Tiểu học

Độ tuổi bé vào lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 2.91K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các Mẹ!
    Có Mẹ nào biết về thông tin này giúp mình với: Mình có 1 cháu sinh vào 18/12/2007 ( cuối năm )., mình băn khoăn không biết khi vào lớp 1 thì sẽ được học với các bạn sinh năm 2007 hay các bạn sinh năm 2008. Mình hỏi hơi sớm vì còn lâu Con mới vào lớp 1 nhưng vì khi mình xin cho Con đi trẻ thì Cô giáo có hỏi vấn đề này để còn xếp lớp cho con vào nhà trẻ hay mẫu giáo bé cho con. Mình nghe nói các bé sinh trước tháng 9 sẽ được nhập học lớp 1 với các bạn cùng độ tuổi còn các bé sinh sau tháng 9 sẽ học cùng các bạn năm sau ( ? ). Mẹ nào biết trả lời giúp mình nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều..:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 612 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vannhung06 Xem bài viết
    Chào các Mẹ!
    Có Mẹ nào biết về thông tin này giúp mình với: Mình có 1 cháu sinh vào 18/12/2007 ( cuối năm )., mình băn khoăn không biết khi vào lớp 1 thì sẽ được học với các bạn sinh năm 2007 hay các bạn sinh năm 2008. Mình hỏi hơi sớm vì còn lâu Con mới vào lớp 1 nhưng vì khi mình xin cho Con đi trẻ thì Cô giáo có hỏi vấn đề này để còn xếp lớp cho con vào nhà trẻ hay mẫu giáo bé cho con. Mình nghe nói các bé sinh trước tháng 9 sẽ được nhập học lớp 1 với các bạn cùng độ tuổi còn các bé sinh sau tháng 9 sẽ học cùng các bạn năm sau ( ? ). Mẹ nào biết trả lời giúp mình nhé.
    Cảm ơn các mẹ nhiều..:Rose:
    Bé nhà bạn sẽ học với các bé sinh năm 2007, chính xác là các bé sinh từ 1/1/2007 - 31/12/2007 nhé :Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Oi thế a. May quá mình cứ sợ bé phải lùi lại 1 năm. Thế là bé vào mẫu giáo bé rùi mai mình điện thoại cho cô giáo mầm non liền. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé.
    • 385 Bài viết

• 2,202 Được cảm ơn

minh dang buon vi con gai minh cung sinh cuoi nam. Khi di hoc thi con minh trong co ve kho khao hon nhung ban sinh nua dau nam tro ve truoc. Luc dau minh dinh de be vao lop 1 tre 1 nam nhung nghi lai thi lai so sau nay be lon tuoi hon cac ban trai trong lop
    • 452 Bài viết

• 712 Được cảm ơn

Các mẹ ơi theo mình nghĩ nếu bé đã sinh trễ gần cuối năm thì chi bằng mình lùi lại cho bé học trễ bớt 1 năm? Như vậy về thể chất + trí tuệ bé sẽ không chậm hơn các bạn cùng tuổi, việc học sẽ thuận lợi hơn.

Lúc trước mình đọc ở đâu đó nói rằng ở Tây Ban Nha, trẻ sinh từ tháng 11 trở đi thì phải học lùi 1 năm so với bạn cùng tuổi.
    • 646 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Mình cũng có bé sinh cuối tháng 12, nhưng mình không bao giở nghĩ sẽ cho bé học muộn 1 năm.

Bản thân mình trước đây đi học trước 1 tuổi so với các bạn cùng lớp, và luôn trong danh sách 5 bạn đứng đầu trong suốt thời gian học phổ thông.

Các bé sinh cuối năm sẽ chỉ hơi non hơn các bạn trong 1, 2 năm đầu, sau đó thì sẽ chằng còn khoảng cách gì giữa bé sinh đầu năm và bé sinh cuối năm đâu. Các bạn đừng để cho bé bị thiệt thòi, khi sau này phải kết thúc việc học tập chậm hơn 1 năm vỉ 1 lý do chẳng có gì là quan trọng.
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khó thật đấy, mình thấy mẹ nào phân tích cũng có lý cả. Hom qua mình có hỏi một bác làm về ngành giáo dục bác ý nói là còn phải phụ thuộc vào sự phát triển của từng đứa trẻ. Nếu trẻ sinh cuối năm nhưng sức khỏe tốt ( chiều cao, cân nặng đạt chuẩn ), hoạt bát nhanh nhẹn và trí tuệ tốt thì cho trẻ đi học còn ngược lại không nên vì như thế sẽ khiến trẻ cố sức rất tai hại sau này...Vì vậy, mình cũng đang cố sức chăm sóc cho con để con có thể đi học với các bạn cùng độ tuổi...để đỡ phí 1 năm các mẹ nhi
    • 164 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Mình có 2 bé. Bé đầu sinh cuối tháng 12/2002 còn bé thứ 2 sinh đầu tháng 1/2006.
    Bé đầu nhà mình đang học lớp 2 và chẳng thua kém các bạn cùng lớp 1 tí nào. Con học toán rất nhanh và cô giáo CN lẫn cô tiếng Anh đều khen bé nhanh. Mà hồi lớp 1 mình chẳng cho bé học trước đâu. Đến hè chỉ học lớp do nhà trường tổ chức tuần 2 buổi trong 1 tháng rưỡi thôi. Khi mới đi học Con mới chỉ thuộc các mặt chữ, chưa biết ghép vần, biết đếm đến 20, viết được các nét cơ bản và 1 số chữ cái đơn giản. Thế mà vẫn theo kịp các bạn nên các mẹ đừng lo quá. Cứ cho bé đi học đúng tuổi (tính từ 1/1 đến 31/12 của năm như Bộ GD quy định.
    Bé thứ 2 nhà mình mà đi học lại sẽ già dặn hơn các bạn cùng lớp. Mình thấy hơi tiếc vì bé không sinh sớm 1 tuần để được học vào năm trước
    • 465 Bài viết

• 316 Được cảm ơn

Mình có 2 bé đều sinh cuối năm như con bạn. bé đang học lớp 1 và 1 bé đang học mẫu giáo bé. Mình thấy khi bé vào mầm non thì bé có non hơn các bạn 1 chút về mọi mặt, nhưng khi bé vào lớp 1 thì hoàn toàn không còn khoảng cách này. Bạn cứ yên tâm cho bé đi học đúng tuổi nhé. Mình thấy trường mầm non nơi con trai mình học, các bé sinh tháng 11,12 khi vào học được xếp vào lớp nhà trẻ trong năm đầu. Sang năm sau được chuyển thẳng lên mẫu giáo nhỡ ( bỏ qua mẫu giáo bé) để học cùng các bạn cùng tuổi luôn
    • 223 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Ơ, sao mình nghe nói bây giờ tuổi đi học được tính từ 1/9 năm này đến 1/9 năm sau nhỉ? Con bé con của chị đồng nghiệp mới vào lớp 1 sinh ngày 30/8 học chung lớp với rất nhiều bạn sinh trước nó 1 năm, nó là bé nhất lớp, ko có bạn nào sinh sau nữa???
    Tôi có một con tàu
    Em có một vì sao
    Tôi có một vầng trăng
    Em có ngày nắng ráo
    Tôi có một cơn mưa
    Em có dải rừng xa

*

Tôi đem vầng trăng khớp lại với trời sao
    Đem cơn mưa đặt trứơc ngày nắng ráo
    Đem con tàu chạy qua rừng hư ảo…

Và bất ngờ, em nói đến Tình Yêu ! :Rose::Rose::Rose:
    • 222 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi K'HOA Xem bài viết
    Ơ, sao mình nghe nói bây giờ tuổi đi học được tính từ 1/9 năm này đến 1/9 năm sau nhỉ? Con bé con của chị đồng nghiệp mới vào lớp 1 sinh ngày 30/8 học chung lớp với rất nhiều bạn sinh trước nó 1 năm, nó là bé nhất lớp, ko có bạn nào sinh sau nữa???
    Chẳng hiểu các mẹ nghe ở đâu cái tin này. Mình là gv tiểu học, năm nào cũng tuyển sinh lớp 1 mà chưa từng nghe đến chuyện này.
    Mình đẻ cuối tháng 12, ngày xưa đi học năm nào cũng học giỏi, hơn khối đứa đẻ tháng 1 mà học hành bi bét:Laughing:. Các mẹ toàn lo chuyện ko đầu à.
    • 131 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scoobidoo07 Xem bài viết
    Chẳng hiểu các mẹ nghe ở đâu cái tin này. Mình là gv tiểu học, năm nào cũng tuyển sinh lớp 1 mà chưa từng nghe đến chuyện này.
    Mình đẻ cuối tháng 12, ngày xưa đi học năm nào cũng học giỏi, hơn khối đứa đẻ tháng 1 mà học hành bi bét:Laughing:. Các mẹ toàn lo chuyện ko đầu à.
    Đúng rồi đó ! con tớ sinh 29/12 đây ! so với các bạn thì đúng là thiệt thòi tí về tuổi tác nhưng tớ thấy về thể lực và học tập thì không thua kém bạn nào đâu ! các bạn có con sinh cuối năm cứ yên tâm cho con vào lớp 1 nhé !
    [CENTER]blog của anh em nhà Cún đây ạ ! http://vn.myblog.yahoo.com/lenguyenminhtuan

(Chữ ký vi phạm nội quy được xóa bởi Admin)
    • 131 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi scoobidoo07 Xem bài viết
    Đúng rồi đó ! con tớ sinh 29/12 đây ! so với các bạn thì đúng là thiệt thòi tí về tuổi tác nhưng tớ thấy về thể lực và học tập thì không thua kém bạn nào đâu ! các bạn có con sinh cuối năm cứ yên tâm cho con vào lớp 1 nhé !
    [CENTER]blog của anh em nhà Cún đây ạ ! http://vn.myblog.yahoo.com/lenguyenminhtuan

(Chữ ký vi phạm nội quy được xóa bởi Admin)
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Học cùng lớp tính từ t9 năm nọ - t9 năm kia là hồi trước rồi. theo mình biết bây giờ các con học theo năm sinh 1/1 cũng học chung với 31/12.
    Mình có 2 cô con gái sinh 3/1/06 nhưng mình làm lại giấy khai sinh cho con theo ngày âm lịch là 4/12/05. Để sau này đi học nếu con theo được thì cho học cùng 2005 còn không thì xin học cùng 2006. Trộm vía bây giờ cháu đã thuộc hết bẳng chữ cái, số rồi, cũng bắt chước các anh chị lớn đánh vần và bắt mẹ dạy. Toán thì cháu biết thêm bớt, đếm trong phạm vi 10 rồi. Chỉ có điều khi sinh cháu quá nhỏ (1 bé 2kg, 1bé 1.6kg) mà bây giờ lại lười ăn nên vẫn nhỏ quá thôi (1 bé 13.7kg, 1bé 15.5kg). Các mẹ có con sinh cuối năm đừng lo vì mỗi bé có khả năng khác nhau. Mà bây giờ xin xuống khó nhưng còn xin được chứ xin lên hình như là không được đâu.
    Chúc các bé hay ăn chóng lớn!:LoveStruc::LoveStruc: