4-5 ngày hết 1 quyển tập ( năm nay ) còn mấy năm trước các anh chị giỏi hơn thì học 1 quyển tập khoảng 2-4 ngày hết 1 quyển tập. Khó khăn là tuần đầu cho bé quen cách học, sau tuần đầu rồi các bé tự học rất chăm không cần nhắc nhở và luôn có sự ganh đua. Còn nhiều phương pháp lắm sau này mình sẽ tiếp tục đề cập. Nói chung phải rèn luyện cho bé "TỰ THÂN VẬN ĐỘNG" không nên ỷ lại vào thầy cô cha mẹ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mrs.Maths; 03/07/2011 vào lúc 09:05 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 37 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Báo cho mẹ Hiền biết mừng với e nhé. Năm học vừa rồi e dạy rất ít và 2 bé lớp 4 em dạy cuối năm nay đạt thành tích học sinh tiêu biểu toàn trường. Bé Anh Thư ( trường Kết Đoàn, Q3) và bé Mai An ( trường Phan Chu Trinh, Q. Tân Phú) em hi vọng 2 bé này lắm, hi vọng nối bước theo chị Cát Tiên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào cô Hương, cô là giáo viên dạy ở đâu vậy? Cô có đáp án dề thi lớp 6 vừa rồi không ạ? Hay bạn nào có thì cho mọi người cùng xem với. Rất cám ơn. Thi ĐH còn có đăng đáp án, sao thi TĐN lại không thấy đưa đáp án lên nhỉ.
    Theo cô vừa nói thì có lẽ môn Toán con mình lập luận không đúng nên bị trừ điểm. Nhưng còn môn KSNN thì theo cách làm bài của con, mình băn khoăn ở câu sắp xếp từ, con đã làm là "Trong lớp, Nam là học sinh thông minh nhưng thụ động" Mình thấy câu này ngữ pháp tiếng Việt hoàn toàn đúng, chỉ có điều chữ trong trong đề thi không viết hoa. Vậy câu này không được điểm sao? Câu "Những cầu thủ trẻ nhưng tài năng" con làm "hegid bariloz et nadal" có đúng không? hay phải là bariloz hegid et nadal? (nếu là trường hợp thứ 2 thì có mâu thuẫn với các ví dụ được đưa ra là tính từ đặt trước danh từ? Còn câu cuối cùng thì con ghi các từ "HOA, TAO, AO, HAO, KHAO, THA, KHOA, THOA". Mình đã cẩn thận dò từ điển tiếng Việt thì đều có nghĩa. Không lẽ, các từ không có trong đáp án nhưng đúng nghĩa vẫn không được điểm sao? Vậy thì có vẻ đánh đố học sinh quá, vì phần này có thể xếp được rất nhiều từ. Cô thấy thế nào, nếu xin chấm phúc khảo môn này có được không ạ?
    • 28 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Xin hỏi cô Hương là cháu ngoại cô năm nay mới vào lớp 3 thì có thể bắt đầu luyện thi TDN được chưa, hay lúc nào mới bắt đầu được??? Muốn gặp cô Hương trục tiếp thì liên lạc ra sao. mong cô Hương cho một cái hẹn để bà noại này hỏi thêm nhiều nữa, cám ơn cô Hương trước và cám ơn rất nhiều.:Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bangoaili; 04/07/2011 vào lúc 12:35 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Maths Xem bài viết
    Theo mình thấy học bên LTT ok còn môn Tiếng Anh bên đó ko ok lắm. Thế mạnh LTT ko phải môn tiếng anh. Còn học ở ngoài ở trung tâm anh ngữ thì không áp dụng được trong kỳ thi này. Học có nhiều phương pháp để học, và theo kinh nghiệm mình là tự học là chính vì một buổi trên lớp chỉ giải khoảng 5 bài là cùng, mẹ bé Cát Tiên cho ý kiến chút đi ạ vì bé Cát Tiên cũng có học bên LTT lớp chuyên. Còn cách học thế nào thì mình có rất nhiều phương pháp tiếp cận mới và khoa học, rèn luyện cho bé kỹ năng tư duy độc lập, ý thức học như chương trình đào tạo của nước ngoài, giáo viên chỉ là người hướng dẫn.
    Thực ra theo kinh nghiệm của mình thì học ở đâu không quan trọng mà điều quan trọng là người mẹ phải hiểu được khả năng của con mình ở đâu?
    Đối với con gái mình thì bé Cát Tiên đã học với cô Hương và nhờ kiến thức đó mình cho cháu thi vao 218 cháu đã được vào lớp chuyên (mình muốn cho cháu quen với việc thi cử), sau đó mình vẫn phải theo để dạy cháu môn toán chứ không thể vì vào lớp chuyên mà lơ là được đâu vì ở lớp 218 rất đông hoc sinh nên thầy giáo không thể sâu sát từng bé được. Còn môn TA thì bé nhà mình vẫn học o ILA nhưng để tốt cho việc thi thì hoàn toàn phai học khác vì TĐN chỉ thi năng khiếu học ngoại ngữ chứ k thi TA. Theo kinh nghiệm về môn TA thì có lẽ mình cũg phải cảm ơn cô Hương rất nhiều để bé Cat Tiên có kết quả như hôm nay. Tuy với thời gian 2 tuần nhưng bé đã học được rất nhiều kinh nghiệm khi đi thi năng khiếu học ngoại ngữ, các đề TA của cô bé làm hết nên về khả năng làm ngôn ngữ lạ bé rất nhuần nhuyễn. Những chia sẽ nhỏ mong góp phần cho các mẹ co con thi nam sau. Minh luôn sẵn sàng chia sẽ kinh nghiệm với các mẹ.
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mrs.Maths Xem bài viết
    Báo cho mẹ Hiền biết mừng với e nhé. Năm học vừa rồi e dạy rất ít và 2 bé lớp 4 em dạy cuối năm nay đạt thành tích học sinh tiêu biểu toàn trường. Bé Anh Thư ( trường Kết Đoàn, Q3) và bé Mai An ( trường Phan Chu Trinh, Q. Tân Phú) em hi vọng 2 bé này lắm, hi vọng nối bước theo chị Cát Tiên.
    Chúc mừng cô Hương nhé.
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bé Cát Tiên, cô Hương.
    • 37 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoabibo Xem bài viết
    Chào cô Hương, cô là giáo viên dạy ở đâu vậy? Cô có đáp án dề thi lớp 6 vừa rồi không ạ? Hay bạn nào có thì cho mọi người cùng xem với. Rất cám ơn. Thi ĐH còn có đăng đáp án, sao thi TĐN lại không thấy đưa đáp án lên nhỉ.
    Theo cô vừa nói thì có lẽ môn Toán con mình lập luận không đúng nên bị trừ điểm. Nhưng còn môn KSNN thì theo cách làm bài của con, mình băn khoăn ở câu sắp xếp từ, con đã làm là "Trong lớp, Nam là học sinh thông minh nhưng thụ động" Mình thấy câu này ngữ pháp tiếng Việt hoàn toàn đúng, chỉ có điều chữ trong trong đề thi không viết hoa. Vậy câu này không được điểm sao? Câu "Những cầu thủ trẻ nhưng tài năng" con làm "hegid bariloz et nadal" có đúng không? hay phải là bariloz hegid et nadal? (nếu là trường hợp thứ 2 thì có mâu thuẫn với các ví dụ được đưa ra là tính từ đặt trước danh từ? Còn câu cuối cùng thì con ghi các từ "HOA, TAO, AO, HAO, KHAO, THA, KHOA, THOA". Mình đã cẩn thận dò từ điển tiếng Việt thì đều có nghĩa. Không lẽ, các từ không có trong đáp án nhưng đúng nghĩa vẫn không được điểm sao? Vậy thì có vẻ đánh đố học sinh quá, vì phần này có thể xếp được rất nhiều từ. Cô thấy thế nào, nếu xin chấm phúc khảo môn này có được không ạ?
    Chào chị, mình không dạy trường nào cả. Nhà mình chính là trường của mình, mình chỉ nhận dạy các bé có ý định thi vào Trần Đại Nghĩa cũng được vài năm nay rồi. Mình mong những nỗ lực của mình sẽ đủ sức thuyết phục phụ huynh dù mình có dạy ở trường hay không đi nữa. Đáp án đề toán thì mình đã post lên trên này, đề tiếng việt mình sẽ cố gắng post trong ngày hôm nay hoặc ngày mai còn đề ngoại ngữ vẫn chưa lấy được ạ. Chấm điểm năm nay rất gắt gao do đó chỉ cần sai một lỗi dấu câu cũng đủ mất điểm rồi. Nếu chị muốn xin chấm phúc khảo thì cứ thử vì nếu được thì tốt, không được cũng rút ra được nhiều kinh nghiệm cho bé. Mình thấy năm nay chấm kinh quá, không viết hoa hay quên dấu phẩy cũng bị trừ hết cả câu. Theo mình chị cứ xin phúc khảo cho bé đi ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mrs.Maths; 04/07/2011 vào lúc 08:34 PM.
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NVMinh Xem bài viết
    Nhóc nhà em cũng vừa thi xong kỳ vừa rồi, hơi buồn là bị trượt, phần em tinh tưởng nhất ở con là môn Toán, vậy mà con chỉ được 6,5 điểm thôi. - Mặc dù nhóc làm đúng kết quả 100% cả 5 câu, cách giải thì có phần khác với bài giải của cô Hương ở câu 2 & câu 5b mà thôi. Cháu chỉ được tống cộng 31 điểm thôi.
    Cho em hỏi ở đây người ta chấm theo đáp án này à? Nếu giải theo cách khác thì ko được điểm luôn hay sao cô??
    Em định ngày mai xin phúc khảo lại bài thi cho bé, như vậy có nên không cô?!
    Nhờ cô cũng như mọi người cho em một lời khuyên nhé! Cảm ơn cô & mọi người nhiều!
    Thân! NVMinh.
    Mình không biết là con bạn làm toán voi lời giải bài số 3 như thế nào? Theo như mình theo dõi đáp án môn toán của trường Trần Đại Nghĩa những năm trước thì những dạng toán lớp 5 như bài 3 phải được giải theo phương pháp số học (sơ đồ đoạn), nếu giải theo phương pháp đặt ẩn số không cho điểm (bạn thử giở lại quyển đề thi của các năm trước xem lai đi, mình nghĩ nếu con bạn đi thi chắc bạn đã đọc).
    Hôm nay mình cũng được đọc báo tuổi trẻ số ra ngày thứ tư 6/7/2011 cũng đã bàn về vấn đề này đấy. Bạn ủa con gái mình làm đúng hết nhưng kết quả cuối cùng cũng chỉ có 7,5 điểm lúc đầu bố mẹ cũng boăn khoăn và hỏi mình cuối cùng cho 2 bé làm lại để rà soát và mình đã kết luận vì bài 3 phần lớn con các phụ huynh đã mắc phải lỗi là giải theo phương pháp đặt ẩn số (lớp 8 các bé mới được học phương pháp này). Mình chỉ có một số nhận xét như vậy bạn có thể tham khảo.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cô Hương oi, cho em hỏi nhà Cô ở quận nào và hiện Cô có nhận học sinh học luyện thi chưa. Em theo dõi và rất thích phương pháp dạy của Cô, nhà em ở Q.4, em rất muốn gởi bé vào học, bé chuẩn bị vô lớp 5 và muốn thi va TDN Cô a.
    Thân chào!
    • 37 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Chào các mẹ, hiện mình nhận được rất nhiều thư hỏi về cách rèn luyện khả năng tự học cho bé. Mình nghĩ đây là một điều không khó nhưng cũng hoàn toàn không dễ đối với các bé ở độ tuổi này. Các mẹ nếu có vấn đề gì thắc mắc cứ lên topic hỏi em nhé, em sẽ trả lời hết mình. Các mẹ vào www.boiduongvanhoa.com trong này em sẽ update mục Maths, đây là mục dành cho mẹ nào có ý định cho con tăng cường khả năng làm toán bằng Tiếng Anh để săn học bổng, thực ra mục này em cũng ấp ủ lắm. Có rất nhiều cơ hội cho học sinh cấp 2 của Việt Nam săn học bổng của chính phủ nước ngoài và điều kiện đãi ngộ cũng rất lý tưởng, mẹ nào quan tâm thì xem nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tìm được topic này mừng quá
    • 477 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi với, nếu con thi không vào TĐN được thì con có cơ hội vào trường khác được không? Em hơi gà mờ tí, con em mới Lớp 2 thôi ạ...
    • 27 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ga me_Ga con Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi với, nếu con thi không vào TĐN được thì con có cơ hội vào trường khác được không? Em hơi gà mờ tí, con em mới Lớp 2 thôi ạ...
    http://dantri.com.vn/c25/s25-585134/thpt-chuyen-tran-dai-nghia-tuyen-320-chi-tieu-vao-lop-6.htm
    THPT chuyên Trần Đại Nghĩa tuyển 320 chỉ tiêu vào lớp 6
    (Dân trí) - Sở GD-ĐT TPHCM vừa thông báo việc tuyển sinh vào lớp 6 Trường THPT chuyên Trần Đại Nghĩa năm học 2012 - 2013. Theo đó, năm nay, trường được tuyển 320 chỉ tiêu.
    Đối tượng dự thi vào trường là học sinh (HS) đã hoàn thành chương trình cấp tiểu học tại TPHCM và có học lực môn năm của năm học lớp 5 hai môn tiếng Việt và Toán đạt loại Giỏi.
    Tuổi của HS vào học lớp 6 là 11 tuổi. Đối với những HS được học vượt lớp ở cấp học trước hoặc HS vào cấp học ở độ tuổi cao hơn tuổi quy định thì tuổi vào lớp 6 được giảm hoặc tăng căn cứ vào tuổi của năm tốt nghiệp cấp học trước. HS là người dân tộc thiểu số, HS khuyết tật, HS có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, HS ở nước ngoài về nước có thể vào cấp học ở tuổi cao hơn 3 tuổi so với tuổi quy định.
    Thí sinh sẽ dự thi 3 môn: tiếng Việt, tiếng Anh và Toán trong 2 ngày 29 và 30/6/2012. Điểm xét tuyển là tổng số điểm của ba môn.
    Kết quả và điểm chuẩn sẽ được công bố vào ngày 7/7/2012 tại trường. Những HS không trúng tuyển vào trường vẫn được xét tuyển vào lớp 6 theo quy định của Ban Chỉ đạo tuyển sinh quận, huyện.
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con em chỉ mới lên lớp 3 thôi, mà về VN học ko biết có theo kịp ko nữa. Cũng tham vọng muốn cho bé thi vào trường chuyên nhưng giờ phải tìm chỗ cho con học tiếng việt trước, đi từ học lớp lá giờ học lại tiếng việt khó quá. ko biết có thầy cô nào dạy chuyên về tiếng việt từ đầu cho bé ko các mẹ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 15 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Quý phụ huynh tham khảo tại các địa chỉ sau:
    - đề thi từ 2001 đến nay: http://www.luyenthitdn.edu.vn/luyen-thi-tran-dhai-nghia
    - đề thi thử
    - tài liệu ôn tập: http://www.luyenthitdn.edu.vn/diendan
    - Nhận dạng dạng toán khi lam bài: http://www.luyenthitdn.edu.vn/cach-nhan-dang-dang-toan
    Ngoài ra phụ huynh có thể tham khảo thông tin về đề thi vào lớp 6 trường THPT chuyên Trần Đại Nghĩa tại địa chỉ:
    www.luyenthitdn.edu.vn
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2