• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Giúp con học luyện từ và câu lớp 4

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 6.94K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 167 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình có con học lớp 4, đọc sách tiếng việt của con thấy đơn giản nhưng nhìn vào vở bài tập luyện tiếng Việt cho con thấy khó quá. Khác so với ngày xưa mình học quá. Ví dụ bây giờ mình mới nghe đến khái niệm "danh từ khái niệm" nhưng thực sự mình chẳng hiểu thế nào là danh từ khái niệm.
    Hay từ ghép, nhiều từ thực sự không biết phân bêệt đâu là từ đơn và đâu là từ ghép. Một số từ ghép rất dễ nhận như: đất nước, yêu mến.. nhưng trong một đoạn thơ để xác định đâu là từ đơn, đâu là ghép quả không dễ.
    MÌnh muốn các mẹ chia sẻ cách dạy luyện tập từ và câu lớp 4.
    - làm thế nào để phân biệt được: danh tư, động từ, tính từ, từ đơn, từ ghép..
    Để dễ mình post một bài lên để các mẹ cùng làm:
    Bài tập:
    1. dùng dấu gạch chéo để phân cách các từ
    2. xác định động từ, danh từ, tính từ tông đoạn văn sau

" bà tôi ngồi cạnh tôi chải đầu. Tóc bà tôi còn đen, phủ kín hai bờ vai, phủ xuống ngực, xuống đầu gối. Một tay khẽ nâng mớ tóc lên và ướm trên tay, bà tôi đưa một cách khó khăn chiếc lược bằng gỗ vào mớ tóc dày."

Rất mong nhân được sự chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ, đặc biệt các mẹ là giáo viên tiể học,
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 29 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

[QUOTE=saomai74;10598843]Mình có con học lớp 4, đọc sách tiếng việt của con thấy đơn giản nhưng nhìn vào vở bài tập luyện tiếng Việt cho con thấy khó quá. Khác so với ngày xưa mình học quá. Ví dụ bây giờ mình mới nghe đến khái niệm "danh từ khái niệm" nhưng thực sự mình chẳng hiểu thế nào là danh từ khái niệm.
    Hay từ ghép, nhiều từ thực sự không biết phân bêệt đâu là từ đơn và đâu là từ ghép. Một số từ ghép rất dễ nhận như: đất nước, yêu mến.. nhưng trong một đoạn thơ để xác định đâu là từ đơn, đâu là ghép quả không dễ.
    MÌnh muốn các mẹ chia sẻ cách dạy luyện tập từ và câu lớp 4.
    - làm thế nào để phân biệt được: danh tư, động từ, tính từ, từ đơn, từ ghép..
    Để dễ mình post một bài lên để các mẹ cùng làm:
    Bài tập:
    1. dùng dấu gạch chéo để phân cách các từ

" bà/ tôi/ ngồi /cạnh /tôi /chải/đầu/. Tóc bà/ tôi/ còn/ đen/, phủ kín/
    hai/bờ vai/, phủ /xuống/ ngực,/ xuống /đầu gối./ Một/ tay /khẽ/ nâng/ mớ tóc/ lên /và /ướm /trên/ tay/, / tôi /đưa /một /cách/ khó khăn/ chiếc lược/ bằng /gỗ /vào /mớ tóc /dày."/ ( từ in đậm là danh từ)
    Đấy là ý kiến của con mình _ hs học thêm của cô Nguyệt Anh ( tr Ams). Chả biết có đúng hay không nữa.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang muốn mua sách tham khảo môn Tiếng Việt lớp 4 mà không biết sách nào hay. Có mẹ nào gợi ý cho mình với không? Mình cảm ơn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thu2108190; 09/01/2010 vào lúc 10:29 PM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tu 'ba toi'la mot tu ghep.
    • 95 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Tớ có 1 lớp hoc nang cao cho cac con lop 3 len lop 4 tai Núi Trúc vao chiêu thu 7 từ 4h den 6h. Day toan la cô Nhuần, tiếng Việt cô Thanh. lớp của tơ còn thiếu 5 bạn để đủ lớp 10 bạn. Bố mẹ nào có nhu cầu cho con học nhắn tin cho tớ nhé.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban co the cho minh trao doi them de biet thong tin duoc khong, dt cua minh 0944636720
    • 140 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Oánh dấu tham khảo
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em có kinh nghiệm dạy học sinh tiểu học nên chia sẻ với các mẹ như sau:
    Các mẹ dựa vào khái niệm, danh từ là gì, động từ là gì, tính từ là gì và kết hợp với cuộc sống hàng ngày.
    Ví dụ: chỉ cho các con cái ghế, cái bàn: đó là danh từ. Ông mặt trời, bông hoa, đám mây: đó cũng là danh từ.
    Còn động từ là chỉ hoạt động: ví dụ như khi đón con ở cổng trường, con chạy từ lớp học ra, các mẹ dạy con hoạt động chạy đó chính là động từ, hoặc khi con viết, con đọc, hát, múa đó cũng là hoạt động nên các từ đó là động từ.
    Tính từ thì khó hơn 1 chút, đó là những từ chỉ trạng thái, màu sắc: ví dụ như trạng thái các con đang ngủ (ngủ cũng có thể là động từ các mẹ nhé), hoặc là khi bố say rượu thì từ say cũng là tính từ chỉ trạng thái. màu sắc thì dễ hơn như xanh, đỏ , tím vàng đó là tính từ.
    Hàng ngày, em nghĩ khi các mẹ cùng con tham gia hoạt động hàng ngày, như nấu cơm rửa bát, ăn cơm thì có thể kết hợp dạy bé luôn, như thế sẽ rất hiệu quả.
    • 57 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

lớp bạn còn chỗ không ạ? Con mình năm nay lớp 4