Tiểu học

Có bạn nào biết phương pháp finger math không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 4.22K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình có xem trên diễn đàn có bài viết về phương pháp dạy trẻ cộng trừ nhanh(phương pháp finger math) nhưng những video toàn bằng tiếng anh thôi. Có ai biết về phương pháp này chỉ giúp cho mình với. Qua bài viết trên diễn đàn mình có biết quy định các số trên các ngón tay nhưng không biết làm thế nào để làm các phép tính bằng phương pháp này. Xin cảm ơn!

• 129 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Chào bạn,

Con mình có đi học cộng trừ nhanh trên bàn tay như bạn nói, mình thấy hay lắm, giúp trẻ con phát triển khả năng tập trung và phản xạ tốt. Con mình chỉ học sau 4 buổi mà giờ đã khá lắm rồi, cộng trừ trong vòng 100 ngon lành, giờ mình k theo kịp nó. Để mình về tìm lại cách tính cô giáo con hướng dẫn rồi up cho bạn nha. Nhưng theo mình tốt nhất bạn cho con đi học ở trung tâm, vì có nhiều thứ mình k thể dạy con được, sẽ sai phương pháp.
    Chẳng đơn giản khi ta được có mặt trên đời này…được sống, được là người bình thường, có bố có mẹ, có gia đình, có đủ mặt mũi chân tay……. đó cũng là hạnh phúc rồi dẫu hạnh phúc vốn mong manh…… và cũng bởi..... được sống là khó lắm….

• 294 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng học trong giai đoạn 1 cũng cộng trừ bằng 2 bàn tay, tính nhanh cực - cô cho 2 trang bài về nhà tính vèo cái là xong.
    bàn tay phải là hàng đơn vị (9 đơn vị) , bàn tay trái là hàng chục (90) .

• 386 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Bé nhà mình đang học bàn tính soroban, mình thấy bé học tính bằng bàn tay giống như bạn hỏi. Bạn có thể tìm hiểu thêm và cho bé đi học.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ nhím xù; 24/07/2012 vào lúc 11:39 AM.

• 40 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieuvy2005 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng học trong giai đoạn 1 cũng cộng trừ bằng 2 bàn tay, tính nhanh cực - cô cho 2 trang bài về nhà tính vèo cái là xong.
    bàn tay phải là hàng đơn vị (9 đơn vị) , bàn tay trái là hàng chục (90) .
    Bạn có thể nói rõ hơn được không, con mình năm nay vào lớp 1 muốn tìm hiểu thêm về cách tính này, cảm ơn bạn nhiều.

• 1,978 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

Lên Youtube search finger math mà dạy bé, đơn giản lắm khg phải mất tiền đi học đâu.

• 294 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Để mai mình lấy tài liệu scanf lên cho bạn, nhìn là hiểu liền thôi.

• 294 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình tính scanf up lên nhưng thấy có top có mon hướng dẫn rồi , bạn vô link sẽ có hướng dẫn cụ thể
    Giúp trẻ cộng trừ nhanh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

quy tắc này được dạy ở các bé lớp mẫu giáo lớn - các Mẹ hỏi Bé nhé
    tham khảo : Dạy bé cộng, trừ nhanh hơn máy tính
    http://youtu.be/FJx7GSLhOro
    http://youtu.be/9rvu--fq-f4 - viet

hú ý rằng ở đây không nhất thiết là phải úp tay xuống bàn như vậy mà các mẹ có thể chỉ các bé các số từ 1-99 bằng cách nắm và xoè các ngón trên hai tay.

Đầu tiên các mẹ chỉ cho bé các số từ 1 đến 9 thôi. Vì các số này nằm ở trên một bàn tay phải. Chú ý rằng khi chuyển từ số 4 qua số 5 các bé hay quyên nắm các ngón tay 1,2,3,4 lại, mà xoè cả bàn tay ra.
    Khoảng 2 đến 4 ngày là cùng, các bé sẽ xoè ra được các số từ 1 đến 9. Khi đã thuần thục các mẹ hãy tiếp tục chỉ bé các số lớn hơn từ 1-99. Để ý rằng các bé sẽ học rất nhanh nếu các mẹ biết cách biến chuyện học các ngón tay thành trò chơi, và đố bé thường xuyên. Trẻ em rất thích chơi đố. Nếu các mẹ chỉ cho hai bé cùng lúc thì hiệu quả sẽ tăng lên rõ rệt.

Sau khi đã nhận biết được các số. Các mẹ cần chỉ bé cộng các số trong phạm vi 9.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 909 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Mod đóng topic ở đây,bạn vui lòng vào các topic khác cùng nội dung để trao đổi.
    Mod_GD