• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiểu học

Chuẩn bị tinh thần cho bé 2006 vào lớp 1

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 185K Lượt đọc
  • 2.62K Trả lời

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con em năm sau sẽ bước vào lớp 1, em muốn hỏi rằng mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp em có nên cho con đi học sớm không và vào khoảng thời gian nào thì vừa? Và có mẹ nào ở khu vực tây hồ, cho em hỏi trường cấp một quảng an có được không?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thực ra đừng hỏi là co cho con đi học sớm hay không? Mà là trẻ em nào mà học trường công thì đều phải biết đọc trước khi vào lớp 1, nếu ko thì chạy theo các bạn ko kịp đâu. Mình thấy tầm tháng 3 năm 2011 là các mẹ sẽ phải cho con học chữ rồi đó. đi học là phải đọc thông rồi, viết thì tập từ từ cũng được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mẹ nó cho bé học bảng chữ cái dần đi là vừa, một tuần mình dạy bé 5 chữ đầu tiên đọc ngược, đọc xuôi bé thuộc lòng mình dạy 5 chữ tiếp theo cứ thế hết bảng chữ cái. và mẹ nó mua bảng chữ cái treo chỗ nào bé hay ngồi lúc nào bé cũng thấy, khi nào rãnh thì kiểm tra bé đọc, phải kiên trì bé quên chữ nào nhắc chữ đó đến khi bé tự thuộc. Đậy là kinh nghiệm mình dạy bé đầu, và mình cũng đang dạy bé của mình chuẩn bị năm sau vào lớp 1. Chúc bạn thành công
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em bé nhà em cũng sinh năm 2006, năm sau là vào lớp 1 rùi. Để cho con thích học chữ và số, em tạo cảm giác cho bé thích các số và chữ trước bằng cách chơi chia kẹo với con để tập đếm, vẽ hình các con số ngộ nghĩnh và chữ to, cho em bé tô màu và tô cùng bé, thi cùng bé xem ai tô màu đẹp hơn và nhiều hơn. Thườg em thấy các con phải thích trước, chơi dần dần mới thích ngồi tô chữ và số được.
    Thêm vào đó, đọc sách cho con mỗi tối, giúp con có thói quen đọc sách và thích sách , muốn học chữ để đọc được sách cũng có thể giúp con thích học. Dẫn con đi tiệm sách để con tự chọn sách và giúp con chọn sách nữa. Em rất thích các sách vẽ đẹp, chữ to, và nội dung thường có bài học ở phía sau. Bh em bé của em đã bít viết tên mẹ, biết ghép vần, và đọc được một dòng dài subtitle bằng tiếng Việt trên tivi và trong truyện rùi ạ.
    Em không biết các mẹ định cho con học trườg nào ạ? Nhà em ở Thanh Xuân, muốn xin con vào trường Nam Thành Công mà không bít xin như thế nào?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Khenh; 25/06/2011 vào lúc 06:18 PM.
    U are the most beautiful wonder in my eyes !!! I love U- Gấu Toe và Cún Tít của mẹ!!!:Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 86 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Con mình sang năm cũng học lớp 1. Bé đang học lớp mẫu giáo tư thục. Mới đây mình nghe nói bé 5 tuổi không học mẫu giáo công thì không được nhận vào lớp 1 trường công. Có mẹ nào biết về thông tin này, xác nhận giúp mình với. Mình đang muốn xin cho con vào học trường tiểu học Kim Liên, quận Đống Đa mà chưa quen được mối nào.
    • 205
    • 3 năm
    • 1,112 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

COn e năm sau cũng vào lớp 1, e đang lo trường lớp lắm đây. Đúng tuyến con e học Nam Thành Công, nhưng trường đó bây giờ đông khủng khiếp, nên e đang dòm xem có trường nào học ít và sĩ số lớp cũng ít thì e xin cho nó. Lo lắm các mẹ ạ. Con e lơ đễng và chẳng tập trung gì cả, nó lại sinh cuối tháng 12/2006 nữa, đi học hơi non... Có kinh nghiệm gì trong việc dạy con thì các mẹ chia sẻ cho e với nhé.
    Thank các mẹ nhiều...
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng như các bạn cu tý nhà mình năm sau đi học rồi HK của mình ở Kim Liên - Đống Đa nhà thì ở trên Ngọc HÀ - Ba Đình, nếu đúng tuyến thì học Kim Liên (Quá tốt) nhưng xa nhà quá những 9km đưa đi đón về bình thường thì ko sao còn những lúc mưa nắng thì phân vân quá vì sự nghiệp cho con cái là dài hơi mà, còn ở khu vực Ba đình thì trái tuyến mà ko quen biết ai dự định tìm cách cho con vào Thành Công A hoặc tiểu học Kim Đồng - Giảng Võ. nhờ các mẹ tư vấn cho mình với.:Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mệt nhỉ. CU tí nhà tớ cũng sinh cuối năm 2006. Tâm hồn còn nhi đồng vô vàn, không biết ngồi học làm sao được bây giờ. Được cái con đang học ở mẫu giáo tư thục, tuy nhiên các cô ở đây có giờ học chữ và tập viết nét sổ của chữ. Mới được mấy tuần mà thấy cu con cũng tiến bộ. Mình mua một bảng chữ cái dán trên tường, thấy về nhà đọc và chỉ đúng ra phết.
    Nhưng vẫn lo rồi đi học không biết thế nào. Xin lỗi các mẹ, mình sợ nhất vụ nhà vệ sinh ở các trường tiểu học, không biết các con có xử lý được vụ này không nhỉ.
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Con gái em cũng sinh năm 2006, sang năm đi học rồi. Vợ chồng em hay phải đi công tác, ông bà ngoại còn đang đi làm, bà nội thì đang phải ở nhà để trông con nhà chú em chồng. Túm lại là sang năm con em đi học mà em không biết thu xếp chuyện đưa đón con ra sao?Em dang lo mất ăn mất ngủ. Con nhà em hộ khẩu phường Giảng Võ, cháu vào Kim Đồng sẽ là đúng tuyến, nhưng....trường Kim Đỗng cũng chỉ có cái tiếng thôi, lớp học sĩ số ngày càng đông. Cũng như mẹ cu tí anhem78, em lo cái vụ nhà vệ sinh của trường lắm, có lẽ mình phải rèn luyện cho con thói quen đi vệ sinh buổi sáng ở nhà thôi!
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

gửi thành viên me yeu Tom!
    Thông tin mẹ nó nói mình có nghe nhiều rồi. Mình đã hỏi mấy mẹ có con đã vào lớp 1 từ những năm trước , mọi chuyện không phải thế đâu. Các chị ấy nói là nếu con mình đúng tuyến chỉ cần cái đơn xin học, giấy khai sinh, hộ khẩu bản gốc để đối chiếu là được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,632 Bài viết

• 684 Được cảm ơn

Con mình sang năm cũng vào lớp 1 . Được cái là bé mê học ,buổi tối tự giác kêu mẹ lên phòng học .Mình dạy cho con biết được hết các chữ cái,nó đã biết phân biệt đâu là chữ viết hoa , viết thường,in thường... Hai mẹ con đã cày tới bài 12 sách Tiếng Biệt lớp 1 rồi.Toán thì con đã làm đc cộng trừ trong phạm vi 10 , biết làm so sánh số lớn hơn , bé hơn.Mình chả có chủ trương cho con đọc thông viết thạo trước khi vào lớp 1 làm gì đâu,nên dạy cho nó đc tới đâu hay tới đó ,bé con mình muốn mau biết chữ để đọc truyện Dorêmon như anh hàng xóm nên nó siêng lắm.
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • 57 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình sang năm cũng vào lớp 1, mà nó sinh cuối 2006 nên còn hơi non, mải chơi vô cùng, học thì không tập trung. Mình mua bao nhiêu là sách vở tối tối hai vợ chồng thay nhau dạy con học nhưng chắc tại không tập trung nên học hay quyên lắm, bố mẹ lại hay cáu, khổ thân!
    mà cái vụ con học mẫu giáo tư thục đến tiểu học không xin được vào trường công là thế nào hả các Mẹ? có mẹ nào biết thông tin thì xác nhận giúp Em với, con nhà mình đang học mầm non Ban mai trong Hà đông. nếu thật như thế thì em biết làm sao? hu hu. Con em đúng tuyến là vào trường tiểu học Nguyễn Du các Mẹ ah. Mẹ nào biết cô giáo dạy tốt ở trường này cho Em thông tin với!
    • 1,345 Bài viết

• 10,159 Được cảm ơn

Tưởng gõ nhầm, sao sang năm mới học lớp 1 mà các mẹ đã cho con học chữ với các loại rồi nhỉ? Con mình sinh tháng 10/2005, còn 2 tháng nữa đi học lớp 1, còn chưa cho học thêm gì cả.
    • 302 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 205 Xem bài viết
    COn e năm sau cũng vào lớp 1, e đang lo trường lớp lắm đây. Đúng tuyến con e học Nam Thành Công, nhưng trường đó bây giờ đông khủng khiếp, nên e đang dòm xem có trường nào học ít và sĩ số lớp cũng ít thì e xin cho nó. Lo lắm các mẹ ạ. Con e lơ đễng và chẳng tập trung gì cả, nó lại sinh cuối tháng 12/2006 nữa, đi học hơi non... Có kinh nghiệm gì trong việc dạy con thì các mẹ chia sẻ cho e với nhé.
    Thank các mẹ nhiều...
    Con mình cũng sinh 12/2006, giờ ăn còn mệt. Cứ nghĩ sang năm đi học lại buồn cười. Nhà mình cho học đúng tuyến là trường Võ Thị Sáu ( ở phố Trần Hưng Đạo ấy). Có mẹ nào biết thông tin về trường này ko ạ ? Nhìn ở ngoài trông chật chội và bân bẩn, ko biết chất lượng ra sao nữa.
    • 424 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng sinh năm 2006, mình cho nó học chữ cái từ năm 2,3 tuổi, hơn 3 tuổi đã đọc được hết bảng chữ cái tiếng Việt. Giờ thì ghép vần và đọc được chữ, chỉ vài chữ khó như hươu, khuya... là chưa đọc được. Mình cũng cho đi học tiếng Anh ở Anh Ngữ Luân Đôn, chỗ đó chỉ tiện thôi chứ chưa tốt lắm, định cho cháu học nốt thẻ học viên lần này thì chuyển sang một nơi khác chất lượng tốt, giá hợp lý. Mình dậy qua toán lớp 1 thấy cũng tiếp thu được, nhưng nhanh chán, nếu chán là mình dừng luôn, không ép quá. Công trừ thì trong phạm vi 5 thôi, vì mẹ cũng bận đi cả ngày, tối về lại phải kèm anh trai nó học.
    Mình định cho con đi học thêm lớp vẽ, vì nếu chọn : múa, hát, đàn, vẽ thì mình chọn vẽ, "hi sinh" mấy môn kia vì sau này vào học, vẽ cần cho con hơn, chứ múa hát giỏi rồi cũng chỉ giải trí thôi mà. Tất nhiên là học được thêm thì tốt quá, nhưng điều kiện có hạn....
    • 205
    • 3 năm
    • 1,112 Bài viết

• 1,599 Được cảm ơn

Mình cũng dạy cho nó mấy chữ cái nhưng nó ko tập trung học. Mẹ chỉ vào chữ nhưng con lại cứ nhìn vào mặt mẹ, thành ra chả hiệu quả tí nào. Mà mẹ thì cũng nhanh nản... Hic hic
    • 424 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 205 Xem bài viết
    Mình cũng dạy cho nó mấy chữ cái nhưng nó ko tập trung học. Mẹ chỉ vào chữ nhưng con lại cứ nhìn vào mặt mẹ, thành ra chả hiệu quả tí nào. Mà mẹ thì cũng nhanh nản... Hic hic
    Phải cương quyết bạn ạ, bảo nó đọc một lần, hai lần cho đến n lần, bao giờ nó chịu tập trung đọc thì thôi. Nếu nó cứ nhìn vào mặt mẹ thì càng tốt, nói với nó: con nhìn vào mặt mẹ, tốt rồi, con đã tập trung học, giờ mẹ yêu cầu con chi nhìn vào mồm mẹ thôi nhé, và đọc theo mẹ. Sau đó bạn đọc : a, và bắt nó nhìn vào mồm mẹ, xem khẩu miệng mẹ rồi đọc theo.
    Mình dậy con mình cũng thế đấy, những chữ cần phát âm khác nhau mà hay nhầm lẫn như n với l là bắt nó nhìn vào mồm mẹ, đọc lại, nó đọc theo chuẩn luôn. Thế nên, mới có chuyện, nhiều người không có khả năng nghe, nhưng nhìn vào mồm mà đoán được người nói muốn nói gì.
    • 135 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh năm cuối tháng 10 năm 2006, cũng chưa học chữ nào, mà mất tập trung kinh khủng, mình cũng rất lo. Mẹ cứ dạy con chỉ cho con thì mặt con lại nhìn đi đâu ấy, có biện pháp gì giúp cháu tập trung hơn không nhỉ???
    • 424 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuan Mit Xem bài viết
    Bé nhà mình sinh năm cuối tháng 10 năm 2006, cũng chưa học chữ nào, mà mất tập trung kinh khủng, mình cũng rất lo. Mẹ cứ dạy con chỉ cho con thì mặt con lại nhìn đi đâu ấy, có biện pháp gì giúp cháu tập trung hơn không nhỉ???
    Con gái nhà mình cũng sinh tháng 10, năm 2000.
    Theo mình thì không phải là không có cách khắc phục. Cách của mình thì hơi tiêu cực tý, nhưng yêu cho roi cho vọt mà. Mình để một cái thước nhỏ gần đó, yêu cầu bé đọc một chữ trong bài, nếu bé không tập trung thì nói : giờ mẹ sẽ đếm từ 1 đến 5, nếu con không đọc mẹ sẽ vụt vào tay con một thước. Rồi mình đếm 1...2.. 3.... chậm chậm và quan sát thái độ của bé. Lúc đầu nó thờ ơ, chưa biết sợ, mình đếm đến 5 và ...vụt. Nó khóc. Mình lại nói tiếp, giờ mẹ lại đếm tiếp từ 1..đến 5, nếu con không đọc thì mẹ sẽ vụt 2 thước. Và đếm, nếu vẫn chưa đọc, thì sẽ là 2 thước thật....Kiên quyết, nên chỉ một lần, thành thói quen cho những lần sau. Những lần sau, mình không nói là " bây giờ mẹ sẽ đếm ... bla bla" mà khi bé không tập trung, mình chỉ đếm rành rọt : một.... hai... Bé nhà mình chỉ đến hai, là đang lơ là đi đâu cũng phải quay lại rối rít đọc.
    Cách đếm thế này mình không chỉ áp dụng cho việc học, mà cho cả những lúc cần bảo con như dọn dẹp đồ chơi, rửa tay, thay quần áo. Nếu sai một lần chưa làm, mình đếm rõ ràng 1... 2 là mọi việc đâu vào đấy
    Có thế hơi tiêu cực, và nhiều mẹ nghĩ rằng cằng nhẹ nhàng hơn, nhưng đôi khi, kiên quyết một lần như thế để con vào khuôn khổ cũng cần thiết.
    Tuy nhiên, nếu con cuống quá, đòi đọc khi chưa đếm đến 5, mà vẫn chưa đọc được thì mình có thể nói : trước khi mẹ đếm đến 5, mẹ hỏi con có cần mẹ gợi ý từ đó đọc thế nào không, mẹ gợi ý rõ ràng rồi mà con chưa đọc được, thì lúc đó mẹ sẽ xử lý.
    Cứng rắn là như vậy, nhưng sau đó mình hỏi con luôn : giờ con có muốn học tiếp cùng mẹ nữa không, nó vẫn thích thú gật đầu, vì "học với mẹ", vẫn là "trò chơi thú vị nhất" đối với con nhà mình. Sau khi học xong, mình hỏi con : mai hai mẹ con mình lại học tiếp nhé, bé vâng ạ ngay
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chichchoe888; 05/07/2011 vào lúc 01:22 PM.
    • 30 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Em xin lỗi các bác. Xin các bác cho em được chia sẻ vài điều. Em cũng có một cháu sinh cuối năm 2006 nhưng giờ cháu chưa biết một chữ cái hay số nào cả. Có thể suy nghĩ của em hơi khác nhưng nhìn thấy Các bác bắt các con học sớm quá mà thấy tội nghiệp cho các con. Ngay chính trong nhà em cũng có những lúc mẫu thuẫn giữa việc dạy và không dạy trước chương trình cho con. Theo quan điểm của em, Em không muốn biến các con thành nhà bác học nhí trong tương lai. Và càng không muốn con mình lớn lên trở thành một cỗ máy với cái đầu khổng lồ kiến thức cùng với cặp kính mắt dày như hai cái đít chai. Em muốn các con còn nhỏ hãy để các con được vui chơi thỏa thích. Em luôn tôn trọng tuổi thơ của các con. Bởi em nghĩ rằng, con có thành công trên đường đời hay không không phụ thuộc vào cái đầu con chứa có nhiều kiến thức hay không, có học giỏi hay không. Cái mà các con cần để làm nền tảng cho thành công với em là sự trải nghiệm cuộc sống thông qua việc vui chơi, giao tiếp xã hội, các kỹ năng mềm và định hướng của cha mẹ phù hợp với niềm đam mê nghề nghiệp của con.
    Trên đây là vài dòng chia sẻ cá nhân mong tìm lại tuổi thơ cho các con. Nếu có gì sai xót mong nhận được sự góp ý chân thành từ các anh chị.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)