Tiểu học

Giúp trẻ cộng trừ nhanh.

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 54.3K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

40 Người đang theo dõi

• Trang 6/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
  • ...
  • 9
    • 684 Bài viết

• 321 Được cảm ơn

Sắp vào năm học rồi. Úp lên cho các mẹ có con học tiểu học nào.

• 1,979 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi romantique Xem bài viết
    Mình thấy phương pháp đếm bằng tay này có lẽ thích hợp cho những bé tính toán chậm. Phụ thuộc quá vào phương pháp tính này bé sẽ khó nhẩm nhanh được. Nếu bé có kỹ năng nhẩm nhanh thì trong khi bạn đang còn mải giơ tay và cụp tay bé đã viết xong kết quả rồi.
    Bé nhà mình được học thuộc các bảng tính cộng trừ như học bảng cửu chương ấy. Có nghĩa là mẹ đọc 10-7 con không cần suy nghĩ bật ngay : 3.
    Nhưng các mẹ cũng có thể dạy con phương pháp này để áp dụng tính khi quên 1 số nào đó trong bảng tính.
    Chẳng hạn khi con chưa nhớ ra kết quả 10-7=3 thì có thể giơ tay lên đếm để cho kết quả chính xác.
    Theo mình thì dạy con để biết tính khi tính nhẩm chưa thành thạo thôi. Còn đã thành thạo rồi thì không cần nữa.
    Sao lại dạy con phải thuộc lòng??? Phải dạy bản chất chứ... Còn việc thuộc lòng thì do con làm nhiều thì thuộc.
    Con mình học trường quốc tế, tất cả các bé TQ, Ấn độ, HQ và cả cô giáo Canada cũng đều dùng finger math, bọn nhóc đó học toán cực nhanh, cực giỏi .... Chỉ có các bé VN là kh biết finger math thôi, may là nhờ WTT mình biết finger math và dạy cho con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Xem và thử với mấy ngón tay cứng đơ cứ sao sao ấy! Không biết tụi nhỏ có nhạy bén thì có khác hơn chứ thấy cứ sao sao ấy!

• 944 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Đánh dấu để học hỏi

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn cho minh hỏi ngoài thị trường có bán đĩa dạy cộng trừ nhanh không?

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

thank nhiều nha.Tháng 9 tới bé nhà mình mới vào lớp 1 nhưng ở lớp mẫu giáo dạy bé cách cộng theo kiểu cũ mất rồi.Không biết bây giờ dạy bé theo cách này thì bé có nhớ được không đây.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 67 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tớ xem trên mạng thì thấy có kiểu khác. kiểu đấy của nhật. kiểu của chủ top này thì giống pp bàn tính. chủ top có file hướng dẫn ko cho mình xin. con mình học ucmas nhưng lười tính tư duy, chỉ thích gạt = bàn tính thôi. thấy giơ tay nhìn ngón tay đếm thế này có vẻ thấy nhanh và hứng thú hơn.

• 963 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

phuơng pháp của mẹ chủ top nghe hay nhỉ,nhưng bé nhà mình đi học UCMAS khóa thứ 3 rùi nên giờ cu cậu tính nhanh hơn cả mẹ,mẹ đố trong khi mẹ chưa có kết quả thì con đã trả lời xong.dạng như 6+5-7+9.công nhận các cô có phương pháp sư phạm dạy các cháu giỏi thật.mẹ nhìn con gảy bàn tính mà hoa cả mắt.mà bé nhà mình so với lớp chỉ xếp thứ giữa

• 10,062 Bài viết

• 3,243 Được cảm ơn

Mình đánh dấu topic hay nhé

• 6 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Topic này hay ghê! Con nhà mình đang lớp 3, xem thấy thích thú lắm!

• Trang 6/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
  • ...
  • 9