• 18 Lượt chia sẻ
  • 612K Lượt đọc
  • 2.13K Trả lời

53 Người đang theo dõi

• 328 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sieunhanhaudau Xem bài viết
    Các mẹ giúp mình bài này với:
    Trên một thửa đất hình vuông người ta đào một cái ao cũng hình vuông, các cạnh ao cách đều cạnh thửa đất. Diện tích thửa đất còn lại là 276m2. Tổng chu vi ao và chu vi thửa đất là 184m. Tính diện tích thửa đất?
    Bài này lớp 4 chưa biết giải kiểu gì vì chưa học về hình thang. Bạn tham khảo cách này tớ giải cho lớp 5 nhé.
    Vẽ hình theo đề bài. Gọi cạnh hình vuông thửa đất là a, cạnh ao là b.
    Ta có a + b = 184/4 = 46 (m).
    Nối các đỉnh của 2 hình vuông với nhau, phần diện tích thừa tạo thành 4 hình thang cân bằng nhau có đáy lớn là a (cạnh của thửa đất), đáy nhỏ là b (cạnh của ao). Gọi chiều cao hình thang là h.
    Diện tích hình thang là: 276/4 = 69 (m2).
    Chiều cao h = (69 x 2)/46 = 3 (m).
    Từ đây nhìn hình vẽ có thể suy ra: a - b = 3x2 = 6
    a = (46+6)/2 = 26 (m)
    Diện tích thửa đất là : 26 x 26 = 676 (m2).

• 78 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HScabiet Xem bài viết
    Bài này lớp 4 chưa biết giải kiểu gì vì chưa học về hình thang. Bạn tham khảo cách này tớ giải cho lớp 5 nhé.
    Vẽ hình theo đề bài. Gọi cạnh hình vuông thửa đất là a, cạnh ao là b.
    Ta có a + b = 184/4 = 46 (m).
    Nối các đỉnh của 2 hình vuông với nhau, phần diện tích thừa tạo thành 4 hình thang cân bằng nhau có đáy lớn là a (cạnh của thửa đất), đáy nhỏ là b (cạnh của ao). Gọi chiều cao hình thang là h.
    Diện tích hình thang là: 276/4 = 69 (m2).
    Chiều cao h = (69 x 2)/46 = 3 (m).
    Từ đây nhìn hình vẽ có thể suy ra: a - b = 3x2 = 6
    a = (46+6)/2 = 26 (m)
    Diện tích thửa đất là : 26 x 26 = 676 (m2).
    Cám ơn mẹ HScabiet nhiều ạ!
    Em sẽ giảng cho con theo cách này! Chờ đến ngày học tiếp môn Toán của con xem cô giải theo CT lớp 4 thế nào em post lại để mọi người cùng tham khảo ạ!

• 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em sẽ giảng cho con theo cách này! Chờ đến ngày học tiếp môn Toán của con xem cô giải theo CT lớp 4 thế nào em post lại để mọi người cùng tham khảo ạ!
    Lâu ko sờ đến nhìn toán lớp 4 giờ khó kinh

• 74 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cả nhà ơi làm ơn giải hộ mình hai bài toán của con gái, mình không biết làm theo phương pháp của học sinh lớp 4 như thế nào( giải thích hay phải làm phép tính).Cả nhà làm ơn giải nhanh giúp mình nhé.
    1. Trên bảng có viết 1,2,...,2010. Cho phép xóa 2 số bất kỳ trong những số trên bảng và viết thêm 1 số bằng tổng của 2 số đó( như vậy sau mỗi lần xóa thì số các số được viết trên bảng giảm đi 1. Chứng tỏ rằng 2009 lần xóa trên bảng sẽ còn lại 1 số lẻ,
    2. Cần ít nhất bao nhiêu điểm để đó là các đỉnh của 5 hình tam giác.

• 2,007 Bài viết

• 5,987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KienTPE Xem bài viết
    Cả nhà ơi làm ơn giải hộ mình hai bài toán của con gái, mình không biết làm theo phương pháp của học sinh lớp 4 như thế nào( giải thích hay phải làm phép tính).Cả nhà làm ơn giải nhanh giúp mình nhé.
    1. Trên bảng có viết 1,2,...,2010. Cho phép xóa 2 số bất kỳ trong những số trên bảng và viết thêm 1 số bằng tổng của 2 số đó( như vậy sau mỗi lần xóa thì số các số được viết trên bảng giảm đi 1. Chứng tỏ rằng 2009 lần xóa trên bảng sẽ còn lại 1 số lẻ,
    2. Cần ít nhất bao nhiêu điểm để đó là các đỉnh của 5 hình tam giác.
    1. số cuối cùng sẽ là tổng của tất cả các số (1 + 2010) x 1005 là một số lẻ.
    2. Có bao nhiêu cách để chọn ra 3 điểm từ 4 điểm cho trước. A, B, C, D
    có 4 cách đó là ABC, ABD, ACD và BCD
    Vậy nếu muốn có 5 tam giác thì phải cần ít nhất 5 điểm.

• 74 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cam ơn mẹ caconboilonto nhiều nhé.

• 291 Bài viết

• 1,224 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, giúp mình trình bày cách giải bài này với. Mình thì làm ra kết quả nhưng chưa biết trình bày như thế nào?

Bài 1: Tìm số có 2 chữ số biết rằng lấy số đó cộng với các chữ số của nó thì được 90.

Bài 2: Tìm số có 3 chữ số biết rằng nếu đổi chữ số hàng trăm và hàng đơn vị của nó cho nhau thì giá trị của nó không đổi, còn chữ số hàng chục thì bằng 1/3 tổng của hai số kia.

Cảm ơn cả nhà rất nhiều.

• 33 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cuki & Sóc Xem bài viết
    Cả nhà ơi, giúp mình trình bày cách giải bài này với. Mình thì làm ra kết quả nhưng chưa biết trình bày như thế nào?

Bài 1: Tìm số có 2 chữ số biết rằng lấy số đó cộng với các chữ số của nó thì được 90.

Bài 2: Tìm số có 3 chữ số biết rằng nếu đổi chữ số hàng trăm và hàng đơn vị của nó cho nhau thì giá trị của nó không đổi, còn chữ số hàng chục thì bằng 1/3 tổng của hai số kia.

Cảm ơn cả nhà rất nhiều.
    Lời giải ở đây nè http://capitalland.com.vn/4rum/showt...BB%9Bp-4/page3
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 315 Bài viết

• 3,508 Được cảm ơn

Toán các con lớp 4 giờ khó quá! Tớ tranh thủ mãi mới mần ra cách giải cho lứa tuổi lớp 4 đây! Bài toán này rất hay!
    Gọi 2 cạnh mảnh đất và ao lần lượt là a, b thì theo đề bài ta có:
    4 x a+4 x b= 184 nên a+b = 46
    Phần diện tích đất còn lại sau khi đào ao có thể viết lại thành:
    S = a x a – b x b + a x b – a x b = (a + b) x a – (a+b) x b = 276 m2 (cái bôi đậm là mấu chốt vấn đề đó a!)
    Thay vào công thức S bên trên những thông số ta biết rồi! Khi đó:
    46 x a – 46 x b = 276 m2
    Nên a – b = 6 m
    Ta thấy xuất hiện ngay bài toán TỔNG -HIỆU
    a + b=46
    a - b=6
    Suy ra a = 26 Như vậy, diện tích ban đầu là: 26x26 = 676 m2
    Tớ nghĩ cách này phù hợp Toán 4! Các bác cho ý kiến! Tớ còn giới thiệu bài toán hay này cho con gái!
    "When learning to read is fun, children read"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà giúp mình với, mình bí rồi.
    Cô giáo cho bài tập lớp 4 về nhà: 18560 : (X x 29) + 20 = 100.

Cảm ơn cả nhà nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hnchung; 02/01/2012 vào lúc 11:39 PM.