• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Giúp trẻ cộng trừ nhanh.

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 61.9K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 22 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thông thường các bé lớp 2, 3 cộng trừ rất chậm và lâu. Khi còn nhỏ chúng ta thường chỉ trẻ đếm từ 1 đến 10 bằng 2 bàn tay. Nhưng đếm đến 50, 60,... 100 thì sao? Làm sao giúp trẻ cộng, trừ thành thạo mà không phải nhớ nhiều, không sợ trẻ tốn quá nhiều thời gian làm các bài toán cộng trừ?

Câu trả lời nằm ngay ở đôi bàn tay của trẻ.
    Việc dùng hai bàn tay để tính toán đã được các nước áp dụng từ lâu rồi. Và người ta gọi chúng là Math finger.

Các mẹ chỉ cần tra Math finger là sẽ có rất nhiều ví dụ minh hoạ. Nếu các mẹ chịu khó mỗi ngày dành 1 giờ cùng trẻ chơi với hai bàn tay theo hướng dẫn dưới đây, thì thông thường khoảng hai tuần đối với các bé từ 6-8 tuổi sẽ cộng, trừ thành thạo. Lúc ấy làm toán đối với các bé chính là trò chơi rất vui vẻ.

Đây là một số ví dụ minh hoạ lợi ích của phương pháp này.
    Ví dụ 1: Đây là trẻ 3 tuổi.

Ví dụ 2:

Ví dụ cuối cùng:

Trước hết các mẹ cần chỉ bé đếm từ 1 đến 100 như thế nào theo hướng dẫn sau:

Chú ý rằng ở đây không nhất thiết là phải úp tay xuống bàn như vậy mà các mẹ có thể chỉ các bé các số từ 1-99 bằng cách nắm và xoè các ngón trên hai tay như trong ví dụ 1.

Đầu tiên các mẹ chỉ cho bé các số từ 1 đến 9 thôi. Vì các số này nằm ở trên một bàn tay phải. Chú ý rằng khi chuyển từ số 4 qua số 5 các bé hay quyên nắm các ngón tay 1,2,3,4 lại, mà xoè cả bàn tay ra.
    Khoảng 2 đến 4 ngày là cùng, các bé sẽ xoè ra được các số từ 1 đến 9. Khi đã thuần thục các mẹ hãy tiếp tục chỉ bé các số lớn hơn từ 1-99. Để ý rằng các bé sẽ học rất nhanh nếu các mẹ biết cách biến chuyện học các ngón tay thành trò chơi, và đố bé thường xuyên. Trẻ em rất thích chơi đố. Nếu các mẹ chỉ cho hai bé cùng lúc thì hiệu quả sẽ tăng lên rõ rệt.

Sau khi đã nhận biết được các số. Các mẹ cần chỉ bé cộng các số trong phạm vi 9.

Còn phép trừ được hướng dẫn ở trang web sau:
    http://www.cs.iupui.edu/~aharris/chi...?txtValue=52-8

Các mẹ vào phần "Counting practice" sau đó chọn "add one" hay "add ten" sẽ biết cách cộng. Vào "subtract one" và "subtract ten" sẽ hiểu cách trừ.

Chúc các mẹ áp dụng thành công và các bé đi ngủ đúng giờ, không phải thức khuya làm toán.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nghquan129; 10/11/2010 vào lúc 11:26 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,735 Bài viết

• 7,670 Được cảm ơn

Hay quá, cảm ơn nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,667 Bài viết

• 1,875 Được cảm ơn

Rất hay, bé nhà mình mới 2 tuổi thôi nh oánh dấu để dạy dần, cảm ơn lắm lắm, hơn là cho bé đi học Uc math
    • 58 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Rất hay để học tâp
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng
    • 586 Bài viết

• 9,049 Được cảm ơn

Sử dung hai bàn tay thì tính được trong phạm vi 99, áp dụng đúng theo quy luật của các hạt tính của lớp UC MASS ( bàn tính trí tuệ). Nếu có thể các mẹ tìm hiểu thêm để cho các con học UC MASS, các con có thể tính đến hàng ngàn, hàng chục ngàn...Mẹ nào có con học UCMASS thì sẽ biết tay phải ngón trỏ là năm (giống hạt trên hàng đơn vị) bốn ngón tay còn lại mỗi ngón một đơn vị. Tay trái ngón cái là 50 và mỗi ngón còn lại là 10 nhưng để tính được bạn cũng phải áp dụng quen. Trong khi học lớp UCMASS các con thực hành quen và có thể mental rất nhanh.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 180 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Hay quá, cám ơn chủ top nhiều.
    • 1,896 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Cảm ơn nghquan129 rất nhiều, phương pháp này rất hay. Tớ tìm trong youtube thấy có video dạy phép cộng và phép trừ theo phương pháp này khá cụ thể, các mẹ tham khảo nhé:

Chỉnh sửa lần cuối bởi Hoàng My; 11/11/2010 vào lúc 11:10 AM.
    • 353 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Một phương pháp rất hay. Nhưng mà mình tìm mãi trên mạng không có bài nào hướng dẫn cách tính cộng , trừ thì phải làm thế nào nhỉ. VD như 20 -3 thì chỉ giơ 2 ngón tay phía bên hàng chục . Vậy làm phép trừ thế nào để ra kết quả nhỉ ?

• 112 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi merom Xem bài viết
    Một phương pháp rất hay. Nhưng mà mình tìm mãi trên mạng không có bài nào hướng dẫn cách tính cộng , trừ thì phải làm thế nào nhỉ. VD như 20 -3 thì chỉ giơ 2 ngón tay phía bên hàng chục . Vậy làm phép trừ thế nào để ra kết quả nhỉ ?
    VD như 20 -3 thì chỉ giơ 2 ngón tay phía bên hàng chục -> bỏ 1 ngón tay hàng chục xuống, dơ 5 ngón tay hàng đơn vị lên (tương đương 9)-> bỏ thêm 2 ngón tay hàng đơn vị xuống (tổng cộng bỏ 3 ngón tay xuống) -> bằng 17

Nghĩa là bỏ một ngón tay hàng chục xuống thì dơ 5 ngón tay hàng đơn vị lên (tương đương với 9). Vì khi bỏ một ngón tay hàng chục tức là -10 nhưng mình chỉ đếm là giảm 1 nên phải bổ sung thêm 9 (5 ngón tay hàng đơn vị).

Giải thích vậy không biết mẹ nó có hình dung được không.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi camlinhchu; 16/11/2010 vào lúc 03:57 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 353 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camlinhchu Xem bài viết
    VD như 20 -3 thì chỉ giơ 2 ngón tay phía bên hàng chục -> bỏ 1 ngón tay hàng chục xuống, dơ 5 ngón tay hàng đơn vị lên (tương đương 9)-> bỏ thêm 2 ngón tay hàng đơn vị xuống (tổng cộng bỏ 3 ngón tay xuống) -> bằng 17

Nghĩa là bỏ một ngón tay hàng chục xuống thì dơ 5 ngón tay hàng đơn vị lên (tương đương với 9). Vì khi bỏ một ngón tay hàng chục tức là -10 nhưng mình chỉ đếm là giảm 1 nên phải bổ sung thêm 9 (5 ngón tay hàng đơn vị).

Giải thích vậy không biết mẹ nó có hình dung được không.
    Cảm ơn bạn. Mình hiểu rồi. Nhưng cuũngphải có nguyên tắc thế nào chứ nhỉ ?

• 112 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Nguyên tắc thì ở mấy clip trên đã rất rõ rồi đó thôi, 1 bàn tay hàng đơn vị, 1 bàn tay hàng chục, riêng ngón cái sẽ tương ứng với 5 và 50. Dơ 1 ngón trỏ thì là 1 (hoặc 10), dơ ngón cái và ngón trỏ hiểu là 6 (hoặc 60). Phép cộng thì rất đơn giản = cách đếm và thêm ngón tay, còn phép trừ với trường hợp số bị trừ có hàng đơn vị lớn hơn hàng đơn vị của số trừ (nghĩa là không có đủ ngón tay trên bàn tay hàng đơn vị để bỏ xuống) thì làm theo cách mình vừa nói ở trên.

Đọc text thì khó hình dung hơn, mẹ nó xem kỹ lại clip ở trên rồi đọc thêm là hiểu ngay ý mà.
    Thêm một ví dụ hơi chuối nhé 50- 49

50 -> dơ ngón cái hàng chục -> bỏ ngón cái hàng chục xuống (đếm là -10) -> dơ 4 ngón tay hàng chục lên (vì bỏ xuống 50 nhưng chỉ đếm là 10) -> bỏ tiếp 3 ngón hàng chục nữa (đếm tiếp -20, -30, -40) -> còn lại 1 ngón hàng chục -> bỏ ngón hàng chục xuống ( đếm là -1) -> dơ 9 ngón hàng đơn vị lên (vì bỏ xuống 10 mà chỉ đếm -1) -> bỏ xuống thêm 8 ngón nữa (đếm tương ứng -2 -3 -4 -5 -6 -7 -8 -9) -> còn lại 1 ngón :Angel:

Hic hic, hơi bị loằng ngoằng cho phép tính đơn giản này.

Vậy mình rút ra là dạy con phải dạy nhiều cách, mỗi cách dùng trong những trường hợp phù hợp, chứ lúc nào cũng cách thì lại thành "Toán chậm"
    Chỉnh sửa lần cuối bởi camlinhchu; 16/11/2010 vào lúc 04:37 PM.
    • 374 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

@nghquan129 Cách bạn tham khảo giúp bé hóc toán nhanh mình cũng thích quá, nhưng copy lại để về mẹ xem lại mới hướng dẫn cho bé được, mình xem sơ qua mà còn thấy lúng túng vì vẫn chưa hiểu hết được, hihi:Laughing:
    Tks bạn nhiều nha.

• 586 Bài viết

• 9,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Candy tran Xem bài viết
    @nghquan129 Cách bạn tham khảo giúp bé hóc toán nhanh mình cũng thích quá, nhưng copy lại để về mẹ xem lại mới hướng dẫn cho bé được, mình xem sơ qua mà còn thấy lúng túng vì vẫn chưa hiểu hết được, hihi:Laughing:
    Tks bạn nhiều nha.
    Bạn Candytran bạn có thể cho bé tham gia lớp UC Mass, lớp này cũng dạy bé tính nhanh nhưng sử dụng bàn tính, sau một thời gian bé quen tính trên bàn phím thì bé tính ảo (mental) rất hay bạn ạ, với lại mình cũng đỡ khổ. cách tính bằng tay cũng tốt nhưng phải có sự hướng dẫn cụ thể.Mình đã cho hai bé nhà mình học được một khóa rồi. bạn thử tìm hiểu và cho 2 bé học thử.
    • 374 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    Bạn Candytran bạn có thể cho bé tham gia lớp UC Mass, lớp này cũng dạy bé tính nhanh nhưng sử dụng bàn tính, sau một thời gian bé quen tính trên bàn phím thì bé tính ảo (mental) rất hay bạn ạ, với lại mình cũng đỡ khổ. cách tính bằng tay cũng tốt nhưng phải có sự hướng dẫn cụ thể.Mình đã cho hai bé nhà mình học được một khóa rồi. bạn thử tìm hiểu và cho 2 bé học thử.
    Lớp này ở đâu vậy bạn? Mình ở SG. Tg học thế nào bạn nhỉ? Liệu tuổi này đã học được chưa? Mình lo nhất là cái khoản đón đưa đây, vì nhà chỉ có hai vc, k có osin hay ông bà gì hết. Tks bạn nhé.

• 1,016 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi cho tớ hỏi địa chỉ học này ở đâu thế, tớ ở HN, học phí ntn? Thks mẹ nó nhiều nhiều :Rose:
    • 871 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Oánh dấu.....................nghiên cứu cho giai. Tks chủ top nhìu:Rose:
    Đôi làn môi con ngậm bầu vú mẹ. Như búp hoa huệ ngậm tia nắng trời
    Như búp hoa huệ ngậm tia nắng trời:Kiss:

• 2,414 Bài viết

• 2,034 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pocahontas45 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi cho tớ hỏi địa chỉ học này ở đâu thế, tớ ở HN, học phí ntn? Thks mẹ nó nhiều nhiều :Rose:
    Chỗ nào chẳng có mẹ nó, mẹ nó hỏi anh google là ra liền. Con mình đã học đến khóa thứ 3, tình hình thấy khá ổn! Học phí thì khoảng 100K/buổi.
    • 586 Bài viết

• 9,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Candy tran Xem bài viết
    Lớp này ở đâu vậy bạn? Mình ở SG. Tg học thế nào bạn nhỉ? Liệu tuổi này đã học được chưa? Mình lo nhất là cái khoản đón đưa đây, vì nhà chỉ có hai vc, k có osin hay ông bà gì hết. Tks bạn nhé.
    Hì! nhà mình có hai VC và 3 đứa (một cặp sinh đôi bằng tuổi con bạn đó) cũng chẳng có osin. Bạn có thể cho con học thử chỉ cần con biết đếm và biết viết số là học được rồi. Đỡ vất vả hơn là mẹ dạy ở nhà. Bạn cứ gọi điện đến tìm hiểu. Một tuần một buổi thôi.
    Trung tâm Số học trí tuệ U C MAS - LAED
    232/23A Võ Thị Sáu, Phường 7, Quận 3, TP HCM
    Tel: (84-8) 39 325 625 Fax: (84) 39 325 931
    Hotline84) 937030311
    Mobile: (84) 968 292 262
    http://www.ucmas.edu.vn/MA/Introduction.htm
    http://ucmas.summerhost.info
    Còn một chi nhánh nữa ở Bình Thạnh nhưng mình không biết địa chỉ, bạn có thể seach trên mạng xem.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 374 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Hì! nhà mình có hai VC và 3 đứa (một cặp sinh đôi bằng tuổi con bạn đó) cũng chẳng có osin. Bạn có thể cho con học thử chỉ cần con biết đếm và biết viết số là học được rồi. Đỡ vất vả hơn là mẹ dạy ở nhà. Bạn cứ gọi điện đến tìm hiểu. Một tuần một buổi thôi.
    Trung tâm Số học trí tuệ U C MAS - LAED
    232/23A Võ Thị Sáu, Phường 7, Quận 3, TP HCM
    Tel: (84-8) 39 325 625 Fax: (84) 39 325 931
    Hotline84) 937030311
    Mobile: (84) 968 292 262
    http://www.ucmas.edu.vn/MA/Introduction.htm
    http://ucmas.summerhost.info
    Còn một chi nhánh nữa ở Bình Thạnh nhưng mình không biết địa chỉ, bạn có thể seach trên mạng xem.
    Hay quá cũng không xa nhà mình quá, mai phải hỏi cho bé học. Hai bé nhà mình thì biết làm toán cộng trừ lâu rồi. Tks bạn nhé.

• 22 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Mình sẽ up lên hướng dẫn chi tiết bằng tiếng việt. Có clip minh hoạ cho bạn dễ hiểu. Nhưng bạn cần chờ đợi mấy hôm để mình quay clip với đứa cháu đã nhé.

Với 2 bàn tay bạn còn có thể nhân và chia nữa đấy. Mình sẽ minh hoạ sau.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5