Tiểu học

Chuẩn bị tinh thần cho bé 2006 vào lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 183K Lượt đọc
  • 2.62K Trả lời

66 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em năm sau sẽ bước vào lớp 1, em muốn hỏi rằng mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp em có nên cho con đi học sớm không và vào khoảng thời gian nào thì vừa? Và có mẹ nào ở khu vực tây hồ, cho em hỏi trường cấp một quảng an có được không?

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 50 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thực ra đừng hỏi là co cho con đi học sớm hay không? Mà là trẻ em nào mà học trường công thì đều phải biết đọc trước khi vào lớp 1, nếu ko thì chạy theo các bạn ko kịp đâu. Mình thấy tầm tháng 3 năm 2011 là các mẹ sẽ phải cho con học chữ rồi đó. đi học là phải đọc thông rồi, viết thì tập từ từ cũng được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 81 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mẹ nó cho bé học bảng chữ cái dần đi là vừa, một tuần mình dạy bé 5 chữ đầu tiên đọc ngược, đọc xuôi bé thuộc lòng mình dạy 5 chữ tiếp theo cứ thế hết bảng chữ cái. và mẹ nó mua bảng chữ cái treo chỗ nào bé hay ngồi lúc nào bé cũng thấy, khi nào rãnh thì kiểm tra bé đọc, phải kiên trì bé quên chữ nào nhắc chữ đó đến khi bé tự thuộc. Đậy là kinh nghiệm mình dạy bé đầu, và mình cũng đang dạy bé của mình chuẩn bị năm sau vào lớp 1. Chúc bạn thành công
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 10 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em bé nhà em cũng sinh năm 2006, năm sau là vào lớp 1 rùi. Để cho con thích học chữ và số, em tạo cảm giác cho bé thích các số và chữ trước bằng cách chơi chia kẹo với con để tập đếm, vẽ hình các con số ngộ nghĩnh và chữ to, cho em bé tô màu và tô cùng bé, thi cùng bé xem ai tô màu đẹp hơn và nhiều hơn. Thườg em thấy các con phải thích trước, chơi dần dần mới thích ngồi tô chữ và số được.
    Thêm vào đó, đọc sách cho con mỗi tối, giúp con có thói quen đọc sách và thích sách , muốn học chữ để đọc được sách cũng có thể giúp con thích học. Dẫn con đi tiệm sách để con tự chọn sách và giúp con chọn sách nữa. Em rất thích các sách vẽ đẹp, chữ to, và nội dung thường có bài học ở phía sau. Bh em bé của em đã bít viết tên mẹ, biết ghép vần, và đọc được một dòng dài subtitle bằng tiếng Việt trên tivi và trong truyện rùi ạ.
    Em không biết các mẹ định cho con học trườg nào ạ? Nhà em ở Thanh Xuân, muốn xin con vào trường Nam Thành Công mà không bít xin như thế nào?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Khenh; 25/06/2011 vào lúc 06:18 PM.
    U are the most beautiful wonder in my eyes !!! I love U- Gấu Toe và Cún Tít của mẹ!!!:Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con mình sang năm cũng học lớp 1. Bé đang học lớp mẫu giáo tư thục. Mới đây mình nghe nói bé 5 tuổi không học mẫu giáo công thì không được nhận vào lớp 1 trường công. Có mẹ nào biết về thông tin này, xác nhận giúp mình với. Mình đang muốn xin cho con vào học trường tiểu học Kim Liên, quận Đống Đa mà chưa quen được mối nào.

• 205
    • 3 năm
    • 1,071 Bài viết

• 1,493 Được cảm ơn

COn e năm sau cũng vào lớp 1, e đang lo trường lớp lắm đây. Đúng tuyến con e học Nam Thành Công, nhưng trường đó bây giờ đông khủng khiếp, nên e đang dòm xem có trường nào học ít và sĩ số lớp cũng ít thì e xin cho nó. Lo lắm các mẹ ạ. Con e lơ đễng và chẳng tập trung gì cả, nó lại sinh cuối tháng 12/2006 nữa, đi học hơi non... Có kinh nghiệm gì trong việc dạy con thì các mẹ chia sẻ cho e với nhé.
    Thank các mẹ nhiều...

• 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng như các bạn cu tý nhà mình năm sau đi học rồi HK của mình ở Kim Liên - Đống Đa nhà thì ở trên Ngọc HÀ - Ba Đình, nếu đúng tuyến thì học Kim Liên (Quá tốt) nhưng xa nhà quá những 9km đưa đi đón về bình thường thì ko sao còn những lúc mưa nắng thì phân vân quá vì sự nghiệp cho con cái là dài hơi mà, còn ở khu vực Ba đình thì trái tuyến mà ko quen biết ai dự định tìm cách cho con vào Thành Công A hoặc tiểu học Kim Đồng - Giảng Võ. nhờ các mẹ tư vấn cho mình với.:Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mệt nhỉ. CU tí nhà tớ cũng sinh cuối năm 2006. Tâm hồn còn nhi đồng vô vàn, không biết ngồi học làm sao được bây giờ. Được cái con đang học ở mẫu giáo tư thục, tuy nhiên các cô ở đây có giờ học chữ và tập viết nét sổ của chữ. Mới được mấy tuần mà thấy cu con cũng tiến bộ. Mình mua một bảng chữ cái dán trên tường, thấy về nhà đọc và chỉ đúng ra phết.
    Nhưng vẫn lo rồi đi học không biết thế nào. Xin lỗi các mẹ, mình sợ nhất vụ nhà vệ sinh ở các trường tiểu học, không biết các con có xử lý được vụ này không nhỉ.

• 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Con gái em cũng sinh năm 2006, sang năm đi học rồi. Vợ chồng em hay phải đi công tác, ông bà ngoại còn đang đi làm, bà nội thì đang phải ở nhà để trông con nhà chú em chồng. Túm lại là sang năm con em đi học mà em không biết thu xếp chuyện đưa đón con ra sao?Em dang lo mất ăn mất ngủ. Con nhà em hộ khẩu phường Giảng Võ, cháu vào Kim Đồng sẽ là đúng tuyến, nhưng....trường Kim Đỗng cũng chỉ có cái tiếng thôi, lớp học sĩ số ngày càng đông. Cũng như mẹ cu tí anhem78, em lo cái vụ nhà vệ sinh của trường lắm, có lẽ mình phải rèn luyện cho con thói quen đi vệ sinh buổi sáng ở nhà thôi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

gửi thành viên me yeu Tom!
    Thông tin mẹ nó nói mình có nghe nhiều rồi. Mình đã hỏi mấy mẹ có con đã vào lớp 1 từ những năm trước , mọi chuyện không phải thế đâu. Các chị ấy nói là nếu con mình đúng tuyến chỉ cần cái đơn xin học, giấy khai sinh, hộ khẩu bản gốc để đối chiếu là được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)