Tiểu học

Cuộc thi Olympic Tiếng Anh trên mạng IOE

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 59.3K Lượt đọc
  • 651 Trả lời

60 Người đang theo dõi

• 132 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Thi quốc gia chắc sẽ đồng loạt cùng 1 khung giờ, thực lực thế nào hồi sau sẽ rõ
    Nhưng mà giáo viên Hải Phòng nhắc bài cho các con ở cùng khung giờ ấy vẫn được mà. Chả lẽ họ cam chịu thi tỉnh điểm cao ngất
    ngưởng giờ thi QG điểm lẹt đẹt chắc
    Cả 60 cháu của đội tuyển HPG gồm các trường các quận khác nhau cùng được luyện chép đáp án hôm thi tỉnh vừa rồi thì tin gì thanh
    tra giám sát nữa.
    Mà lăn tăn làm quái gì, vui là chính chứ con mình thực lực đến đâu thì mình biết.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 183 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunchit1000 Xem bài viết
    đúng là nhà dột từ nóc, người lớn làm hư trẻ con? chả hiểu làm thế thì được gì vì chỉ là cuộc thi trong HP, có tính điểm so với các tỉnh thành khác đâu nhỉ? mà thành tích đó làm được gì nhỉ?
    Tớ cũng là giáo viên tiếng Anh tiểu học. Nói thật là năm đầu tiên thi IOE cũng đã phát sinh tiêu cực. Mình là giáo viên, nghe HS về kể lại mà thấy bức xúc vô cùng. Tớ cũng viết thư vài lần tới BTC cuộc thi để đề xuất góp ý mà may là một trong số đề xuất đó cũng được tiếp thu, như: không hiển thị câu trả lời đúng-sai, việc kiểm duyệt thành viên. Năm nay, tớ thấy cách thức thi này cũng đã phần nào loại bỏ được tiêu cực.

Nhưng vẫn còn một vài vấn đề còn băn khoăn, chưa giải quyết dứt điểm được. Điều này hết sức chủ quan thôi, tớ không dám chắc. Mỗi quận/huyện cử 15HS, vậy 22 quận/huyện sẽ có 350 HS thi vòng TP. Nhưng tại sao lại có khoảng 450 kết quả thi (quanh con số đó, tớ k nhớ cụ thể). Rất có thể 1 số HS đã lấy nick khác của mình để xem trước bài thi. Tớ không dám khẳng định 100% số chênh lệch đó là gian dối nhưng chắc chắn là có. Năm ngoái còn có trường hợp 1 HS có 2 kết quả thi cơ. Thế nên tớ mới biết có việc gian lận trên và tiếp tục để ý. Quả thật là đúng như tớ nghĩ.

Chúng tớ là GV, thấy có gian lận thì cũng đã báo cáo lên cấp trên nhg câu trả lời là không có đủ bằng chứng thì không thể làm được, nếu cứ cố kiến nghị thì cũng chỉ làm mình thêm mất thời gian.

Tớ nghĩ gian lận này xuất phát từ người lớn, trẻ con không nghĩ ra được. Nghĩ cũng buồn!

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chiều Thu Xem bài viết
    Nhưng mà giáo viên Hải Phòng nhắc bài cho các con ở cùng khung giờ ấy vẫn được mà. Chả lẽ họ cam chịu thi tỉnh điểm cao ngất
    ngưởng giờ thi QG điểm lẹt đẹt chắc
    Cả 60 cháu của đội tuyển HPG gồm các trường các quận khác nhau cùng được luyện chép đáp án hôm thi tỉnh vừa rồi thì tin gì thanh
    tra giám sát nữa.
    Mà lăn tăn làm quái gì, vui là chính chứ con mình thực lực đến đâu thì mình biết.
    Con tớ thì chả đủ năng lực tham gia đội tuyển gì, nhưng ngay từ đầu tớ phản đối kiểu thi cử này, nên nói như bác nào ấy là cố mà tìm đường cho con "tị nạn giáo dục", giỏi giang hay ko chưa biết nhưng ít ra con phải là người sống văn minh trước đã
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,717 Bài viết

• 2,374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tubonghe359 Xem bài viết
    Thi quốc gia chắc sẽ đồng loạt cùng 1 khung giờ, thực lực thế nào hồi sau sẽ rõ mừ mẹ tunchit1000
    Vâng cái đấy thì sau rồi sẽ rõ, nhưng nhưng cũng vẫn chán vì cách chính các thầy các cô làm gương hay chỉ dẫn cho trẻ đấy cơ ạ,
    • 2,717 Bài viết

• 2,374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tubonghe359 Xem bài viết
    Con tớ thì chả đủ năng lực tham gia đội tuyển gì, nhưng ngay từ đầu tớ phản đối kiểu thi cử này, nên nói như bác nào ấy là cố mà tìm đường cho con "tị nạn giáo dục", giỏi giang hay ko chưa biết nhưng ít ra con phải là người sống văn minh trước đã
    Nói chung nói với con trẻ khó lắm. Chả nhẽ con mình đủ điểm đi thi lại bảo con ơi đừng đi thi. Trẻ con đâu có hiểu, đâu có chịu, mà chúng nó háo hức lắm, thế mà đi thi mà biết có những tình trạng như thế này thì sẽ cảm thấy không vui, ức chế lắm. Khổ thân các con. "tị nạn giáo dục" thì cũng đâu có đơn giản, càng ngày càng khó khăn hơn, bố mẹ thì ko có đủ lực thì làm thế nào. Nhà mình thì ko dám chắc sẽ cho con tị nạn được, mình không chắc được, thế nên vẫn phải tìm cách hòa nhập thôi. Bài toán khó quá trời luôn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 206 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBonBen Xem bài viết
    Tớ cũng là giáo viên tiếng Anh tiểu học. Nói thật là năm đầu tiên thi IOE cũng đã phát sinh tiêu cực. Mình là giáo viên, nghe HS về kể lại mà thấy bức xúc vô cùng. Tớ cũng viết thư vài lần tới BTC cuộc thi để đề xuất góp ý mà may là một trong số đề xuất đó cũng được tiếp thu, như: không hiển thị câu trả lời đúng-sai, việc kiểm duyệt thành viên. Năm nay, tớ thấy cách thức thi này cũng đã phần nào loại bỏ được tiêu cực.

Nhưng vẫn còn một vài vấn đề còn băn khoăn, chưa giải quyết dứt điểm được. Điều này hết sức chủ quan thôi, tớ không dám chắc. Mỗi quận/huyện cử 15HS, vậy 22 quận/huyện sẽ có 350 HS thi vòng TP. Nhưng tại sao lại có khoảng 450 kết quả thi (quanh con số đó, tớ k nhớ cụ thể). Rất có thể 1 số HS đã lấy nick khác của mình để xem trước bài thi. Tớ không dám khẳng định 100% số chênh lệch đó là gian dối nhưng chắc chắn là có. Năm ngoái còn có trường hợp 1 HS có 2 kết quả thi cơ. Thế nên tớ mới biết có việc gian lận trên và tiếp tục để ý. Quả thật là đúng như tớ nghĩ.

Chúng tớ là GV, thấy có gian lận thì cũng đã báo cáo lên cấp trên nhg câu trả lời là không có đủ bằng chứng thì không thể làm được, nếu cứ cố kiến nghị thì cũng chỉ làm mình thêm mất thời gian.

Tớ nghĩ gian lận này xuất phát từ người lớn, trẻ con không nghĩ ra được. Nghĩ cũng buồn!
    Cái này kiểm tra được mẹ BonBen ơi. Cứ click vào kết quả của từng bạn, nó sẽ hiện rõ ngày giờ thi. Nếu bạn nào có ngày giờ thi ở ca sau/ngày sau thì có thể nghi ngờ. Bây giờ làm thử động tác này ở 68 bạn đội tuyển HN đi thi toàn quốc xem có dấu hiệu đó không nhé.
    • 1,521 Bài viết

• 4,331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BebeBenben Xem bài viết
    Cái này kiểm tra được mẹ BonBen ơi. Cứ click vào kết quả của từng bạn, nó sẽ hiện rõ ngày giờ thi. Nếu bạn nào có ngày giờ thi ở ca sau/ngày sau thì có thể nghi ngờ. Bây giờ làm thử động tác này ở 68 bạn đội tuyển HN đi thi toàn quốc xem có dấu hiệu đó không nhé.
    Ngóng theo các mẹ, mình vừa vào ioe xem nick của bạn giải nhất Nguyễn Đỗ Hà Trang thì thấy vòng thi cấp trường bạn ấy có những ba lần thi với số điểm lần lượt là 1.900, 1930, 1980. Cuối cùng điểm được tính là 1980. Tự nhiên mình thấy nghi ngờ về thành tích giải nhất của bạn này.
    • 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tunchit1000 Xem bài viết
    Nói chung nói với con trẻ khó lắm. Chả nhẽ con mình đủ điểm đi thi lại bảo con ơi đừng đi thi. Trẻ con đâu có hiểu, đâu có chịu, mà chúng nó háo hức lắm, thế mà đi thi mà biết có những tình trạng như thế này thì sẽ cảm thấy không vui, ức chế lắm. Khổ thân các con. "tị nạn giáo dục" thì cũng đâu có đơn giản, càng ngày càng khó khăn hơn, bố mẹ thì ko có đủ lực thì làm thế nào. Nhà mình thì ko dám chắc sẽ cho con tị nạn được, mình không chắc được, thế nên vẫn phải tìm cách hòa nhập thôi. Bài toán khó quá trời luôn.
    Đúng là rất khó trả lời với trẻ con, mình không biết giải thích sao cho con hiểu với cái kiểu tiêu cực cuả thầy cô trước bọn trẻ con. Chỉ thấy thương và bất bình thay cho các con nhưng nếu có ý kiến là bị cô ghét, nhà trường để ý. Túm lại thấy chán nhưng vẫn động viên con cố gắng học giỏi và đi lên bằng chính đôi chân của chính mình.Chúng ta là người lớn, mọi chuyện có thể giải thích dễ hơn nhưng với trẻ con mong sao các thầy cô đừng nên như vậy nữa. Đừng làm mất lòng tin của con trẻ người lớn ơi.
    • 206 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Titibongbong Xem bài viết
    Ngóng theo các mẹ, mình vừa vào ioe xem nick của bạn giải nhất Nguyễn Đỗ Hà Trang thì thấy vòng thi cấp trường bạn ấy có những ba lần thi với số điểm lần lượt là 1.900, 1930, 1980. Cuối cùng điểm được tính là 1980. Tự nhiên mình thấy nghi ngờ về thành tích giải nhất của bạn này.
    Các mẹ có xem thì xem cấp TP hoặc cấp quận thôi, đừng xem cấp trường, vì là cấp nội bộ, hơn nữa có trường không có cơ sở vật chất hoặc chính các thầy cô cũng không có kinh nghiệm tổ chức cho hs thi.
    • 1,560 Bài viết

• 2,185 Được cảm ơn

Chả hiểu cái vòng quốc gia sắp tới họ có làm ăn cho nghiêm túc không, chứ cũng là thành phố nào thi tại thành phố ấy, chưa kể thi trên mạng cũng nhiều kẽ hở, rò rỉ, thì tội cho các con mình!

Đấy như cái vụ này, cũng ầm ĩ trên mạng rồi có vẻ như lại chìm xuồng thôi, vì ai hơi đâu mà quan tâm!
    • 49 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trên diễn đàn IOE có bác "LeThongNhat55" - hình như là trong BTC trả lời nè các bạn:

"BTC đã khuyến cáo các Sở GD-ĐT hãy tổ chức thi sáng 2/3/2013 để đảm bảo công bằng nhất cho học sinh trong tỉnh. Trong trường hợp sự cố hoặc vì lý do gì đó mà thi vào các buổi dự phòng phải báo với BTC. Về nguyên tắc : khi không có địa phương nào báo về BTC việc thi khung giờ dự phòng thì không có ngân hàng đề mới cho tỉnh đó thi để đảm bảo công bằng. Sự vô lý này làm thiệt thòi cho các em trong tỉnh đó, không ảnh hưởng đến tỉnh khác. Kỳ thi cấp toàn quốc chỉ thi 1 thời điểm nên chắc chắn con đường gian lận này sẽ không thực hiện được."

Hôm trước mình cũng đọc thấy thông tin của Hải Phòng trên diễn đàn và có email gửi BTC để hỏi nhưng không thấy ai trả lời hết. Lúc đấy cũng bức xúc lắm nhưng bây giờ thì hết rồi, hihi.
    Thôi kệ, AQ là có sân chơi cho con mình luyện tập cũng tốt, ở Hà Nội đạt giải TP được vào Cầu Giấy thì phải. Bạn nhà mình thi cấp Quận, TP đều thấy tổ chức nghiêm túc (mừng quá), bạn được thi TP, QG nên cũng rất phấn khởi .
    Kỳ thi QG có Tỉnh khác giám sát đấy các bạn, nên cũng hy vọng là công bằng hơn, nhưng mà phòng người ngay chứ ai phòng được kẻ gian nhỉ.
    • 183 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BebeBenben Xem bài viết
    Không có trường hợp đó đâu bạn ạ vì thi xong là BTC cấp TP sẽ khóa ngay mã số thi. HS về không thi được nữa đâu.

Điều mà tớ nói là: trong giờ thi đó, HS đã gian lận đăng nhập bằng tên tài khoản khác để luyện làm bài trước rồi mới đăng nhập ID đăng kí thi. Vậy là đã làm qua bài và có thêm thời gian suy nghĩ về câu trả lời. Tổng số HS được tham gia thi cấp TP là bao nhiêu tớ không biết nhưng tớ thấy năm nào cũng vậy, mỗi Q/H chỉ có 15 bạn được chọn thi TP x 22 Q/H = 330 HS mà thôi, nhg có tới khoảng 450 kết quả thi hiện lên.

Tớ là gv nên tớ ôn cho HS trường tớ rất nhiều. Trường tớ tổ chức kì thi cấp trường theo đúng khung giờ để đảm bảo chọn được đúng đối tượng HS thi các cấp cao hơn. Bản thân tớ cũng cho HS làm thêm bài thi vào ngày hôm sau để HS có cơ hội cọ sát với đề và chữa những bài làm sai. Quận tớ là một trong các quận chỉ đạo và thực hiện thi IOE khoa học và tổ chức thi đúng vào buổi đầu tiên.Tớ cũng làm vậy với các buổi thi cấp Q và TP, cho HS chữa bài làm cho HS vào ngày thi sau.

Trong quá trình tìm hiểu 1 số HS dự thi cấp TQ, tớ cũng thấy có một số trường hợp bất thường, theo ý kiến cá nhân của tớ. Ví như: thi cấp trường điểm thấp: khoảng 1300 điểm gì đó (các mẹ thử so với các con nhà mình mà xem), cấp huyện cũng chỉ 1400 điểm mà cấp TP lên được trên 2000 điểm. Quá vô lí nhỉ! Thực ra thi cấp TP nhưng mà thi tại Q/H đó, tuy có thanh tra giám sát chéo nhưng không thể loại bỏ được yếu tố coi thi lỏng lẻo. Tuy nhiên đó chỉ là 1 vài trường hợp cá biệt thôi.

Có 1 số Q/H, có kết quả cao hơn rất nhiều so với các năm trước. Tớ cứ nhìn vào thành tích Olympic tiếng Anh TP Hà Nội các năm qua thì mỗi năm Q/H đó chỉ có 2-3 HS lọt được vào vòng 2, cứ cho rằng năm nay lứa HS Q/H đó giỏi hơn nhưng chắc cũng không thể vượt qua gấp 4-5 lần các Q/H trung tâm có truyền thống học tốt tiếng Anh đến vậy. Tớ tin chắc cũng có dấu (?) ở kết quả này.

Tớ nghĩ chắc phải ngay từ cấp Q/H, BTC cũng chỉ nên giới hạn các ID dự thi mới vào thi được thì tốt hơn và nên tổ chức thi TP ở từng cụm để giám sát thi thuận tiện hơn và không cho GV tiếng Anh trông thi.

Tớ lại mắc bệnh nói nhiều rồi. Hì hì.

• 206 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Các mẹ đã có thông tin về giải TP chưa? Trường con mình chưa nhận được thông báo gì, nhưng có trường nhận được rồi và nói có 15 giải nhất. Nếu vậy thì may cho bé nhà mình cũng lọt vào top 15.
    • 132 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

trường con nhà em báo giải thành phố cho mẹ cháu từ thứ 2 vừa rồi mà.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,813 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

http://banmaischool.edu.vn/news.php?...=25&types=news
    Chúc mừng mẹ anh Thái Dương nhé, con giỏi quá rất đáng tự hào!
    • 142 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTynhe Xem bài viết
    http://banmaischool.edu.vn/news.php?usv=newsdetail&id=1568&sid=25&types=news
    Chúc mừng mẹ anh Thái Dương nhé, con giỏi quá rất đáng tự hào!
    cảm ơn MeTynhe nhé. hic, mà MeTynhe là ai ấy nhỉ?
    • 94 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình cũng thắc mắc sao BTC không thông báo giải thi thành phố trên trang IOE nhỉ?
    • 132 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Ban tổ chức cố gắng đưa ra cuộc thi IOE nhằm phát động phong trào học tiếng Anh, thi qua mạng: có một chuẩn chung .
    Hưởng lợi ở đây phần lớn là các tỉnh ko có điều kiện, lạc hậu.
    Các tỉnh thành phố lớn phong trào học tiếng Anh tốt thì các con tham gia cho vui chứ cuộc thi này không giúp ích các con đã giỏi được bao nhiêu.

Ban tổ chức chỉ đạo các sở GD tỉnh thành phố, nhưng họ không can thiệp sâu vào từng cơ sở địa phương được.

Kết quả thi tỉnh, thành phố các sở sẽ thông báo. BTC cuộc thi chỉ thông báo kết quả thi toàn quốc.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

[QUOTE=Kết quả thi tỉnh, thành phố các sở sẽ thông báo. BTC cuộc thi chỉ thông báo kết quả thi toàn quốc.[/QUOTE]
    Vậy mình có thể xem kết quả thi ở đâu vậy bạn? Bé nhà minh thi ở HN.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mechitbom; 21/03/2013 vào lúc 03:50 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 268 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mình thì thấy nếu đã vui thì thì cố gắng đừng để xảy ra tiêu cực gây mất vui phải không các mẹ (nhất là đồi với các bé).
    Với con mình thì mình thấy qua sân chơi này con học thêm được rất nhiều, cụ thể là con ôn lại được vốn từ, mẫu câu và kỹ năng nghe cũng tốt hơn. Thực sự mình thấy nếu nghiêm túc đây là một cuộc thi hay.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chiều Thu Xem bài viết
    Ban tổ chức cố gắng đưa ra cuộc thi IOE nhằm phát động phong trào học tiếng Anh, thi qua mạng: có một chuẩn chung .
    Hưởng lợi ở đây phần lớn là các tỉnh ko có điều kiện, lạc hậu.
    Các tỉnh thành phố lớn phong trào học tiếng Anh tốt thì các con tham gia cho vui chứ cuộc thi này không giúp ích các con đã giỏi được bao nhiêu.

Ban tổ chức chỉ đạo các sở GD tỉnh thành phố, nhưng họ không can thiệp sâu vào từng cơ sở địa phương được.

Kết quả thi tỉnh, thành phố các sở sẽ thông báo. BTC cuộc thi chỉ thông báo kết quả thi toàn quốc.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)