• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Hỏi kinh nghiệm tự kèm con học lớp 4

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.81K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 655 Bài viết

• 2,467 Được cảm ơn

Chào các Bố/Mẹ trong diễn đàn giáo dục,

Mình thường xuyên đọc bài trong box giáo dục để học hỏi kinh nghiệm dạy con của mọi người.

Mình có việc này muốn nhờ mọi người giúp, trình bày hơi dài dong một chút:

Bé gái nhà mình năm nay lên lớp 4, chưa bao giờ đi học thêm, toàn hai mẹ con tự kèm nhau thôi. Năm nay mình dự định sẽ kèm cho con theo các cuốn sau, mọi người thấy có ổn không nhé:
    1. Tiếng việt nâng cao lớp 4
    2. Toán bồi dưỡng học sinh lớp 4 của Nguyễn Áng
    3. 10 Chuyên đề bồi dưỡng học sinh giỏi lớp 4+5

Mình xem qua cuốn "10 Chuyên đề bồi dưỡng học sinh giỏi lớp 4+5" thấy có những chuyên đề sau:
    1. Các bài toán về số và chữ số
    2. Các bài toán về dãy số
    3. Các bài toán về điền số vào phép tính
    4. Các bài toán về chia hết
    5. Các bài toán về phân số và số thập phân
    6. Các bài toán về tính tuổi
    7. Các bài toán về chuyển động đều
    8. Các bài toán về suy luận logic
    9. Các bài toán có nội dung hình học
    10. Các bài toán vui và toán cổ

Trong các dạng trên thì mình thấy có một số dạng bé đã làm từ năm lớp 3 (nhưng đơn giản hơn).

Cuốn này áp dụng cho cả lớp 4 và 5 nên mình lăn tăn không biết phải làm thế nào cho đúng vì mình không muốn dạy con trước chương trình, mình chỉ muốn cho con làm nâng cao so với những gì cô đã dạy ở lớp thôi. Mọi người cho mình xin lời khuyên nhé:

I. Mình kèm con học theo 3 cuốn trên đã ổn chưa và có phải bổ sung hay loại bỏ cuốn nào không.
    II. Nếu dùng cuốn "10 chuyên đề toán" thì nên làm thế nào:

1. Khi bé học lớp 4 thì cho bé làm những bài đơn giản trong cuốn này, đến khi học lớp 5 thì làm nốt những bài khó
    2. Trong năm lớp 4 thì làm một số dạng (ví dụ như là 5-6 dạng), đến năm lớp 5 thì làm nốt các dạng còn lại. Nếu vậy thì nên dạy dạng nào ở lớp 4, dạng nào để dành đến lớp 5.

Mình cảm ơn mọi người trước nhé.:Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chia sẻ kinh nghiệm kèm con học lớp 7 toán, lý, anh văn.

Mình có con đang học lớp 7. Từ trước đến giờ mình vẫn kèm con học chưa phải nhờ đến học thêm hoặc gia sư. Cũng may trước đây mình học sư phạm nên kiến thức toán lý và anh văn còn nhớ cũng nhiều. Con mình tự học là chính bài nào không hiểu thì hỏi ba mẹ VC mình cố đọc lại kiến thức và giải đáp cho...

• Thông báo thể lệ cuộc thi ảnh “Món ngon mẹ nấu cho con”

Thân gửi các thành viên Webtretho, Cuộc thi ảnh “MÓN NGON MẸ NẤU CHO CON” do Webtretho tổ chức...

• Lưu ý khi để trẻ ở nhà một mình

- Thật không hay khi để trẻ trong độ tuổi 6-10 tuổi ở nhà một mình. Trong tình huống này, mỗi trẻ...

• Trẻ lớp 1-3 buộc phải dùng máy tính bảng

TRẺ LỚP 1,2, 3 SẼ DÙNG MÁY TÍNH BẢNG ...

• Tự kèm con học lớp 2

Đã có mục tự kèm con học lớp 1. Mẹ cháu xin được mở mục Tự kèm con học lớp 2 để các mẹ đang có các con bắt đầu lớp 2 có chỗ để bàn bạc, phổ biến kinh nghiệm dạy dỗ con. Mẹ cháu mở đầu nhé. Năm nay con gái lên lớp 2 và thấy có nhiều điểm khác lớp 1. Các môn Tiếng Việt, Toán có những quy định hơi...

• 99 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Em thấy cuốn "10 Chuyên đề bồi dưỡng học sinh giỏi lớp 4-5" của thầy Trần Diên Hiển rất hay đấy ạh. Bọn em học chuyên đề về bồi dưỡng học sinh giỏi cho học sinh tiểu học cũng theo cuốn này, do chính thầy dạy.
    Ở mỗi chuyên đề đều có các bài toán phù hợp cho học sinh lớp 4 hoặc lớp 5, chứ không phải là lớp mấy thì làm chuyên đề nào đâu ạh. Ví dụ, ở chuyên đề về hình học, có những bài toán học sinh lớp 4 hoàn toàn làm được, nhưng có những bài về hình học không gian thì các bé lớp 5 mới làm được. Nhưng nói chung em thấy phần lớn các bài tập các bé lớp 4 nếu học tốt đều đã có thể làm được.
    Tiếng Việt thì chị có thể tham khảo một số sách hay của Giáo sư Lê Phương Nga.
    Chúc 2 mẹ con học tốt ạh
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 890 Bài viết

• 3,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan72 Xem bài viết
    Chào các Bố/Mẹ trong diễn đàn giáo dục,

II. Nếu dùng cuốn "10 chuyên đề toán" thì nên làm thế nào:[/COLOR]

1. Khi bé học lớp 4 thì cho bé làm những bài đơn giản trong cuốn này, đến khi học lớp 5 thì làm nốt những bài khó
    2. Trong năm lớp 4 thì làm một số dạng (ví dụ như là 5-6 dạng), đến năm lớp 5 thì làm nốt các dạng còn lại. Nếu vậy thì nên dạy dạng nào ở lớp 4, dạng nào để dành đến lớp 5.

Mình cảm ơn mọi người trước nhé.:Rose::Rose::Rose:
    Ngọc Lan ơi, ý kiến riêng của mình là thế này nhé (mình không phải là giáo viên):

2 tập " 10 chuyên đề..." rất tốt. Phân bố chương trình là theo chiều dọc, nghĩa là cho học sinh học rất sâu, học cho hết 1 vấn đề từ A-Z mới thôi. Vậy cách dạy của bạn là rất ổn: Khi bé học lớp 4 thì cho bé làm những bài đơn giản trong cuốn này, đến khi học lớp 5 thì làm nốt những bài khó. Lựa theo trình độ cụ thể của từng cháu mà bớt lại bài nào.

Con nhà mình từ lớp 3 mình đã bắt đầu cho nó mon men học 2 cuốn này, nhưng có những vấn đề mà nói mãi con vẫn chưa thủng nên mẹ phải dừng lại, để dành đến năm sau dạy.

Với những cháu ham học hỏi, tư duy tốt, động đến vấn đề gì là muốn hiểu thật cặn kẽ thì dạy theo chuyên đề là rất phù hợp.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3H
    • 10 năm
    • 86 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay cũng lên lớp 4, mình nghe nói kiến thức lớp 4 khó hơn hẳn so với lớp 3 nên cũng lo. Mình thấy lớp 4 có quyển "chuyên đề bồi dưỡng và nâng cao toán 4" chắc chỉ tập trung vào kiến thức toán lớp 4 thôi. Không biết so với quyển "10 chuyên đề bồi dưỡng hs giỏi 4+5" thì nên sử dụng quyển nào hơn vì có cả kiến thức của lớp 5. Các mẹ giúp mình nhé.
    Cám ơn các mẹ nhiều lắm.
    • 655 Bài viết

• 2,467 Được cảm ơn

Cảm ơn các Bố/Mẹ đã chia sẻ, mình còn một băn khoăn nữa liên quan đến cuốn "10 chuyên đề bồi dưỡng học sinh giỏi toán" muốn nhờ các bạn giúp đỡ.

Cuốn sách này rất là hay, chắc chắn nó sẽ giúp các con hiểu cặn kẽ từng chuyên đề, nó giúp hệ thống hóa các dạng bài có thể gặp phải ở bậc tiểu học. Thậm chí mình thấy có người nói rằng: nếu gặp bài toán mà con nghĩ không ra, chỉ cần gợi ý: con nghĩ xem nó thuộc dạng bài gì, là bé có thể tự nghĩ ra hướng giải.

Tuy nhiên mình lăn tăn thế này, nếu giải toán mà việc đầu tiên là quy về dạng toán thì liệu có làm giảm tính sáng tạo và linh hoạt của con không nhỉ?

Các mẹ góp ý giúp mình với nhé. Chắc chắn là mình sẽ dùng quyển này rồi, nhưng mà mình muốn "thông suốt" cho thoải mái tinh thần thôi mà.

Mình cảm ơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình thì không nghĩ như vậy đâu, trước khi giải một bài toán mà xác định được nó thuộc vào dạng nào thì sẽ có hướng giải quyết rất nhanh vì thời gian để làm một đề thi không nhiều nhất là các con muốn thi vào các lớp chọn hoặc là chuyên AMS.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mecongtu; 19/05/2010 vào lúc 03:37 PM.
    • 16 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

đúng là quyển đó rất hay , mấy quyển của nguyễn áng cũng vậy
    • 99 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

2 quyển của thầy Hiển rất hay ạ. Mẹ cũng không nên quá lo vì mỗi dạng toán của thầy đưa ra có thể có nhiều cách giải. Và ngược lại, có nhiều bài toán lại được xếp vào nhiều dạng khác nhau. Vì vậy, khi làm, bé vẫn phải cân nhắc xem với từng bài cụ thể thì lựa chọn cách nào là hợp lý và đỡ mất công nhất. Như vậy, các con vẫn phải tư duy và sáng tạo đấy chứ ạ.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì có vài ý kiến khác với mấy mẹ. Ngày trước mình đi dạy gia sư nhiều, giờ có con thì không dạy nữa nên cũng có một vài kinh nghiệm. Ngày ấy mình chỉ tập trung vào các sách phát triển từ các sách giáo khoa lên, nghĩa là không theo từng chuyên đề cụ thể. Mà bé học theo trong sách giáo khoa rồi mình nâng cao theo từng bải học. Mình sẽ tra lại xem cuốn sách đó là gì. Về căn bản bé sẽ dễ hiểu hơn là dạy theo sách theo từng chuyên đề mẹ nó ạ. Tuy nhiên đây chỉ là ý kiến của bản thân mình thôi.
    • 655 Bài viết

• 2,467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubin1307 Xem bài viết
    Mình thì có vài ý kiến khác với mấy mẹ. Ngày trước mình đi dạy gia sư nhiều, giờ có con thì không dạy nữa nên cũng có một vài kinh nghiệm. Ngày ấy mình chỉ tập trung vào các sách phát triển từ các sách giáo khoa lên, nghĩa là không theo từng chuyên đề cụ thể. Mà bé học theo trong sách giáo khoa rồi mình nâng cao theo từng bải học. Mình sẽ tra lại xem cuốn sách đó là gì. Về căn bản bé sẽ dễ hiểu hơn là dạy theo sách theo từng chuyên đề mẹ nó ạ. Tuy nhiên đây chỉ là ý kiến của bản thân mình thôi.
    Thế mẹ nó giúp mình nhé, mình cảm ơn nhiều.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan72 Xem bài viết
    Thế mẹ nó giúp mình nhé, mình cảm ơn nhiều.
    Mẹ nó ơi, mẹ nó tìm mua quyển " Ôn tập và nâng cao Toán 4 ", bìa màu xanh, có mấy hình khổi trên bìa, của tác giả Nguyễn Ngọc Đạm ấy mẹ nó ạ. Chúc mẹ nó thành công ^_^