• 19 Lượt chia sẻ
  • 633K Lượt đọc
  • 2.13K Trả lời

53 Người đang theo dõi

• 674 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

sao mà toàn bài nâng cao thế? mình thì chỉ yêu cầu con học kiến thức trong SGK đã thấy mệt lắm rồi
    Đằng sau mỗi Thách Thức sẽ là một Cơ Hội
    • 1,120 Bài viết

• 1,449 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangthu1998 Xem bài viết
    sao mà toàn bài nâng cao thế? mình thì chỉ yêu cầu con học kiến thức trong SGK đã thấy mệt lắm rồi
    SGK + bố trợ cho SGK thì tôi cũng đang dạy con gái...mà toàn học trước quên sau.
    Xem ôm kiêm gia sư ....cho con của vợ ! Giải toán online THCS...
    Học hành rất gian khổ, không gian được thì KHỔ.
    • 60 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

nhờ các mẹ cách giải bài này với ạ
    tìm cd biết 3cd + cd x 9 = 100
    • 84 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vulanhuong75 Xem bài viết
    nhờ các mẹ cách giải bài này với ạ
    tìm cd biết 3cd + cd x 9 = 100
    Đầu bài có nhầm không bạn, vì 3cd là số có 3 chữ số, >=300 thì làm sao tổng này =100 được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhờ các Mẹ giải giúp với ạ (không biết đã ai hỏi bài này chưa):
    Trong hộp có 8 viên bi đỏ, 6 viên bi xanh, 13 viên bi vàng. Nếu không nhìn vào hộp, em có thể lấy ra nhiều nhất bao nhiêu viên bi để chắc chắn trong hộp vẫn còn 5 viên bi cùng màu?
    • 84 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

[QUOTE=KGB_VN;30118840]Nhờ các Mẹ giải giúp với ạ (không biết đã ai hỏi bài này chưa):
    Trong hộp có 8 viên bi đỏ, 6 viên bi xanh, 13 viên bi vàng. Nếu không nhìn vào hộp, em có thể lấy ra nhiều nhất bao nhiêu viên bi để chắc chắn trong hộp vẫn còn 5 viên bi cùng màu?[/QUOTE Tức là phải tính trong hộp còn lại ít nhất bao nhiêu viên bi để chắc chắn có 5 viên bi cùng màu. Có 3 màu, thì số bi ít nhất phải là 3x4+1=13 viên bi để chắc chắn có 5 viên bi cùng màu. Như vậy phải lấy ra nhiều nhất là (8+6+13)-13=14 viên bi.
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Giúp mình nhé!
    Quyển sách có 104trang, biết 5 lần số trang đã đọc bằng 3 lần số trang chưa đọc. Tìm số trang đã đọc? Số trang chưa đọc?
    Đây là bài toán dạng tổng tỉ nhưng mình không biết phải giảng cho con thế nào?
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
    • 1,120 Bài viết

• 1,449 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_TungDuong Xem bài viết
    Giúp mình nhé!
    Quyển sách có 104trang, biết 5 lần số trang đã đọc bằng 3 lần số trang chưa đọc. Tìm số trang đã đọc? Số trang chưa đọc?
    Nếu số trang đã đọc chia làm 3 phần bằng nhau thì 5 lần số trang đã đọc có 15 phân như nhau
    Nếu số trang chưa đọc chia làm 5 phần bằng nhau thì 3 lần số trang chưa đọc cũng có 15 phân như nhau
    Vây có sờ đồ

--- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- ( 5 lần số đã đọc)
    --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- ( 3 lần số trang chưa đọc)
    Vậy 1/5 số trang đã đọc bằng 1/3 số trang chưa đọc
    Tống số phần là 3+5 = 8
    Số trang chưa đọc là (104 : 8) x 3 = 39
    Số trang đã đọc là 104 - 39 =65
    Vậy số trang đã đọc: 65
    chưa đọc: 39
    • 1,120 Bài viết

• 1,449 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    Nếu số trang đã đọc chia làm 3 phần bằng nhau thì 5 lần số trang đã đọc có 15 phân như nhau
    Nếu số trang chưa đọc chia làm 5 phần bằng nhau thì 3 lần số trang chưa đọc cũng có 15 phân như nhau
    Vây có sờ đồ

--- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- ( 5 lần số đã đọc)
    --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- --- ( 3 lần số trang chưa đọc)
    Vậy 1/5 số trang đã đọc bằng 1/3 số trang chưa đọc
    Tống số phần là 3+5 = 8
    Số trang chưa đọc là (104 : 8) x 3 = 39
    Số trang đã đọc là 104 - 39 =65
    Vậy số trang đã đọc: 65
    chưa đọc: 39
    (chưa kiểm tra-ăn trưa đã)
    • 84 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Giúp mình nhé!
    5 lần số trang đã đọc = 3 lần số trang chưa đọc, nên suy ra số trang đã đọc = 3/5 số trang chưa đọc. Đến đây vẽ sơ đồ thôi, số trang đã đọc là 3 phần, số trang chưa đọc là 5 phần, tổng là 8 phần = 104
    suy ra 1 phần là 104:8=13
    Số trang đã đọc là 13x3=39 trang
    Số trang chưa đọc là 13x5=65 trang
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caychuoihot Xem bài viết
    (chưa kiểm tra-ăn trưa đã)
    Đúng là bác chưa kiểm tra rồi, số trang chưa đọc phải nhiều hơn số trang đã đọc ạ.
    • 1,120 Bài viết

• 1,449 Được cảm ơn

Đúng là bác chưa kiểm tra rồi, số trang chưa đọc phải nhiều hơn số trang đã đọc ạ.
    Hôm nay gõ thắng vào đây không qua file word, để đi ăn,...không sửa lại đc nên báo lại như thế....
    • 691 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

nhờ các bạn giải giúp
    Chứng minh rằng phân số sau = 1

(1995 x 1994 -1)
    (1993 x 1995 + 1994)
    • 84 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luuminhhoangdiep Xem bài viết
    nhờ các bạn giải giúpChứng minh rằng phân số sau = 1(1995 x 1994 -1)(1993 x 1995 + 1994)
    Mẫu số 1993x1995 +1994= 1993x1995+1995-1995+1994=1995x(1993+1)-1995+1994=1995x1994-1Như vậy tử số=mẫu số, suy ra phân số này=1
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Phần giải của bác Caychuoihot mẹ cháu hiểu rồi nhưng giảng cho con thì vẫn lơ mơ lắm ạ, còn phần giải của bác gl2008 mẹ cháu thắc mắc một chút nhé.
    5 lần đã đọc = 3 lần chưa đọc => đã đọc = 3/8 chưa đọc ý ạ.
    Sơ đồ thế này nhé:
    3 lần chưa đọc /-----/-----/-----/
    5 lần đã đọc /---/---/---/---/---/
    1 phần chưa đọc không bằng 1 phần đã đọc mà.
    • 2,703 Bài viết

• 5,847 Được cảm ơn

Giúp mình nhé!
    Cách giải kinh điển của bài toán này là như thế này:
    5 lần số trang đã đọc thì mới bằng 3 lần số trang chưa đọc (như vậy số trang chưa đọc nhiều hơn) có nghĩa là 5/15 số trang đã đọc = 3/15 số trang chưa đọc.
    1/3 số trang đã đọc thì bằng 1/5 số trang chưa đọc
    Sơ đồ:
    I---I---I---I số trang đã đọc
    I---I---I---I---I---I số trang chưa đọc
    Tổng số phần bằng nhau là: 3+5 =8 phần
    giá trị mỗi phần : 104:8 = 13 (trang)
    Số trang chưa đọc: 13 x 5 = 65 trang
    số trang đã đọc: 13 x 3 = 39 trang.
    Tổng số phần là
    • 84 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Phần giải của bác Caychuoihot mẹ cháu hiểu rồi nhưng giảng cho con thì vẫn lơ mơ lắm ạ, còn phần giải của bác gl2008 mẹ cháu thắc mắc một chút nhé.
    5 lần đã đọc = 3 lần chưa đọc => đã đọc = 3/8 chưa đọc ý ạ.
    Sơ đồ thế này nhé:
    3 lần chưa đọc /-----/-----/-----/
    5 lần đã đọc /---/---/---/---/---/
    1 phần chưa đọc không bằng 1 phần đã đọc mà.
    Như bác Thinman giải thích thì kỹ hơn và sẽ dễ hình dung hơn.
    Còn 5 lần đã đọc = 3 lần chưa đọc, bạn chia cả 2 vế cho 5 thì thấy ngay là 1 lần đã đọc =3/5 chưa đọc, chứ làm sao = 3/8 đã đọc được.
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gl2008 Xem bài viết
    Như bác Thinman giải thích thì kỹ hơn và sẽ dễ hình dung hơn.
    Còn 5 lần đã đọc = 3 lần chưa đọc, bạn chia cả 2 vế cho 5 thì thấy ngay là 1 lần đã đọc =3/5 chưa đọc, chứ làm sao = 3/8 đã đọc được.
    Mẹ cháu nhầm ạ.
    • 962 Bài viết

• 541 Được cảm ơn

Nhờ các bác giải hộ giúp mình mấy bài được ko ạ. Mình xin cảm ơn rất nhiều!
    1/ Điền khối lượng của 3 bao gạo còn thiếu vào chỗ chấm :
    1kg, 3kg, 6kg, 10 kg, 15 kg,…,….,…., 45kg, 55 kg.
    Muốn lấy ra 1 tạ gạo từ các bao nguyên nói trên thì có thể chọn những bao nào?

2/Ba bạn Tú, Mai, Lan có tất cả 10 bông hoa. Tú có nhiều hoa nhất, Mai có ít hoa nhất. Biết răng số hoa của Lan gấp đôi số hoa của Mai. Hỏi số Hoa của mỗi bạn?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• giúp tôi giải toán lớp 4

Bài 1:Tìm số tự nhiên. Biết số đó chia 4 dư 2, chia 9 dư 2, hiệu của hai thương là 340? giúp tôi với. Bài 2: Số A chia 4 dư 3, số B chia 4 dư 1. Hỏi A nhân với 2009 cộng với B nhân với 2010 thì chia 4 dư bao nhiêu?:Rose:

• Bé 3 tuổi có rất nhiều đàm khi ho làm sao để hết đàm?

Các mẹ ơi, con em hơn 3 tuổi rồi mà mấy nay ho quá, cứ khít khít trong cổ, em cảm giác đàm rất đặc...

• Dạy con đối phó với kẻ xấu, tình huống xấu

Các mẹ ơi, bé nhà mình mới gần 5 tuổi thôi, đang học một trường mầm non công gần nhà. Sáng và chiều...

• Giải toán lớp 5

Đây là một bài toán khó mà tôi thấy trên yahoo hoi dap mà không có ai trả lời được, không biết có phải vì khó hay thiếu dữ liệu? Một người đi từ A đến B rồi trở về hết 3 giờ 33 phút. Quãng đường AB gồm 1 đoạn lên dốc, một đoạn nằm ngang và 1 đoạn xuống dốc. Hỏi đoạn nằm ngang dài bao nhiêu km,...

• Học cùng con và giúp con phát triển tư duy

Mình rất tâm đắc về việc học và lên kế hoạch cũng như viết dàn ý/dàn bài/tóm tắt/ báo cáo bằng cái...

• 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bảo Quân Xem bài viết
    Nhờ các bác giải hộ giúp mình mấy bài được ko ạ. Mình xin cảm ơn rất nhiều!1/ Điền khối lượng của 3 bao gạo còn thiếu vào chỗ chấm :1kg, 3kg, 6kg, 10 kg, 15 kg,…,….,…., 45kg, 55 kg.Muốn lấy ra 1 tạ gạo từ các bao nguyên nói trên thì có thể chọn những bao nào?2/Ba bạn Tú, Mai, Lan có tất cả 10 bông hoa. Tú có nhiều hoa nhất, Mai có ít hoa nhất. Biết răng số hoa của Lan gấp đôi số hoa của Mai. Hỏi số Hoa của mỗi bạn?
    1/ Điền khối lượng của 3 bao gạo còn thiếu vào chỗ chấm : 1kg, 3kg, 6kg, 10 kg, 15 kg, 21 kg, 28 kg, 36 kg, 45kg, 55 kg (+2, +3, +4, +5, +6, +7, +8, +9 ......)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi giaman; 17/07/2013 vào lúc 02:07 PM.