• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 7 Lượt chia sẻ
  • 73.5K Lượt đọc
  • 315 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Mình có bài này toán lớp 3 thôi và mình cũng đã nghĩ ra cách giải , chỉ có mỗi từ ngữ viết đang còn lủng củng post lên đây xem ai có cách giải khác, hay lời giải hay thì còn học tập. Nghĩ mãi mất mấy ngày mới ra.
    Một quyển sách có số các chữ số dùng dể đánh số các trang gấp đôi số trang của quyển sách đó. Hỏi : số trang của cuốn sách là bao nhiêu?
    Giải:
    Bởi từ trang 1 đến trang 9 phải dùng mỗi trang 1 chữ số. Từ trang 10 đến trang 99 mỗi trang dùng 2 chữ số để đánh số trang tức là 90 trang này đã sử dụng gấp đôi số chữ số để đánh số trang. Từ trang 100 mỗi trang dùng 3 chữ số để đánh số. Vì vậy số trang phải là 108 trang tức là thêm 9 trang có ba chữ số để bù lại 9 trang dầu mỗi trang dùng chữ số để đánh số.
    Kết quả thì đúng nhưng sao mình thấy lời giải lủng củng quá.

Bài tương tự với số chữ số dùng đánh số trang gấp rưỡi số trang. Bài này kết quả là 18 trang.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cầu cứu GS Ngô Bảo Châu giải toán… lớp 3

Cộng đồng mạng kêu gọi sự “can thiệp” của giáo sư Ngô Bảo Châu nhằm chấm dứt “cuộc chiến” toán học đang gây tranh cãi dai dẳng, với đề bài được cho là của học sinh lớp 3. Phép toán được ra như sau: 6 ÷ 2 (1+2) = ?, với hai đáp án được đưa ra lựa chọn là 1 và 9. Tưởng như quá đơn giản, nhưng...

• Những lời ngây ngô của con trẻ!

Mới làm quen với bài tập làm văn miêu tả, những bài văn của học sinh lớp 2 khiến cho nhiều người...

• Trẻ lớp 1-3 buộc phải dùng máy tính bảng

TRẺ LỚP 1,2, 3 SẼ DÙNG MÁY TÍNH BẢNG ...

• Giải toán lớp 4

Chào các mẹ, Mình có con trai năm nay lên lớp 4, cháu học toán cũng khá nhưng chỉ làm nhanh những bài ở lớp trong SGK thôi, động đến toán nâng cao là bối rối, sợ sau này lên cấp 2 khả năng thi vào trường chuyên lớp chọn là hơi khó. Có ai biết thầy cô giáo nào tốt chuyên luyện toán nâng cao cho trẻ...

• Dưỡng trắng bằng nước vo gạo, đã kiểm chứng!

Số là ...em bị đen, xạm da nhiều từ ngày có thai. Hic. Ai cũng bảo có thai sẽ thay máu, người biến...

• 1,484 Bài viết

• 919 Được cảm ơn

mình đặt số trang là n, thì số chữ số sẽ là 2n.
    Trong n trang có tất cả n chữ số hàng đơn vị, n-9 chữ số hàng chục, n-99 chữ số hàng trăm.

1. Giả sử số trang giấy < 100 thì tổng số chữ số là (n + n - 9) = 2n - 9. Con số này không thể = 2n, nên số trang giấy > 100.

2. Với số trang giấy < 1000, tổng số chữ số là (n + n - 9 + n - 99) = 3n - 108. Ở đầu ta đã nói tổng số chữ số là 2n, vì vậy 3n - 108 = 2n. Tức là n = 108.

Ặc, tui mà đi dạy lớp 3, giải toán kiểu này chắc học trò khỏi học luôn . Mà cái này là toán khó hay sao mà... nó khó thế ạ?
    http://zaodich.com/forum/f2484/chuyen-friso-gold-gia-re-hon-bat-ky-shop-nao-1933093/#post31453618"
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bearbie Xem bài viết
    mình đặt số trang là n, thì số chữ số sẽ là 2n.
    Trong n trang có tất cả n chữ số hàng đơn vị, n-9 chữ số hàng chục, n-99 chữ số hàng trăm.

1. Giả sử số trang giấy < 100 thì tổng số chữ số là (n + n - 9) = 2n - 9. Con số này không thể = 2n, nên số trang giấy > 100.

2. Với số trang giấy < 1000, tổng số chữ số là (n + n - 9 + n - 99) = 3n - 108. Ở đầu ta đã nói tổng số chữ số là 2n, vì vậy 3n - 108 = 2n. Tức là n = 108.

Ặc, tui mà đi dạy lớp 3, giải toán kiểu này chắc học trò khỏi học luôn . Mà cái này là toán khó hay sao mà... nó khó thế ạ?
    Cảm ơn nhé, nhưng giải thế này là theo kiểu đại số mất rồi nhỉ.
    • 432 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M Xem bài viết
    Mình có bài này toán lớp 3 thôi và mình cũng đã nghĩ ra cách giải , chỉ có mỗi từ ngữ viết đang còn lủng củng post lên đây xem ai có cách giải khác, hay lời giải hay thì còn học tập. Nghĩ mãi mất mấy ngày mới ra.
    Một quyển sách có số các chữ số dùng dể đánh số các trang gấp đôi số trang của quyển sách đó. Hỏi : số trang của cuốn sách là bao nhiêu?
    Giải:
    Bởi từ trang 1 đến trang 9 phải dùng mỗi trang 1 chữ số. Từ trang 10 đến trang 99 mỗi trang dùng 2 chữ số để đánh số trang tức là 90 trang này đã sử dụng gấp đôi số chữ số để đánh số trang. Từ trang 100 mỗi trang dùng 3 chữ số để đánh số. Vì vậy số trang phải là 108 trang tức là thêm 9 trang có ba chữ số để bù lại 9 trang dầu mỗi trang dùng chữ số để đánh số.
    Kết quả thì đúng nhưng sao mình thấy lời giải lủng củng quá.

Bài tương tự với số chữ số dùng đánh số trang gấp rưỡi số trang. Bài này kết quả là 18 trang.
    Mình chỉ ghi lại lời giải của bạn thôi nhé:
    *
    Số trang dùng số có một chữ số (từ trang 1 đến trang 9) là: 9 trang
    Số trang dùng số có hai chữ số (từ trang 10 đến trang 90) là: 90 trang
    Để số các chữ số dùng đánh số các trang gấp đôi số trang thì số trang dùng số có ba chữ số phải bằng số trang dùng số có một chữ số tức 9 trang
    Vậy số trang của cuốn sách là: 9 + 90 + 9 = 108 (trang)

*Tương tự:
    Số trang dùng số có một chữ số (từ trang 1 đến trang 9) là: 9 trang
    Để số các chữ số dùng đánh số các trang gấp rưỡi số trang thì số trang dùng số có hai chữ số phải bằng số trang dùng số có một chữ số tức 9 trang
    Vậy số trang của cuốn sách là: 9 + 9 = 18 (trang)
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 890 Bài viết

• 3,689 Được cảm ơn

Xin sửa lại bài giùm bạn XSHH (do đánh máy nhầm):
    Số trang có một chữ số (từ trang 1 đến trang 9) là: 9 trang
    Số trang có hai chữ số (từ trang 10 đến trang 99) là: 90 trang
    Để số các chữ số dùng đánh số các trang gấp đôi số trang thì số trang có ba chữ số phải bằng số trang có một chữ số, tức là bằng 9 trang
    Vậy tổng số trang của cuốn sách là: 9 + 90 + 9 = 108 (trang)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình thấy lời giải của mẹ chủ topic là đầy đủ, dễ hiểu. Chỉ cần trình bày ngắt dòng cho rõ từng ý như mấy mẹ trình bày phía dưới là Ok mà.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 9 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Uhm mấy bài toán của bọn trẻ mình làm theo cách của mình thì được, chứ bắt làm theo cách cấp 1 thì cứ lúng ta lúng túng, ko biết giải thích sao. Mà mình thì cũng đi làm luôn, có mấy thời gian để ngồi nghiên cứu quyển sách giáo khoa đâu. Thấy đám nhóc hay gọi điện đến mấy tổng đài học tập gì đó để hỏi bài, mà không biết có hiệu quả gì không, chứ nhìn hóa đơn điện thoại hàng tháng mà đến chóng mặt. Nghĩ mình ko có thời gian chăm sóc con thì đành để nó gọi điện đến đó hỏi han, tâm sự... Còn hơn là chạy lông nhông ra đường trong thời buổi này
    • 2,294 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Các mẹ có con học trước post thêm các bài toán khó lên đây để cho em biết với nhé.
    Em thấy các bài toán tiểu học này có thể giải tốt bằng phương pháp đại số nhưng lại phải giải bằng phương pháp số học. Trong diễn đàn toán học họ nói có cần thiết phải làm thế không hay chờ học lên rồi giải một thể.
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi bầu Xem bài viết
    Các mẹ có con học trước post thêm các bài toán khó lên đây để cho em biết với nhé.
    Em thấy các bài toán tiểu học này có thể giải tốt bằng phương pháp đại số nhưng lại phải giải bằng phương pháp số học. Trong diễn đàn toán học họ nói có cần thiết phải làm thế không hay chờ học lên rồi giải một thể.
    Nhưng vấn đề là cô giáo vẫn giao thì vẫn phải làm thôi mà.
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi N&M Xem bài viết
    Nhưng vấn đề là cô giáo vẫn giao thì vẫn phải làm thôi mà.
    Ngoài ra, tập cho các cháu suy luận, khám phá, quan sát, tìm tòi cái mới... cũng tốt chứ sao, chỉ đừng làm các cháu quá tải thôi.
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Đây là 1 bài toán lớp 3 : tìm 1 số có hai chữ số biết khi thêm vào bên trái số đó chữ số 3, thì tổng của số có hai chữ số và số có 3 chữ số là 414. Bài này các cháu lớp 3 biết vẽ sơ đồ thì vô cùng đơn giản. Các mẹ thử cho con làm nhé .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mybaby2110; 05/11/2008 vào lúc 12:57 PM.
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mybaby2110 Xem bài viết
    Đây là 1 bài toán lớp 3 : tìm 1 số có hai chữ số biết khi thêm vào bên phải số đó chữ số 3, thì tổng của số có hai chữ số và số có 3 chữ số là 414. Bài này các cháu lớp 3 biết vẽ sơ đồ thì vô cùng đơn giản. Các mẹ thử cho con làm nhé .
    Khi thêm vào bên phải số cần tìm 1 chữ số 3 thì ta được số bằng 10 lần số cũ cộng thêm 3. Theo đề bài, tổng của số mới và số cũ bằng 414 nên 11 lần số cần tìm cộng thêm 3 sẽ bằng 414. Suy ra 11 lần số cần tìm bằng 414-3=411. Nhưng 411 không chia hết cho 11 nên không có số tự nhiên nào thỏa mãn yêu cầu của đề bài.
    Có điều gì sai ở lời giải trên không các mẹ nhỉ?
    • 1,109 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mọi người giỏi toán nhỉ. Tớ đang lo sau này không dạy dược con, nhất là môn toán:Crying:
    • 57 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuansac.com Xem bài viết
    Khi thêm vào bên phải số cần tìm 1 chữ số 3 thì ta được số bằng 10 lần số cũ cộng thêm 3. Theo đề bài, tổng của số mới và số cũ bằng 414 nên 11 lần số cần tìm cộng thêm 3 sẽ bằng 414. Suy ra 11 lần số cần tìm bằng 414-3=411. Nhưng 411 không chia hết cho 11 nên không có số tự nhiên nào thỏa mãn yêu cầu của đề bài.
    Có điều gì sai ở lời giải trên không các mẹ nhỉ?
    Bác này nhanh tay quá đọc lại đề thấy nhầm trái phải vậy mà bác đã reply nhanh quá.
    • 241 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Tớ ko biết vẽ sơ đồ. Chỉ biết giải thế này :Giả sử số có 2 chữ số đó là xy, thêm số 3 vào bên trái chữ số đó là 3xy, theo đầu bài ta thấy 300 + x_+ y + x + y = 414, vậy 2xy = 414 - 300 = 114, xy = 114 : 2 = 57. (357 + 57 = 414)
    • 315 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Bài này không cần vẽ sơ đồ mà. Con trai tớ (học lớp 5 rùi) giải như thế này : gọi số cần tìm là ab (có cái gạch ngang để biểu thị là số chưa biết ở trên đầu ạ) ta có :
    3ab + ab = 414
    300 + ab + ab = 414
    2ab = 114
    ab = 57
    • 634 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mybaby2110 Xem bài viết
    Bác này nhanh tay quá đọc lại đề thấy nhầm trái phải vậy mà bác đã reply nhanh quá.
    Hì, vậy là chúng ta có 2 bài toán khác hẳn nhau đấy.
    • 456 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hant73 Xem bài viết
    Bài này không cần vẽ sơ đồ mà. Con trai tớ (học lớp 5 rùi) giải như thế này : gọi số cần tìm là ab (có cái gạch ngang để biểu thị là số chưa biết ở trên đầu ạ) ta có :
    3ab + ab = 414
    300 + ab + ab = 414
    2ab = 114
    ab = 57

Đúng rồi, ab phải có gạch ngang trên đầu. Nhưng cái gạch ngang này ko phải biểu thị là số chưa biết đâu. ab là biểu thị số chưa biết rồi. Cái gạch ngang này để biểu thị a và b là 2 chữ số của 1 số duy nhất, chứ không phải a x b hay gì gì nữa.
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Viết chữ số 3 vào bên trái số xy tức là thêm vào số đó 300 đơn vị. Tổng của số mới và số cũ là 300+xy+xy (mình không vẽ sơ đồ được )=414.
    Vậy 2 xy=114
    xy=57
    Thử lại: 357+57=414
    xy phải có gạch ngang trên đầu.:Smiling:
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

về bài tìm số có 2 chữ số, khi thêm chữ số 3 vào bên trái......, mình có bài giải như sau:
    gọi số có 2 chữ số là: ab
    khi thêm số 3 bên trái số đó ta có: 3ab
    theo đề bài, ta có: 10a + b + 300 + 10a + b = 414
    suy ra 20a + 2b = 114
    10a + b = 57
    vậy a= 5; b=7