• 6 Lượt chia sẻ
  • 63.1K Lượt đọc
  • 289 Trả lời

16 Người đang theo dõi

• N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Mình có bài này toán lớp 3 thôi và mình cũng đã nghĩ ra cách giải , chỉ có mỗi từ ngữ viết đang còn lủng củng post lên đây xem ai có cách giải khác, hay lời giải hay thì còn học tập. Nghĩ mãi mất mấy ngày mới ra.
    Một quyển sách có số các chữ số dùng dể đánh số các trang gấp đôi số trang của quyển sách đó. Hỏi : số trang của cuốn sách là bao nhiêu?
    Giải:
    Bởi từ trang 1 đến trang 9 phải dùng mỗi trang 1 chữ số. Từ trang 10 đến trang 99 mỗi trang dùng 2 chữ số để đánh số trang tức là 90 trang này đã sử dụng gấp đôi số chữ số để đánh số trang. Từ trang 100 mỗi trang dùng 3 chữ số để đánh số. Vì vậy số trang phải là 108 trang tức là thêm 9 trang có ba chữ số để bù lại 9 trang dầu mỗi trang dùng chữ số để đánh số.
    Kết quả thì đúng nhưng sao mình thấy lời giải lủng củng quá.

Bài tương tự với số chữ số dùng đánh số trang gấp rưỡi số trang. Bài này kết quả là 18 trang.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,421 Bài viết

• 729 Được cảm ơn

mình đặt số trang là n, thì số chữ số sẽ là 2n.
    Trong n trang có tất cả n chữ số hàng đơn vị, n-9 chữ số hàng chục, n-99 chữ số hàng trăm.

1. Giả sử số trang giấy < 100 thì tổng số chữ số là (n + n - 9) = 2n - 9. Con số này không thể = 2n, nên số trang giấy > 100.

2. Với số trang giấy < 1000, tổng số chữ số là (n + n - 9 + n - 99) = 3n - 108. Ở đầu ta đã nói tổng số chữ số là 2n, vì vậy 3n - 108 = 2n. Tức là n = 108.

Ặc, tui mà đi dạy lớp 3, giải toán kiểu này chắc học trò khỏi học luôn . Mà cái này là toán khó hay sao mà... nó khó thế ạ?
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbie Xem bài viết
    mình đặt số trang là n, thì số chữ số sẽ là 2n.
    Trong n trang có tất cả n chữ số hàng đơn vị, n-9 chữ số hàng chục, n-99 chữ số hàng trăm.

1. Giả sử số trang giấy < 100 thì tổng số chữ số là (n + n - 9) = 2n - 9. Con số này không thể = 2n, nên số trang giấy > 100.

2. Với số trang giấy < 1000, tổng số chữ số là (n + n - 9 + n - 99) = 3n - 108. Ở đầu ta đã nói tổng số chữ số là 2n, vì vậy 3n - 108 = 2n. Tức là n = 108.

Ặc, tui mà đi dạy lớp 3, giải toán kiểu này chắc học trò khỏi học luôn . Mà cái này là toán khó hay sao mà... nó khó thế ạ?
    Cảm ơn nhé, nhưng giải thế này là theo kiểu đại số mất rồi nhỉ.

• 432 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M Xem bài viết
    Mình có bài này toán lớp 3 thôi và mình cũng đã nghĩ ra cách giải , chỉ có mỗi từ ngữ viết đang còn lủng củng post lên đây xem ai có cách giải khác, hay lời giải hay thì còn học tập. Nghĩ mãi mất mấy ngày mới ra.
    Một quyển sách có số các chữ số dùng dể đánh số các trang gấp đôi số trang của quyển sách đó. Hỏi : số trang của cuốn sách là bao nhiêu?
    Giải:
    Bởi từ trang 1 đến trang 9 phải dùng mỗi trang 1 chữ số. Từ trang 10 đến trang 99 mỗi trang dùng 2 chữ số để đánh số trang tức là 90 trang này đã sử dụng gấp đôi số chữ số để đánh số trang. Từ trang 100 mỗi trang dùng 3 chữ số để đánh số. Vì vậy số trang phải là 108 trang tức là thêm 9 trang có ba chữ số để bù lại 9 trang dầu mỗi trang dùng chữ số để đánh số.
    Kết quả thì đúng nhưng sao mình thấy lời giải lủng củng quá.

Bài tương tự với số chữ số dùng đánh số trang gấp rưỡi số trang. Bài này kết quả là 18 trang.
    Mình chỉ ghi lại lời giải của bạn thôi nhé:
    *
    Số trang dùng số có một chữ số (từ trang 1 đến trang 9) là: 9 trang
    Số trang dùng số có hai chữ số (từ trang 10 đến trang 90) là: 90 trang
    Để số các chữ số dùng đánh số các trang gấp đôi số trang thì số trang dùng số có ba chữ số phải bằng số trang dùng số có một chữ số tức 9 trang
    Vậy số trang của cuốn sách là: 9 + 90 + 9 = 108 (trang)

*Tương tự:
    Số trang dùng số có một chữ số (từ trang 1 đến trang 9) là: 9 trang
    Để số các chữ số dùng đánh số các trang gấp rưỡi số trang thì số trang dùng số có hai chữ số phải bằng số trang dùng số có một chữ số tức 9 trang
    Vậy số trang của cuốn sách là: 9 + 9 = 18 (trang)
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 888 Bài viết

• 3,599 Được cảm ơn

Xin sửa lại bài giùm bạn XSHH (do đánh máy nhầm):
    Số trang có một chữ số (từ trang 1 đến trang 9) là: 9 trang
    Số trang có hai chữ số (từ trang 10 đến trang 99) là: 90 trang
    Để số các chữ số dùng đánh số các trang gấp đôi số trang thì số trang có ba chữ số phải bằng số trang có một chữ số, tức là bằng 9 trang
    Vậy tổng số trang của cuốn sách là: 9 + 90 + 9 = 108 (trang)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 634 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình thấy lời giải của mẹ chủ topic là đầy đủ, dễ hiểu. Chỉ cần trình bày ngắt dòng cho rõ từng ý như mấy mẹ trình bày phía dưới là Ok mà.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:

• 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Uhm mấy bài toán của bọn trẻ mình làm theo cách của mình thì được, chứ bắt làm theo cách cấp 1 thì cứ lúng ta lúng túng, ko biết giải thích sao. Mà mình thì cũng đi làm luôn, có mấy thời gian để ngồi nghiên cứu quyển sách giáo khoa đâu. Thấy đám nhóc hay gọi điện đến mấy tổng đài học tập gì đó để hỏi bài, mà không biết có hiệu quả gì không, chứ nhìn hóa đơn điện thoại hàng tháng mà đến chóng mặt. Nghĩ mình ko có thời gian chăm sóc con thì đành để nó gọi điện đến đó hỏi han, tâm sự... Còn hơn là chạy lông nhông ra đường trong thời buổi này
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,289 Bài viết

• 1,718 Được cảm ơn

Các mẹ có con học trước post thêm các bài toán khó lên đây để cho em biết với nhé.
    Em thấy các bài toán tiểu học này có thể giải tốt bằng phương pháp đại số nhưng lại phải giải bằng phương pháp số học. Trong diễn đàn toán học họ nói có cần thiết phải làm thế không hay chờ học lên rồi giải một thể.

• N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi bầu Xem bài viết
    Các mẹ có con học trước post thêm các bài toán khó lên đây để cho em biết với nhé.
    Em thấy các bài toán tiểu học này có thể giải tốt bằng phương pháp đại số nhưng lại phải giải bằng phương pháp số học. Trong diễn đàn toán học họ nói có cần thiết phải làm thế không hay chờ học lên rồi giải một thể.
    Nhưng vấn đề là cô giáo vẫn giao thì vẫn phải làm thôi mà.

• 634 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M Xem bài viết
    Nhưng vấn đề là cô giáo vẫn giao thì vẫn phải làm thôi mà.
    Ngoài ra, tập cho các cháu suy luận, khám phá, quan sát, tìm tòi cái mới... cũng tốt chứ sao, chỉ đừng làm các cháu quá tải thôi.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose: