• 19 Lượt chia sẻ
  • 634K Lượt đọc
  • 2.13K Trả lời

53 Người đang theo dõi

• 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhbao Xem bài viết
    1 lớp học có chu vi là 27m,chiều dài hơn chiều rộng 9m tính diện tích của lớp học
    Nữa chu vi lớp học (tổng chiều dài và chiều rộng) là:
    27 : 2 = 27/2 (m)
    Vẽ hình chiều rộng và chiều dài ra ( chiều dài hợn chiều rộng 1 đoạn bằng 9m).
    Tổng của chiều dài và chiều rộng là 27/2 (m), nên chiều rộng là:
    (27/2 - 9) : 2 = 9/4 (m)
    Chiều dài là: 9/4 + 9 =45/4 (m).
    Diện tích lớp học là;
    9/4 * 45/4 = 405/16 (m2)
    Bạn ơi cách làm bài này đúng theo lớp 4 nên mình không chia kết quả ra vì lớp 4 chưa học số thập phân (chỉ học phân số thôi). Vì vậy bạn xem lại số liệu của đề bài vì lớp 4 thi thường kết quả phải ra chẳn cơ. Còn cách làm thi như trên chỉ thay số thôi!!!
    • 1,124 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cungdaycon Xem bài viết
    Các Phụ huynh mến,

Tối hôm qua, mình cùng con trai làm một bài toán nâng cao lớp 4. Hiện vẫn chưa có đáp số và cách giải. Mọi người giúp mình với nhé :

Một chiếc oto trong 3 giờ đầu, đi với vận tốc là 40km/h, 3 giờ sau, đi với vận tốc là 50km/h, hỏi :

a) Vận tốc trung bình của 6 giờ là bao nhiêu => OK rồi : 45km/h
    b) nếu muốn tăng vận tốc của xe lên 1km/h thì đến giờ thứ 7, xe cần phải đi bao nhiêu km nữa ? => bó tay:Worried:

Cảm ơn các bạn
    Giờ thứ 7 đầu tiên đi 45Km/h nhé rồi 7 Km (để chia 7 h) = 52 Km/h thì sẽ được trung bình 46Km/h.
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tuyệt !

Cảm ơn Khanhbao, thường xuyên tham gia và giúp các phụ huynh như bọn mình nhé

Toán trẻ con giờ khó thật !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam on da giai giup bai toan khó nay
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

học sinh lớp 4a xếp thành 4 hàng mỗi hàng có 9 em biết số học sinh nữ nhiều hơn học sinh nam là 5 em tính học sinh nam, học sinh nữ của lớp 4a
    • 1,124 Bài viết

• 1,452 Được cảm ơn

Bài này sai đề !!! 4 x 9 = 36 hs Nữ hơn nam 5 hs nên 35 - 5 ra số lẻ, thế có 1 hs lưỡng tính ?
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 4,136 Bài viết

• 10,515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cungdaycon Xem bài viết
    Các Phụ huynh mến,

Tối hôm qua, mình cùng con trai làm một bài toán nâng cao lớp 4. Hiện vẫn chưa có đáp số và cách giải. Mọi người giúp mình với nhé :

Một chiếc oto trong 3 giờ đầu, đi với vận tốc là 40km/h, 3 giờ sau, đi với vận tốc là 50km/h, hỏi :

a) Vận tốc trung bình của 6 giờ là bao nhiêu => OK rồi : 45km/h
    b) nếu muốn tăng vận tốc của xe lên 1km/h thì đến giờ thứ 7, xe cần phải đi bao nhiêu km nữa ? => bó tay:Worried:

Cảm ơn các bạn
    Đây là bài toán TBC thôi, chỉ cần áp dụng công thức duy nhất TBC = tổng/số số hạng.
    Chuyển đổi đề bài thế này nhé:
    a. Tìm TBC của dãy số 40, 40, 40, 50, 50, 50. Đáp số: 45
    b. Cho dãy số gồm 7 số. 6 số là 40, 40, 40, 50, 50, 50, tìm số còn lại, biết TBC của dãy số = 46.
    Giải: Tổng dãy số là: 46x7=322. (tức là tổng quãng đường cần đi trong 7h).
    Tổng 6 số đã biết là: 40+40+40+50+50+50 = 270 (tổng quãng đường đã đi)
    Số cần tìm là: 322-270 = 52 (số quãng đường còn lại cần đi trong giờ thứ 7).
    Kết quả, trong giờ thứ bảy xe cần đi 52 km nữa.
    • 4,136 Bài viết

• 10,515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    Bài này sai đề !!! 4 x 9 = 36 hs Nữ hơn nam 5 hs nên 35 - 5 ra số lẻ, thế có 1 hs lưỡng tính ?
    Đây là bài toán biết tổng và hiệu của 2 số:
    Số lớn: I----------I----I
    Số bé: I----------I
    Số bé bằng = (Tổng - Hiệu)/2
    Số lớn bằng = Tổng - Số bé hoặc = (Tổng + Hiệu)/2
    Ở đây, tổng + hiệu và tổng - hiệu đều là số lẻ, không chia hết cho 2 nên bài toán của bạn sẽ ra số thập phân, hoặc phân số, ko là số nguyên nên ko thể dùng đơn vị là học sinh. Bánh hoặc táo thì được.
    • 330 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhbao Xem bài viết
    học sinh lớp 4a xếp thành 4 hàng mỗi hàng có 9 em biết số học sinh nữ nhiều hơn học sinh nam là 5 em tính học sinh nam, học sinh nữ của lớp 4a
    Số học sinh lớp 4a là : 4hàng *9em/hàng + 1 bạn lớp trưởng không đứng trong hàng:Laughing: = 37.
    Số bạn nam : (37-5)/2 = 16
    Số bạn nữ: 16+5 = 21

Bạn ơi, lần sau đưa đề toán đề nghị ghi nguồn lấy ở đâu nhé. Mình thấy là bạn cố tình hỏi một loạt bài kiểu này. Nếu bạn tự nghĩ ra thì :Nottalkin:
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:Sick:1 thửa ruộng hình chữ nhật có chu vi là 64m chiều dài hơn chiều ruộng17m người ta trồng rau trên thửa ruộng đó và cứ 1m2 thu được 25kg rau hỏi thu được tất cả bao nhiêu kg rau
    • 222 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bạn hướng dẫn con làm nhé
    - Tìm nửa chu vi hình chữ nhật
    - Tìm chiều dài và chiều rộng của thửa ruộng ( chiều dài = ( nửa chu vi +17) : 2, chiều rộng = nửa chu vi
    chiều dài)
    - Tìm diện tích của thửa ruộng
    - Lấy diện tích x với 25kg/m2 sẽ ra số kg rau thu hoạch được.
    Mình thấy nếu chiều dài hơn chiều rộng 17m thì số đo chiều dài và chiều rộng là số thập phân, bạn xem lại đề bài có nhầm không nhé, vì hs đầu lớp 4 chưa học số thập phân
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có 8 cái nhẫn hình thưc như nhau 7 cái có trọng lượng bằng nhau còn 1 cái nhẹ hơn được cân 2 lần làm thế nào để tìm ra được cái nhẫn nhẹ hơn
    • 176 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mỗi lần cân có được phép cho vào và đồng thời lấy ra một số nhẫn không ạ? Dùng cân loại nào ạ?
    • 1,992 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Lấy 6 cái bất kỳ chia đôi mang lên cân (mỗi bên 3 chiếc nhẫn) nếu bằng nhau thì chiếc nhẹ là 1 trong 2 chiếc còn lại (cân lần 2 để xác nhận cái nhẹ hơn), nếu không bằng nhau thì lấy phía 3 cái nhẹ hơn, lại lấy 2 cái bất kỳ cân tiếp. Nếu bằng nhau thì cái nhẹ là cái còn lại, không thì nó hiển hiện lên bàn cân rồi.
    (Đây là bài toán cân thăng bằng phải không ạ)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menamyeugau; 16/10/2010 vào lúc 04:50 PM.
    • 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nhờ Anh/ Chị giải hộ bài này.
    Trung bình cộng của một số tự nhiên a, số lớn nhất có 3 chữ số, số bé nhất có 4 chữ số và số lớn nhất có hai chữ số khác nhau là 526. Hãy tìm số a?
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình nhờ các Mẹ giải giúp bài toán lớp 4 này, mình đang lúng túng quá. Cám ơn các Mẹ nhiều

Tổng của 2 số là 2280. Tìm tích của hai số đó biết rằng nếu thêm chữ số 3 vào bên phải số thứ nhất, ta được số thứ 2.
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa muoi gio Xem bài viết
    Mình nhờ các Mẹ giải giúp bài toán lớp 4 này, mình đang lúng túng quá. Cám ơn các Mẹ nhiều

Tổng của 2 số là 2280. Tìm tích của hai số đó biết rằng nếu thêm chữ số 3 vào bên phải số thứ nhất, ta được số thứ 2.
    Nếu viết thêm chữ số 3 vào bên phải số thứ nhất ta được số thứ hai suy ra số thứ hai gấp 10 lần +3 đơn vị so với số thư nhất.
    bạn vẽ sơ đồ cho bé dễ thấy.
    Tổng số phần của hai số nếu trừ đi 3 đơn vị là:
    1+10 = 11 phần
    số thứ nhất là: (2280 - 3):11 =207
    Số thứ hai là 2073.
    Tích hai số : 207 * 2073 =
    • 29 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    Nếu viết thêm chữ số 3 vào bên phải số thứ nhất ta được số thứ hai suy ra số thứ hai gấp 10 lần +3 đơn vị so với số thư nhất.
    bạn vẽ sơ đồ cho bé dễ thấy.
    Tổng số phần của hai số nếu trừ đi 3 đơn vị là:
    1+10 = 11 phần
    số thứ nhất là: (2280 - 3):11 =207
    Số thứ hai là 2073.
    Tích hai số : 207 * 2073 =
    Cam on Me vothilehien nhieu nhe.
    • 1,992 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khaiphieu Xem bài viết
    Em nhờ Anh/ Chị giải hộ bài này.
    Trung bình cộng của một số tự nhiên a, số lớn nhất có 3 chữ số, số bé nhất có 4 chữ số và số lớn nhất có hai chữ số khác nhau là 526. Hãy tìm số a?
    E không hiểu đề bài lắm, có phải là: Trung bình cộng của 4 số sau:
    1. Số tự nhiên a
    2. Số lớn nhất có 3 chữ số
    3. Số bé nhất có 4 chữ số
    5. Số lớn nhất có 2 chữ số khác nhau
    Là 526 có phải khoôg ạ?
    Nếu là thế thì tổng của 4 số trên là 526 x 4 = 2104
    Số lớn nhất có 3 chữ số là 999
    Số bé nhất có 4 chữ số là 1000
    Số lớn nhất có 2 chữ số khác nhau là 98
    Vậy số tự nhiên a = 7
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Trẻ lớp 1-3 buộc phải dùng máy tính bảng

TRẺ LỚP 1,2, 3 SẼ DÙNG MÁY TÍNH BẢNG ...

• Lưu ý khi để trẻ ở nhà một mình

- Thật không hay khi để trẻ trong độ tuổi 6-10 tuổi ở nhà một mình. Trong tình huống này, mỗi trẻ...

• Bố mẹ vật vã giải toán lớp hai

Không hiếm trường hợp bố mẹ là giảng viên đại học hẳn hoi nhưng vẫn bị con chê… dốt vì không giải nổi toán cấp một. "Có mẹ nào giúp em với, cô giáo của con em ra bài toán này, em vật vã mãi mà không giải được cho đúng cách", những lời "kêu cứu" kiểu như vậy không hiếm trên các diễn đàn mạng. ...

• Hot: Đăng ký miễn phí lớp nhảy Zumba cho bé tại Kids World Đồng Khởi

Hãy tham gia lớp nhảy Zumba miễn phí vào ngày cuối tuần 14 & 15/06/2014 tại KidsWorld Vincom Center...

• Giải toán lớp 5

Đây là một bài toán khó mà tôi thấy trên yahoo hoi dap mà không có ai trả lời được, không biết có phải vì khó hay thiếu dữ liệu? Một người đi từ A đến B rồi trở về hết 3 giờ 33 phút. Quãng đường AB gồm 1 đoạn lên dốc, một đoạn nằm ngang và 1 đoạn xuống dốc. Hỏi đoạn nằm ngang dài bao nhiêu km,...

• 48 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật sự em cũng không hiểu đề??? Đề ra mà đọc khó hiểu, EM nghĩ có thể là theo như cách giải của Chị, Nếu nó là Trung Bình CỘng của 4 số là: (a + 999 + 1000 + 98): 4=526.
    Chắc là đề bài ra lắt léo để đánh lừa học sinh. Bắt học sinh phải nghiền ngẫm đề.
    Nếu theo như cách giải của Chị trên thì em có thể tóm tắt lại đề như sau và sẽ dễ hiểu hơn. " Trung bình cộng của 1 số tự nhiên a với số lớn nhất có 3 chữ số, số nhỏ nhất có 4 chữ số số lớn nhất có 2 chữ số khác nhau là 526. Tìm số a?
    Như vậy đỡ rắc rối hơn phải không ạ
    Chân thành cảm ơn mọi ngươi. Rất mong góp ý
    Chỉnh sửa lần cuối bởi khaiphieu; 25/10/2010 vào lúc 08:27 PM.