• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Dạy toán lớp 1 cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 345K Lượt đọc
  • 957 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chỉ dùm tôi cách nào để bé dễ hiểu nhất với phép tính điền vào chổ trống.

Ví dụ : ..... - 4 = 5 hay 5 + .... = 7

Cám ơn các mẹ nhiều
    Pooh & Dumbo
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Dạy con đối phó với kẻ xấu, tình huống xấu

Các mẹ ơi, bé nhà mình mới gần 5 tuổi thôi, đang học một trường mầm non công gần nhà. Sáng và chiều...

• Dạy sách toán nào cho con chuẩn bị đi học lớp 1?

Các mẹ giúp em với, con nhà em 5 tuổi sắp đi lớp 1 rồi mà ù ù cạc cạc vụ toán này lắm. Học ở lớp mà về nhà nó chẳng nhớ gì cả??? :Sad: Hôm nào bắt nó ngồi vào bàn chỉ thì nhớ được 1 lúc còn sau đó nó lại về mo... :Crying::Crying::Crying: Em định mua sách về dạy thêm cho con mà không biết sách...

• Tìm lớp dạy TAnh tốt cho con ở Hải Phòng

Con mình học lớp 3, cháu đã theo 3 khóa ỏ Úc Châu _Hp nhưng giờ trình độ TA vẫn gần bằng 0. Minh muốn tìm cho con một cô giáo dạy TA tốt, để chau có thể học thêm vào ngày 7- CN, mình nghĩ phải học từ cơ bản lên mới tốt. Có mẹ nào biết cô giáo dạy tốt, phát âm chuẩn , dạy kèm vào T7- CN tại Hải...

• Học bảng cửu chương thông qua bài hát

Học cửu chương thông qua bài hát! Kính gởi quý vị phụ huynh có con em đang học lớp 2, 3! Học cửu...

• Làm sao để bé chịu bú và tăng cân đây các mẹ ơi!!!

Các mẹ có kinh nghiệm chỉ dùm em với ạ! Bé gái nhà em lúc sinh được 2.7, tính đến hôm nay là đúng 8...

• 2,255 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pooh Xem bài viết
    Các mẹ ơi, chỉ dùm tôi cách nào để bé dễ hiểu nhất với phép tính điền vào chổ trống.

Cám ơn các mẹ nhiều
    Chị ơi,chị qua hiệu sách mua quyển" mẹ giúp con học tóan" chị ạ. Chị sẽ biết ngay dạy con học bài này thế nào:Smiling:,em phải mua về đọc đấy.
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • 902 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều
    chị cố giải thích cho chắu thì rất lâu mà chắu hay rối trí ! Bài này là các phép tính trong phạm vi 10 đúng ko ạ ?

Cứ bắt đầu đơn giản như lày : 10-4 bằng mấy ?? 10-5= mấy ...Khi con thuần thục roài thì hỏi thế bi nhiêu - 4 thì bằng 5 . Cho chắu làm nhiều lần với các số khác nhău để chắu nhớ .

Điều quan trọng nhất là luôn khen ngợi ,động viên khi con làm đúng .

Cứ ví dụ vậy chị ạ !
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,465 Bài viết

• 20,178 Được cảm ơn

chỉ dùm tôi cách nào để bé dễ hiểu nhất
    Theo em thì cháu thích gì chị vẽ ra thứ đó là dễ hiểu nhất.
    Thằng con em thích ô tô nhiều loại ô tô,em sẽ bảo con có 5 cái otô rồi phải cho( cộng) thêm mấy cái nữa thì con có 7 cái,Khó mấy cũng ra nhất là đúng thì cho một cái oto.Sau cho gia công các bài tương tự là quen.....

Con có tất cả bao nhiêu cái kẹo khi con đã ăn vào bụng 4 cái mà vẫn còn trong tay 5 cái...

Cái này nên luyện vừa học vừa chơi cho bé từ khi còn mẫu giáo,Chứ vào lớp 1 rồi mà chưa hiểu được thì rối mù vì phải học bao nhiêu thứ....
    laidaboxgd@yahoo.com
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 435 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều
    Mình thấy cứ nông dân nhất là làm theo kiểu tra từ điển, trước mặt or trên bàn học của con có bảng cộng trừ, chẳng hạn trong ví dụ của mẹ nó là bảng cộng 5 và bảng trừ 9, cứ nhìn vào cái bảng đấy thì khắc nhìn ra cái ví dụ tính toán trên.

Tuy nhiên cách này hơi bị học vẹt, mình nghĩ chỉ là begining thôi, về sau các con thuộc phép cộng trừ rồi thì ok.

Cũng phải nói thật là bé nhà mình không theo cách này , nó cộng trừ lèo lèo, nhưng toàn sai vì ẩu quá :Crying:.
    • 545 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé nhà mình làm phép tính xuôi rất ok nhưng cứ điền số là lúng túng. Mình cũng tìm nhiều cách giảng cho con, nhưng vẫn bị sai. Mình đành áp dụng cách mình cho là khó hiểu nhất cho cháu:
    Có 4 dạng:
    ... + 2 = 5

3 + ... = 10

7 - ... = 1
    ... - 3 = 4
    Mình dạy cho con biết ở dạng thứ ba là ta tìm số bị trừ, dạng thứ tư là ta tìm số trừ.
    Để tìm số trừ, ta luôn có phép cộng (4 + 3)
    Còn lại 3 dạng trên, lúc nào ta cũng có phép trừ (số lớn hơn trừ cho số bé hơn) (5-2; 10-3; 7-1)
    Tìm số xong, điền vào, ta làm thử lại xem có đúng không. Đúng thì ok, sai thì tìm lại.
    Từ hồi đó bé làm ổn lắm.
    Nhưng nghe có vẻ rắc rối nhỉ:Smiling:
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Mình và con thì thường đố nhau khi lên giường đi ngủ, hai mẹ con cứ nằm đố nhau đối với các phép tính cộng theo thứ tự từ thấp đến cao, ví dụ tối nay đố 4 thì bằng những số nào cộng với nhau, con nhẩm = 0+4, 1+3, 2+2, 3+1, 4+0 cứ dần dần như thế đến khi nào nhớ thì tăng lên 5,6,...trong thời gian đó thì đồng thời cho bé làm thêm các phép tính ở trang này, có rất nhiều ví dụ như thế: www.mathworksheetwizard.com
    Còn đối với trường hợp mới bắt đầu làm quen thì theo mình nên cho ví dụ thật cụ thể như: bạn lấy ít kẹo ra cho con chơi trò chơi, con tính rất nhanh. Cứ chơi đi chơi lại con sẽ nhớ.
    • 388 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình cũng giải thích cho con theo kiểu. Với phép tính trừ thì phải là cộng (nếu muốn tìm số trừ) và phải là trừ (nếu muốn tìm số bị trừ). Và với phép tính cộng thì đương nhiên chỉ là trừ.

Nghe có vẻ khá rắc rối nhưng trước hết phải giải thích cho con hiểu:
    - Thế nào là phép tính cộng ? Thế nào là phép tính trừ ?
    - Đâu là số trừ, số bị trừ ? Đâu là hiệu số, tổng số?
    - ...

Con mình, hồi mới đi học, làm các phép tính đơn giản thì rất ok, nhưng khi làm đến các phép tính phức tạp kiểu .... + 5 = 9 hay 9 - .... = 3 là sai lung tung và loạn cả lên (hoá ra cu cậu chẳng hiểu phải làm thế nào).

Sau khi giải thích kỹ lưỡng để cu cậu hiểu, mình đã phải luyện cho cu cậu làm những phép tính đơn giản nhất để cu cậu quen dần, bây giờ, vẫn lúng túng đôi chút nhưng cũng đã khá hơn rồi.
    :Clown:Ngộ Không:Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 902 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình său khi học trên máy qua trang http://www.vnschool.net/modules.php?name=LearningMath

Mình thấy tiến bộ vượt bậc , các mẹ thử cho con học ( chơi ) kiểu này xem thế nào nhé .

Tks
    • 123 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều
    Với dạng bài toán như thế này ( ..... - 4 = 5 hay 5 + .... = 7 ) , Mình hướng dẫn cho Bé nhà mình theo " mẹo" như sau : " SỐ CẦN TÌM ( .... ) = SỐ KẾT QUẢ -/+ SỐ ĐÃ CHO " ( phép trừ hay cộng là tùy theo đề bài ) . Mình không biết hướng dẫn thế này giúp ích hay làm hại bé nữa :Thinking::Thinking::Thinking:. Nhưng thực tế theo cách này Bé dễ tiếp thu hơn. Vì vậy Mẹ cứ thế mà " vô tư" truyền đạt :Laughing:. Các Mẹ thử xem sao. Hay Mẹ nào có phương pháp hay hơn cứ post lên để cả nhà cùng tham khảo nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Mình cũng dạy con theo cách của @Me2Gau và cũng thấy ổn
    • 84 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me2Gau Xem bài viết
    Có 4 dạng:
    ... + 2 = 5

3 + ... = 10

7 - ... = 1
    ... - 3 = 4
    Mình dạy cho con biết ở dạng thứ ba là ta tìm số bị trừ, dạng thứ tư là ta tìm số trừ.
    Để tìm số trừ, ta luôn có phép cộng (4 + 3)
    Còn lại 3 dạng trên, lúc nào ta cũng có phép trừ (số lớn hơn trừ cho số bé hơn) (5-2; 10-3; 7-1)
    Tìm số xong, điền vào, ta làm thử lại xem có đúng không. Đúng thì ok, sai thì tìm lại.:Smiling:
    Mình không biết phương pháp của các nhà soạn sách về những bài này như thế nào, nhưng mình thấy cách của Me2Gau khá hay. Trừ dạng thứ 3 nêu trên, các dạng còn lại có thể coi phép +/- như việc thêm/bớt kẹo/bi..., để tìm ra tình trạng trước khi xảy ra việc thêm/bớt, ta chỉ cần làm hành động ngược lại - Undo (bớt/thêm).
    Tuy vậy, mình cho rằng đối với các cháu thì đơn giản nhất là phương pháp thử-sai thì làm lại, khi bé thông thạo phép tính cộng, trừ trong phạm vi 10 thì sẽ nhẩm nhanh thôi.
    :Smiling:
    • 3,438 Bài viết

• 22,646 Được cảm ơn

Các mẹ thân mến. mình có bài toán này muốn hỏi các mẹ thông thái nếu giải theo chương trình học của lớp 1 thì giải thế nào? Mình có hướng dẫn cho con gái và con cũng làm được (giải theo phương pháp suy luận) nhưng mình vẫn băn khoăn là giải theo chương trình lớp 1 thì giải như thế nào cho dễ hiểu.
    Bài toán: Tìm tuổi của ông, biết tuổi ông là số chẵn, nếu đổi chỗ chữ số tuổi ông ra tuổi bố, cộng hai chữ số tuổi bố ra tuổi con. Biết Tổng tuổi ông, bố, và con là 144, tuổi ông nhỏ hơn 100.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 527 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Sao toán lớp 1 lại có đến số 144 nhỉ?, nâng cao thì cũng chỉ là suy luận thôi chứ vẫn phải trong phạm vi 100?
    • 3,438 Bài viết

• 22,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhthidop Xem bài viết
    Sao toán lớp 1 lại có đến số 144 nhỉ?, nâng cao thì cũng chỉ là suy luận thôi chứ vẫn phải trong phạm vi 100?
    Con mình tính được hơn 100 rồi, với lại có 144 cũng không hơn 100 là bao nhiêu. Quan trọng là cách giải thôi chứ con số không quan trọng. Bài này là đề thi toán tiểu học quốc tế tại Ấn Độ 2004 thì phải. Mình thấy nó cũng hợp lý với lớp 1 thì thành toán nâng cao thôi. Nếu cần thì thay tổng là 72. Cách giải chắc cũng tương tự vậy. Mẹ nào cho đáp án với.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 13/04/2009 vào lúc 10:40 AM.
    • 527 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình nghĩ là : Giả định số tuổi ông là 84<100:
    - Tuổi Bố là số tuổi ông đổi chỗ: 84->48
    - Tuổi con: 4+8=12
    - 84+48+12=144
    Vậy kết luận Tuổi ông là 84.
    Mình vẫn thấy cách giải này nó hơi mang tính "mò" nhưng cô giáo của con mình giải một bài toán nâng cao khác thì mình cũng thấy có cách giải "mò" như vậy. Mà mình nghĩ đã mò vậy thì đâu có tác dụng với hs lớp 1 nhỉ chẳng qua mình là người lớn thì mới "mò" ra.
    Mong các mẹ có cách giải tốt hơn.
    • 3,438 Bài viết

• 22,646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhthidop Xem bài viết
    Mình nghĩ là : Giả định số tuổi ông là 84<100:
    - Tuổi Bố là số tuổi ông đổi chỗ: 84->48
    - Tuổi con: 4+8=12
    - 84+48+12=144
    Vậy kết luận Tuổi ông là 84.
    Mình vẫn thấy cách giải này nó hơi mang tính "mò" nhưng cô giáo của con mình giải một bài toán nâng cao khác thì mình cũng thấy có cách giải "mò" như vậy. Mà mình nghĩ đã mò vậy thì đâu có tác dụng với hs lớp 1 nhỉ chẳng qua mình là người lớn thì mới "mò" ra.
    Mong các mẹ có cách giải tốt hơn.
    Mò thế này thì đơn giản quá nhỉ. :Thinking:
    Mình nghĩ lớp 1 các con đã học chục (10) rồi thì nên giải theo cách giả định nhưng có căn cứ chứ nhỉ. Vì đề mò ra 84 thì cũng mất nhiều thời gian bằng giả định và tìm ra 84, nhỉ.
    • 3,438 Bài viết

• 22,646 Được cảm ơn

Mẹ banhthidop cho xin đề bài toán tương tự đó được không? Để mình về cho con gái làm .:Rose::Rose::Rose:
    • 891 Bài viết

• 1,600 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Con mình tính được hơn 100 rồi, với lại có 144 cũng không hơn 100 là bao nhiêu. Quan trọng là cách giải thôi chứ con số không quan trọng. Bài này là đề thi toán tiểu học quốc tế tại Ấn Độ 2004 thì phải. Mình thấy nó cũng hợp lý với lớp 1 thì thành toán nâng cao thôi. Nếu cần thì thay tổng là 72. Cách giải chắc cũng tương tự vậy. Mẹ nào cho đáp án với.
    Đề thi toán quốc tế tiểu học mà mẹ nó hạ thành toán nâng cao lớp 1. Ôi, toán này thì bé nhà mình khóc thét:Laughing:
    • 763 Bài viết

• 7,364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Các mẹ thân mến. mình có bài toán này muốn hỏi các mẹ thông thái nếu giải theo chương trình học của lớp 1 thì giải thế nào? Mình có hướng dẫn cho con gái và con cũng làm được (giải theo phương pháp suy luận) nhưng mình vẫn băn khoăn là giải theo chương trình lớp 1 thì giải như thế nào cho dễ hiểu.
    Bài toán: Tìm tuổi của ông, biết tuổi ông là số chẵn, nếu đổi chỗ chữ số tuổi ông ra tuổi bố, cộng hai chữ số tuổi bố ra tuổi con. Biết Tổng tuổi ông, bố, và con là 144, tuổi ông nhỏ hơn 100.
    Lớp 1 mà làm bài này thì khó quá mẹ nó ơi; chưa cần thiết phải học khó đến vậy, hơn nữa bé chưa thể hiểu hết yêu cầu của bài ra
    Chỉnh sửa lần cuối bởi NgocTri; 13/04/2009 vào lúc 02:40 PM.