• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Đề thi Tiếng Việt vào Trường Chất lượng cao Cầu Giấy

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 18 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Hôm trước có nhiều mẹ hỏi về đề thi. Em tải lên trên trang cho các mẹ tham khảo nhé.

Đề thi (Thời gian làm bài 45 phút)

Câu 1: (1đ) Tìm những cặp từ trái nghĩa để điền vào chỗ trống trong các câu tục ngữ, thành ngữ sau:
    - Trước ...............sau ...............
    - Đi hỏi ...............về nhà hỏi...............
    - ...............thác...............ghềnh
    - ............... kính ............... nhường
    Câu 2: (2đ) Tháng 9 năm 1969 khi nghe tin Bác Hồ qua đời, nhà thơ Tố Hữu đã viết bài thơ Bác ơi, trong đó có câu thơ: Bác đã đi rồi sao, Bác ơi!
    a. Hãy tìm 5 từ đồng nghĩa với từ đi trong câu thơ trên. ………………………………………… ………………………………………… ……………
    b. Có thể thay thế từ đi trong câu thơ bằng một từ đồng nghĩa khác không? Tại sao? .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. ..............
    Câu 2 (1 điểm)
    Xác định chủ ngữ, vị ngữ trong những câu sau:
    a. Những cánh đồng lúa xanh mướt, dập dờn trong gió nhẹ; chúng đuổi nhau mãi, đuổi nhau mãi từ ven làng đến tít tắp chân đê.
    b. Trong nhập nhoạng, thỉnh thoảng lại bật lên một mảng sáng mờ của ánh ngày vương lại.
    Câu 3:
    Cho đoạn văn sau:
    Cứ mỗi năm, cây gạo lại xòe thêm được một tán lá tròn vươn cao lên trời xanh. Thân nó xù xì, gai góc, mốc meo vậy mà lá thì xanh mởn, non tươi, dập dờn trước gió. Vào mùa hoa, cây gạo như đám lửa đỏ ngang trời hừng hực cháy.
    a. Hãy liệt kê các từ láy được sử dụng trong đoạn văn trên.
    b. Trong đoạn văn trên tác giả đã sử dụng biện pháp nghệ thuật nào? Tác dụng của biện pháp nghệ thuật ấy?
    Câu 4 (4 điểm)
    Cho đoạn thơ sau:
    Việt Nam đẹp khắp trăm miền
    Bốn mùa một sắc trời riêng đất này.
    Xóm làng, đồng ruộng, rừng cây,
    Non cao gió dựng, sông đầy nắng chang.
    Sum sê xoài biếc, cam vàng,
    Dừa nghiêng, cau thẳng, hàng hàng nắng soi.
    (Trích Việt Nam¬ – Lê Anh Xuân)
    a) Cảnh đẹp của đất nước được diễn tả bằng những hình ảnh nào?
    b) Em hãy viết một đoạn văn khoảng 10 câu trình bày cảm nhận của em sau khi đọc đoạn thơ trên.

Cũng tương đương với đề Ams các mẹ nhỉ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod1; 24/03/2011 vào lúc 12:20 PM. Lý do: gộp bài
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 39 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con nhà mình đã thi vao trường này rồi, năm nay cháu học lớp 6
    Nhưng đề không khó như thi vao Ams đâu, chỉ khó hơn Lương Thế vinh và Nguyễn Tất Thành một chút thôi.
    Nhưng năm nay chắc sẽ khó hơn do nhiều người muốn con thi vào.
    Nói chung chất lượng dạy và học cũng như cơ sở vật chất tạm ổn, nhưng không phải xuất sắc lắm. Nếu bé nhà bạn học thuộc loại khá trở lên mà cần kèm chặt thì học trường này là ổn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 63 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng đang muốn cho con thì vào trường này năm nay, mẹ nào có đề thi Toán năm ngoái không, cho mình xin với. Mình cám ơn trước nhé.
    • 66 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lucychu Xem bài viết
    Mình cũng đang muốn cho con thì vào trường này năm nay, mẹ nào có đề thi Toán năm ngoái không, cho mình xin với. Mình cám ơn trước nhé.
    Mình có đề thi nhưng chỉ có bản cứng thôi, để mai tớ chép lại rùi up lên cho các mẹ tham khảo nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 499 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Em cũng đang nhăm nhe trường này cho con, các mẹ đã có con học cho xin thêm thông tin nhé. Đại loại là thầy cô giáo có nhiệt tình không, hình như là cũng theo mô hình lớp chọn cho từng môn thì phải, có bán trú hay không ạ ....
    • 303 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metunthoi Xem bài viết
    Mình có đề thi nhưng chỉ có bản cứng thôi, để mai tớ chép lại rùi up lên cho các mẹ tham khảo nhé.
    @metunthoi: Bạn ơi, đã có thời gian để up đề toán chưa? Cố gắng nhé. Thanks bạn nhiều
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, chị có thể cho em mượn phô tô được ko ạ? Em cảm ơn chị nhiều!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bố mẹ nào có đề thi toán vào lớp 6 trường chất lượng cao Cầu Giấy năm ngoái không cho mình xin với. Không biết trường này như thế nào nhỉ? Mình đang định cho con trai thi vào đó nhg không có thông tin j. Bố mẹ nào biết chia sẻ giúo với. Thanks.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nghiemhong123; 10/05/2012 vào lúc 01:52 PM. Lý do: Thiếu thông tin
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi con chị có học trường Cầu Giấy không? Nếu học chia sẻ cho em thông tin với. Em đang định cho con thi vào đó nhg mù tịt thông tin.
    • 162 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Chào các mẹ ! Con mình năm nay lên lớp 5. Mình đang băn khoăn quá trong sự lựa chọn giữa 2 trường : Giảng Võ và Cầu Giấy. Giảng Võ thì có thể tìm hiểu được thông tin còn Cầu Giấy thì khó quá. Mẹ nào đang có con học tại Cầu Giấy thì chia sẻ thông tin cho mình với chẳng hạn như sự quản lý, quan tâm cũng như chất lượng học của Thày , trò thế nào ? Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    • 41 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Đề Tiếng VIệt đầu vào nghe khó đấy chứ. không biết chất lượng dạy các trường tiểu học ở Hà Nội dạy ra sao . Chứ cứ theo phân phối chương trình thì chắc học sinh giỏi khó được điểm 8
    Nếu thầy cô và các bạn quan tâm đến phần mềm giải toán trên mạng tải về cài đặt nhanh trên máy và giúp hs luyện thi từ lớp 1 đến lơp 9 xin nhấn vào đây để tải
    • 41 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Câu b bài 2 và câu b bài 3 khó quá Học sinh khó xác định - Cái này chắc các emphải học chắc lắm về Luyện từ và câu mới làm nổi - Kể ra câu 3 phần b phải hỏi nhẹ đi thì học sinh mới hiểu như thế này có mà đánh đố. Vì biện pháp nghệ thuật thì nhiều nhưng ở tiểu học chỉ được học Phép so sánh và phép nhân hóa... Hơn tí nữa được đá qua phép liên tưởng. Vậy đáp án của trường này là gì đó nhỉ????
    Nếu thầy cô và các bạn quan tâm đến phần mềm giải toán trên mạng tải về cài đặt nhanh trên máy và giúp hs luyện thi từ lớp 1 đến lơp 9 xin nhấn vào đây để tải
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho mình hỏi nếu so sanh về việc học ngoại ngữ thì trương này so với chuyên anh Đoàn thị điểm trương nao học hay hơn?
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị up lên cho em xem với. Em tìm mãi mà không thấy có. thanks
    • 47 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đề thi Cầu Giấy môn Tiếng Việt năm 2012 đây các anh, chị phụ huynh nhé
    Đề thi Cầu Giấy 2012
    (Thời gian: 60 phút)
    Câu 1.(1 điểm) Các từ in đậm trong mỗi nhóm dưới đây có đặc điểm chung gì?
    Mặt mũi, tươi tốt, rơi rụng, đưa đón………………………………………… …
    Chân trời, chân núi, chân bàn, đôi chân………………………………………… …
    Siêng năng, chăm chỉ, chịu khó, cần cù………………………………………… …
    Nấu canh, đêm năm canh, canh bạc, canh gác………………………………………
    Câu 2 (1.5 điểm) Cho bài ca dao
    Con cò mà đi ăn đêm
    Đậu phải cành mềm lộn cổ xuống ao
    Ông ơi ông vớt tôi nao
    Tôi có lòng nào ông hãy xáo măng
    Có xáo thì xáo nước trong
    Đừng xáo nước đục đau lòng cò con.
    a.Tìm cặp từ trái nghĩa trong bài ca dao trên. Ngoài nghĩa gốc, cặp từ trái nghĩa còn cẩn chứa nét nghĩa nào khác?
    ………………………………………… …………………………………………
    b.Bài ca dao gợi cho em liên tưởng tới câu tục ngữ nào?
    Câu 3 (1 điểm)
    Hãy xác định bộ phận chủ ngữ, vị ngữ trong những câu sau và cho biết, theo cấu tạo ngữ pháp, các câu đó thuộc kiểu câu nào?
    a.Những sợi nắng mỏng manh như tơ trời cứ vương mãi xuống những cánh đồng đang chờ ngày lúa chín.
    b.Trong tiếng gió thổi trên thành phố, vẫn thầm thì cái tiếng chào kín đáo của lá sấu gại trên mặt đường nhựa, nó nhịp với tiếng nhát chổi của người công nhân quét rác trên đường phố vắng người.
    Câu 4 (3.5 điểm)
    Cuộc sống xung quanh ta thật là đẹp. Có cái đẹp của đất trời: nắng chan hòa như rót mật xuống quê hương, khóm trúc xanh rì rào trong gió sớm, những bông cúc vàng lóng lánh sương mai… Có cái đẹp do bàn tay con người tạo nên: những mái chùa cong vút, những bức tranh rực rỡ sắc màu, những bài ca náo nức lòng người,… Nhưng đẹp nhất vẫn là vẻ đẹp của tâm hồn. Chỉ những người biết sống đẹp mới có khả năng thưởng thức cái đẹp và tô điểm cho cuộc sống này càng tươi đẹp hơn.
    (Theo Hòa Bình)
    a.Tìm các từ láy có trong đoạn văn trên.
    b. Các câu văn trong đoạn liên kết với nhau bằng cách nào?
    c. Trong đoạn văn, tác giả đã sử dụng biện pháp tu từ nào? Tác dụng của biện pháp tu từ ấy?
    d.Theo tác giả Hòa Bình, trong những cái đẹp, “đẹp nhất vẫn là vẻ đẹp của tâm hồn”. Em có đồng ý với ý kiến đó không? Vì sao?
    Câu 5. (3 điểm) Cho đoạn thơ sau:
    Rừng mơ ôm lấy núi
    Mây trắng đọng thành hoa
    Gió chiều đông gờn gợn
    Hương bay gần bay xa
    (Rừng mơ – Trần Lê Văn)
    a.Có thể thay từ đọng trong đoạn thơ trên bằng những từ nào?
    b.Chỉ ra cái hay trong cách dùng từ đọng của tác giả?
    c.Viết đoạn văn khoảng 7 câu nêu cảm nhận của em về vẻ đẹp của rừng mơ Hương Sơn được tác giả gợi tả qua đoạn thơ trên.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn metunthoi ơi,bạn có thể up đề lên được không,con mình cũng đang chuẩn bị thi vào trường này mà mình tìm đề khó quá.Cảm ơn bạn.
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Năm ngoái, rất nhiều mẹ hỏi đề thi Cầu Giấy. Năm nay, em tuyển tập các đề của các trường: Ams, Cầu Giấy, Lương Thế Vinh, Nguyễn Tất Thành, Mari Curie... Chắc là đến khoảng giữa tháng 7/2014 sẽ xong. Lúc đó, mẹ nào cần thì alo trước cho em, điện thoại 0485852525 nhé.
    Về đề thi Cầu Giấy, nói chung, cảm thụ rất nhiều. Ngay từ đầu năm học này, các mẹ nên mua nhiều sách cảm thụ cho các con để các con đọc dần, tập diễn đạt và viết văn. Bên nhà em cũng có mấy cuốn cảm thụ khá hay, mẹ nào cần thì qua chỗ em chiều chủ nhật 29/6 này, địa chỉ là nhà số 6 ngõ 115 Nguyễn Khang các mẹ nhé. Cái vụ này thì không cần alo trước đâu ạ, cứ chiều chủ nhật 29/6 qua thôi.
    DANH SÁCH CÁC BẠN ĐỖ CẦU GIẤY VÀ DANH SÁCH CÁC BẠN ĐẠT ĐIỂM CAO MÔN TIẾNG VIỆT CỦA LỚP CÔ NGÂN Ở NEXT NOBELS
    http://zaodich.com/forum/f2510/danh-...014-a-1927264/