Tiểu học

Học toán ở Soroban hay ở UcMas?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 87K Lượt đọc
  • 267 Trả lời

• 323 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em đã nghe nói nhiều đến Ucmas nhưng bây giờ lại nghe đến Soroban. Theo các mẹ thì học ở Soroban có tốt không? Và học ở đâu thì tốt? Mẹ nào biết thì chỉ cho em với nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình đang cho bé học thử Soroban thấy rằng bên Soroban dạy từ bàn tay rồi mới sang bàn tính nên phù hợp hơn với trẻ khi bắt đầu luyện tính nhẩm nhanh. Mẹ bé tham khảo thêm ở Soroban cuối ngõ 5 Láng Hạ nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 323 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

Bây giờ mẹ đang cho con học ở cấp độ mấy rồi? Con chị đã tính nhẩm được tốt chưa? Em tham khảo trên trang web rồi, nhưng em thấy bàn tính hơi lạ kỳ! Chị cho em thêm lời khuyên nhé!
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chào bạn, mình đã cho con đi học ở ucmas với mục đích để cháu luyện sự tập trung hơn, chứ tính toán thì ko nhất thiết nhanh. các cô ở đấy rất chu đáo, quan tâm, cháu thích đến lớp. Tuy nhiên độ tập trung không thấy cải thiện. Bạn tham khảo nhé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 218 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Bé nhà mình học được 1 năm ở UCMAS rồi, kết quả mình tạm thấy như thấ này: Khả năng tính toán thì có nhanh hơn nhưng mình không quan tâm nhiều vấn đề này lắm, còn tập trung thì tuổi này của bé mình thấy chưa cải thiện gì nhiều, còn chuyện mà mình thấy rõ nhất và mình bằng lòng nhất là khả năng ghi nhớ của bé rất tốt. chuyện học thuộc bài đối với bé bây giờ là chuyện nhỏ, bé chỉ cần tập trung 5 - 10 phút là xong mọi thứ, Nhiều lúc thấy con học công thức quá cực mẹ cũng mấy lần bàn với con nghỉ nhưng bé không chịu vì bé bảo học vui lắm.

Bạn tham khảo thêm , mình thấy chương trình học tuy mỗi tuần 1 buổi nhưng ngày nào bé cũng phải làm bài tập, càng lên cao công thức càng nhiều nên bé và mẹ phải song hành cùng nhau để bé không nản.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LTDLKN; 08/05/2011 vào lúc 08:35 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LTDLKN Xem bài viết
    Bé nhà mình học được 1 năm ở UCMAS rồi, kết quả mình tạm thấy như thấ này: Khả năng tính toán thì có nhanh hơn nhưng mình không quan tâm nhiều vấn đề này lắm, còn tập trung thì tuổi này của bé mình thấy chưa cải thiện gì nhiều, còn chuyện mà mình thấy rõ nhất và mình bằng lòng nhất là khả năng ghi nhớ của bé rất tốt. chuyện học thuộc bài đối với bé bây giờ là chuyện nhỏ, bé chỉ cần tập trung 5 - 10 phút là xong mọi thứ, Nhiều lúc thấy con học công thức quá cực mẹ cũng mấy lần bàn với con nghỉ nhưng bé không chịu vì bé bảo học vui lắm.

Bạn tham khảo thêm , mình thấy chương trình học tuy mỗi tuần 1 buổi nhưng ngày nào bé cũng phải làm bài tập, càng lên cao công thức càng nhiều nên bé và mẹ phải song hành cùng nhau để bé không nản.

chị cho em hỏi chút bé 4t đã học được ở ucmas chưa ạ?bé nhả em mới nhận biết được các chữ só thôi ạ,mà vẫn còn mải chơi lắm chưa hiểu học là gì ạ.
    • 218 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa.tao.meo Xem bài viết
    chị cho em hỏi chút bé 4t đã học được ở ucmas chưa ạ?bé nhả em mới nhận biết được các chữ só thôi ạ,mà vẫn còn mải chơi lắm chưa hiểu học là gì ạ.

Bé mới 4 tuổi và chưa biết viết được số thì chưa học được đâu mẹ nó ạ, mình cũng đang tập viết cho bé 5 tuổi nhà mình để hè này cho bé học .
    • 199 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình thấy độ tuổi học phù hợp là 5 tuổi, khi bé đã biết "vẽ" số. Con mình 5t (đầu năm 2006) học khóa đầu hầu như là các bạn >5 (2005) học, bé tiếp thu tốt bài nhưng vẫn có chậm hơn các bạn 2005 . 4t thì mình nghĩ hơi nhỏ, chưa nói về độ tiếp thu nhanh chậm (hầu như mẹ nào cũng khen con mình nhanh) mà khi học về bài tập khá nhiều, bé nhỏ sẽ nhanh mệt và chán, nếu bé chưa viết đc chữ, nét bút non bé vẽ số rất xấu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 323 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ vì ý kiến bổ ích. Em cũng cho con học thử một buổi ở UC mas, công nhận thày cô nhiệt tình, (học thử mà), khả năng ghi nhớ mà nâng cao thì m thấy cũng là một ưu điểm tốt. Thế không có ai cho con đã học ở soroban lâu rồi ạ?
    • 142 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

còn cún nhà mình thi học Soroban bạn ạ. Mình nghiên cứu thì thay Soororoban học dễ hơn Ucmas ví So học từ bàn tay sau đó mới bàn tính, con cún nhà mình sinh 2005 nam nay vào lớp 1, mình cho con học được 3 tháng rồi.Con đạt được nhiều lắm, tập trung chú ý, làm toán nhẩm nhanh dưới 100 nhanh lắm, cún nhà mình học nhất lớp đấy. Mình rất hài lòng với phương pháp dạy của So,mẹ nó cho con đến ngõ 5 láng Hạ tham dự các lớp học ở đó nhé.
    • 142 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

nếu muốn hỏi rõ hơn bạn liên lạc với cô giáo dạy cún( Tuệ Minh) nhà tớ nhé. Nhưng nên 5t mới cho con học bạn ạ. 0979155318 cô Ngọc Anh.
    • 7,373 Bài viết

• 17,166 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ngõ 5 Láng hạ có phải gần SQ Mỹ không nhỉ? Học phí ở lớp Soroban thế nào nhỉ?
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bông nhà mình năm nay vào lớp 1, mình cũng muốn cho Bông học ucmas vì mình có tìm hiểu về chương trình này, bạn bè cũng khen nhiều lắm. Bây giờ lại có thêm mấy chương trình nữa không biết bên nào tốt. thấy mẹ kitty nói về soroban mình cũng liên lạc với họ thì được biết các bé học trên bàn tay trước, nhưng như thế có giúp gì cho các bé khi chuyển sang học tính trên bàn tính hay không, hay lại là 2 phương pháp khác nhau. Còn nữa, chương trình học ngắn, chỉ có mấy cấp độ có giúp cho các con thu được mấy cái mục đích mà chương trình nói hay không, bên ucmas lại có đến 10 cấp độ.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các mẹ. mình cũng đang băn khoăn không biết nên cho CHIP (5t) nhà mình học ở đâu nữa. ngoài ucmas với soroban mình còn thấy cả cái này nữa các mẹ ạ : *************.com và imaedu.com.vn. nhiều quá nên loạn hết cả lên. có mẹ nào am hiểu mấy cái này thì tư vấn cho mình với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tamtrinh; 22/08/2011 vào lúc 11:11 PM.
    • 323 Bài viết

• 2,179 Được cảm ơn

Em thấy Soroban ít cấp độ lại tốt đấy các mẹ ạ, dễ theo đuổi. Chứ em thấy một số bạn học UCmas được 3 khóa đã bỏ.
    • 327 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Ucmas học ở đâu thì tốt các mẹ?
    • 26 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kitty2010 Xem bài viết
    còn cún nhà mình thi học Soroban bạn ạ. Mình nghiên cứu thì thay Soororoban học dễ hơn Ucmas ví So học từ bàn tay sau đó mới bàn tính, con cún nhà mình sinh 2005 nam nay vào lớp 1, mình cho con học được 3 tháng rồi.Con đạt được nhiều lắm, tập trung chú ý, làm toán nhẩm nhanh dưới 100 nhanh lắm, cún nhà mình học nhất lớp đấy. Mình rất hài lòng với phương pháp dạy của So,mẹ nó cho con đến ngõ 5 láng Hạ tham dự các lớp học ở đó nhé.
    Con nhà mình sang năm vào lớp 1, mình cũng tính cho học thêm Soroban nhưng ra tận Láng hạ thì hơi xa, nhà mình ở Xa la-Hà đông. mẹ nào biết ở hà đông có Soroban nào không nhỉ
    • 142 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Soroban có 5 cấp độ. Uc có 10 cấp độ. Thực ra là học chia nhỏ ra thành nhiều cấp độ thôi. So và Uc thì cái kqua cuối cùng là như nhau.Vì bé nhà mình học So nhưng đi thi làm toán nhảmnhanh cùng các bạn học Uc. Mình được biết ở Định Công cũng có So đấy mẹ myson2109 a. Học phí ở Soroban như sau: dưới 6t thì 1150K/khóa/10buoi/2,5 tháng. Còn từ 6t trở lên là 1450K/khóa/12buoi/3thang.Bao gồm các cặp, giáo trình, vở, bút. Học phí rẻ hơn Uc nhe. Uc có trước So. Ra đời sau nhưng tốt hơn đấy.Không biết mẹ kitty có chủ quan ko?
    • 142 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meodinh Xem bài viết
    Bông nhà mình năm nay vào lớp 1, mình cũng muốn cho Bông học ucmas vì mình có tìm hiểu về chương trình này, bạn bè cũng khen nhiều lắm. Bây giờ lại có thêm mấy chương trình nữa không biết bên nào tốt. thấy mẹ kitty nói về soroban mình cũng liên lạc với họ thì được biết các bé học trên bàn tay trước, nhưng như thế có giúp gì cho các bé khi chuyển sang học tính trên bàn tính hay không, hay lại là 2 phương pháp khác nhau. Còn nữa, chương trình học ngắn, chỉ có mấy cấp độ có giúp cho các con thu được mấy cái mục đích mà chương trình nói hay không, bên ucmas lại có đến 10 cấp độ.
    Meodinh ơi? Học bàn tay rồi mới đén bàn tính là rèn luyện dần dần thôi. Khi con chưa tưởng tuởng được bàn tính trong đầu. Bé sẽ dùng bàn tay để tính nhẩm. Như thế sẽ tốt hơn chứ. Mình nói thế này nhé cho đơn giản. Nếu bé chưa tưởng tượng dc bàn tính thì chắc chắn là phải có bàn tính trước mặt thì bé mới tính nhẩm được. Nhưng để tưởng tượng đcj bàn tính trong đầu để tính nhẩm thì hơi lâu. Còn So thì khác, Khi chưa tưởng tượng bàn tính trong đầu bé có thể dùng bàn tay, vì tay lúc nào cũng có bên người,. Đơn giản khi còn làm bài ktra toán lớp 1 con chưa tưởng tượng đcj bàn tính trong đầu thì mang bàn tính ra a? K cần con nhẩm bằng bàn tay. Học bàn tay thì bé có thể luyện ở mọi nơi mọi lúc. K nhẽ lúc nào cũng ôm bàn tính theo a? Nhưng Uc và So cuối cùng vẫn là tính nhẩm nhanh nhờ tưởng tượng bàn tính trong đầu.Ok. Nói thì dễ viết khó diễn đạt quá.
    • 142 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Các mẹ ơi ngõ 5 Láng hạ có phải gần SQ Mỹ không nhỉ? Học phí ở lớp Soroban thế nào nhỉ?
    Đúng rồi bạn a. Gần ĐSQ Mỹ đấy. Học phí ở Soroban như sau: dưới 6t thì 1150K/khóa/10buoi/2,5 tháng. Còn từ 6t trở lên là 1450K/khóa/12buoi/3thang.Bao gồm các cặp, giáo trình, vở, bút.