Tiểu học

Có nên cho con đi học sớm không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.09K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 434 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Con gái mình sinh ngày 2/1/2002 đang học mẫu giáo lớn. Nếu theo lớp thì tới tháng 9 là vào lớp 1 nhưng bố mẹ đang băn khoăn quá. Nếu cho con đi học thì mình nghe nói thủ tục rất là khó khăn vì chưa đúng tuổi (mà mình cũng chưa biết sẽ phải làm thế nào mới được đi học). Còn nếu để con học thêm một năm mẫu giáo nữa thì già quá mà bố mẹ lại sốt ruột. Hôm trước bảo con đi học mẫu giáo lớn một năm nữa, thế là cô nàng bảo: Thế thì con bị đúp à?
    Có bố mẹ nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên với.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 4,555 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Theo em biết thì bây giờ các trường đâu nhận bé chưa đủ 6 tuổi vào lớp 1 nhỉ.

• 434 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meximuoi Xem bài viết
    Theo em biết thì bây giờ các trường đâu nhận bé chưa đủ 6 tuổi vào lớp 1 nhỉ.
    Thì đúng là như vậy, nhưng bé nhà mình chỉ thiếu 2 ngày nên nếu để chậm cả 1 năm thì lâu quá. Mình cũng muốn hỏi xem không biết có bố mẹ nào biết cách làm sao để được đi học sớm không.

• 345 Bài viết

• 632 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KimNgan2002 Xem bài viết
    Thì đúng là như vậy, nhưng bé nhà mình chỉ thiếu 2 ngày nên nếu để chậm cả 1 năm thì lâu quá. Mình cũng muốn hỏi xem không biết có bố mẹ nào biết cách làm sao để được đi học sớm không.

Nếu như câu hỏi của bạn là làm thế nào để chạy cho con đi học sớm thì mình chịu.
    Nhưng theo quan điểm của mình thì các bạn không nên cố để cho con đi học sớm. Sự sốt ruột của bố mẹ không nên là lý do để cho con đi học sớm. Không phải tự nhiên người ta quy định tuổi nào là thích hợp cho trẻ đi học. Có một số cháu phát triển tốt về thể chất, tuy 6 tuổi mà trông cao hơn hẳn các bạn cùng tuổi, nhưng về tình cảm và tâm lý thì cháu vẫn là đứa trẻ 6 tuổi. Kể cả khi nhận thức của cháu rất phát triển, đọc vanh vách, làm toán chính xác nhưng đánh giá về một mặt nào đó trên toàn diện thì cháu vẫn chưa thể " cứng" được như các cháu 7 tuổi khi đi học. Lấy một ví dụ, trẻ càng nhỏ thì khả năng tập trung càng kém, nhu cầu chơi và nghỉ ngơi nhiều hơn.
    Bạn có bao giờ nghĩ rằng đi học sớm sẽ là một áp lực cho con không? Có thể cháu chưa hiểu đi học lớp 1 là như thế nào nên rất háo hức. Nhưng lỡ cháu chưa kịp bắt nhịp được và cảm thấy đuối hơn so với các bạn thì sự cố gắng chạy chọt của bố mẹ có là cần thiết hay không? Sớm một năm không giải quyết được vấn đề gì đâu bạn ạ.
    Thân mến.

• 1,056 Bài viết

• 340 Được cảm ơn

Hi chị! Em là GV đây, ! Chị muốn con đi học sớm cũng ko được đâu chị ạ, ! kể cả chị có quen biết GV nhờ xin cũng ko được luôn, ! Vì khi xin học, chị sẽ phải nộp cho nhà trường 1 số giây tờ. Trong đó quan trọng nhất là giấy khai sinh và bản sao giấy KS. Nhà trường sẽ thu bản sao, còn bản chính để đối chiếu. Hiện nay, luật GD ko cho phép trẻ em đi học sớm. Nếu như con chị sinh năm 2002, thì bắt buộc con phải đi học vào năm học sau nữa, chứ ko phải năm học tới. Mà em nói thật nhé chị, đi học sớm chỉ làm con mất tuổi thơ sớm thôi chị ạ, ! Thế nên bố mẹ cứ cho con đi học 1 năm mẫu giáo nữa đi ạ! Bé nhà chị già dặn thế, khi đi học chắc chắn sẽ học tốt hơn các bạn sinh cuối năm ( dạng các bé sinh tháng 12-2002). Em thấy HS em, bé nào sinh đầu năm như con chị, học rất tốt và đặc biệt khôn ngoan hơn các bạn cùng lứa rất nhiều ( vì hơn hẳn các bạn 1 năm mà, ! Bố mẹ yên tâm nhé!

Con gái mình sinh ngày 2/1/2002 đang học mẫu giáo lớn. Nếu theo lớp thì tới tháng 9 là vào lớp 1 nhưng bố mẹ đang băn khoăn quá. Nếu cho con đi học thì mình nghe nói thủ tục rất là khó khăn vì chưa đúng tuổi (mà mình cũng chưa biết sẽ phải làm thế nào mới được đi học). Còn nếu để con học thêm một năm mẫu giáo nữa thì già quá mà bố mẹ lại sốt ruột. Hôm trước bảo con đi học mẫu giáo lớn một năm nữa, thế là cô nàng bảo: Thế thì con bị đúp à?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,811 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Theo mình thì đừng bạn ơi.
    Con nhỏ nhà mình cũng sinh 3/1/2004. Hồi mình sinh cháu ở trong viện thấy mấy người cùng sinh với mình cứ rủ mình đi nịnh bác sỹ để ghi thụt ngày lại. Mình bảo "Việc gì phải khổ thể, cuộc đời con người sướng nhất từ lúc sinh ra đến lúc trước khi đi học lớp 1 thôi. Chứ đi học rồi từ đấy đến cuối cuộc đời có lúc nào được thoải mái đâu. Mà con mình đi học già một tý biết đâu được làm lớp trưởng (vì mẹ cháu chức to nhất mới là lớp phó thôi :4: )"

• 4,274 Bài viết

• 1,723 Được cảm ơn

Con mình sinh tháng 12/2002 mà mình muốn giữ nó ở lớp chồi (pre-kindergarten) thêm 1 năm nữa trứoc khi vào lớp lá (kindergarten)đây! Vì mình thấy con mình nó cũng chẳng có gì exceptional cả :3: Bên mình bé nào sinh sau tháng 9 thì có thể bị buộc học trễ 1 năm (tùy luật của từng tiểu bang) để không bị thiệt thòi so với bạn bè sinh cùng năm nhưng lớn hơn nhiều tháng. Hàng xóm nhà mình cũng có mấy bé sinh cuối năm như con mình, cha mẹ toàn cho con học mẫu giáo thêm 1 năm nữa trứoc khi bé vào lớp 1. Em họ mình thì thậm chí cho con học lớp 1 đến 2 lần vì bé có vẻ chậm chạp sợ không theo nổi lớp 2! Bên mình họ bắt cho trẻ đi học đúng tuổi hoặc trễ chứ không cho học sớm. Rồi khi lên lớp lớn hơn nếu bé có khả năng thì họ cho lấy test để nhảy lớp (chuyện này trứoc năm 1975 ở miền Nam cũng có-để khuyến khích những người đi học trễ mà vẫn hoàn thành chưong trình học khi không quá già). Riêng bản thân mình thì mình nghĩ học sớm hay đúng tuổi là tùy vào khả năng của bé, chưa chắc học sớm thì bé có tuổi thơ dữ dội hay học trễ thì bé sẽ kém cỏi đâu. Tuổi thơ của bé phần lớn là do cha mẹ nuture mà! Hồi bé mình cũng học sớm 1 năm, nhưng khi lên lớp 1 thì bị phát hiện ra là ... học sớm nên bị bắt đúp thêm 1 năm lớp 1. Cuối cùng mèo vẫn hoàn mèo thôi. Hihihi... Tuy nhiên có lẽ khi ngành giáo dục sắp xếp tuổi học cho bé là họ có lý do chính đáng, ví dụ sự hoàn thiện về trí não, thể chất... chẳng hạn. Chúc hai mẹ con bạn vui vẻ khi bé được đi học đúng tuổi nhé!

• 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi, em nghĩ chị nên cho bé học đúng tuổi đấy, học sớm hơn sau này bé dễ bị thua bạn bè lắm. Mặc dù ko phải lúc nào học sớm cũng ko theo kịp bạn bè, nhưng có những trường hợp như thế đấy. Em trai của em cũng học sớm 1 năm, hix giờ phải cắm đầu cắm cổ mới theo kịp bạn bè nhìn tội lắm mẹ em cứ tiếc ngày xưa cho học sớm làm chi bây giờ chỉ khổ cho con, mà mẹ cũng khổ theo
    Bông súng mùa này đã ra bông,
    Canh chua điên điển cá rô đồng
    Mắm kho cá lóc cơm nồi đất
    Lửa bập bùng sôi nhớ cháy lòng

• 434 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm . Như vậy là đa số (thậm chí là 100% :4: ) đều khuyên nên cho con đi học đúng tuổi. Thực ra mình cũng là người đi học sớm, về học văn hóa thì mình ko hề kém (thậm chí còn hơn - hì, mình khuếch khoác tí nhé :4: ) nhưng bản thân mình bây giờ mới nhận thấy hình như mình ko khôn được như các bạn cùng lớp.
    Mình thấy tất cả các lời khuyên của các mẹ thật hợp lý và đầy trách nhiệm (cảm động quá ). Như vậy có lẽ vợ chồng mình sẽ cho con đi học đúng tuổi cho nó già dặn.
    Cảm ơn các mẹ một lần nữa nhé.
    P/S: Mình nhầm - con gái sinh 2001 :4: . Mẹ đểnh đoảng thế đấy!

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình sinh 1/2002, minh sai lầm đã lam khai sinh cho chau thanh 12/2001, năm nay chau hoc mau giao lon, neu dung khai sinh chau se vao lop 1 thang 9 nay, minh lo lang lam vi chau non not tuy ve hinh thuc thi khong den noi (22kg), minh dinh cho chau hoc lai mau giao lon, nhieu nguoi lai khuyen nen cho chau di hoc, minh thay ban khoan khong biet chon cach nao. Lam lai giay khai sinh cho chau co duoc khong nhi, co me nao biet cach nao do mach cho minh voi nhe, minh rat an han vi viec nay.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2